• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhật Ký Vẹt ,két,Vàng Anh....

thang_Q5

Active Member
Mình có 1 chú vẹt mặt hồng muốn giao lưu cùng các bạn nào có vẹt,két .. để tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm nuôi chúng và tìm hiểu vài giống vẹt mới ở nước ngoài ae nào thích giao lưu cùng mình nhé ;)

Xin giới thiệu chú vẹt mặt hồng nhà mình nè :p

dzungchim

Chào : thang-Q5
- Muốn nuôi chim nói nên nuôi nhồng đi bạn ơi , loài này ít con nào hiền lắm , nó mà chịu cắn là cắn như điên , để ý cái đồng tử của nó nha bạn , khi nó cộc, 2 cái đồng tử gom nhỏ lại , lúc đó mà thọt tay vào coi chừng nha

thang_Q5

Active Member
Chào : thang-Q5
- Muốn nuôi chim nói nên nuôi nhồng đi bạn ơi , loài này ít con nào hiền lắm , nó mà chịu cắn là cắn như điên , để ý cái đồng tử của nó nha bạn , khi nó cộc, 2 cái đồng tử gom nhỏ lại , lúc đó mà thọt tay vào coi chừng nha
Mỗi người 1 sỡ thích bạn àh ,có người thích nuôi sao,nhồng... có người lại thích nuôi két,xích... đâu phải nuôi là cần nó nói đâu mình nuôi vì mình thích loại này ,nếu bạn muốn nuôi loại này thì bạn đừng cho con nít hoặc trẻ em quậy phá thì chúng sẽ không dữ và không cắn mình nếu có điều kiện thì bạn nên đễ nó dưới đất thường xuyên khi người đi qua lại chúng sẽ không sợ hải mà trở nên hung dữ :D ,nên chơi với chúng nhiều hơn thì chúng sẽ không cắn mình :)):)):)) .Bạn thử kiếm 1con nuôi thử thì sẽ biết :))

dzungchim

- Mình nuôi xích và cả két úc nửa , nhưng chán quá bỏ lâu rồi ( chỉ được cái lạ mắt đối với người không trong nghề chơi , gây cho họ tính tò mò , còn nhồng , sáo , cưởng và quạ củng là môt giống chim nuôi nói nhá , nhìn vào chỉ đơn thuần là con chim hihihi ) , củng vì bọn nó dử quá , khi mà có lửa thì đụng đâu cắn đó , nhửng con hiền thật sự là nhửng con chưa căng lửa thôi , nếu bạn thật sự thích thì có thể pm nhau hẹn qua mình chơi ( qua mình nha , vì người nhà bán chim từ lúc thuận kiều còn là bô rác cơ và bây giờ ông anh mình củng còn đang sống với nghề này hihihi )
- Chỉ mang tính chất trao đổi giao lưu thôi hén
-Mình nay 31t , tên Dủng cho dể xưng hô

Chào các anh , em hiện đang nuôi một em mặt hồng đc 1 tháng , đến giờ đã mọc đủ lông , cắt cánh 2 lần rồi . Nhưng mấy ngày nay trở nên rất không ngoan , hay cắn tay rất đau , nhốt trong lồng thì tự lấy mỏ kéo cửa lồng lên rồi chui vào gầm giường vỗ cánh phành phạch , hát i a không ngừng không thể ngủ được .

Em cho ăn cám trứng pha thành bột , tại em hay đút quá hay sao giờ vẫn chưa chịu tự ăn uống , đói thì kêu ầm ĩ rất chói tai , đêm thì chui vào gầm giường , sáng đói thì leo lên giường cắn , ỉa vào mặt em , kêu la rất khó chịu . Không biết nên làm thế nào để nó tự ăn và chịu ở yên một chỗ .

Và cho em hỏi " căng lửa " là gì ạ ? Bao giờ nên cho nó ăn ớt , ớt sừng miền Bắc gọi là ớt gì ?

