• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những điều cần phải suy tính cho bọn nhỏ nhà mình

linhlamhn

Member
Vấn đề của chị Nhung thì rồi mọi người ai cũng gặp phải thôi, nhưng em cũng có suy nghĩ giống với bạn Ruồi, cũng có thể do em là con trai, nên mặc dù cũng yêu mèo, nhưng em có kiểu yêu khác với các chị (đặc biệt là chị Phượng :D). Em để cho chúng nó chơi đùa thoải mái, nhưng đứa nào phạm lỗi là phải tẩn ngay, kèm theo xỉ nhục bằng lời nữa, nên bọn nhà em nó khá là nề nếp. Ví dụ,có lần em đang ngồi trong phòng làm việc, mà nghe trong bếp xoảng 1 phát, em chạy vào thì con Tom đang núp ở góc tủ lạnh nhìn ra, con Ki thì nằm trên máy giặt kêu ngiu ngiu rất nhỏ nhẹ ra vẻ không liên quan, còn thằng Bông đần thì đứng nguyên tại hiện trường nhìn ngơ ngáo, tuy nhiên em tẩn cả 3 đứa, vì chắc chắn là con Tom với con Ki lùa nhau làm vỡ, nhưng lại muốn đổ tội cho thằng Bông đần, nên xúi nó ra đứng đấy. Nếu tẩn cả 3 đứa thì lần sau 2 con kia sẽ hiểu, không thể đổ tội cho Bông ngu được nữa, cứ gây ra lỗi gì thì 3 đứa đều ăn đòn, nó sẽ đỡ nhảy lên bàn bếp, đỡ nhảy vào đống bát đĩa hơn , lùa nhau sẽ phải chú ý đến đồ vật hơn, và tâm lý có phúc cùng hưởng có họa cùng chịu sẽ khiến chúng nó thân nhau hơn :D (em đoán thế). Vì vậy mà hội mèo nhà em, thấy em ngồi vào máy tính cái là nhảy lên bàn, nhảy lên đùi, con Ki thì chuyên gia cào vào tay để không cho gõ bàn phím nữa, phải gãi cho chúng nó 1 lúc, thăng Bông ngu thì phải vật ngửa nó ra xoa bụng cho nó 1 lúc, rồi thì chúng nó mới chịu để yên, nhưng hôm nào đang bận, mà 3 đứa mè nheo, em quát 1 câu, là cả 3 thôi luôn, quay ra đùa với nhau ngay, không dám ý kiến ý cò gì nữa. :D đứa nào còn ngoan cố leo lên bàn chắn màn hình là 1 tét vào mông ngay.

Vì vậy em nghĩ chị nên dứt khoát 1 chút, bớt chiều chúng nó đi 1 chút, như kiểu khi con bị ngã, các bà các chị sẽ thi nhau: ối zời ơi, có đau không con ? thế là thằng bé được thể khóc toáng lên, nhưng các ông chồng thì sẽ bảo: không sao đâu con, đứng lên đi, ngã tí thế thì làm gì mà đau, thằng bé sẽ chẳng khóc lóc ăn vạ gì cả, mà sẽ tiếp tục chơi. Mấy đứa nhà chị cũng lớn cả rồi, các vấn đề phát sinh chị nên để chúng nó tự giải quyết lấy thì hơn :D

Còn về việc của Ỉn, em nghĩ chị nên cương quyết hơn, ép ỉn phải chơi với cả các anh chị em, chứ chị có ở bên ỉn cả ngày được đâu, chị càng cưng nó thế thì nó lại càng không chơi với hội còn lại.

ruồi bẹp

Active Member
cái này em thực sự thông cảm với chị, đợt trước em tha thằng Zin về mẹ em không hề biết, trước đấy bà vẫn một mực phản đối nuôi mèo vì lúc đó nhà em ở là nhà đi thuê (nhà mới chưa thể ở được). Lúc mẹ em biết chuyện nhất quyết bắt mang thằng Zin đi cho hoặc mang về quê ông bà nuôi. Hix mẹ em bảo thế sao em chịu được vì nó là mèo đen, mang về cái vùng đất nổi tiếng nhất nước về thịt chó, thịt mèo >_<.

