• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ mọi người giúp đỡ, không biết cún nhà em bị bệnh gì? Các bệnh viện bó tay :((

tobeynguyen

Tình hình bệnh tật của em chó nhà mình khá dài dòng và cho đến tận bây giờ gần một tháng cả nhà cho đi chữa chạy hết từ bác sỹ này đến bác sỹ kia, từ bệnh viện này đến bệnh viện kia mà vẫn không ra bệnh và bệnh không khỏi.

Giống: Fox Hươu, Giới tính: Nữ, Tuổi: 7 năm

Khoảng gần tháng trước, sau đợt hành kinh thì em cứ động vào người là đau và nhiều khi nằm một mình cũng kêu đau the thé lên như bị cắt tiết. Hàng ngày có lúc kêu, lúc không. Nhưng mỗi lần kêu như thế thì xót lắm, tại kiểu cảm tưởng phải rất đau bé mới kêu vậy.

- Mình đã gọi bác sỹ đến nhà, bảo sau khi hành kinh có thể viêm nhiễm nội tiết bên trong, gây ra đau cơ thể -> Tiêm 3 ngày liên tục kháng sinh, chống viêm và nội tiết không khỏi.

- Mang đến bệnh viện thứ nhất thì bảo có hiện tượng viêm cổ tử cung vì sau đợt hành kinh em cũng ra chút dịch ở cửa mình và em này cũng 7 năm gia đình không cho đẻ. Nhưng bác sỹ soi chiếu và đo nhiệt độ, cơ thể vẫn bình thương khỏe mạnh không có dấu hiệu gì bị bệnh. Nên chỉ truyền cho khỏe hơn mà thôi. Nói chung về nội tiết và cổ tử cung em giờ đã bình thường và không vấn đề.

- Mẹ của em này là em Bin vừa mất cũng do viêm cổ tử cung. Các bác sỹ bảo do nó bệnh tinh thần thành ra là thần kinh phản ứng gây ra đau nhức và kêu e é e é như thế. Nhưng cũng không phải vì mình hỏi nhiều người có kinh nghiệm thì bé nào mà mẹ chết thì thường bỏ ăn và kêu i ỉ cơ. Chứ bé nhà mình ăn uống vẫn khỏe lại còn kêu kiểu đau như sắp chết nó khác. Bác sỹ cũng dặn là tối tiêm cho nó an thần cho nó dễ ngủ. Tiêm an thần thì đúng là bé cứ thiu thiu ngủ không biết gì thì cũng không kêu nhưng hết thuốc thì lại kêu.

- Đặc biệt là ở nhà thì em kêu mà cứ mang đi bệnh viện hay ra ngoài thì lại chả kêu tí gì. Mình đoán rất có thể ra ngoài bé sợ vì em này nhát lắm nên kiểu giấu đau vào bên trong mà không kêu. Tiêm ở bệnh viện cũng ngoan chả kêu ca, đi lại bình thường. Nhưng cứ về nhà một tí là lại kêu oai oái đau.

- Đi thêm 1 bệnh viện nữa thì bảo do xương khớp dẫn đến đau bởi nhiều khi em cũng do già và cũng từ hồi đó đi lại chạy nhảy ít hơn (ít hơn thôi chứ vẫn đi lại xung quanh nhà, thả ra sân vẫn chơi). Bác sỹ cho uống thuốc xương khớp ba bốn ngày vẫn thấy kêu.

- Đi thêm một chỗ nữa thì được bảo là chắc chắn do hệ vận động có vấn đề, tiêm khoảng bốn, năm ngày gì đó và truyền. Thấy có ít kêu hơn nhưng nhiều lúc vẫn cứ kêu lắm. Trừ lúc đêm ngủ là yên hoặc những lúc nằm không ai động vào. Còn cứ động vào là kêu. Tự nằm mà trở mình cũng kêu. Đi lại cũng chậm chạm chắc do đau bên trong. Kỳ lạ là không ai biết bệnh gì?

- Mình phát hiện thêm là mỗi lần đau và kêu em ý co dụt cổ lại, chân tay run run. Cổ hơi cúi cúi xuống, động vào phần cổ hay phần gáy mà ấn ấn thử là cũng kêu. Mình đang khoanh vùng phần cổ hoặc quanh chỗ đó em bị làm sao khiến đau. Gia đình chữa trị mọi chỗ mà cũng không biết thậm chí những nơi đầy đủ trang thiết bị hiện đại, tiền khám chữa lên tiền triệu mà không thấy em hết kêu. Đi đâu cũng bảo em nhiều khi do già. Những bệnh đó giờ phải sống chung thôi.

Em nhà mình cũng tiêm phòng 7 bệnh và dại đủ cả nên có thể loại trừ các bệnh đó. Nhà luôn có máy sưởi và ấm áp. Ăn uống vệ sinh và đầy đủ. Hiện giờ cả nhà mình cũng đang bó tay và đành sống chung với tình trạng kêu thét lên của em hàng ngày. Dù bây giờ kêu không nhiều như ban đầu nhưng mỗi lần kêu là xót từng khúc ruột. Đêm 3 4h e cũng hay kêu làm mất ngủ nữa. Nhiều khi lại phải tiêm an thần cho em nó ngủ ngoan.

