• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ các bạn Cấp Cứu giùm Bồ Câu nhà mình gấp

hung-77

Hiện mình mới vào nghề nuôi BC, mới mua của trại Ngọc Điền mấy chục cặp. Khi đem về nó bị đứng ủ rủ, thở khò khè, phân nước màu xanh. Gọi lên chổ bán họ bảo là bị đẹn, nhưng xem ở mỏ chim thì không thấy đẹn. Và họ bảo cho uống thuốc viên gốc Spiramicin ( tên thuốc thì mình quên rồi, đại loại là khi ra tiệm thuốc tây, họ bảo là thuốc trị đau răng). Vài ngày sau thì ở mỏ chim có xuất hiện đờm nhiều rồi khọt khẹt cũng nhiều, và sau đó thì chết luôn. Có con đi phân ra máu, ở miệng cũng khò khè ra máu nữa.
Mình cũng có xem trên diển đàn thì thấy giống bệnh Đậu, nhưng không biết có đúng không.
Bây giờ thì chán nản quá. Lúc trước nhà mình nuôi heo, thấy thức ăn lên quá, giá cả thì không theo kịp thức ăn và dịch bệnh cũng nhiều, định chuyển qua nuôi BC, nào ngờ con này bệnh tật cũng khá.
Bác nào biết xin chỉ giùm mình( chỉ tên thuốc và cách dùng luôn nha), nhìn những con BC chết dần mà đứt ruột.
Cảm ơn.
Hoặc liên lạc bằng DT cũng được. Số Dt của mình: 0973266288

haohao

Member
Mùa này thời tiết thất thường nên chim dễ bệnh lắm, cách đơn giản nhất là bác chịu khó chạy lên Nguyễn Thị Nhỏ hỏi mua thuốc 1-2-4 ở cửa hàng chị Yến, thuốc này trị tổng hợp vừa đường ruột và phổi luôn. Bác pha thuốc với nước rồi bơm vô miệng cho nó. Khi mua thuốc nhớ hỏi kỹ hướng dẫn sử dụng luôn nha. Thân.
P/S: thấy số điện thoại của bác hơi quen quen

Hiện mình mới vào nghề nuôi BC, mới mua của trại Ngọc Điền mấy chục cặp. Khi đem về nó bị đứng ủ rủ, thở khò khè, phân nước màu xanh. Gọi lên chổ bán họ bảo là bị đẹn, nhưng xem ở mỏ chim thì không thấy đẹn. Và họ bảo cho uống thuốc viên gốc Spiramicin ( tên thuốc thì mình quên rồi, đại loại là khi ra tiệm thuốc tây, họ bảo là thuốc trị đau răng). Vài ngày sau thì ở mỏ chim có xuất hiện đờm nhiều rồi khọt khẹt cũng nhiều, và sau đó thì chết luôn. Có con đi phân ra máu, ở miệng cũng khò khè ra máu nữa.
Mình cũng có xem trên diển đàn thì thấy giống bệnh Đậu, nhưng không biết có đúng không.
Bây giờ thì chán nản quá. Lúc trước nhà mình nuôi heo, thấy thức ăn lên quá, giá cả thì không theo kịp thức ăn và dịch bệnh cũng nhiều, định chuyển qua nuôi BC, nào ngờ con này bệnh tật cũng khá.
Bác nào biết xin chỉ giùm mình( chỉ tên thuốc và cách dùng luôn nha), nhìn những con BC chết dần mà đứt ruột.
Cảm ơn.
Sao bạn không yêu cầu nơi cung cấp giống tư vấn cho mình cách thức nuôi, điều kiện chăm sóc, cách phòng ngừa bệnh tật...
Vì thấy bạn nuôi như vậy là chuyên kinh doanh bồ câu thịt rồi chứ không phải nuôi chơi như bọn mình... do đó bạn có thể yêu cầu nơi cung cấp giống cho bạn hỗ trợ mọi chuyện để bạn có thể thành công trong kinh doanh chứ?
Mặc dầu ai cũng phải trãi qua kinh nghiệm nhưng những người đã đi trước sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn, có thể giúp những người đi sau tránh được những thất bại....
Vả lại, như bọn mình nuôi chơi, lở có chết thì không sao, còn bạn nuôi kinh doanh, vốn liếng đổ hết vào đó, nếu không thành công thì thì mết lắm đó...
Bạn có thể vào thư mục chăm sóc chim để tìm hiểu vế các bài thuốc trị bệnh của các tác giả: Vuanh, ChanPG... được đăng ở Vietpet và Vietbirds đó...
Chúc bạn cứu được đàn chim....
Thân

thaohieu

Member
Bạn chụp đưa vài tấm hình chim bị bệnh, phân chim, ace trên diễn đàn sẽ giúp.

hung-77

Mùa này thời tiết thất thường nên chim dễ bệnh lắm, cách đơn giản nhất là bác chịu khó chạy lên Nguyễn Thị Nhỏ hỏi mua thuốc 1-2-4 ở cửa hàng chị Yến, thuốc này trị tổng hợp vừa đường ruột và phổi luôn. Bác pha thuốc với nước rồi bơm vô miệng cho nó. Khi mua thuốc nhớ hỏi kỹ hướng dẫn sử dụng luôn nha. Thân.
P/S: thấy số điện thoại của bác hơi quen quen[/QUOTE
Số Dt của mình quen a! Bạn là ai mà quen vậy. Mình ở Long An mà!

