• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ giúp đỡ chăm chim lạ còn non

Mintha

Member
Mình nhặt được con chim này nằm bên lề bãi đất hoang gần nhà:

Do hoàn toàn không có kinh nghiệm về chim cảnh, chim ăn hạt, ăn sâu nên nhờ các bạn giúp đỡ mình, cho biết đây là chim gì, ăn những gì để mình tìm hiểu cách chăm sóc cho chim.

thang_Q5

Active Member
Đây là loài sáo nâu chúng thường ăn cám và trái cây nếu bạn muốn nuôi thì bạn mua cám 55T về pha với nước và đút cho nó ăn ,hoặc ra tiệm chim cảnh nào gần đó hỏi sẽ dễ dàng hơn vì đây là mùa của chúng nên chúng đều có mặt tại các tiệm chim cảnh của TPHCM :D

toysdog

Member
bạn mua cám chim về hòa với nước cho mềm , dùng 1 que nhỏ vừa miệng để đút cho no , lúc nào chim há miệng đòi ăn thì hãy đút ... là chim sao nâu bạn nuôi tốt về sau dạy nói cho nó ... chim sáo rất khôn đấy ... sao này lớn rồi thì cho ăn cám khô thôi ... chim sẽ tự mổ cám ... ngoài tự nhiên nó là chim ăn quả và sâu bọ :)

Mintha

Member
Trái cây thì thường trái gì sẽ tốt cho nó ở độ tuổi này hả bạn? Nó đang ra lông và chưa tự đứng được thì vấn đề dinh dưỡng như Canxi và các chất khác có cần phải để ý kĩ không?

Mình cũng đang định mua sâu nhỏ cho nó ăn.

Mintha

Member
Gà thì mỏ với chân khác chứ bạn. Hơn nữa gà là con non khỏe, nếu được chừng này lông thì phải tự đi lại được rồi mới đúng.

toysdog

Member
Là chim bạn à , chân nó thiếu cansi là do thiếu chất thôi bạn mua cả sâu khô lẫn sâu tươi ... sau khô say vào cám sâu tươi cho ăn nhanh ... hoa quả gì cũng được bạn ạ ... nhưng 1 ngày chỉ cho ăn 1 mẩu quả bằng ngón tay cái ... tránh ăn nhiều quả chim sẽ bị tiêu chảy vì hệ tiêu hóa của nó vẫn còn yếu chúc bạn có chim nói hay :)

caloc

- Cở này thì bạn phải đút bằng cám thôi , vì dể và tốt nhất so với các loại khác ..................cám pha nước cho vào bịch nilong cắt 1 chút ở đáy bịch , khi chim đói sẻ đòi ăn mổi khi bạn lại gần và khi đó thì đút nó bằng cái lổ vừa được cắt của bịch nilong cám , đơn giản mà hiệu quả lắm

dobecgie

Member
Con này ở chỗ mình gọi là nhồng lai,rất dễ nuôi và khôn.Bạn nuoi nó lúc nhỏ lớn lên nó có thể bay khắp nhà của bạn, không cần phải nhốt lồng.Nhưng cũng hơi ớn kẻ trộm và mèo(vì mình đã từng nuôi và thả như vậy),Nó còn có thể biết nói lúc tầm 1 năm tuổi, khi lớn lên bạn nên lột lưỡi để nó nói nhiều hơn.
Cách cho nó ăn cũng rất dễ: bạn lấy cái ống xi lanh nhỏ bơm bột vào và bóp ra từng ít cho nó ăn.nên bổ sung sâu khô và châu chấu.
Chúc bạn nuôi thành công!

Con này là sáo nâu. Ở quê mình hay nuôi loại này để chơi. Thường hay bắt cào cào cho nó ăn, chỉ ngắt lấy cái bụng mềm cào cào thôi. Nó có thể ăn chuối chín.

còn ở TP thì mua cám chim cho nó ăn. Nó chưa đứng được là bình thường, lông dài chút nữa thì nó sẽ đứng lên được và chạy theo bạn đòi ăn đó.

Nuôi loại này khôn lắm, ở quê tụi mình hay nuôi mỗi đứa một con, khi bắt được một ổ thường có 4 đến 5 con (ít khi có 5 con) cũng có khi chỉ có 3 con.
khi chăn trâu thì tụi mình hay mang nó theo, nó có thể bay nhảy nhưng vẫn thích theo chủ của nó vì được ăn mà. Ở nhà thì chỉ khi nào đi vắng mới nhốt lại, còn không thì thả luôn vì nó không bay đi mất.

còn ở TP thì không biết có nên thả hay không nữa.

Mintha

Member
Bữa nay con chim bắt đầu đứng được với tập nhảy những bước nhỏ rồi. Cám ơn các bạn nhiều lắm.

