• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhóm những người yêu chó Dingo

Tiếp theo...

Những con chó Thái - cũng thuộc dòng dingo này cũng rất đẹp, rất "hoành tráng" - khác xa với vẻ xù xì, thô ráp của con dingo hoang dã hoặc con sói lửa VN (thằng cha này xấu kinh) :D :D

Nhưng những bước chạy thì lại có vẻ không hiệu quả bằng - phải chăng cũng là từ sự mất cân đối của thân mình (body): quá nặng nề - giữa phần thân trước với phần thân sau: ngực nở quá cũng không sướng đâu nha mấy cha!!!

Đấy là về so sánh chung chung. Còn về đường nét của mỗi con chó thì lần này tôi lôi hẳn B40 ra bắn tỉa ... cho máu :D :D Đích bắn được so sánh với 2 con chó này và đám chó Dingo (Úc) ở trên:

Con này thân mình quá nặng nề, không có sự cân đối tổng thể

Con này tổng thể thân mình không có sự chắc chắn và mạnh mẽ - chưa kể cái đuôi xoắn

Con này phần đầu - tai - mõm cứ chĩa lung tung đi đâu ý. Có thể nó là chó khôn, bắt chuột giỏi ... nhưng chắc đã bị lai chút béc giê tạp chủng, nặng cũng phải cỡ 25-30kg

Con này thì toàn đầu mặt - thân mình chẳng có chút gì của chó bán hoang dã cả. Nhìn vừa nặng nề, vừa thô kệch!

Con này thì rất mất cân đối giữa sọ, lỗ tai và cái mõm

Con này thì dù nằm hay đứng cũng lộ rõ vẻ mất cân đối nghiêm trọng về màu lông - thân mình và phần đầu

Tạm thế đã, lúc nào mổ xẻ tiếp vài con khác sau :D :D

Vladavia

Member
Bài này ông shakhi Viet gửi ở topic khác, nhưng tôi thấy nó ở đây hợp lý hơn nên trả lời ở đây! Xin phép mod cho gửi nhiều hơn 4 ảnh trong 1 bài!

1- Mời mọi người xem lại những cái ảnh

GSD và tổ tiên xa xưa của nó - chó sói

Rất rất nhiều người nhìn chú GSD sẽ thấy nó đẹp nổi trội so với con chó sói. Tôi cũng thấy vậy!

Nhưng tôi lại thấy con GSD thiếu một sự cân đối ở phần thân trước và sau - và giữa phần vai với hông - những điểm này chú sói lại rất hài hoà:

Và nó thể hiện ra ở bước chạy - bước chạy mạnh mẽ, hoành tráng của GSD dường như mất sức nhiều hơn so với bước chạy khoan thai,nhẹ nhàng của chó sói:
Mấy con GSD này là dòng dogshow, qua nhiều đời uốn nắn để ra nên cái đẹp theo tiêu chí mọi người cùng công nhận. Và cái dòng đó cũng chỉ để trình diễn, chạy cũng trình diễn thôi.
Chẳng hiểu so sánh thế để làm gì. Ít ra nếu so sánh bước chạy của dòng working dog GSD thì tôi còn mập mờ hiểu đôi chút (Nhưng lại ko hiểu sao lại post vào topic chó Việt của mấy cậu này). Có vẻ như đồng chí cứ muốn bới móc tìm tòi một cái phát minh khủng khiếp hoành tráng gì đó nhỉ? Nhưng tôi thấy hơi lan man lạc đề rồi đấy.

Ngay kể cả bài so sánh chó Dingo nữa, đồng chí chỉ mặt đặt tên cho sự "xấu xí mất cân đối" của từng con chó chỉ bằng 1 bức ảnh, như thế có hơi vội vàng quá ko?

Vài dòng góp ý: diễn đàn để anh em cùng chia sẻ với nhau một cách hòa nhã và thân tình, nói chuyện kiểu của đồng chí tôi nói thật là nghe ko giống chia sẻ mà trịnh thượng trên dưới lắm. May ra định lực cao như tiến sỹ sinh học Đ.D. - Taivenh còn chịu được, chứ anh em chúng tôi toàn lính lác, nghe ko vào tai đâu.

hehe, chú này lại nóng rồi!

Có người hỏi về cái tự nhiên và cái SP của con người thì tôi mới nói - chứ không tự nhiên nói làm giề!

Mà mấy cái cỏn con ở trên - nói ra thì dài chứ có cái gì gọi là to đâu!

Không hiểu mình có chê phải chó nhà chú này / bạn bè / anh chị em / chú này không mà có vẻ nóng quá! Làm mình cụt cả hứng chê mấy con Măng Củ & mấy con Bắc Nồi nữa!!!

Diễn đàn để anh em cùng chia sẻ với nhau một cách hòa nhã và thân tình => thế cứ phải khen & vỗ tay mới là hoà nhã và thân tình sao?

Nói thật khó nghe, sự thật mất lòng! CÒn nói sao thì là tính mỗi người, tui nói vậy ai nghe không lọt lỗ tai thì cứ nói, sau này biết còn kệ đó, có thấy viết vớ vẩn thì cũng chẳng thèm quan tâm. Hỉ!!!!

P/S: Cho tui hỏi mấy ông "định lực cao" tiến sỹ sinh học Đ.D. - Taivenh là hai hay 1 vậy ta?