hung-77

Chứng bệnh thì ban đầu nó ỉa phân xanh, sau đó là phân nâu. Hầu như nó thở bằng miệng, có nhiều chất nhờn . Khi cầm chim lên thì cảm giac nó khò khè trong phổi. Nghe một số người bảo BC chết là do bị viêm hô hấp, và bị nghẹt đường thở. Không biết có thuốc cho nó tiêu đờm không nữa.
Mình cũng mới mua 1 2 4 hồi chiều, về cho uông liền, nhưng thấy gốc thuốc nhẹ quá, và mới ra xem thì đã hy sinh một con nữa rồi

hung-77

Sao bạn không yêu cầu nơi cung cấp giống tư vấn cho mình cách thức nuôi, điều kiện chăm sóc, cách phòng ngừa bệnh tật...
Vì thấy bạn nuôi như vậy là chuyên kinh doanh bồ câu thịt rồi chứ không phải nuôi chơi như bọn mình... do đó bạn có thể yêu cầu nơi cung cấp giống cho bạn hỗ trợ mọi chuyện để bạn có thể thành công trong kinh doanh chứ?
Mặc dầu ai cũng phải trãi qua kinh nghiệm nhưng những người đã đi trước sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn, có thể giúp những người đi sau tránh được những thất bại....
Vả lại, như bọn mình nuôi chơi, lở có chết thì không sao, còn bạn nuôi kinh doanh, vốn liếng đổ hết vào đó, nếu không thành công thì thì mết lắm đó...
Bạn có thể vào thư mục chăm sóc chim để tìm hiểu vế các bài thuốc trị bệnh của các tác giả: Vuanh, ChanPG... được đăng ở Vietpet và Vietbirds đó...
Chúc bạn cứu được đàn chim....
Thân
Nói chung là mình cũng ngâm cứu chổ người bán cũng nhiều nhưng chỉ nghe họ nói như thế thôi. Chỉ là nổi trái, đẹn, mắt. Ngoài ra thì không còn cái nào nữa.

trungwan

Member
đơn giản là chim bị lạnh nên có đàm,giảm để kháng!chim bệnh gì cũng tiêu phân xanh hết bạn ơi!
ra thú y mua thuốc trị viêm phổi chích hàng loạt và cho uống tetra rồi từ từ chim khỏe lại!bạn nên che gió cho chim vì mùa này đêm rất lạnh!nếu bạn gần Q9 thì bạn chạy qua mình chỉ cho!chúc bầy chim mau khỏe!

Hao Q5

Member
Đàn chim của Bác ủ rủ, khò khè, đi phân xanh thì nó đã bị 02 nhóm bệnh: phổi và đường tiêu hóa. Bây giờ Bác kiểm tra xem giữa trưa bàn chân của chim có lạnh không? Nếu bàn chân của chim bị lạnh thì chim đã bị cảm lạnh và Bác xem khi đứng gần chuồng chim có mùi tanh hôi không? Nếu chim đi phân xanh mà có mùi tanh hôi thì chim của Bác bị luôn cả bệnh thương hàn. Nhưng vậy đàn chim của Bác bị 04 nhóm bệnh: phổi, đường tiêu hóa, cảm cúm, thương hàn. Để điều trị Bác nên mua 02 loại thuốc tiêm cho phổi, đường tiêu hóa ở cửa hàng thuốc thú y, Acemol (cho bệnh cảm cúm) và Cloramphenicol (viên con nhồng 02 đầu trắng) cho bệnh thương hàn 02 loại này đều ở cửa hàng thuốc Tây. Mỗi ngày Bác cho uống 03 lần và mỗi lần 1/4 viên cho cả 02 loại thuốc trên. Bác cũng đừng quên cho cả đàn chim uống hoặc tiêm Vitamin tổng hợp để bổ trợ thêm cho việc điều trị và tăng sức đề kháng cho chim.
Thường thì chim bị nhiều nhóm bệnh thì khó điều trị hơn 1 hoặc 2 nhóm bệnh.
Chúc Bác nhanh chóng điều trị khỏi bệnh cho đàn chim của Bác!
Thân chào!
Hào Q.5 Mobile: 0908851887

Cảm ơn.
Chào bạn.....trường hợp bệnh đàn chim nhà bạn mình mới vừa bị qua và đã khắc phục hết 100% không tử em nào, bạn ra chổ bán thuốc thú y gần nhất mua 1 lọ bio..lin.s chích cho mấy em bị bệnh 1ml 1 con chích mổi ngày đến khi hết bệnh thường thì chim nặng lắm chích 3 ngày là hết chúc bạn thành công nha....

trungwan

Member
Chào bạn.....trường hợp bệnh đàn chim nhà bạn mình mới vừa bị qua và đã khắc phục hết 100% không tử em nào, bạn ra chổ bán thuốc thú y gần nhất mua 1 lọ bio..lin.s chích cho mấy em bị bệnh 1ml 1 con chích mổi ngày đến khi hết bệnh thường thì chim nặng lắm chích 3 ngày là hết chúc bạn thành công nha....
tên thuốc khó hiểu wa ah Tài ơi!viết rỏ cho ah em học hỏi nào!:D

evanwong

Member
:(( con sư tử của mình mới hi sinh hôm qua bửa giờ đi hết 4 em ồi cũng đi phân xanh để gần tai nge khò khè sau dó chảy nước mủi rồi mấy hôm die luôn các bác giúp em luôn với các bác ơi ra đi toàn mình em kiểng không ah!:((

A/ Cách pha:
1. VIMENRO – tỷ lệ : 1.

2. TETRAZYM – tỷ lệ : 2.

3. ĐẶC TRỊ TOI- THƯƠNG HÀN- tỷ lệ : 4.

Tất cả 7 gói trộn đều với nhau ra một hỗn hợp thuốc.

B/ Liều dùng:

1. Lượng thuốc tương đương với viên thuốc con nhộng( 2 đầu bọc )
2. Một ngày 2 lần, pha với nước bơm trực tiếp.