Mong các anh chia sẻ .

dzungchim

Chào các anh , em hiện đang nuôi một em mặt hồng đc 1 tháng , đến giờ đã mọc đủ lông , cắt cánh 2 lần rồi . Nhưng mấy ngày nay trở nên rất không ngoan , hay cắn tay rất đau , nhốt trong lồng thì tự lấy mỏ kéo cửa lồng lên rồi chui vào gầm giường vỗ cánh phành phạch , hát i a không ngừng không thể ngủ được .

Em cho ăn cám trứng pha thành bột , tại em hay đút quá hay sao giờ vẫn chưa chịu tự ăn uống , đói thì kêu ầm ĩ rất chói tai , đêm thì chui vào gầm giường , sáng đói thì leo lên giường cắn , ỉa vào mặt em , kêu la rất khó chịu . Không biết nên làm thế nào để nó tự ăn và chịu ở yên một chỗ .

Và cho em hỏi " căng lửa " là gì ạ ? Bao giờ nên cho nó ăn ớt , ớt sừng miền Bắc gọi là ớt gì ?

Mong các anh chia sẻ .

- Phá và dơ củng là một thế mạnh của loài này đó bạn vì thế mình không thích chúng lắm , không ngoan hiền sạch sẻ được đâu , lúc còn nhỏ chưa biết ăn thì em nào củng hiền , đến lúc tự ăn được thì 10 e có 1 hà hihi , cắn như điên , mà cái giai đoạn từ lúc đút cho đến lúc tự ăn thì hơi bị lâu , nhiều con ( xích ) thay lông rồi vẩn chưa chịu tự ăn hoặc có tự ăn thì ăn rất yếu ( nếu không để ý có thế không phát hiện ) từ đó dẩn đến chim bị suy nên gây cho ta nhầm tưởng là chúng hiền hihihi ( mới đói thì chưa hiền đâu nha , lúc đó là củng phá bà cố luôn ), và khi cho ăn no đủ thì sẻ lộ ra bản tính thoi hihihi
- " Căng lửa " là từ lóng của người chơi chim thoi , chỉ thời điểm con chim sung sức nhất , có thể nhận biết khi quan sát một số thay đổi hình thể như : đen họng ở chích chòe ( đất , than , lửa khoen .... ) , đỏ họng ở chào mào , họa mi ... , đồng tử gom nhỏ ở két , vẹt , yến phụng .... , ngoài ra còn có thể nhìn phân chim , dáng bộ ....để biết chim có "căng" hay không
- Một vài dòng múa rìu xin các bác bỏ quá cho hihihihi ^:)^^:)^^:)^

