• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhận xét buổi tập số 2

nguyenmaiphuquy

Active Member
Sân chơi của các anh vui và hấp dẫn quá,các bác cho em hỏi mấy bộ giáp mình đặt làm hay mua sẵn ạ,ở đâu ? Chi phí bao nhiêu ?? CLB chúng em cũng cho cún tập cắn nhả nhưng bằng bao tay tự chế,Rott cắn xé ác quá,cứ phải thay liên tục mà lại không đẹp mắt nữa.Có những anh em tâm huyết như thế này mong rằng hội malinois HN sẽ phát bùng nổ 1 ngày không xa.

vanglai213

Active Member
Sân chơi của các anh vui và hấp dẫn quá,các bác cho em hỏi mấy bộ giáp mình đặt làm hay mua sẵn ạ,ở đâu ? Chi phí bao nhiêu ?? CLB chúng em cũng cho cún tập cắn nhả nhưng bằng bao tay tự chế,Rott cắn xé ác quá,cứ phải thay liên tục mà lại không đẹp mắt nữa.Có những anh em tâm huyết như thế này mong rằng hội malinois HN sẽ phát bùng nổ 1 ngày không xa.
Bộ đồ này mang từ pháp về bạn à, giá mua cũ lại 650 eu gì đó ?Nếu bạn cần mua mình hỏi hộ cho .

vanglai213

Active Member
Anh Bưởi rất đúng. RING người ta không dùng cái roi dài như thế này. Đây là bài tập KNPV của người Hà lan, dành cho chó chăn cừu Hà lan.
http://www.youtube.com/watch?v=M6KcdN6cLYY

Hôm qua bạn Tuấn Phú Thái có nhắc nhở anh em việc tập cho chó tấn công đôi khi là con dao hai lưỡi. Lợi chưa thấy đâu mà lúc nào cũng lo chó cắn khách đến nhà.

Anh Bưởi có kinh nghiệm gì cụ thể từ những khâu chọn chó nào được tập tấn công bảo vệ,

Cách thức nào để chó điềm tĩnh, biết cân nhắc trước khi tấn công không ạ?

Hôm qua Tarzan lúc đang hăng tấn công, chủ gọi về, nó chạy về ngay, trên đường về thấy một chú chó đen, nó tự dưng xông vào cắn rất vô lý. Em phải cho nó một roi da mới chịu nhả.

Học thế này gọi là "Tiên học võ hậu học lễ" rồi. :(
EM nghĩ chả có gì bằng ta cho chó ra sân rồi hòa đồng chúng làm 1 thì sẽ ra đâu vào đó thôi .
Thấy A MC hỏi câu này em thấy giật mình, không biết hội mali huấn luyện tấn công bảo vệ chủ theo hướng nghiệp vụ hay theo Ring.
Theo em nghĩ trước khi dậy tấn công cần dậy con chó biết vâng lời trong mọi tình huống, khi phấn khích hay kích động không được phép cắn lung tung như TZ.
Mới đầu dậy tấn công nên cho cắn thời gian khoảng 5s rồi hô nhả , khi lệnh nhả nhuần nhuyễn sẽ tăng dần thời gian cắn . Như vậy con chó luôn làm chủ được bản thân không rơi vào tình trạng kích động không nghe lời chủ hay cắn lung tung.

Còn theo nghiệp vụ thì em không có ý kiến
Anh thuật lại tình hình lúc đó, sáng đến TZ hòa đồng với tất cả chú chó tốt không có vấn đề gì? khoảng độ 30phut sau anh Thắng mang em Mun PQ đến, 2 con gặp nhau chiến luôn, cái này là thù hằn cũ nhớ mùi, hôm off tháng trước nữa Mun PQ cắn TZ trước, làm 1 vết sẹo ở đầu mà hôm đó TZ không phải là người gây chiến .Hôm gặp nhau vừa giáp mặt Mun ở sau mà TZ vẫn nhớ quay lại tí đè Mun xuống cắn may quá tách ra được rồi xích TZ vào tường.Lúc sau Khúc Minh đưa 2 con boss đến thì đã thấy gầm gừ ở ngoài tường, vào sân thì không trạm mặt nhau.Sau khi ra địa điểm tập cắn thì chú boss con đực xích ngay gần anh.Anh gọi TZ sau khi tấn công về TZ chạy lao qua Hướng đó định vòng qua anh thì con boss con nó gầm gừ , thế là TZ lao vào ôm cắn luôn..Sự việc xảy ra chớp nhoáng,1 lúc sau khúcminh dẫn con boss to đến bảo có thử với con này không, 2 con ngửi nhau tí đột nhiên phi vào nhau làm việc Lại là TZ đè cắn trước khó hiểu...Chắc lúc đó vì tấn công lên quá kích động chăng ?Hay do 2 con boss màu khác vì TZ rất ghét chó đen khi ở nhà nữa..Còn tất cả những chú Mali trên sân TZ không cắn em nào cả Ali 2 con rất hòa đồng tranh nhau đồ cũng không có gì ?
Đây không phải là trường hợp đang cắn rồi cắn lung tung em à ? theo quy định thì kể cả người và chó khác đặc biệt không đứng trong sân khi chó tấn công ,chó chỉ được phép đứng ngoài sân cách 1 đoạn 5 đên 6m , đây là những chú chó đang kích thích cắn và phát triển cắn .
Còn trường hợp trên là ngẫu nhiên cũng khó hiểu ...

minhcuong

Active Member
Đang muốn Quý xây dựng clb Malinois miền Trung. Cún vào rồi lại ra HN. Tiếc quá. Tập thể thao các môn chơi với Malinois là khoái nhất đó.

baizen82

Member
minhcuong cũng cảm ơn Mr. Baizan đã rất chu đáo, vất vả chuẩn bị hậu cần buổi off vừa qua. Chúng ta sẽ quay lại gò Đống đa sau 4 tuần nữa, để tập kỹ năng leo dốc cho Malinois nhé.
"vạn sư khởi đầu nan" một chút công sức có gì đâu anh. tất cả vì tương lai "con" em chúng ta mà
Thông báo tới tất cả phụ huynh các cháu.
tình hình là xắp 20-11 rồi đấy ạ.

khuyen_mo

Active Member
Tặng các bác nuôi mali clip này để tham khảo ,có thể áp dụng cho mali rất tốt!

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=RhUQXGysIG8&feature=related[/YOUTUBE]

Mit2011

Member
Tặng các bác nuôi mali clip này để tham khảo ,có thể áp dụng cho mali rất tốt!
Thank bạn, đây là bài tập thi Ring mà bạn... có nhiều clip kiểu này lắm mà... tặng lại anh em Dob video này của Malinois

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=lM-sAabc27I[/YOUTUBE]