• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

nhờ các anh em giúp đỡ...

Tình hình là nhà e hiện tại có nuôi được 5 con bồ câu thường (chim chôm chỉa thui) lúc đem về nuôi thì chúng đã lớn sẵn cả rồi...em cắt lông cánh để chúng không bay cao được rồi thả vào 1 khu vực cũng khá rộng rãi để nuôi..cho đến nay chắc cũng đã được 4 tháng rồi và trong 5 con đã có 2 con chịu bắt cặp và đã đẻ khoảng 4 lần rồi (có 1 lần em thấy trong tổ có tới 3 trứng) nhưng không có lần nào nở cả...em nghe nói thì ra cặp đó là 2 con mái (không biết 3 con còn lại thế nào mà chưa có con nào chịu đẻ hết)...
Các anh em vui lòng cho biết là nếu e thả bọn chúng bay vòng vòng xung quanh nhà (hi vọng không bay đi hết) thì chúng nó có dụ được mấy con bồ câu trống về bắt cặp sống chung không? hay là chúng nó sẽ theo trai hết(tại cách nhà em khoảng 1km cũng có 1 đàn bồ câu tương đối lớn)?
Xin chân thành cảm ơn.......

lucnt65

Member
Tình hình là nhà e hiện tại có nuôi được 5 con bồ câu thường (chim chôm chỉa thui) lúc đem về nuôi thì chúng đã lớn sẵn cả rồi...em cắt lông cánh để chúng không bay cao được rồi thả vào 1 khu vực cũng khá rộng rãi để nuôi..cho đến nay chắc cũng đã được 4 tháng rồi và trong 5 con đã có 2 con chịu bắt cặp và đã đẻ khoảng 4 lần rồi (có 1 lần em thấy trong tổ có tới 3 trứng) nhưng không có lần nào nở cả...em nghe nói thì ra cặp đó là 2 con mái (không biết 3 con còn lại thế nào mà chưa có con nào chịu đẻ hết)...
Các anh em vui lòng cho biết là nếu e thả bọn chúng bay vòng vòng xung quanh nhà (hi vọng không bay đi hết) thì chúng nó có dụ được mấy con bồ câu trống về bắt cặp sống chung không? hay là chúng nó sẽ theo trai hết(tại cách nhà em khoảng 1km cũng có 1 đàn bồ câu tương đối lớn)?
Em cứ thả ra là dụ được cả đàn to đó về ngay mà :)):)):)):))

Thường thì trống đi theo mái chứ mái ko đi theo trống đâu
Mình chơi chim mình thấy vậy ....tại chim của bạn đã đẻ tại chuồng rồi ...thì chắc chắn đó là nhà của nó lần sau nó sẽ về đẻ ...bao h con trống cũng sẽ canh cho con mái ấp hê hê

nglong

Member
Thường thì trống đi theo mái chứ mái ko đi theo trống đâu
Mình chơi chim mình thấy vậy ....tại chim của bạn đã đẻ tại chuồng rồi ...thì chắc chắn đó là nhà của nó lần sau nó sẽ về đẻ ...bao h con trống cũng sẽ canh cho con mái ấp hê hê
Em lại thấy ngược lại; có anh bạn nuôi thả, chim bay về theo trong năm nay cỡ chục con mà chưa thấy con trống nào cả, tuyền theo zai về thôi à.

Đàn của bạn có 5 em, thông thường thế nào cũng có trống, có mái - nếu toàn mái thì tay bạn đúng là tay tiên rồi.

Muốn giám định giới tính cho em nó thì nên nhờ anh em nuôi lâu ở gần đó đến ngó hộ rồi tổ chức hôn lễ là các em để sòn sòn thôi

Ilovepigeon

Member
cái này thì không có con trống nào theo đâu chỉ sang nhà anh gù mái thôi(nếu cả 3 con còn lại là mái), ngược lại 3 con kia chim nhà anh thấy nhiều chim sẽ sang nhà "có đàn chim tương đối lớn" vì nhà kia nuôi nhiều hơn; 3 con chim của anh thấy sẽ sang đó chơi, nếu 3 con nhà anh thích bên đó thì anh sẽ mất 3 con chim. EM đã gặp 1 trường này 1 lần khi em mới chơi chim,lúc đầu em nuôi 5 con trống .Không để ý nhà ông hàng xóm ngay cạnh cũng nuôi nhiều chim mái nên 5 con trống nhà em sang lun

Ilovepigeon

Member
cái này thì không có con trống nào theo đâu chỉ sang nhà anh gù mái thôi(nếu cả 3 con còn lại là mái), ngược lại 3 con chim kia nhà anh thấy nhiều chim sẽ sang nhà "có đàn chim tương đối lớn" vì nhiều chim sẽ vui hơn ; 3 con chim của anh thấy sẽ sang đó chơi, nếu 3 con nhà anh thích bên đó thì anh sẽ mất 3 con chim. EM đã gặp 1 trường này 1 lần khi em mới chơi chim,lúc đầu em nuôi 5 con mái chưa đẻ .Không để ý nhà ông hàng xóm ngay cạnh cũng nuôi nhiều chim trống nên 5 con mái nhà em sang luôn may là chưa kết đôi với con nào bên đó