• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhật ký tiểu thư Bon ^^

vanle

Member
Bon về nhà hôm 30/5, chị phải xin sếp nghỉ giữa giờ, nói là có việc gia đình để đi đón em đấy. Bố xem giờ mà ^^ bố bảo đón tầm giờ đấy cho tốt. Chị còn phải nhờ bác đi cùng để đón em cho mát tay.:praying: Mèo nhà bác nuôi đi wc hẳn luôn vào bệ xí, mất tích cả tháng trời mà vẫn biết tìm đường về.
Nhớ ngày đầu tiên đến nhà cô chủ cũ để xem em, em mới được hơn 15 ngày tuổi, bé tí teo,bò lổm ngổm chậm chạp. Lúc đấy chị còn lo em ko được khỏe mạnh cho lắm, ai ngờ chỉ mới sau 3 ngày về nhà chị mà em đã thành giặc cái rồi. Chưa được 2 tháng tuổi mà phi cứ ầm ầm, thoắt cái bên này lại tót sang bên kia. Em có sở thích gặm chân chị. Không biết có phải do ch sơn móng chân đỏ hay không mà em lại kết chân chị đến thế :D Em vừa làm vài vết dài và 1 vết sưng xót2 trên chân chị rồi này Bon. Mai chị phải cắt bớt cho móng em đỡ nhọn chứ không chị hết cả mặc váy đi chơi mất :))
Chị đón em về đến nhà là 11h, ch thả em vào ổ và tranh thủ chụp ngay vài cái ảnh vì em còn đang sợ nên đứng im ko ho he gì (chứ bây giờ thì với cái đth lởm của ch thì khó lòng mà chụp được pô nào cho em được tử tế, trừ lúc em ngủ) xong, ch đưa bác về rồi quay lại chỗ làm. Đến gần 12h ch lại phi về nhà để cho em ăn. Hôm ấy ch có việc đi đến tận 10h tối mới về, thấy em không ăn tí gì (ch quên mất là em vẫn còn bé chưa ăn được cơm hạt T_T) ch lại trộn cơm với ruốc cắt nhỏ và phải nhét vào miệng em mới chịu ăn,nhưng ít. Vì muốn dạy em đi wc vào chậu xỉ nên ch buộc lòng phải xích em lại 1 chỗ.
Tối ngủ em kêu, cũng không nhiều lắm, nhưng chẳng hiểu sao mà đêm ấy ch ngủ ko yên, chắc tại lo để em 1 mình trên tầng 3 mà em thì còn bé xíu và chưa chịu ăn uống gì. Sáng mới hơn 5h ch đã tỉnh giấc, bình thường 7h kém ch mới dậy đó, ch chạy lên xem em thế nào và thấy em đang ngủ :blusshing: Thế là ch lại chui lên giường ngủ tiếp, nhưng chẳng được mấy giấc thì 6h em đã kêu váng nhà. Mẹ mua cháo sườn về và ch mang cho em ăn thử, mừng quá, em ăn ngon lành, thế là ch múc thêm 1 chén và dặn bố để đến trưa cho em ăn. Tối đi làm về, ch thấy em ăn hết cả phần buổi trưa. Vừa ăn cơm ch vừa nhá cơm với thịt cho em ăn, em ăn lấy ăn để, thế là khoản ăn uống của em đã ổn. Còn khoản đi vs của em thì vẫn đang là vấn đề nan giải của ch đấy Bon.
Ngày mai ch quyết định sẽ di dời em xuống tầng 1, ko để em ở tầng 3 nữa, vì lần nào ch mang em xuống tầng 1 cho ăn thì i như rằng em bậy ra nhà :nailbitting::nailbitting: Với lại từ đầu ch cũng muốn em ở cùng với ch rồi. Mai ch cũng sẽ thay xỉ bằng cát, tắm cho em và cắt bớt móng cho em nữa.
[/IMG]

Gemma

Active Member
Chúc mừng chị Vanle có em mèo mới xinh xinh về nhà nhé! Chúc bé hay ăn chóng nhớn, đi vệ sinh đúng nơi đúng chỗ cho chị mừng nhá! :p;;):angel:

Bé là mèo Nga hay sao thế hở Vanle? Trông bé trắng xinh, mình hỏi đại thế :love struck::love struck:

Sheryl

Active Member
Nhà của Bon đẹp quá, cô chủ Bon chắc là khéo tay lắm :D. Mèo con mới về nhà mà chậu cát ở xa quá là bé chưa xác định được đâu bạn ạ, bạn nên cho bé ở một khu vực nhỏ thôi, sau mới cho đi chơi khắp nhà thì bé mới nhớ đc.

Bông Ngố

Member
Ui em Bon xinh quá, lại còn đc ở trong cái nhà Kinh Đô nữa chứ, nhìn ngộ nghĩnh quá, chậu cát lại là vỏ hộp bánh, thế là Bon toàn đc ở liên quan đến bánh, híhí. Nếu chị của Bon muốn Bon đi vào sỉ than thì nên đập nhỏ sỉ nữa nhé, đập thế kia vẫn còn to đấy

Bon nhà chị đáng iu wá trời á :kiss: . Bé không chịu đi vệ sinh đúng chỗ hả chị , bi giờ Bon còn nhỏ chị có thể nhốt bon vào trog nhà tắm có bồn tầm 1 tháng là tự khắc Bon quen rồi vs đúng chỗ . Nếu chị thích Bon đi vs = sỉ thì chị thử đo đuôi cho bé xem nào :) , rất hiệu nghiệm đó chị :D

X

xuka3691

Guest
thực ra mình nghĩ xỉ với cát về cơ chế là giống nhau. đánh vào cái tâm lý thích sạch sẽ và giấu diếm của mèo. cơ mà mình vote cho cát, vì khử mùi tốt, dễ dọn, mà lúc mèo đi thì không bị dính chân bẩn.

để mèo đi vệ sinh tốt, bạn nhốt mèo với cái chậu cát vào chỗ nào bạn muốn mèo đi vệ sinh. đi ngoan vài lần mới thả ra. nhưng mà chỉ thả trong diện tích nhỏ thôi. ví dụ đầu tiên xích gần chậu cát, đi ngoan cho thả xích, nhưng chỉ được di chuyển tự do trong phòng, trong tầng, chưa cho đi sang chỗ khác.

lần đầu nhốt bé sang tầng mới, bạn lặp lại việc trên (nhưng mà rất nhanh vì bé đã quen đi vào cát rồi, có khi chỉ 1 ngày là xong), bạn giờ bé quen các vị trí đặt chậu rồi, và tự giác đi ngoan thì lần sau dù để bé ở tầng nào cũng yên tâm.

nhà bạn nhiều tầng thế thì mình nghĩ nên để mỗi tầng 1 cái chậu. chứ đang chơi ở tầng 1 mà cái chậu lại ở tầng 3 thì mình sợ chạy không kịp mất ^^

mèo bé về nhà phải kiên quyết. chỉ mất 1 tuần đầu thôi là ngoan hết. để chúng nó quen hư rồi sau này dạy lại rất khó và mất thời gian. mình vì quá nhân nhượng chúng nó trong chuyện ăn uống nên bây giờ đang phải gánh hậu quả, híc

bee_loo

ôi, cái mặt con bé nhà chị giống hệt bé Min nhà e. hii.
hôm đầu con bé nó còn nhát lăắm nhưng giờ cũng thành giặc rồi. ko hiểu sao nó mê mẩn các loại dây rợ và giấy thế nhé. hi, chõ nào có dây là chết mê chết mệt, chơi cả ngày cũng được. Hôm mới về, nhìn bé buồn thiu, nên e ném cho cái tờ giấy ăn đế nó cắn xé, tiện thể cái công nó cào cấu sẽ làm sạch chân luôn, :D
anh trai e có doạ là ko đc làm thế, ko thì con bé nó sẽ quen cái tính xé giấy, :( m cứ chủ quan.
cuối cùg nó quen thật, chỗ nào có giấy là lôi ra bằng được, xé lung tung ra nhà.
đồ chơi thì đá tung toé :)) được cái là có đồ chơi thì nó đỡ fá nhà hơn, nhưng lại quen tính cắn, cào và xé hơn. hix hix.
bé Min nhà e 3 ngày đầu thì cứ chui gầm giường tè :D, e fải lôi hết ra lau sạch sẽ, hết mùi là nó ko dám tè vào đó nữa.
tiếp theo là cái khoản đi ị :D, con bé tìm trong gầm giường ko có mùi j nữa, mà chưa quen chậu cát dưới bếp nên cứ quanh quẩn chỗ gần cái giường tìm chỗ. :D
2 bố con e đang ngồi nc về con bé Min, e vừa khen nó là hôm nay ngoan lắm, ko tè bậy nữa :)) thì quay sang đã thấy nàng cong mông lên ị vào cái chiếu e đang ngồi dưới đất. :)) khốn khổ, e lại nhấc nó lên, chạy xuống bỏ vào chậu cát, nólại chả ị nữa =)) (vì đã ị hết ra chiếu rồi :)) )
e liền mang cái chiếu xuống bếp, đổ fân của bé vào chậu cát (còn vụ bé tè thì e cũng lấy ít giấy ăn thấm rồi bỏ vào chậu cát để con bé ngửỉ mùi) hihi, thế là sau lần có cả 2mùi đó trong chậu cát, giờ con bé nó đã biết đi vệ sinh đúng chỗ rồi. Cái tụi mèo là nó đánh hơi giỏi ác, nên cứ ngửi chỗ nào có mùi của nó là nó giải quyết vào đó luôn.

vanle

Member
Nhà của Bon đẹp quá, cô chủ Bon chắc là khéo tay lắm :D. Mèo con mới về nhà mà chậu cát ở xa quá là bé chưa xác định được đâu bạn ạ, bạn nên cho bé ở một khu vực nhỏ thôi, sau mới cho đi chơi khắp nhà thì bé mới nhớ đc.
Cám ơn nhà Sheryl ạ, em cũng đang phải xích Bon gần chậu cát, mà cả ngày hnay chưa thấy Bon đi wc gì cả T_T

Bon nhà chị đáng iu wá trời á :kiss: . Bé không chịu đi vệ sinh đúng chỗ hả chị , bi giờ Bon còn nhỏ chị có thể nhốt bon vào trog nhà tắm có bồn tầm 1 tháng là tự khắc Bon quen rồi vs đúng chỗ . Nếu chị thích Bon đi vs = sỉ thì chị thử đo đuôi cho bé xem nào :) , rất hiệu nghiệm đó chị :D
Thaks bạn kuangoanhien nhé. Ngay từ lúc Bon mới về, bác ch đã lấy đoạn dây đo đuôi,để vào chậu xỉ rồi nhấc Bon đặt vào đó. Mẹo này mấy lần trước nuôi mèo ch đều áp dụng cả nhưng có vẻ như vía mình mèo nó ko sợ hay sao ý

thực ra mình nghĩ xỉ với cát về cơ chế là giống nhau. đánh vào cái tâm lý thích sạch sẽ và giấu diếm của mèo. cơ mà mình vote cho cát, vì khử mùi tốt, dễ dọn, mà lúc mèo đi thì không bị dính chân bẩn.

để mèo đi vệ sinh tốt, bạn nhốt mèo với cái chậu cát vào chỗ nào bạn muốn mèo đi vệ sinh. đi ngoan vài lần mới thả ra. nhưng mà chỉ thả trong diện tích nhỏ thôi. ví dụ đầu tiên xích gần chậu cát, đi ngoan cho thả xích, nhưng chỉ được di chuyển tự do trong phòng, trong tầng, chưa cho đi sang chỗ khác.

lần đầu nhốt bé sang tầng mới, bạn lặp lại việc trên (nhưng mà rất nhanh vì bé đã quen đi vào cát rồi, có khi chỉ 1 ngày là xong), bạn giờ bé quen các vị trí đặt chậu rồi, và tự giác đi ngoan thì lần sau dù để bé ở tầng nào cũng yên tâm.

nhà bạn nhiều tầng thế thì mình nghĩ nên để mỗi tầng 1 cái chậu. chứ đang chơi ở tầng 1 mà cái chậu lại ở tầng 3 thì mình sợ chạy không kịp mất ^^

mèo bé về nhà phải kiên quyết. chỉ mất 1 tuần đầu thôi là ngoan hết. để chúng nó quen hư rồi sau này dạy lại rất khó và mất thời gian. mình vì quá nhân nhượng chúng nó trong chuyện ăn uống nên bây giờ đang phải gánh hậu quả, híc
Thaks bạn xuka, hnay mình cũng vừa thay xỉ bằng cát, mịn hơn nên hi vọng Bon sẽ dùng. Nhưng mà con giặc cái này nghịch lắm ý, nó đào đào rồi nhảy nhảy loạn cả chậu cát lên, làm cát cứ gọi là tung tóe khắp nhà

Chúc mừng chị Vanle có em mèo mới xinh xinh về nhà nhé! Chúc bé hay ăn chóng nhớn, đi vệ sinh đúng nơi đúng chỗ cho chị mừng nhá! :p;;):angel:

Bé là mèo Nga hay sao thế hở Vanle? Trông bé trắng xinh, mình hỏi đại thế :love struck::love struck:
Em cũng đang định hỏi mọi ng xem Bon là giống mèo gì mẹ Gemma ạ, tại vì cổ chủ cũ lại bảo Bon là mèo Ấn độ :hypnotized: Chắc cô ý cũng không rõ. Nhưng em cũng đoán Bon là mèo Nga, chẳng biết có lai gì không nữa hì hì]

Sheryl

Active Member
em ơi, copy nhầm rồi, em copy cái dòng cuối cùng trong các dòng thẻ của photobucket, nó đã có sẵn cái img rồi nên em paste trực tiếp vào, không cần thông qua cái chỗ post ảnh của diễn đàn đâu là được.

Cái kia em bị lỗi là do cop dòng đầu tiên ( lệnh html) sau đó lại cho vào thẻ img của diễn đàn nên ko thể view được.

Bông Ngố

Member
Bon ngày đầu tiên về, nằm im re, ko ho he gì

Lúc Bon chịu ăn chị đã rất mừng

Sang đến ngày thứ 3 thì đã nghịch như quỷ và thích được vỗ về

Trưa nay được tắm xong e lên hẳn 1 chân kính :love struck:

và nằm trên tay chLinh ngủ say sưa

Up phụ vanle xem sao nhé!

Sheryl

Active Member
@bông ngố: tại chị vẫn để thẻ html đấy, nguyên tắc là trong thẻ img chỉ có link ảnh thôi nên bị lỗi.

Up lại cho vanle nè.

Lúc Bon chịu ăn chị đã rất mừng

Sang đến ngày thứ 3 thì đã nghịch như quỷ và thích được vỗ về

Trưa nay được tắm xong e lên hẳn 1 chân kính :love struck:

và nằm trên tay chLinh ngủ say sưa

Boo Boo

Member
Cục bông, cục bông. Con bé Sữa nhà chị nhìn ảnh em Bon cứ thích quá, Sữa chỉ được cái giống mẹ thôi.

vanle

Member
Cục bông, cục bông. Con bé Sữa nhà chị nhìn ảnh em Bon cứ thích quá, Sữa chỉ được cái giống mẹ thôi.
Hay là hôm nào em mang Bon sang chơi với Sữa và mấy nhóc hoa quả nhà ach Boo nhỉ ^^

Boo Boo

Member
Đúng đấy, bữa nào qua nhà chị chơi đi. :love struck::love struck::love struck::love struck:

Lynyeu

Member
Em lấy khăn nhúng nước ấm rồi lau lau vào *** của Bon nhé. Có một số mèo nhỏ mới nhà thường không đi ị được mà. Ngày vài lần chắc Bon sẽ nhanh đi ị thôi.