Mình thắc mắc là loài này có cách phân biệt trống hay mái không? (kiểm tra cân nặng, màu sắc...)

trinhanh

Member
kekekke.tốt nhất là bạn huy nên cho nó làm mồi cho con đại bàng thôi, loài nhồng lai này nuôi chán lắm. người ta bán đầy đường.em này không nói được đâu, nhân tiên hỏi thăm con chim của bạn sao rồi. năm sau mình sẽ kiếm một em nuôi.

japankoi

Hi Mintha! Lâu rồi không vào vietpet nên không góp ý sớm cho bạn được. Chim bạn nhặt được chính là sáo nâu (common myna), là loài chim nói được nuôi phổ biến vì dễ nuôi, gần chủ, thong minh. Sáo nâu có khả năng học nói cao, theo một số người nuôi chim nói thì chỉ sau nhồng, nhưng hơn vẹt má vàng nhiều. Sáo nâu trưởng thành hoàn toàn tầm 1 năm tuổi, lúc này mới có thể phân biệt trống mái, nhưng cơ bản là rất giống nhau. Chim trống đa phần có màu sắc đậm hơn chim mái( như màu đen trên đầu, màu nâu ức, màu vàng vùng da quanh mắt,…). Chim mái có xương chậu rộng hơn chim trống (đây là đặc điểm chung của các bậc làm mẹ). Nhưng chim mái cũng có con có thể nói tốt vì sáo nâu là loài hoạt bát.
Bé sáo của Mintha còn nhỏ lắm, bạn kiếm cho nó cái hộp giấy, bên trong lót báo xé vụn là tốt nhất. Chim nhỏ cỡ này thì cho ăn cám chim(loại không cay) ngâm nước mềm, có thể thêm ít sâu khô xay nhuyễn, ít mai mực mài mịn, trộn chung rồi vò viên vừa miệng đút cho chim ăn, chim có đủ chất đạm và canxi thì lớn nhanh và đẹp hơn. Nên choc him uống nước mội khi cho ăn. Khi chim được 3-4 tháng là lúc đi đứng cứng cáp, có thể cho vào lồng nuôi, nhưng nên tránh gió vì gió rất dễ làm chim cóng mà chết. Lúc này có thể tập cho ăn sâu tươi, cào cào sống, mỗi tuần 3-4 lần, mỗi lần 10 con là ổn. Lớn chút nữa thì có thể cho tắm, cứ cho nó một khay nước rộng, nước tới ngực nó, cho nó tắm thỏa thích rồi đem đi phơi nắng cho ráo lông. Sáo nâu là loài ăn tạp, thực đơn hằng ngày là cám chim, có thể cho ăn thêm cám ớt, ngoài ra là các loại côn trùng, bò sát nhỏ như thằn lằn con, trái cây các loại, ớt hiểm cát nhỏ nhưng khẩu phần vừa phải tránh tiêu chảy.
Sáo nâu là loài thông minh, nhiều con có thể tự mở cửa chuồng ra ngoài phá phách, nên khóa cửa chuồng cẩn thận. Sáo nâu còn rất quấn chủ, nếu nuôi từ nhỏ, cắt cánh thả trong nhà thì luôn đi theo sát chủ không rời nửa bước (ở thành phố việc để cánh rất nguy hiểm vì chim có thể bay bất chợt, ra ngoài bị chó, mèo vồ, người khác bắt,….)……
Chúc Mintha có được chú chim đẹp, dạn dĩ, dễ thương,…..

Mintha

Member
Chào bạn Japankoi.

Mình không rõ chim của mình bao nhiêu tháng tuổi, nhưng sau gần 2 tuần ở nhà mình nó đã bay được ở khoảng ngắn, lông ra tương đối đầy đủ, trên đầu còn một số lông tơ nhỏ chưa rụng.

Chim của mình không thích trái cây. Nó ăn được và thích ăn sâu tươi và loại cám hạt nhỏ màu đỏ của Thái, ghi là for Mynah. Bản thân mình không thích cho nó ăn cám vì nghĩ đó không phải là thức ăn tự nhiên, sẽ không thực sự tốt cho chim. Tuy nhiên do mình cũng không phải dân có kinh nghiệm nên cũng không chắc chắn lắm về điểm này.

Đọc bài của bạn mình có một thắc mắc nhỏ không biết ớt trong thành phần ăn là dùng để bổ sung dinh dưỡng cho chim hay có tác dụng bắt đầu bước dạy chim tập nói (vì mình nghe nói các loại chim kiểng nuôi để dạy nói cần phải cho nó ăn ớt nó sẽ chịu nói hơn), mong bạn có thể trả lời hộ mình.

Mình muốn theo hướng cho nó lớn lên có cuộc sống tương đối tự nhiên (tương tự cách người ta nuôi thả chim bồ câu) nên mình rất mong được biết nếu vậy mình cần nuôi giống và khác nhau như thế nào trong cách nuôi và huấn luyện chim kiểng thông thường (có bấm lưỡi, lột lưỡi, cắt cánh, nhốt lồng...)