Đợt đấy nhà em cãi nhau to lắm, mẹ cứ tìm mọi cách cằn nhằn chỉ trích thằng Zin nào là mùi, nào là phá, nào là bé... trong khi thằng đấy so với nhiều con mèo khác thì được mẹ dạy dỗ rất kĩ nên rất sạch sẽ.

Nhưng mà em cứ cứng đầu, mẹ em nói gì em cứ im xong rồi chỉ nói đúng một câu "con mèo là của con, con nuôi nó"
Cuối cùng mẹ em phải chịu thua đấy, sau này mới thấy mẹ còn chiều nó hơn cả em -_- mỗi tội nó mà hôi là mẹ lại cằn nhằn.

Mà em cũng có cách nuôi mèo giống bạn linhlamhn, để tụi nó tự phát triển cho tự do, có ngã, có bị đau mới biết tự bảo vệ mình và sai cái gì là bị phạt (mặc dù thằng Zin nó lì lợm phạt cũng vô ích với nó). Về việc nuôi mèo hay dạy dỗ trẻ con em vẫn đồng ý với ý kiến các cụ ở quê, tuy rằng cái cách nuôi kiểu tự do này nhà cửa lúc nào cũng như bãi rác vì bây giờ em rút kinh nghiệm từ việc thằng Zin, cấm tiệt thằng Mít ra ngoài nên phải bày trò cho nó nghịch.

nguyenthuy

Member
Thật khó cho chị ngudaymuon quá, vấn đề này thì em chịu rồi, ko có lời khuyên nào hữu ích cho chị cả, chỉ biết động viên chị hãy cố gắng lên, các cụ mình có câu cái khó ló cái khôn, chắc sẽ có cách nào đó để giải quyết thôi chị ạ. Chúc chị mau vui.

ngudaymuon

Active Member
Hôm nay đi về, nhìn bọn trẻ con nghịch ngợm, bao nhiêu mệt mỏi tan biến hết. Gấu béo lên, nặng trịch, bế mỏi tay lắm rồi. cái mặt gấu sao yêu đến thế, đôi mắt lúc nào cũng to tròn, nhìn ngây thơ. Xù thì xinh đẹp, hiền lành, cứ nghe tiếng cửa mở lạch cạch là con bé phi ra cửa ngồi đợi. Yêu lắm khuôn mặt con bé, tiếng kêu trong trẻo. Ỉn lúc nào cũng thế, đáng yêu, tình cảm. Mình thích cảm giác ôm con bé vào lòng, vì lúc đấy thấy mình thật vĩ đại. Con bé cần mình, cần mình yêu thương, cần mình chăm sóc nó. Bum vẫn thế, yêu thích vô cùng trò gặm ngón chân, cái răng thì nhỏ mà sắc ghê gơm, bé nhưng đanh đá lắm cơ. yêu nhất là cảnh Bum đi ị mà không biết lấp catsan, a Gấu nhảy ngay ra làm hộ Bum công việc đó.
Ôi, cá con tôi, yêu vô cùng tận.

Em chưa lấy chồng mà nghe chị kể đã thấy sợ rồi :straight face:. Nhà ny e cũng nuôi mèo vì ny e cũng thích mèo, nhưng bố mẹ ny e thì k thích mèo, lúc nào cũng sợ lông mèo và cũng chả thích chăm mèo nên toàn bắt xích. Ny thì chỉ chích chơi đùa vuốt vè thôi, chả chịu dọn dẹp chất thải hay tắm rửa cho nó gì cả. Mỗi lần e đến chơi là lại lôi em ý ra tắm để cho sạch sẽ còn được thả ra k bị xích nhưng mà vì thế mà nó sợ và chẳng chịu gần e vì nó k quen tắm, mỗi lần tắm là nó nghĩ e đang hành hạ nó :(. Nhưng mà nhiều lúc chẳng thả được vì bố mẹ ny e k thích, có lần e vừa đến đã mở lời trước "bác lau nhà cả ngày hnay đấy,thả mèo ra toàn lông mèo, sợ lắm" làm e ngại chả dám thả ra nữa. Tức lắm quay ra mắng ny là nuôi như thế này mà cũng là nuôi à, hành hạ nó thì có, đưa đây nuôi cho thì lại k chịu. Nghĩ đến cảnh e mà có nhỡ phải lấy ny e rồi về nhà chồng đem theo cả mèo của mình đến, chắc bố mẹ chồng ghét mình lắm rồi sẽ k cho nuôi, thật là oải.:at wits end:

Cún Mèo

Member
Hôm trước đang đì đẹt gõ dài lòng thòng rồi lại phải đi, quên ko save, thế là mất luôn..

