• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những chú chó thuần Việt!

ngoc_anh

Member
Hôm nay rảnh rang, mát trời nên em đi làm vài kiểu mấy em chó này post lên để anh em xem xét và trao đổi. Bọn này thường bị bỏ đói nên vóc dáng không được to nhưng bọn nó rất nhanh nhẹn và ........ khó gần! Và hầu hết chúng nó bị cụt đuôi.
Đầu tien là con đầu đàn trông như chó sói!

ngoc_anh

Member
Tiếp theo là mấy em cụt đuôi khác.
Em chó khoang này đang nuôi con:

Em xám này cũng đang nuôi con. Bọn nó "hút" ác quá thêm vào đó là nhà chủ chẳng cho ăn nên trông em nó xác xơ lắm!

ngoc_anh

Member
Đây là hình ảnh các puppy cụt đuôi điển hình:
Bé vện:

Và em đen vàng:

ngoc_anh

Member
Tiếp theo là chú vện đang phát triển:

Tiếp theo là em cụt đuôi màu trắng:

ngoc_anh

Member
Mấy ảnh này trông em nó rõ hơn. Nó đang có chửa, chắc cũng sắp đẻ rồi!

Trông em vàng và em đen này như chó sói ý và rất khó tiếp cận. Em nghĩ ít nhiều trong dòng máu của nó cũng có dòng máu của chó sói vì khu này ngày xưa gần rừng. Mà cứ nhìn hình dáng nó thì các bác sẽ biết thôi.
Biết đâu đây là giống mới của VN mình thì sao.

lạy chúa! sao mà nhìn mấy em này thảm thế các ACE, trông em nào cũng gầy gò, đói khát cả, thảm hại nhất là em xám đang nuôi con, trông em nó chỉ còn lại da bọc xương,không biết chủ của các em nó đâu hết rồi

ngoc_anh

Member
Đã nói chủ của các em nó không chăm sóc tử tế mà. Bọn này phải tự kiếm ăn, có ăn vụng cám của lợn được miếng nào thì hay miếng ấy thôi. Vì thế mà bọn này bắt rắn, bắt chuột, mò cá tốt lắm! Kể các em được chăm sóc tốt thì chúng nó không đến nỗi nào đâu, trổ mã ra đẹp phết đấy!

huyengaxl

Member
Bạn ơi nhà bạn có nuôi em nào không vậy?nếu bán thì mấy em này khoảng bao nhiêu tiền vậy bạn?

ngoc_anh

Member
Đây là những con chó do nông dân nuôi. Họ nuôi với mục đích để trông giữ nhà. Vì điều kiệ của người dân khó khăn lại nuôi đàn chó khá lớn (thường từ 10 con trở lên) nên điều kiện cho ăn uống tử tế là không có. May ra những thức ăn thứa có thì chúng được hưởng thôi, mà chủ yếu là mấy con chó đang chửa với đẻ. Chứ bây giờ cho cả đàn này ăn thì họ có mà ............... sạt nghiệp! Đa phần các hộ gia đình ở đây đều nuôi kiểu thế. Có thế con chó ốm nheo ốm nhách mới không bị bọn trộm câu vì toàn xương không. Nhà nào nuôi khoảng 4 con trở lại thì họ còn cho ăn uống tử tế một chút. Nhìn chung bọn chó này nếu cho ăn uóng tốt thì cũng rất đẹp, nhanh nhẹn. Mình có nuôi một con của con xám cụt đuôi nhưng nuôi 2 tháng nay mà em nó lớn chẳng bao nhiêu cả. Được cái có da có thịt, rắn rỏi hơn và rất nhanh nhẹn. Phải nói em nó nhỏ con (cỡ con phốc) nhưng chạy thi với em boxer thì ngang ngửa cho dù em boxer gấp nó khoảng 5 lần. Nó chạy rất nhanh nhưng lại không thấy thở dốc. Được cái do nuôi kiểu hoang dã nên bọn nó khó gần lắm, lại nhát nữa. Không khác gì chó sói cả. Vì thế muốn thuần hoá được bọn này thì chỉ có áp dụng cách của người Anh Điêng trong chuyện "Sói nanh trắng" của nhà văn Jack London thôi. Mình đã áp dụng rồi và rất OK vì bọn này khá thông minh, khoảng 3 lần là nhớ.
Đây là hình ảnh cũ của con chó mình đang nuôi. Giờ đây nó lớn hơn chút rồi.

TaiVenh

Active Member
Cám ơn bác Ngoc Anh đã pót một bộ ảnh rất ấn tượng.

Phải nói là mặc dù thể trạng của các chú chó trong ảnh ở dưới mức trung bình (do điều kiện chăm sóc gần như là zero), nhưng chúng vẫn rất có hồn và khá hấp dẫn. Cá nhân em nếu được chọn sẽ chọn ku vện hoặc ku black&tan. Với độ quái của chúng chắc chắn khi trưởng thành sẽ là những bảo vệ tuyệt vời cho ngôi nhà của bạn.

Bác NA có thể tả rõ hơn về cộng đồng cộc đuôi này ko ạ?

ngoc_anh

Member
Cộng đồng ở khu vực chụp ảnh thì không nhiều. Nó nằm rải rác trong khu ấy. Thực sự em rất bận nên không đi khảo sát được. Thỉnh thoảng thấy có con cụt đuôi thôi. Hỏi dân chỗ ấy thì họ cũng nắm không rõ lắm vì nhà có chó nhưng có ai nuôi và chăm sóc đâu mà để ý. Nếu cho ăn uống tốt ngay từ đầu thì bọ này cũng to cao đấy. Rất tiếc là hôm lên thì nhà còn một con chó già cụt đuôi nữa khoảng 20 kg nhưng nó đi "chơi" đâu mất!
Bọn này thì mõm hơi nhỏ và dài hơn H'mông, đầu thủ nhỏ hơn; thấp hơn. Dáng dấp có vẻ đậm và hơi lùn so với Hmong. Nhưng gen quy định cụt đuôi có lẽ là gen trội vì trong đàn có khá nhiều con bị cụt đuôi. Bọn này sinh sản chủ yếu là đào hang và đẻ con dưới đất. Nền chuồng heo nhà này bị sập xuống cũng do bọn nó đào hang phía dưới.
Con chó con em xin về nuôi rất nhát. Nó có vẻ chó hoang nhiều hơn nên người rất khó gần nó. Thấy người đến gần là nó run ngay nhưng khi chiến đấu không khoan nhượng, khả năng chịu đòn khá tốt. Con boxer lứn hơn nó 5 lần chạy nhiều khi không bằng nó. Nhìn chúng nó vờn nhau thì con chó này chuyên nhảy lên "chơi" vào cổ phần yết hầu con boxer thôi. Khi nào sợ hoặc nhớ đồng loại nó tru lên như chó sói ý, nhiều lúc nghe rợn cả người.
Được cái nó ăn uống rất dễ, đánh hơi tốt, chuyên "đầu têu" các trò chơi khác với con boxer. Phải nói độ tinh quái rất cao! Khi mới bắt về nó không cho em sờ vào người nó nhưng ăn vụt 3 lần là sờ ...... vô tư! Phải dungc cách của người Anh Điêng trong tác phẩm "Sói nanh trắng" của Jack London dạy chó sói thì mới "thuần hoá" được nó. Bây giờ nó vẫn nhát nhưng thả ra thì đố ai bắt được nó, nhưng em chỉ mặt quát về là nó chạy ngay về nhà.
Theo em phỏng đoán thì ít nhiều nó cũng có dòng máu sói. Vùng này hồi những năm 80 của thế kỉ trước hoang sơ lắm, ít dân nên sói có thể có. Vùng Lâm Đồng em thây chó ít có hình dáng giống sói như bọn này. Nếu bác Taivenh hay qua bên Bộ QP thì tư vấn cho các bác ấy nếu khảo sát ở Ninh Thuận cần chú ý đi nhiều vào các khu dân cư vùng hẻo lánh, các ruộng nho, rẫy nông nghiệp vì ở đó họ mới nuôi nhiều chó và có nhiều giống chó. Chứ trong khu dân cư ít lắm, toàn chó lai thôi. Hơn năm nay em ở nhà ít đi công tác nên không nắm rõ lắm về phân vùng của bọn cụt đuôi trong này. Tại ngày xưa đi thì thấy nhưng không để ý đến. Chỉ thấy trong này cód giống chó cụt đuôi thấy ngồ ngộ thôi!