Thân.

kekekke.tốt nhất là bạn huy nên cho nó làm mồi cho con đại bàng thôi, loài nhồng lai này nuôi chán lắm. người ta bán đầy đường.em này không nói được đâu, nhân tiên hỏi thăm con chim của bạn sao rồi. năm sau mình sẽ kiếm một em nuôi.
Em nhặt nó về vì nó bị rơi rớt giữa đường sợ bị trẻ con vọc với xe cán chết chứ cũng không mong nó quý hiếm. Morphine bữa trước nó nghịch dại bị thương, lại đang mùa thay lông nên em cho nó nghỉ ngơi bồi dưỡng đến khi nó thay lông xong anh ạ.

japankoi

Hi Mintha!

Mình đọc bài bạn rồi, bé phát triển như bạn nói là khá bình thường rồi đấy. Nói thật là mình nuôi loại này cũng khá lâu rồi nên không dám đoán tuổi chim bậy bạ.
Thực ra sáo là loài ăn tạp, cái gì cũng ăn được, nhưng côn trùng vẫn là thức ăn chủ yếu của chúng ngoài thiên nhiên. Trong điều kiện nuôi nhốt vì hạn chế về loại thức ăn cung cấp nên người ta cho ăn cám cho chim đủ chất. Loại cám bạn cho là phù hợp rồi, nhưng việc cho ăn thêm các loại mồi tươi sống sẽ giúp chim khỏe mạnh, không bị mất bản năng.Trái cây chỉ chiếm một phần nỏ trong thực đơn của chim thôi.
Ớt thực ra chỉ là một loại trái cây mà chim thích thôi vì nó có màu khá hấp dẫn, đối với chúng khi ăn thì ớt không bị cay, theo mình trong ớt chứa nhiều vitamin A sẽ giúp lông chim bóng mượt, mắt chim tinh nhanh hơn.
Còn chuyện dạy nói thì mình nghĩ là chỉ cần bạn gần gũi, thường xuyên nói chuyện với nó, nó tưởng đó là ngôn ngữ của nó mà bắt chước theo thôi, không cần phải lột lưỡi hay cho ăn ớt nhiều gì cả, y như trẻ con vậy.
Chuyện cuối cùng là nếu bạn muốn nuôi thả nó như bồ câu thì mình không khuyến khích. Vì chim khi nuôi lên từ nhỏ, một chút kiến thức tự bảo vệ mình cũng không có, không như ngoài tự nhiên chim cha mẹ sẽ truyền cho chim non. Việc nuôi quá gần người khiến chim không còn cảnh giác cao, nó sẽ rất dễ gặp nguy hiểm khi ra ngoài, ví dụ như mèo, chó hay những người có tâm không tốt. Bạn nên suy nghĩ kĩ cái này nha! vì rất có thể không tốt cho chim đâu. Nếu là mình thì mình sẽ cắt cánh chim, cho nó một cái lồng thích hợp, hằng ngày thả nó trong nhà, chỉ khi cần mới nhốt lại, như thế nó mới có cơ hội sống được an toàn
Thân.

Mintha

Member
Hi Japankoi.

Sau khi suy nghĩ mình nghĩ là mình nên cho nó được bay nếu nó muốn.

Thứ nhất là mình nghĩ nó có quyền như thế.
Thứ hai việc cắt cánh chim mình thấy mình không làm được, mình không biết cách, và chắc chắn là không nỡ, rõ ràng là việc này mình biến một con chim khỏe mạnh thành một con chim tật nguyền, mà nếu vậy thì có lẽ ngay từ đầu mình đã không nên mang nó về.
Tất nhiên mình không muốn nó gặp chuyện không may, nhưng chấp nhận cái rủi ro đó để được sống theo ý nó mình nghĩ cũng đáng. Xung quanh khu nhà mình có rất nhiều đất trống và rộng, có một hồ nước rộng với diện tích cây mọc tự nhiên tương đối lớn nên sẽ đỡ nguy hiểm về mặt con người hơn một chút.

Đúng như bạn nói, mấy hôm nay nó quấn người như chó mèo và ăn rất nhiều, nhưng vì nó không để mình đút mấy nữa nên không dụ nó ăn trái cây được.

Mình có ra tiệm bán chim và thấy chim sáo nâu non ở đó lông màu nâu rất đậm, phần đen thì nhìn rất bóng bẩy, con sáo của mình chạy nhảy và nghịch phá nhiều nhưng người thuôn dài, lông màu nhạt chứ không bóng đậm, người tạng tròn như chim ở tiệm, liệu có phải do cám ăn không thích hợp (chim đó cho ăn cám khác, màu vàng, không có nhãn hiệu gì) hay do chim thiếu một số chất để làm đẹp lông hay không?