Nhà mình cũng thuộc dạng trong tình trạng này. Bố mẹ đẻ thì biết tính mình, nên mặc kệ, cũng chỉ kêu ca cằn nhằn tí thôi, bảo con cứ suốt ngày nuôi mèo mà chẳng chịu đẻ.. Sự thật thì chẳng hiểu mình có bị điên (như một số người bảo) hay không, nhưng mình thích mèo hơn thích trẻ con. Trẻ con cũng rất thú vị, nhưng lắm lúc đáng ghét lắm..

Vấn đề ở đây là mẹ chồng mình. Cụ rất hay kêu ca về lũ nhóc.. Nào thì vừa đến thấy lông bay khắp nơi, nào thì bảo mình đi khám đi, có khi có hàng búi lông ở phổi.. Nào thì mèo gây bệnh hen (con giai cụ ngày bé bị hen nặng, từ hồi lấy mình và nuôi mèo thì chả lấy được nửa cơn ho).. và hàng trăm lý do khác nữa.

Nói chung mình cũng ở riêng, cuộc sống riêng biệt nên cụ có nói gì thì nói, ca cẩm gì thì ca cẩm, cứ được một lúc cụ về thì lại hết.. Hí hí hí..

Nhà mình cũng không có mùi mèo gì cả (dĩ nhiên trừ lúc chúng nó ị mà không dọn), tuy 3 con và con Bò thì các bạn biết rồi đấy, nó rất to và nó cũng hay đi vệ sinh lắm.. Nhưng, cứ khi nào chúng nó có dấu hiệu vào nhà vệ sinh, là mình phăm phăm đi theo, đợi chúng nó xong là mình dọn sạch sẽ, nên nhà cửa nhà mình đảm bảo chẳng mùi mẽ gì..

Cũng đã có lần mình khoe với các bạn là nhà mình có 1 kho chất tẩy rửa rồi.. Yêu mèo thì phải chịu khó chăm sóc thôi. Quan điểm của mình là yêu thích cái gì thì phải yêu bằng cả tấm lòng, bằng cả trái tim, đấu tranh bằng được cho tình cảm của mình.. Điều đó có nghĩa là dù cho có mệt mỏi đến đâu mình cũng cố gắng dọn dẹp sạch sẽ cho lũ chúng nó, không nề hà..

Lông mèo cũng là vấn đề ở nhà mình đấy, nhưng mình cũng chịu khó chải lông cho chúng nó hàng ngày, nên cũng đỡ đi được một ít... Thực ra bọn mèo xù chải lông đỡ hơn bọn lông ngắn, vì bọn lông ngắn rụng khoẻ lắm, bọn lông xù đỡ hơn. Các bạn nên sắm 3 cái chải lông đặt ở mấy cái góc nhà, tiện lúc nào thì chải lúc ấy, sẽ đỡ đi các bạn ạ.

Kún¥êu

Member
Nhà em hiện đang nuôi 3 con mèo. Trong tương lai gần em vẫn muốn nuôi thêm thật nhiều mèo nữa. Bố mẹ chồng em chiều em nên em thích làm gì bố mẹ chồng đều ủng hộ.

Nhưng mẹ đẻ em thì lại ghét chó mèo khủng khiếp. Lần nào mẹ đến chơi cũng bắt em cho mèo đi. Nhưng bây giờ mẹ không mắng em nữa rồi. Em nghĩ nuôi con gì cũng phải có kỷ luật. Không nên nuông chiều bọn nó sẽ sinh hư.