liensapa

Member
Bộ sưu tập cộc của bác rất đa dạng, em thấy kết là chú cộc trắng vì chưa nhìn thấy bao giờ nếu chăm sóc tốt trông cũng chẳng kém ai
đâu bác ạ. Em cũng chỉ mong có được bộ sưu tập này chỉ khác một chút là" H'Mông cộc tạm chuẩn"

ngoc_anh

Member
Bộ sưu tập cộc của bác rất đa dạng, em thấy kết là chú cộc trắng vì chưa nhìn thấy bao giờ nếu chăm sóc tốt trông cũng chẳng kém ai
đâu bác ạ. Em cũng chỉ mong có được bộ sưu tập này chỉ khác một chút là" H'Mông cộc tạm chuẩn"
Em cũng chẳng biết sau này họ phân loại đưa bọn này vào loại gì như trước hết ta cứ gọi nó là cộc đuôi đã bác Liên nhỉ? Nhà này họ có 02 con trắng, em mới chụp được 1 con. Con trắng này là con con. Mẹ nó ngày xưa đẻ được có mình nó. Ngày ấy em định xin về nuôi nhưng mấy đứa nhỏ nhà ấy không cho nên đành thôi.
Ngày trước nhà này có nhiều chó cụt đuôi lắm! Nhưng do không chăm sóc cẩn thận và tiêm phòng nên rồi bọn nó bị nhiễm bệnh care... chết hết cả. Em nhờ ngày xưa đàn có 02 con chó đen tuyền, mõm vuông, tướng to nhưng em thấy chúng nhát quá nên không xin về nuôi. Mà ngày ấy cũng đâu đã phát hiện về Hmông cộc đuôi đâu mà.
Bác Liên trên ấy thử quan sát xem nếu nhà có nhiều chó thì việc phân chia lãnh thổ của bọn Hmông cộc ấy thế nào nhé! Ví dụ: con đầu đàn canh lối vào, con thì bên trái nhà, con thì đăng sau... Liệu bọn đó có giống mấy con này không nhé.
Theo em quan sát và nhận định của chủ nhà thì con đầu đàn luôn nằm ở cổng, hai con trắng nằm bên trái, con xám và con khoang nằm bên phải, mấy con giống chó sói tập chung hết đằng sau nhà. Sư phân chia đó rất rõ ràng và không hề có sự xâm lấn lẫn nhau trừ con đầu đàn. Em thử tiếp cận bọn chúng và lùa chúng để xem chúng có vi phạm trật tự không nhưng điều đó không xảy ra. Hoặc chúng chui xuống hang, hoặc bỏ chạy ra đồng hết.
Bác thử xem trên ấy mấy con Hmông có thế không nhé. Ngày trước em cũng hay lên Lào Cai và Sâp thăm bà con nhưng bây giờ đi làm xa rồi nên rất ít ghé thăm. Ngày trước cũng chẳng mấy để ý đến bọn này. Có lần bố mẹ em đi chợ thấy đồng bào bán chó con định mua mấy con về xuôi nuôi nhưng dân tình ở đấy họ bảo chó con chuyển vùng dễ chết nên lại thôi. Thời gian ấy cách đây cũng phải 15 năm rồi. Chứ hồi ấy mà nuôi được hay em có kiến thức như bây giờ thì Hưng Yên khối chó Bắc Hà và Hmông cộc đuôi rồi!:)):))

NamLong

Member
Không hiểu sao hễ nhìn thấy cả đàn chó quây quần là em lại thấy thích đến vậy!
Chắc vùng mà Bác chụp được đàn này vất vả lám thì phải, chúng nó tự kiếm ăn mà! nhìn mấy chú gầy nhô xương tội quá!

Em là người thường xuyên theo dõi NAGEO chanel - đặc biệt là các chương trình về TG động vật, em theo dõi những chuyên mục hoạt động của loài sói mà "đê mê" cả người, các bác ạ! Em thấy tính bầy đàn của chúng nó đáng nể quá đi thôi. Giá như có được một mảnh đất rộng gần nhà đang ở thì em tính lập trại nuôi chơi đó các bác à!

binhdan

Member
hoàn cảnh xô đẩy nên các em nó trông như vậy cũng không có gì ngạc nhiên cả.chính vậy mà cái nét hoang dã của chúng nó mới đẹp làm sao.

Thu Huong

Member
Nhà mình cũng có chú chó ta nhưng cũng lai rồi, được đem từ Long An lên nó ăn rất ít nhưng tốt hơn ở dưới quê, nghe kể người dân dưới đó nuôi để ăn thịt chó đó nên chẳng chăm sóc gì cả, chẳng có cơm cho ăn đâu, có khi chỉ là cơm chan nước muối thôi (chan nước tương là tốt lắm rồi đó) nhà nào nuôi chó béo một chút là bị bắt trộm hết. Thấy tội tụi nó ghê !

binhdan

Member
nhìn mấy con đuôi dài hiình như là chó dạng sói thì phải,còn những con cộc đuôi thì cần phải thêm vào danh mục chó Vn các bác ạ.Quá lạ quá đăc biệt.:-bd