• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

những cung bậc cảm xúc về chihuahua.

mon1910

Member
Các bạn đã đang và sẽ nuôi chihuahua hãy vào đây để chia sẻ cảm xúc của mình khi đã, đang nuôi và sẽ nuôi( đang tìm hiểu) giống chihuahua này nhé.

mon1910

Member
Hix!cả 1 buổi nói ra hết tâm trạng khi được chăm sóc cún yêu thì cái mạng lại "xịt". Làm hết cả hứng, để bữa khác post lên vậy

pitlord

Mình mới nuôi 1 em chihuahua "nhọ" :D Bé được gần 3 tháng tuổi rồi , về độ nghịch ngợm thì cứ gọi là "kinh hồn" , rất thích được đùa giỡn và được ôm ấp nữa . Vì nó còn bé quá nên chưa hiểu được tâm lý của chủ , nhưng lúc mình mắng nó khi nó wc bậy bạ ra nền nhà , nó cũng sợ rồi chạy trốn vào trong gầm ghế , 1 lát sau mới dám mò ra liếm liếm chân mình như kiểu xin lỗi ý . Yêu nó lắm :*

mình thì hiện tại đang nuôi 2 bé chihuahua 1 đực 1 cái. bé đực được 1 tuổi 1,2kg rồi. còn bé cái thì được 10 tháng mà mới có 900gm. mình chưa thấy các bé nào tình cảm như mấy bé chihua. bạn biết không cứ khi nào mình đi học về nhà. là 2 con lai ngoáy đuôi tít mù mừng quýnh lên. rồi cào cào vào chân mình. bắt mình bế lên = được , bế lên rồi vẫn chưa yên phải đưa lên má cho mỗi đứa thơm 1 cái. lúc đó 2 con mới chịu yên.
2 bé nhà mình nè:
đây là bé đựccòn đây là bé cái.

mon1910

Member
còn mình lại khác.mình nuôi 2 bé cái lận.Lúc đầu cũng tính nuôi 1 đực- 1 cái, nhưng tình cờ nhìn được hình 1 bé có tai to, thích quá, khỏi cần đực cái nữa:)), thế là có 2 bé cái. Ko biết sau này, đến lúc cần lấy giống chẳng biết lấy ở đâu nữa:((.
Lần đầu nuôi chihuahua, thấy giống này tình cảm thật. Đi đâu về là chạy lại xoán xít tít mù cứ như là 10 năm chưa gặp lại bạn cũ ấy. Ngồi chơi với chúng thì đòi chui vào lòng bằng được mới thôi, giả bộ ngó lơ thì các nàng cũng ngó lơ chạy lại chỗ khác, chẳng cần:D, nhưng trước khi đi thì phải lườm 1 cái đã=)). Cặp mắt thì long lanh, vui vẻ, buồn, tinh nghịch- phản ánh đầy những cung bậc cảm xúc như người.
Vui nhất là khi chơi với chúng, cái tai thì to đùng, cái đuôi bé xíu như đuôi chuột mà ngoáy tít mù luôn, còn cái mông nữa chứ,lắc bên này, lắc bên kia. Cái mồn thì to, gặm, day, nghiến xước hết cả tay chân. Cái chân bé xíu nhưng lại nhanh nhẹn, còn cái bụng nữa-trước khi ăn thì lép kẹp, ăn xong căng tròn tưởng cái trống cơm.
Ghét nhất là phải đi dọn VS cho chúng, dạy mà chẳng chịu nghe, cứ bạ đâu chơi đấy, mặc kệ chủ:(
Buồn nhất là phải cho chúng uống thuốc, khổ mình vì phải ngồi cả giờ cho chúng uống xíu thuốc, khổ nó vì nó bị bệnh mà chẳng chịu uống, đầu thì nghéo bên này, ngó bên kia.
Thích nhất là nhìn thấy chúng quấn quýt lấy nhau, thuơng nhau, chăm sóc lông, tai cho nhau, thỉnh thoảng trêu đùa gầm gừ như người nhớn đánh nhau.
1 con mình được 3 tháng 5 ngày( nặng khoảng 1kg)-gầy còm nhưng lại người dây(ăn nhiều mà không mập gì cả), 1 con được 3 tháng 28 ngày( nặng 1,4kg)- người tròn, mình ngắn( ăn thì như hạm).-Chúng bị bể "phom" hết rồi:((

không biết cái này là cái gì mà nó lại phát tiếng kêu nhỉ? kệ! làm 1 gặm đã

Đố ai ngủ được kiểu này đó:)