Hồi mới nuôi mấy con mèo công nhận là bọn chúng bẩn quá. Chỗ nào trong phòng cũng đầy lông lá. Con Chi ( mèo con ) lại còn hay ị bậy bạ nữa. Em cũng tức lắm. Sau 1 thời gian em đã giải quyết được bức xúc rồi. Tuyệt đối khồng cho bọn mèo vào phòng ăn và phòng ngủ của mình. Cho bọn nó ở riêng 1 phòng có đầy đủ các vật dụng cần thiết cho nó. Em phải dọn hết đồ đạc trong phòng ra chỗ khác để bọn nó không chui rúc ị bậy trong gầm. Bao giờ mình muốn chơi với bọn nó thì mở cửa thả bọn nó ra chơi cùng. Thế là em hết phải lo chuyện lông lá bay khắp nhà. Bọn mèo lại không có cơ hội ị bậy vào đồ đạc nữa.

Đọc tâm sự của chị em hiểu được rằng chị rất muốn điều kiện tốt nhất cho em bé tương lai của chị, lại vừa muốn bọn mèo được chăm sóc tốt . Em xin lỗi trước khi nói ra suy nghĩ của mình: Có lẽ chị đã bị nhầm giữa tình yêu động vật và tình mẫu tử rồi. Đứa con được sinh ra từ giọt máu của mình mới là điều thiêng liêng nhất mà tạo hóa ban tặng. Những chú mèo nhà mình nuôi dù có yêu thương nhiều như thế nào cũng không thể so sánh được với đứa con mình dứt ruột đẻ ra. Bất kỳ ông bố bà mẹ nào cũng muốn dành cho con những điều tốt đẹp nhất phải không chị.

Em thấy lúc chị gái em sinh em bé vất vả nhiều lắm chị à. Nhất là lúc nuôi em bé sơ sinh. Cả nhà ai cũng trong tình trạng mệt mỏi vì phải trông em bé. Em bé lúc khỏe thì không sao, nhưng lúc ốm thì ruột gan cả nhà như trên lửa. Rồi chưa kể sức ép tâm lý trước và sau sinh ảnh hưởng khá lớn tới chị em bé nữa.
Lúc bình thường mắng thế nào cũng chỉ cười hì hì. Nhưng lúc chửa đẻ có cái hóc môn gì ấy mà nói động 1 tý thôi cũng sinh ra buồn chán, xì trét.

Chị quyết định sinh em bé thì nên chuẩn bị tâm lý với những người trong gia đình nói về những con mèo. Đây là những suy nghĩ rất chân thật của em. Nếu có gì sai hay động chạm tới chị hay bất kỳ ai, mọi người hãy bỏ qua cho em nhé. Em chúc chị sớm tìm được ra lời giải cho bài toán của chị .

ngudaymuon

Active Member
Mình đã đọc rất nhiều những góp ý của mọi người, mình cũng đã nghĩ nhiều nữa. Cho dù thế nào mình cũng muốn ba đứa nhà mình có một cuộc sống cả về vật chất và tình cảm phải đầy đủ. Nói thật ra là mình không muốn phải xa chúng nó, không muốn cả nó sẽ yêu thương người nào khác như yêu mình. :D Ích kỉ nhỉ. :D
Thế nên mình quyết định sẽ làm một phòng trên tầng 3 để cho tụi nó sinh hoạt.
Mình đã mua một cây leo mèo của quán huyenhuong nhưng chưa có điều kiện chở về, vì hơi xa. Nhưng mình muốn sắm thêm cho tụi nó một ít đồ chơi nữa, và thiết kế vài căn nhà gỗ cho tụi nhỏ chơi.

Mình muốn tham khảo ý kiến của cả nhà về những thứ cần thiết, nếu tiện thể có bạn nào có thể thiết kế và nhận làm giúp mình thì tốt. Căn phòng đó tầm 20m, có lan can đã làm chuồng cọp và buộc lưới mắt cáo. Mình muốn làm khu vệ sinh ở ngoài lan can và bên trong là nhà của tụi nhỏ cùng đồ chơi. Mọi người đóng góp ý kiến giúp mình, ai tiện quen người làm thợ mộc hay TK gì đó, giới thiệu giúp mình nha.
Cảm ơn cả nhà. Mình luôn muốn các con mình_ cho dù là con mình sinh ra hay ba đứa quỷ này_ sẽ luôn ở bên mình. :D Yêu các con nhiều lắm.

VietK

Member
Các bé thật hạnh phúc khi có một người " mẹ" như chị....Em cũng phải cố gắng học tập chị mới được..Nhưng trước măt phải cố gắng lo được tiền mua 1 em đã..1t3 hix :worried: