• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhặt được mèo con sơ sinh, làm thế nào bây giờ?

petluvly

Hôm qua mình nhặt đc 1 chú mèo con bị lạc mẹ, mình thấy nó nằm lăn lóc ở lầu 2, nó vẫn chưa đc cắt dây rốn, Mình nghĩ nếu chưa cắt dây rốn thì chắc là nó mới sinh nhưng mà dây rốn đã khô, cứng và đen thui rồi. cơ thể cuả nó nhỏ như mèo sơ sinh, nó chưa đi đc,mắt vẫn nhắm nhưng thỉnh thoảng mình thấy mắt nó mở to ra. Vây cho mình hỏi mắt nó có sao không? nó sinh dc bao nhiêu này rồi.
Mình không biết nuôi mèo con nên mình mua đại sữa Cô gái hà lan có đường cho nó uống. Đên hôm nay mình thấy nó đi phân lỏng, có nước. Mình lo lắm không biết có phải vì sữa làm nó tiêu chảy ko. Con mèo của mình nó cũng kêu suốt nữa . Các ban giúp mình với

egezapek

chắc e í mới sinh đc vài ngày thôi bạn ạ. Bạn cho uống sữa dành cho trẻ sơ sinh nhé. Vì họ tách chất béo ra rồi k bị gây đi ngoài.

Boo Boo

Member
Tốt nhất bạn tìm nhà ai có mèo mẹ đang nuôi con thì gửi bé mèo vào. Để thế nguy hiểm cho bé lắm, nhất là bạn chưa có kinh nghiệm chăm mèo con nữa. Không biết nhà ai có mèo mẹ thì hỏi mọi người xem ai biết họ chỉ cho.

thuthu

Member
Tốt nhất là bạn cóo gắng gửi nó vào chỗ nào có mèo mẹ đang cho con bú, chứ k có mèo mẹ, bạn lại k có kinh nghiệm thì tỉ lệ sống thấp lắm. Bạn mở 1 topic tìm mèo mẹ đang nuôi con, trên vietpet này nhiều mèo mẹ lắm.

Tạm thời bạn cho em uống sữa mèo nhân tạo biomilk (23k/túi) mua ở Trường Chinh. 3 nguy cơ lớn nhất của mèo sơ sinh là bị lạnh, bị đói và không đi vệ sinh được, khi nó kêu khóc bạn phải chú ý kiểm tra 3 nhu cầu của bé nhé. Chỗ bé nằm phải khô ráo, ấm áp, mèo con dạ dầy rất bé nên bạn phải cho uống sữa 2-3 tiếng một lần, cho uống xong thì lấy khăn mềm thấm nước ấm lau hậu môn và chỗ tè của nó để nó đi tè (mèo con chưa tự đi tè được). Mèo sơ sinh sức rất yếu nên cần bạn quan sát, chăm sóc liên tục.

Nhà mình còn 1 túi biomilk mới bóc và một túi bột dinh dưỡng dành cho trẻ em (cái này baoh mèo cứng cáp hơn cho ăn cũng thích hợp), nếu bạn ở gần khu giáp bát thì gọi cho mình, mình tặng bạn và tư vấn thêm cách chăm sóc mèo, 098 561 8394, Trang.

Link Map

Member
Mắt mở rồi thì chắc bé cũng phải được 2 tuần rồi bạn ah.Bạn đừng cho bé uống sữa cô gái hà lan nữa,uống sữa tươi dễ bị đau bụng lắm.Mua tạm biomilk cho bé như Thuthu nói í :).Rồi tốt nhất là gửi tạm bé cho một mèo mẹ nào trên diễn đàn, vì bé bé quá, chưa tự vệ sinh được nên rất khó nuôi.Chúc bé mèo khoẻ mạnh nha :*

Boo Boo

Member
Tốt nhất là bạn cóo gắng gửi nó vào chỗ nào có mèo mẹ đang cho con bú, chứ k có mèo mẹ, bạn lại k có kinh nghiệm thì tỉ lệ sống thấp lắm. Bạn mở 1 topic tìm mèo mẹ đang nuôi con, trên vietpet này nhiều mèo mẹ lắm.

Tạm thời bạn cho em uống sữa mèo nhân tạo biomilk (23k/túi) mua ở Trường Chinh. 3 nguy cơ lớn nhất của mèo sơ sinh là bị lạnh, bị đói và không đi vệ sinh được, khi nó kêu khóc bạn phải chú ý kiểm tra 3 nhu cầu của bé nhé. Chỗ bé nằm phải khô ráo, ấm áp, mèo con dạ dầy rất bé nên bạn phải cho uống sữa 2-3 tiếng một lần, cho uống xong thì lấy khăn mềm thấm nước ấm lau hậu môn và chỗ tè của nó để nó đi tè (mèo con chưa tự đi tè được). Mèo sơ sinh sức rất yếu nên cần bạn quan sát, chăm sóc liên tục.

Nhà mình còn 1 túi biomilk mới bóc và một túi bột dinh dưỡng dành cho trẻ em (cái này baoh mèo cứng cáp hơn cho ăn cũng thích hợp), nếu bạn ở gần khu giáp bát thì gọi cho mình, mình tặng bạn và tư vấn thêm cách chăm sóc mèo, 098 561 8394, Trang.
Bạn ấy ở TP HCM chứ ở Hn thì mình có thể nhận ghép bé vào đàn mèo nhà mình.