• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhận xét giúp em cặp xòe tơ với ạh!!

toiyeubocau

Tình hình là em sắp đưa cặp này về nhà,các anh xem giúp em cặp này có tương lai làm giống tốt ko ạh,cảm ơn các anh:

Chim xòe này trông có dấu hiệu bị bệnh,đuôi bị xụ,lại ốm.Phân nó ị ra nhỏ,có vẻ ko khỏe.Sau này làm giống không tốt đâu bạn,chưa nói đến chuyện khi nó chuyển chổ ở mới,nếu không quen thì bệnh chết.

myhoney

Member
cặp này đẹp đấy chỉ có điều chim này còn non quá thôi (hỏi kỹ người bán xem nó tự ăn được chưa nhé) o mang về đút đuối luôn :D
bồ câu là loài có sức đề kháng cao o dễ chết đâu " nếu bạn nuôi nó chết thì bạn quá cao luôn :D" mới bắt về chịu khó pha tetra cho nó uống cho an toàn vài chừng hai bữa là ok

toiyeubocau

cặp này 29 ngày tuổi,lông chân vượt chuẩn ,đuôi 3 lớp,nó lem lút vậy là do ăn cám gà

Bồ câu là loài có sức đề kháng cao nhưng cũng tùy từng dòng thôi bạn ơi. Có dòng sức đề kháng cao (pháp, nhật xòe) dễ nuôi nhưng cũng có dòng đề kháng thấp (vảy cá, bông cúc, sư tử...). Chính vì vậy giá chim mới có sự chênh lệch đấy bạn ạ. Lúc mua chim con thì cố gắng chọn con giống thật khỏe mạnh. Con chim phải săn chắc, không gầy yếu, ưa hoạt động thì đó là những con chim tốt để làm giống đó
Nói chung cứ nuôi dần sẽ tự rút ra được kinh nghiêm chăm sóc của riêng mình. Chúc bạn thành công

myhoney

Member
Bồ câu là loài có sức đề kháng cao nhưng cũng tùy từng dòng thôi bạn ơi. Có dòng sức đề kháng cao (pháp, nhật xòe) dễ nuôi nhưng cũng có dòng đề kháng thấp (vảy cá, bông cúc, sư tử...). Chính vì vậy giá chim mới có sự chênh lệch đấy bạn ạ. Lúc mua chim con thì cố gắng chọn con giống thật khỏe mạnh. Con chim phải săn chắc, không gầy yếu, ưa hoạt động thì đó là những con chim tốt để làm giống đó
Nói chung cứ nuôi dần sẽ tự rút ra được kinh nghiêm chăm sóc của riêng mình. Chúc bạn thành công
keke mình thì o hoàn toàn đồng ý với cách lý giải của bạn vì chim mắc hay rẻ còn tùy vào nhiều yếu tố : nhan sắc nguồn gốc và khả năng ra con (số lượng trên thị trường) chính cái này mới tạo đọ hot trên thi trường chứ o phải do sức đề kháng cao hay thấp! chứ theo mình thấy bồ câu (hầu hết) ít bệnh và dễ trị hơn gà nhiều :))
còn cách chọn chim của bạn chỉ là điều cơ bản thôi vì đa phần chim con đều mập cả :D còn nếu ốm yếu thì có lẽ do cặp bố mẹ nuôi con quá kém thôi

tayninh102

chim đẹp lông chân dài chim này đẹp bắt được đó nhấn đề là giá cả thôi

keke mình thì o hoàn toàn đồng ý với cách lý giải của bạn vì chim mắc hay rẻ còn tùy vào nhiều yếu tố : nhan sắc nguồn gốc và khả năng ra con (số lượng trên thị trường) chính cái này mới tạo đọ hot trên thi trường chứ o phải do sức đề kháng cao hay thấp! chứ theo mình thấy bồ câu (hầu hết) ít bệnh và dễ trị hơn gà nhiều :))
còn cách chọn chim của bạn chỉ là điều cơ bản thôi vì đa phần chim con đều mập cả :D còn nếu ốm yếu thì có lẽ do cặp bố mẹ nuôi con quá kém thôi
:D:D:D. Bạn nói đến khả năng ra chim con trên thị trường tạo nên độ hot của dòng chim đấy đúng không. Thế theo bạn cái gì quyết định đến khả năng ra con vậy:D. Vì sức đề kháng của những dòng bông cúc và sư tử kém hơn nên khi mang chim con về các căn cứ thường mắc nhiều bệnh và dễ đi hơn nhiều nếu không phát hiện sớm và điều trị đúng cách. Giữ được cặp chim đã khó chứ mình chưa nói đến sinh sản. Mình không biết bạn đã từng nuôi bông cúc sư tử và xòe cánh màu chưa. Nhưng phát biểu bồ câu ít bệnh và dễ trị thì mình cũng thấy bạn đáng học hỏi thật đấy. Có thể cho mình xem căn cứ và địa chỉ để mình đến tham quan và học hỏi không?

huyq11

Member
:D:D:D. Bạn nói đến khả năng ra chim con trên thị trường tạo nên độ hot của dòng chim đấy đúng không. Thế theo bạn cái gì quyết định đến khả năng ra con vậy:D. Vì sức đề kháng của những dòng bông cúc và sư tử kém hơn nên khi mang chim con về các căn cứ thường mắc nhiều bệnh và dễ đi hơn nhiều nếu không phát hiện sớm và điều trị đúng cách. Giữ được cặp chim đã khó chứ mình chưa nói đến sinh sản. Mình không biết bạn đã từng nuôi bông cúc sư tử và xòe cánh màu chưa. Nhưng phát biểu bồ câu ít bệnh và dễ trị thì mình cũng thấy bạn đáng học hỏi thật đấy. Có thể cho mình xem căn cứ và địa chỉ để mình đến tham quan và học hỏi không?
Chính xác , chuẩn ko cần chỉnh . Nhiều khi mình thấy sư tử (chim đẻ) khỏe mạnh , ăn uống bình thưởng ..vv qua ngày mai ngủm cũng hok hiểu tại sao ??? thuốc kháng sinh vẫn tẩm bổ .... nhưng tới lúc nó muốn đi thì tránh sao cũng ko đc . Bây giờ suy nghĩ lại vẩn ko hiểu tại sao :(( ." Chim đẻ còn dễ đi thế thì chim con .... nói chung hên xui ??", hay tại mình ko biết cách nuôi ?? , có ai chỉ giáo dùm cách ngừa và phòng bệnh mấy loại chim ST , BC ..vv ko ?

toiyeubocau có ai mua cặp này không em giới thiệu cho người bán,em tính mua mà đổi ý rồi
em muốn chơi xòe , thì trên VP nhiều ae bán lắm đó ...!

myhoney

Member
keke vi mình từ lúc bắt đầu nuôi đến giờ chưa bị cảnh đó chắc có lẽ may mắn vậy :D
giờ mình mới nuôi lại thôi nên cũng o có nhiều đang gom hàng khi nào ok mình sẽ show hàng ae nào rỗi thì ghé chơi!
mình chỉ mê xòe với vảy cá thôi nên nếu có thì cũng chỉ có 2 loại này thôi cánh màu chắc cũng sẽ kiếm về nuôi cho đủ bộ :D