• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ các bạn xem giúp mình vấn đề của cún Alaska 3 tháng !!!

MrQ1984

Member
Cún nhà mình được 3 tháng nhưng cân nặng chỉ được 2,8kg. Tuy nhiên nhìn hình thể vẫn khá cân đối ???

Đặc biệt là chân của bé, lúc bắt về đi lại khá khỏe và thẳng, chạy nhảy được. Nhưng sau khi tiêm vacxin mũi 2 thì cún bị mệt, lười vận động, ăn ít. Sau vài ngày đã nghịch ngợm và ăn uống trở lại bình thường nhưng 2 chân trước và sau có dấu hiệu bị chẽ hình chữ V, đi lại khó hơn. Lúc đầu lười chạy, mình nghĩ là do mệt, nhưng khi khỏe lại nghịch ngợm và chạy được nhưng ko vững và nhanh như hồi đầu nữa (xoay gấp để vồ đồ chơi chậm và có lúc trượt ngã). Mọi người cho hỏi liệu cún có phải bị còi xương, thiếu canxi và hạ bàn hay ko?

Hiện mình rất lo lắng, đã mua thuốc canxi Nourse Milk Calcium cho uống 2 viên 1 ngày trước bữa ăn 15 phút và mỗi ngày phơi nắng 15-30 phút (Đã thực hiện được 2 ngày).

Hiện cún ăn cơm trộn thịt lợn hoặc bò băm ninh với xu hào, bắp cải hoặc khoai tây. Xen kẽ ăn Royal Canin Maxxi Junior, cách ngày ăn 1 quả trứng gà luộc, thỉnh thoảng hoa quả linh tinh.

Mong các bác chẩn đoán giúp để mình có phương án điều trị sớm a.
-Lúc mới bắt về:

-Sau khi ốm dậy (có thể coi là ốm ko ạ???):

Hung9x

Member
ban thu hoi nguoi ban xem be dc bao nhieu thang(theo o nghi thi be nay chi dc 1thang ruoi den 2 thang la cung)
be nha to 3thang ruoi da to nhu the nay roi:-o

Hung9x

Member
con cua ban goi la thieu cãni minh chac chan 100% ban cho be phoi nang lau vao 1 ngay cho be an qua trung vit lon hoac cho be an qua trung ga(chi cho an long do thoi).cho an nhieu loai rau,hoa qua. cho be phoi nang it nhat 1 ngay 30 den 60 phut.mua cho be suong canxi de cho be ngam dung phu thuoc vao thuoc nhieu hong da day cua be.han che cho chay bo.

MrQ1984

Member
Chính xác 24 này là bé tròn 3 tháng, bé còi hơn hẳn so với các bé khác cùng đàn, nhưng vì mặt bé xinh nhất nên mình quyết định bắt bé về, cũng xác định sẽ phải chăm vất vả hơn so với những con khác rồi.
Cảm ơn bác bạn nhiều, có lẽ hôm nay mình sẽ đem bé đi xét nghiệm canxi, để có hướng điều trị kịp thời, mấy hôm nay HN trời lại ko có nắng nữa :|

KyO Lý

Chó đẹp quá :x...hay là do tiêm không đúng cách...đúng là bạn nên cho cún đi khám...chứ chân thế kia chỉ sau khi tiêm thì đúng là ko ổn...chúc bé mau lành

MrQ1984

Member
Cám ơn bạn, sáng nay mình đã cho cún đi khám và truyền tạm 1 chai canxi, hiện đang chờ kết quả xét nghiệm của bs.

Salem7472

theo mình thì....

theo mình thì bạn thử cho ăn thêm cổ gà ninh nhừ nhé. sẽ rất tốt cho xương của cún đấy. bé nhà mình sinh 29/1/2013( ảnh nè)

pol_bmw

Member
:-o nhiều khi xem lại có đúng ngày sinh ko bạn, e của mình 3 tháng mà nhìn già như trái cà, chứ ko có nhìn trẻ con như vậy đâu :-ss:-ss

MẹKen

Bạn bắt cùng đàn với mình rồi, mình cũng bắt 1 bé đực nhà chị Huyền này này, cún nhà mình dc 80 ngày nhưng cũng chưa dc 8kg đâu, nhà c ấy cho ăn kiểu gì í, bé nhà mình mấy hôm mới bắt về khỏe mạnh nghịch lắm, nhưng trưa nay bé bỏ ăn, k biết là bị làm sao, mình lo quá:(

hackiquan

Member
3 tháng mà nhìn bé ti ti thế á bác . Cún nhà mình trước bắt về đã gầy nhưng vẫn còn ngon nghẻ hơn nhìn cún nhà bác cứ dại dại như còn bé ý ạ

MrQ1984

Member
Hì, mình cũng thấy nó bé thật, nhưng giờ tạm ổn rồi, cân nặng chưa khả quan lắm nhưng nhìn chung sức khỏe tốt, mình chịu khó cho tắm nắng và uống canxi nên chân đã đỡ hơn rồi.
@Mẹ Ken: Đàn cún này khả năng thiếu sữa mẹ ban đầu nên còi cả đàn, tuy nhiên cún nào cũng rất xinh, mình cố tình chọn cún bé nhất đàn, vì nhìn nó cứ tội tội. Bạn chịu khó chăm nhé, có j mình giao lưu :D

MrQ1984

Member
Của mình đã còi rồi mà của bạn còn còi hơn
Cún nhà mình còi thật sự luôn, nhưng dạo này mọi người bảo đã khá hơn nhiều rồi. Giờ hơn 4 tháng, khoảng 12-13kg j đó.
tình hình là bé đã khá hơn chưa :-ss:-ss:-ss
Cám ơn bạn, bé ngon lành cành đào rồi, hơi còi chút, giờ chỉ tập trung vỗ béo thôi :D