Lynyeu

Member
Sặc, có từ bị khóa. Sau khi ăn, em lấy khăn ướt nhúng vào nước ấm rồi lau vào hậu môn của Bon vài lần để kích thích Bon đi ngoai nhé. Vì mèo thường đi ngoài sau ăn khoảng 15-30 phút mà

vanle

Member
Min nha ban Bee duoc may tuoi roi,cung trang nhu Bon nha minh a? Lu meo trang nay khong tam thuong xuyen thi thanh meo mun mat hihi

vanle

Member
Sặc, có từ bị khóa. Sau khi ăn, em lấy khăn ướt nhúng vào nước ấm rồi lau vào hậu môn của Bon vài lần để kích thích Bon đi ngoai nhé. Vì mèo thường đi ngoài sau ăn khoảng 15-30 phút mà
Oi em cam on nha Lyn nhe, toi nay ve em se ap dung luon xem sao. Ma ch Lyn dung tu te nhi nao ma lai bi mod khoa the a hihi

vanle

Member
Học được chiêu post ảnh nhà Sheryl, thích thế hihi
Bon ngố

Dáng gì thế Bon

Có vẻ kết cái tủ của bà ch rồi

À, khoe với cả nhà là Bon nó đã chịu đi tè vào chậu cát..em mừng quá. nhưng lại có vấn đề về đi nặng, 4 ngày rồi Bon ko đi gì cả. Tối nay đã thử dùng cách nhà Lyn chỉ mà rình mãi vẫn chẳng thấy nó đi. Hi vọng có thành quả vào sáng mai chứ không thì liệu em có phải mang Bon đi bs không ạ

vanle

Member
Lâu lắm rồi không lên VP. Bận nhiều việc quá. Bon cũng đã lớn hơn rất nhiều nhưng lại ko ở bên cạnh mình được.
M đã lấy chồng,và Bon phải ở lại nhà đẻ. Từ đầu đã xác định mang Bon về nhà chồng nhưng đùng 1 cái, 2 tháng trước ngày cưới thì nó bị bệnh viêm cột sống. Đây là bệnh gây tử vong cho mèo rất cao, dù biết thế m vẫn mang Bon đi chữa. Hơn 1 tháng đi tiêm, cho uống canxi đều đặn thì Bon cũng đỡ hơn. Mình đã rất mừng khi nó đã chạy lon ton mặc dù 2 chân sau hơi xiêu vẹo chứ không còn phải nằm bẹp đau đớn như trước nữa. Mình yên tâm cưới và đi tuần trăng mật. Thế mà về đến nhà thì nó đã lại nằm bẹp 1 chỗ và đến bây giờ thì đã bị liệt hoàn toàn 2 chân sau.Bon vẫn di chuyển được với 2 chân trước bằng cách lết đi. Bon vẫn ăn khỏe, thậm chí còn béo hơn trước nhưng vấn đề đi vệ sinh thì..Do bị liệt 2 chân sau nên đi wc rất bẩn, dính hết vào phần đuôi và 2 chân sau, sau đó lại lê khắp nhà. Thế nên giờ bố mẹ mình không thể nuôi được nữa và đang giục mình bỏ đi.Nếu Bon khỏe thì mình cũng không phải để bố mẹ nuôi hộ,nhưng nó như thế cộng với việc giờ mình lại đang mang bầu..M rất muốn tìm người thực sự yêu mèo để mang Bon về nuôi hộ mình, phải thực sự thực sự yêu mèo vì việc hằng ngày dọn wc và tắm cho 1 c mèo bị liệt ko đơn giản chút nào..:(
sdt của mình là 0982903112