thang_Q5

Active Member
- Phá và dơ củng là một thế mạnh của loài này đó bạn vì thế mình không thích chúng lắm , không ngoan hiền sạch sẻ được đâu , lúc còn nhỏ chưa biết ăn thì em nào củng hiền , đến lúc tự ăn được thì 10 e có 1 hà hihi , cắn như điên , mà cái giai đoạn từ lúc đút cho đến lúc tự ăn thì hơi bị lâu , nhiều con ( xích ) thay lông rồi vẩn chưa chịu tự ăn hoặc có tự ăn thì ăn rất yếu ( nếu không để ý có thế không phát hiện ) từ đó dẩn đến chim bị suy nên gây cho ta nhầm tưởng là chúng hiền hihihi ( mới đói thì chưa hiền đâu nha , lúc đó là củng phá bà cố luôn ), và khi cho ăn no đủ thì sẻ lộ ra bản tính thoi hihihi
- " Căng lửa " là từ lóng của người chơi chim thoi , chỉ thời điểm con chim sung sức nhất , có thể nhận biết khi quan sát một số thay đổi hình thể như : đen họng ở chích chòe ( đất , than , lửa khoen .... ) , đỏ họng ở chào mào , họa mi ... , đồng tử gom nhỏ ở két , vẹt , yến phụng .... , ngoài ra còn có thể nhìn phân chim , dáng bộ ....để biết chim có "căng" hay không
- Một vài dòng múa rìu xin các bác bỏ quá cho hihihihi ^:)^^:)^^:)^
Tại vì xích,két... là loại nuôi bằng máng và xích chân với lại chúng thuộc dòng họ gặm nhắm thì chuyện ăn và thải vỏ ra ngoài là bình thường thôi ;) còn bạn nói chúng ở dơ thì cái đó mình nên nghĩ bạn nuôi có vệ sinh không chứ mình thấy chúng đi phân còn ít hơn sáo với cưỡn nữa đấy ;) còn bạn nói nuôi 10 con tới lúc biết ăn chỉ có 1 con hiền là mình không đồng ý rồi mình nuôi biết bao nhiêu con rồi tới lúc lớn và nói chuyện được vẫn chưa thấy chúng cắn ba0 giờ cả :worried: mỗi ngày mình vẫn thường để lên tay và xịt nước tắm có thấy cắn bao giờ đâu :( .Nếu không tin bạn có thể mua và gửi vài con mình nuôi tới lớn rồi bạn qua mình thử xem coi nó có cắn không nhé :))

thang_Q5

Active Member

Mong các anh chia sẻ .
Vẹt của bạn có thể bị ai chọc phá nên đã làm cho nó sợ hải mà trở nên hung dữ ,bạn nên thân thiện với chúng lại thì khoản vài lần nó sẽ hết cắn bạn thôi :D nhưng chủ yếu là đừng nên để trẻ con chọc phá nhé ;) vì trẻ con thường hay không biết cầm những vật dụng nhỏ chọc phá làm cho vẹt mình sợ hải mà phải tự vệ (cắn lại,hoặc la inh ỏi) .Theo mình thì bạn nên dùng xích chân và nuôi trên máng nhìn nó đẹp mà lại phù hợp với loại này hơn :D chứ bạn nuôi lồng thì chúng dễ dẩn đến hư đuôi và lông :worried:

Nếu vẹt bạn đã lớn thì bạn nên cho nó ăn lúa pha với gạo ,nếu vẹt bạn đã lớn mà chưa chụi ăn bạn nên bỏ đói nó khoảng từ 1tới 2 ngày khi đó nó đói tự động sẽ đi kiếm thức ăn thôi nhưng phải chụi khó nghe chúng la vài bữa nhé :p

