• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ tư vấn - Mèo cái triệt sản về đau và bỏ ăn

Mình muốn hỏi về cách giảm đau cho mèo cái sau khi triệt sản.

Hôm qua mình mang cả 2 bé mèo cái 6 tháng tuổi đi triệt sản tại Chi cục Thú Y ở Hồ Đắc Di. Từ lúc về 2 bé ko ăn uống gì, mình đành pha nước vs đường Gluco bơm vào miệng bắt 2 bé uống.
Khi dùng cồn i-ốt để vệ sinh chỗ mổ thì 2 bé có vẻ xót và đau lắm nên mình ko dám lau, chỉ cho cồn ra tấm bông r úp nhẹ vào vết mổ 1 lúc. Sau đó lấy miếng bông khác tẩm 1 ít cồn r băng kín vào vết mổ, nhưng các bé cứ kêu suốt, có lẽ vì xót. Mình thương quá, nghe các bé kêu mà chỉ muốn khóc vì bất lực ko làm thế nào đc.
Hix, nếu đc xin ông trời cho con chịu đau thay 2 bé, dù gấp 2 gấp 3 lần con cũng chịu T.T
Có 1 bé đanh đá nên cứ nhìn thấy bé kia là gầm gừ, doạ đánh (vì đang bị đau) mặc dù trước 2 bé thân nhau lắm.

Để 2 bé ko cắn vào chỗ mổ thì lúc đầu mình làm 2 cái nón bằng bìa đeo vào cổ nhưng thấy 2 bé vướng víu khó chịu nên mình làm 2 cái áo bằng vải co giãn. Mặc áo thì có 1 bé béo hơn nên áo bó hơn 1 chút. Có lẽ vì thế mà bé kêu đau suốt thôi, nhưng cởi ra thì bé lại cắn vào chỗ chỉ khâu.

Tổng kết lại là mình muốn hỏi:
_Những điều trên mình có làm sai điều gì ko? Có làm thiếu điều gì ko?
_Có cách nào giúp 2 bé giảm đau ko? Như kiểu thuốc giảm đau ở người ý.

Chân thành cảm ơn mọi người.

kiwi1106

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Mình cũng có kinh nghiệm mổ triệt sản cho 3 con mèo. Nhưng mình toàn mời bác sĩ về nhà làm. Và mọi việc rất trơn tru, chỉ khó khăn lúc cắt chỉ và tiêm gây mê cho chúng nó thôi T_T Mình cũng ko phải mặc áo hay đeo nón vào cổ luôn, chỉ sát trùng bằng Betadine thôi, nhưng cũng ko thấy chúng nó cắn vào vết thương - mà chỉ liếm thôi. Thật ra nếu chúng nó chỉ liếm thôi thì cũng ko nhất thiết phải mặc áo đâu bạn ạ. MÌnh nghĩ bạn cũng ko phải lo lắng quá đâu, vài ngày nữa vết thương sẽ lành thôi.
Mình cũng chia sẻ cái này: mình cũng có 1 con mèo sau khi mổ triệt sản thì rất sợ hãi và bỏ ăn uống khoảng 1 ngày. Có lẽ vì chúng nó bị sốc và sợ hãi sau khi mổ đấy bạn ạ. Nên bạn cứ bình tĩnh nhé. Bạn yên tâm là mèo có sức sống rất dai dẳng và nếu như bác sĩ mổ đúng thì chúng nó sẽ ko sao cả, khó khăn chỉ là vài ngày đầu thôi.
Bạn cứ chịu khó sát trùng bằng cồn hoặc Betadine mỗi ngày nhé. Và tránh cho chúng nó vận động mạnh. Bao nhiêu lâu nữa thì bác sĩ hẹn đến cắt chỉ hả bạn?
Chúc hai bé mèo nhà bạn mau khỏe >:D<