quanthucha

Member
Các bạn đã đang và sẽ nuôi chihuahua hãy vào đây để chia sẻ cảm xúc của mình khi đã, đang nuôi và sẽ nuôi( đang tìm hiểu) giống chihuahua này nhé.
thật khó có thể diển tả loài chó này , thông minh ,nhanh nhẹn ,nhất là cặp mắt biểu hiện trên khuôn mặt rất có hồn , nó rất hiểu ý chủ và đôi khi củng rất bướng .
thật khó có thể làm quen với chú chó trưởng thành mặc dù rất đẹp để nó thể hiện sự biểu cảm thân thiện đó ( mình đả nuôi 2 con đực : 1 con nuôi lúc 5 tháng tuổi và con kia nuôi lúc 1 tuổi 5 tháng ) nói chung chihuahua là loại để chúng ta bầu bạn .
mình có đôi dòng cảm nhận của mình xin các bạn đừng cười nhé (ví dụ như sau : đi làm về mệt 2 con đều ra mừng , khi thay đồ xong lên giường mình nói : hôm nay ba mệt thì 1 anh bỏ đi còn anh còn lại nằm sát bên mình đưa lưởi liếm mặt và sau đó lấy răng cửa cạp nhẹ cằm mình một chút sau nó nằm im cùng lim dim với mình ) nó biết ganh tỵ đó , 1 thằng gây sự đuổi thằng kia đi rồi nó đi luôn lúc sau thằng kia quay lại nằm nó lại đuổi thế thì 2 tụi nó đánh nhau . lúc đó tụi nó bằng tuổi nhau .

yeucho89

Member
Có rất nhiều cung bậc cảm xúc khi nuôi loài chó nhỏ thông minh này nhưng có lẽ là phần lớn hạnh phúc.Thỉnh thoảng,khi nhìn vào đôi mắt ươn ướt của cún bạn có thể trao cho nó cả thế giới của bạn vậy.
Rồi khi bạn buồn,bạn khóc,bồng nhiên nhóc con đó đi tới dụi dụi vào tay bạn rồi nằm ngửa ềnh ra khiến bạn quên đi nỗi buồn và ...bật cười.
Đôi khi trong giấc ngủ bạn chợt tỉnh giấc nhìn sang bên cạnh thấy "một thiên thần đang ngủ...ngáy khò khò".
Rồi mỗi lần khi bạn đi học,đi chơi về,luôn thấy bóng dáng nhỏ bé ngồi chờ sẵn ngoài cửa,rồi nhảy tót lên sung sướng,có lẽ đó là lí do bạn muốn về nhà sớm hơn.
Rồi mỗi khi cún ốm,bạn lo lắng sợ mất mát,mất ăn mất ngủ,chăm lo cho cún còn hơn chính bản thân khi ốm,rồi cảm giác"tột đỉnh"hạnh phúc khi cún yêu khỏi bệnh.
Rồi đôi khi có gói bim bim nằm trùm chăn ăn tham một mình bị kẻ lém lỉnh đó phát hiện và xin ăn (thật là xấu tính đáng yêu).
Đôi khi cô đơn,mất cha,mẹ đi làm cả ngày,không ai nghe bạn nói,sẽ vẫn có kẻ nghe nhưng không hiểu nhưng vẫn luôn lắng nghe bạn nói.
Thật hạnh phúc khi sáng tỉnh dậy thấy 2 cuộn bông nằm tròn trong vòng tay,cảm giác như được yêu thương...
Còn rất nhiều nữa nhưng phải nói cuộc sống của tớ mà không có mấy nhóc nhà tớ thì chắc chắc nó sẽ chẳng còn gì là thú vị cả.