Bạn có thể chụo hình chú vẹt nhà bạn lên cùng giao lưu nhé :D

dzungchim

Tại vì xích,két... là loại nuôi bằng máng và xích chân với lại chúng thuộc dòng họ gặm nhắm thì chuyện ăn và thải vỏ ra ngoài là bình thường thôi ;) còn bạn nói chúng ở dơ thì cái đó mình nên nghĩ bạn nuôi có vệ sinh không chứ mình thấy chúng đi phân còn ít hơn sáo với cưỡn nữa đấy ;) còn bạn nói nuôi 10 con tới lúc biết ăn chỉ có 1 con hiền là mình không đồng ý rồi mình nuôi biết bao nhiêu con rồi tới lúc lớn và nói chuyện được vẫn chưa thấy chúng cắn ba0 giờ cả :worried: mỗi ngày mình vẫn thường để lên tay và xịt nước tắm có thấy cắn bao giờ đâu :( .Nếu không tin bạn có thể mua và gửi vài con mình nuôi tới lớn rồi bạn qua mình thử xem coi nó có cắn không nhé :))
Chào :
1- Bạn nói nó đi phân ít hơn nhồng , sáo , cưởng mình hoàn toàn đồng ý nhưng dơ ở đây là nó văng tứ tóe không gom gọn một chổ lí do là bọn kia thì nuôi lồng còn vẹt , két , keo , xích thì nuôi máng khi nó đập cánh là mọi thứ bay lung tung , ok ???
2- Cái này mình sorry trước vì có lẻ số lượng nuôi két , keo , vẹt , xích của bạn tính tới thời điểm này chắc chưa nhiều bằng gia đình mình bán ra đâu :day dreaming: ( và bây giờ thì ông anh mình vẩn còn đang kinh doanh nghề mua bán chim đấy ) thì khi chim về dú lớn rồi bán củng có , bán liền củng có và mình nói cái vụ cắn là mình tổng hợp ý kiến từ nhửng người khách hàng của nhà đưa lên choi ace tham khảo thoi , và cái vụ két nói thì tính tới giờ theo mình biết chỉ có con két mái của anh Mẩn ( lính chú Quang , đá than từ lúc nhà hàng Phong Lan còn cho dợt chim) là nói ( vì chưa thấy con nào nửa hihihi...........có thể là tầm nhìn mình hạn chế) : " két hé lô két chào cô két két cắn" là câu làm cho con két đó nổi tiếng cả Thuận Kiều và trường đua ( có thời điểm chợ chim dời về trường đua Phú Thọ) , chỉ sau 1 lần bất cẩn ( mắc mưa ) thế là em nó lên đường hic hic , và nhửng con két khác thì chỉ nghe é é không rỏ âm thì không thể gọi là nói
- Vài dòng thảo luận cùng bạn nếu có phật ý thì cứ pm mình vì mình đang tập chơi bồ câu nên mới tạo nick tham gia dd và qua theo dỏi mình thấy bạn củng có uy tính bên mục bồ câu, mình củng ở q5 bạn ở q5 luôn hả ???
:wave::wave::wave:

thang_Q5

Active Member
Chào :
1- Bạn nói nó đi phân ít hơn nhồng , sáo , cưởng mình hoàn toàn đồng ý nhưng dơ ở đây là nó văng tứ tóe không gom gọn một chổ lí do là bọn kia thì nuôi lồng còn vẹt , két , keo , xích thì nuôi máng khi nó đập cánh là mọi thứ bay lung tung , ok ???
2- Cái này mình sorry trước vì có lẻ số lượng nuôi két , keo , vẹt , xích của bạn tính tới thời điểm này chắc chưa nhiều bằng gia đình mình bán ra đâu :day dreaming: ( và bây giờ thì ông anh mình vẩn còn đang kinh doanh nghề mua bán chim đấy ) thì khi chim về dú lớn rồi bán củng có , bán liền củng có và mình nói cái vụ cắn là mình tổng hợp ý kiến từ nhửng người khách hàng của nhà đưa lên choi ace tham khảo thoi , và cái vụ két nói thì tính tới giờ theo mình biết chỉ có con két mái của anh Mẩn ( lính chú Quang , đá than từ lúc nhà hàng Phong Lan còn cho dợt chim) là nói ( vì chưa thấy con nào nửa hihihi...........có thể là tầm nhìn mình hạn chế) : " két hé lô két chào cô két két cắn" là câu làm cho con két đó nổi tiếng cả Thuận Kiều và trường đua ( có thời điểm chợ chim dời về trường đua Phú Thọ) , chỉ sau 1 lần bất cẩn ( mắc mưa ) thế là em nó lên đường hic hic , và nhửng con két khác thì chỉ nghe é é không rỏ âm thì không thể gọi là nói
- Vài dòng thảo luận cùng bạn nếu có phật ý thì cứ pm mình vì mình đang tập chơi bồ câu nên mới tạo nick tham gia dd và qua theo dỏi mình thấy bạn củng có uy tính bên mục bồ câu, mình củng ở q5 bạn ở q5 luôn hả ???
:wave::wave::wave:
Mỗi con sẽ có mỗi cách nuôi và cách vệ sinh khác nhau nếu mình thích thì chuyện vệ sinh của nó mình phải chấp nhận thôi :))