Viêm nhiễm trong người không phải, xương khớp không phải, hệ vận động không phải, bệnh lý tinh thần không phải, tiêu hóa cũng như hô hấp càng không?
Các anh chị em nào có kinh nghiệm thử chuẩn đoán với ạ vì thực sự em cũng bó tay.

tobeynguyen

7 năm là bệnh tuổi già rồi " 1 là cho em nó 1 liêu để em nó dc an nghỉ
2 là bạn tiếp tục mang đên bsy thú y
Sao thế được hả bạn? Mặc dù sống chung bệnh tật không chữa được nhưng em ý sống với gia đình bao nhiêu năm như thành viên của cả nhà, sao có thể một mũi tiêm cho em về thế giới bên kia được, như thế tội lắm. Phải cố hết sức cứu chữa thôi. Mình thấy nhiều chó kể cả 8 9 10 năm cũng không bị bệnh lạ như vậy nên mình cũng không nghĩ do tuổi già là chính.

ohcuey

Member
Cái này là mình từ người ma suy ra chó không biết đúng không nhé. Có khi nào cún của bạn bị chuột rút không? Theo mình biết nếu người mà uống ít nước, ăn không đủ rau trái cây, ít vận động và lớn tuổi thì sẽ dễ bị chuột rút. Bạn thử cho chó uống nhiều nước, nước khoáng càng tốt, ăn trái cây đặc biệt là chuối. Bổ sung canxi (nếu bổ sung đc bằng thức ăn thì tốt hơn là dùng thuốc. Nếu dùng thuốc phải dùng đúng liều lượng và dùng khoảng 2 tuần lại nghỉ 2 tuần, nếu không dễ bị sỏi thận). Mỗi khi rảnh rỗi và nó không đau thì xoa bóp các cơ và tập co duỗi cơ giống như mình đi xe đạp cho bé thử.
Thêm 1 suy đoán cũng từ... mẹ mình ra đó là có thể bị thoái hóa đốt sống gây chèn ép thần kinh nên đau và chuột rút.
Thật tình thì giống chó fox mà đã 7 năm tức đã bước vào tuổi già rồi, chắc chắn sức khỏe sẽ yếu đi và hay bệnh. Chó cũng tùy từng con, cũng như người già, có người thì sống đến 90 tuổi vẫn khá khỏe mạnh, ra đi cũng nhẹ nhàng, nhưng có người mới 60 mà đã bệnh liệt giường vậy. Mình cố được tới đâu thì cố thôi chứ không cản được sinh lão bệnh tử đâu bạn :(.

tobeynguyen

Cái này là mình từ người ma suy ra chó không biết đúng không nhé. Có khi nào cún của bạn bị chuột rút không? Theo mình biết nếu người mà uống ít nước, ăn không đủ rau trái cây, ít vận động và lớn tuổi thì sẽ dễ bị chuột rút. Bạn thử cho chó uống nhiều nước, nước khoáng càng tốt, ăn trái cây đặc biệt là chuối. Bổ sung canxi (nếu bổ sung đc bằng thức ăn thì tốt hơn là dùng thuốc. Nếu dùng thuốc phải dùng đúng liều lượng và dùng khoảng 2 tuần lại nghỉ 2 tuần, nếu không dễ bị sỏi thận). Mỗi khi rảnh rỗi và nó không đau thì xoa bóp các cơ và tập co duỗi cơ giống như mình đi xe đạp cho bé thử.
Thêm 1 suy đoán cũng từ... mẹ mình ra đó là có thể bị thoái hóa đốt sống gây chèn ép thần kinh nên đau và chuột rút.
Thật tình thì giống chó fox mà đã 7 năm tức đã bước vào tuổi già rồi, chắc chắn sức khỏe sẽ yếu đi và hay bệnh. Chó cũng tùy từng con, cũng như người già, có người thì sống đến 90 tuổi vẫn khá khỏe mạnh, ra đi cũng nhẹ nhàng, nhưng có người mới 60 mà đã bệnh liệt giường vậy. Mình cố được tới đâu thì cố thôi chứ không cản được sinh lão bệnh tử đâu bạn :(.
Cảm ơn bác, mà e tưởng chuột rút như người thì chỉ 1 lúc là hết và làm sao dai dẳng dài cả tháng trời như thế nhỉ? Chân tay của em này vẫn rất bình thường bác ạ.

ohcuey

Member
Cảm ơn bác, mà e tưởng chuột rút như người thì chỉ 1 lúc là hết và làm sao dai dẳng dài cả tháng trời như thế nhỉ? Chân tay của em này vẫn rất bình thường bác ạ.
Bị chuột rút mà dạng hoạt động quá mức khi không khởi động kỹ thì lâu lâu bị 1 lần, còn dạng bệnh thì bị liên tục như vậy đó bạn. Nhìn bên ngoài thì thấy chân tay vẫn bình thường thôi. Cái này mình dựa theo người mà nói chứ cũng không chắc đâu. Bạn kiểm tra bằng cách khi bé kêu đau thì kiểm tra sờ trên người xem có chỗ nào cơ gồng cứng lại không. Dễ bị nhất là vùng vai gáy, vùng bắp chân...
Hồi đó mình nuôi 1 em chó mới hơn tuần tuổi bị mất mẹ, dứt sữa mấy ngày thiếu canxi nên lâu lâu đang đi cũng tự nhiên sụm xuống kêu ré lên như vậy. Mình cũng chỉ đoán là do chuột rút, vì thiếu canxi hay bị chuột rút như vậy lắm (phụ nữ sau sinh cho con bú nhiều thiếu canxi hay bị vậy) nên bổ sung thêm canxi và dinh dưỡng 1 thời gian thì hết. Nói chung có bệnh thì vái tứ phương, mà cách bổ sung dinh dưỡng qua đường ăn uống và xoa bóp thể dục như mình nói cũng không có hại gì, nên có làm cũng không sợ thừa :)

tobeynguyen

Dạ hiện tại em nó hàng ngày vẫn cứ kêu la ré lên theo định kỳ. Lúc kêu kêu liên tục, nằm 1 mình cũng kêu. Ít hoạt động chạy nhảy hơn nhiều, gia đình cũng đang bó tay đành cứ để em kêu vậy mà cũng chả biết làm sao :((