ki ki

Member
Phải nói rằng Ki lợn về với gia đình tớ là một cơ duyên. Hồi đầu Ki lợn ở nhà cậu tớ và không có tên Y_Y Mẹ tớ sang nhà cậu chơi tình cờ thấy thằng nhóc bé xíu (3 tháng tuổi) bị muỗi đốt cho sưng hết đầu hết trán, trụi cả lông thì thấy thương quá nhưng chưa đón về vì cậu chẳng nói là cho gì cả. Sau đó vài hôm chính cậu tớ gọi điện thoại nhờ nhà tớ nuôi hộ Ki lợn vì không có điều kiện chăm sóc.
Lúc đó tai nó còn chưa vểnh ngược lên như bây giờ mà vẫn cánh cụp cánh xoè. Tớ và thằng em cưng lắm. Đầu tiên tính cho nó ngủ dưới gầm cầu thang nhưng tắt đèn đi là nghe muỗi vo ve nên thương cu cậu quá, không nỡ để muỗi thịt nên cho cu cậu lên nằm ngủ cùng. Từ đó tới nay, hơn 1 năm rồi, chưa bao giờ cu cậu phải nằm ngủ 1 mình cả, lúc nào cũng chăn êm nệm ấm.
Nhà tớ thương chó mèo, chẳng bao giờ để chúng nó bị đói cả (nhớ hồi còn nuôi thằng Béo mèo lai, sáng bảnh mắt ra tớ chưa dậy đã bị mẹ réo ầm ầm dậy trộn cơm cho mèo ăn). Chính vì tình thương yêu vô bờ bến đấy mà có lần tớ suýt mất Ki lợn. Chuyên xảy ra cách đây hơn 1 năm rồi. Đợt đó nó còn nhỏ, háu ăn khủng khiếp, cho cái gì cũng ăn, thậm chí rau muống luộc. Không ngờ có ngày nó bị tiêu chảy nặng, không ăn uống được gì mà chỉ có tiêu chảy và tiêu chảy :( Mẹ tớ cuống cuồng gọi bác sỹ thú y tới khám và tiêm cho cu cậu. 4 ngày liền như vậy, mỗi ngày 1 mũi. Tới ngày thứ 4, bác sỹ nói nếu hết ngày mai nó không khỏi thì chắc nó sẽ chết mất :(( Thật sự cả đêm hôm đó tớ chỉ có ngồi nhìn nó và khóc, và ân hận nữa. Tớ không biết có phải do mình sơ sót cho nó ăn xương gà nên bị cắm vào ruột không??? Nhìn nó nằm bẹp một chỗ, gày dơ xương, thoi thóp thở như không còn sự sống là tớ ứa nước mắt và tự trách mình ghê gớm... Sáng hôm sau tớ vẫn phải đi làm bình thường nhưng vẫn gọi điện về liên tục hỏi xem Ki lợn thế nào, luôn cầu mong có phép lạ xảy ra với nó. Thật tuyệt vời làm sao, chiều tớ về đã thấy cu cậu khoẻ ra đôi chút, có thể vẫy vẫy đuôi mừng tớ. Sau đó đương nhiên là công đoạn phục hồi sức khoẻ cho cu cậu. Đó là kỷ niệm đáng nhớ nhất của tớ với Ki lợn. Sau vụ đó nhà tớ cẩn thận hơn hẳn khi cho nó ăn uống.
Còn 1 chuyện này nữa mà thật đúng lần đầu tiên tớ gặp trong đời. Đó là KI LỢN BỊ DỊ ỨNG THỜI TIẾT, MÕM SƯNG VÙ LÊN, nhìn buồn cười không thể tả. Đáng tiếc là tớ không chụp được cái ảnh nào để post cho mọi người xem. Chiều hôm đó tớ đi làm về, đang nghe mẹ thông báo sơ qua là "Thằng Ki nó bị làm sao ý" thì nghe thằng em tớ thất thanh "Chị ơi lên mà xem nó bị làm sao ý. Mẹ ơi gọi bác sỹ thú y đi". Trời đất ơi, tớ không thể nhịn cười khi thấy cái mõm nó thường ngày đã dẩu dẩu ra, nay còn to gấp 3 bình thường. Mõm sưng như vậy nhưng cái tính hung hăng bọ xít vẫn không giảm chút nào. Cứ nghe chân con Lu hàng xóm sang nhà tớ là lại sủa ầm lên, càng buồn cười hơn. Gọi đi khắp các bác tớ (cũng có kinh nghiệm nuôi chó) hỏi thăm thì bác bảo nó bị dị ứng thời tiết. Trước đó tớ và thằng em còn ngồi đoán già đoán non là nó đi tè (khác với các bạn nuôi giữ chó trong nhà, nhà tớ thả rông - Viva la freedom) chắc dụi mõm vào đâu nên bị kiến cắn, hay nó ăn phải cái gì... Sau khi được bác sỹ tiêm cho 1 mũi thuốc thì hôm sau mõm cu cậu lại trở lại bình thường. Cún nhà ai đã bị dị ứng như thế thì chia sẻ nhé...

Hì hì, viết hơi dài dòng nhưng quả thật Ki lợn là con chó đầu tiên tớ nuôi nên có rất nhiều tình cảm. Còn nhiều chuyện nữa nhưng hẹn dịp sau. Hôm nào rảnh tớ chụp lại ảnh Ki lợn rồi edit lại bài nhé.

chinxinh

em chihuahua long dài đáng yêu của mình.Em ý rất dễ thương và tình cảm nhé.yêu lắm ý.

mon1910

Member
hnay trời ấm,mình cho 2 nhóc chạy rông bên ngoài,không nhốt trong lồng nữa.Nghịch và phá quá, sủa ôm tỏi cae nhà lên,cắn đồ, tha dép nữa chứ:))