Hồi trước giờ mình nuôi két,xích ... bao nhiêu cũng không bằng gia đình bạn bán ra là đúng roài ;) vì mình mua về vì mình thích loại này và tìm hiểu còn gia đình bạn là dân mua bán thì phải nhiều hơn mình là tất nhiên :D vậy bạn có nuôi con nào không :) .Mỗi người mỗi tính cách àh bạn có người thì thích khoe khoan có người thì thích nuôi ở nhà ngắm chúng mỗi ngày mà bạn chưa biết đấy thôi chứ năm ngoái thì mình thấy và tiếp xúc có vài người nuôi nói chuyện rỏ lắm ;) nhưng loại này ít nói lắm khi nào thích mới nói còn không thích thì kêu cũng chẵng bao giờ nói :D

Mình mở topic này ra là muốn tìm người giao lưu và thảo luận về két,xích,... thôi ,chứ nếu không ai thảo luận với mình thì topic này sẽ trở nên buồn chán và tẻ nhạt ,nếu bạn thích về dòng BC thì có thể nuôi và tim hiểu ,còn uy tín thì do mình tự tạo ra nếu bạn muốn thì cũng có thể tạo ra (1 lần thất tín , vạn lần bất tin :)) bạn nhớ câu này của mình thì bạn cũng sẽ tạo được chữ Tín cho mình thôi :)).Mình thì ở Q5 .Thanks bạn quan tâm

Nhân ngày cuốc tế lao động , con vẹt nhà em nó bay mất rồi , chẳng biết bay đi đâu mà gọi ko thấy trả lời . Cánh em cắt ngắn lắm , chỉ bay đc thấp thôi , thế mà nhốt ở ban công tầng 4 mà về lại không thấy đâu , hu hu ,em đang tìm khắp xóm , chỉ sợ đậu lơ ngơ chuột nó lại xơi mất :(

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
thôi xong, chúc bạn sớm tìm được em nó về an toàn lành lặn, lần này nó về thì nhổ lông cho nó thành vẹt non luôn khỏi sợ bay :D

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
tình hình em vẹt của bạn H như thế nào rồi nhỉ? không biết cô chủ đã tìm được cháu nó về chưa? đã tẩn cho nó 1 trận chưa?

thang_Q5

Active Member
Nhân ngày cuốc tế lao động , con vẹt nhà em nó bay mất rồi , chẳng biết bay đi đâu mà gọi ko thấy trả lời . Cánh em cắt ngắn lắm , chỉ bay đc thấp thôi , thế mà nhốt ở ban công tầng 4 mà về lại không thấy đâu , hu hu ,em đang tìm khắp xóm , chỉ sợ đậu lơ ngơ chuột nó lại xơi mất :(
Loại này nuôi không biết nhà mình đâu bạn àh sãy ra là bay 1 phát mất tiêu liền mình cũng bị bay mất vài con rồi đó ,nếu bạn còn yêu thích loài này thì kiếm em khác về nuôi :))

ngoc_anh

Member
Đúng thế! Con vẹt ta của em bay đi là đi luôn! Không thấy bóng dáng để gọi nó về. Thấy mặt gọi thì nó về ngay nhưng không thấy đâu cả.
Chán quá!

Nó đi hẳn rồi các bác ạ , đúng hôm mua 70 bắp ngô về cho nó ăn thì nó đi , khổ thân nó , không biết đường về , bây giờ đang đói khát ở đâu .

thang_Q5

Active Member
Nó đi hẳn rồi các bác ạ , đúng hôm mua 70 bắp ngô về cho nó ăn thì nó đi , khổ thân nó , không biết đường về , bây giờ đang đói khát ở đâu .
thì coi như bạn đã trả nó về thiên nhiên chỗ của nó đi :)) mong bạn thành công vào con vẹt tiếp theo nhé :D (nếu như bạn nuôi)