Mấy con GSD này là dòng dogshow, qua nhiều đời uốn nắn để ra nên cái đẹp theo tiêu chí mọi người cùng công nhận. Và cái dòng đó cũng chỉ để trình diễn, chạy cũng trình diễn thôi.
Chẳng hiểu so sánh thế để làm gì. Ít ra nếu so sánh bước chạy của dòng working dog GSD thì tôi còn mập mờ hiểu đôi chút (Nhưng lại ko hiểu sao lại post vào topic chó Việt của mấy cậu này). Có vẻ như đồng chí cứ muốn bới móc tìm tòi một cái phát minh khủng khiếp hoành tráng gì đó nhỉ? Nhưng tôi thấy hơi lan man lạc đề rồi đấy.

Ngay kể cả bài so sánh chó Dingo nữa, đồng chí chỉ mặt đặt tên cho sự "xấu xí mất cân đối" của từng con chó chỉ bằng 1 bức ảnh, như thế có hơi vội vàng quá ko?

Vài dòng góp ý: diễn đàn để anh em cùng chia sẻ với nhau một cách hòa nhã và thân tình, nói chuyện kiểu của đồng chí tôi nói thật là nghe ko giống chia sẻ mà trịnh thượng trên dưới lắm. May ra định lực cao như tiến sỹ sinh học Đ.D. - Taivenh còn chịu được, chứ anh em chúng tôi toàn lính lác, nghe ko vào tai đâu.

Shakhi Viet

Active Member
hehe, chú này lại nóng rồi!

...

P/S: Cho tui hỏi mấy ông "định lực cao" tiến sỹ sinh học Đ.D. - Taivenh là hai hay 1 vậy ta?

anh sniper ơi, 2 trong 1 đấy ạ, anh Dàm Dương có nickname là Taivenh, có bài báo đã viết thế mà, đó chính là người đã từng nhắc nhở anh không nên nóng nảy khi tranh luận, nếu không sẽ bị cho nghỉ vài ngày, anh còn nhớ hay anh đã quên

iuuuui

Member
Tôi nghĩ mấy ông này tranh luận không đâu, sai mục đích của người đặt ra topic này. Đẹp, xấu, khôn, dại phụ thuộc nhiều vào góc nhìn, nhu cầu, môi trường của mỗi thành viên. Nếu không thích dingo thì mời các đồng chí ra chỗ khác chứ không phải ở đây. Các luận cứ của ông bắn tỉa hoàn toàn dựa trên cảm tính, vậy tranh cãi với ông làm gì cho mệt!

.Dạo này bận quá ,hôm nay vừa vào diễn đàn lại gặp cố nhân 6997. Snipper !

6997.Snipper này ! Ông dạo trước đã bị tôi bắn gục tại trận rồi mà bây giờ vẫn lăn tăn à !
.T G động vật tôi trước đây đã hiểu ông là tuýp người gì trong cuộc sống rồi.Thực tế không nên dây dưa với ông làm gì cho tốn thời gian,chẳng giải quyết vấn đề gì đâu ! Thời gian quý báu này để dành cho gia đình,bạn bè,công việc,hay những điều có ích khác chắc chắn tốt hơn gấp trăm ngàn lần việc dây dưa với ông đó 6997.Snipper.

THÔI ! ! ! TẠM BIỆT NHÉ !!! :wave:

Vừa đi quanh làng phát hiện ra 2 cá thể anh em tham khảo:
em này giới tính cái, 7 tháng tuổi, nặng trên dưới 20kg

em bốn mắt này cao to tương đương Bec vàng của TGDV, đực, 12 tháng tuổi
Hay quá anh ạ ! EM bốn mắt này trông đẹp quá ! cách đây vài ngày em dẫn Béc Vàng đi dạo vào buổi tối cũng gặp một chú đực màu mảng giống lắm cũng gilê đen bốn mắt,4 tháng,khoảng 17 kg !

Phát hiện thêm 1 em rất đẹp, khoảng 4-5 tháng tuổi, 13-15kg giới tính đực ngay gần nhà. Em này xuất thân từ 1 tỉnh miền trung du, rất linh hoạt, nghịch ngợm nên chụp mãi mới được mấy tấm để anh em bình luận

Đúng là em này rất đẹp anh ạ ! đặc biệt em này có cái đuôi xoắn,huyền đề,điểm nhấn của chó nhà đã thuần dưỡng lâu đời .:)

Vladavia

Member
Nghe cái giọng văn này giống người quen cũ quá ta. Anh bắn tỉa hay anh Sắn Lỉa nhỉ? Anh chuyên gia này thì đúng là được "giảng dạy" mọi người thôi. Nhưng nói gì thì nói, nên nói theo cách để người ta nghĩ là chia sẻ, phân tích - chứ đừng để người ta ghét! :))

binhdan

Member
đây là top pic giành cho những người yêu chó dingo,mong rằng nhưng ai vào đọc hãy có í thức trước,vào để làm gì?thế nên mọi người yêu chó dingo trong box này không cần nhiều lời với nhũng ai có í không tốt khi vào box này và chúng ta cứ làm việc cần làm để chó dingo trước đây là một giống chó chỉ có qua truyền miệng thì dần trở nên quen thuộc.

tunxinh83

Member
Em chào các anh,
Em đọc và theo dõi tất cả các bài của topic mình, em thấy rất thích! Hy vọng giống chó to lớn này sớm được nhân giống rộng khắp!
Bài viết của anh Snipper có giọng văn hơi khó nghe 1 chút, nhưng em thấy anh ý nói cũng có phần đúng khi nói rằng chó Dingo phải càng "hoang dã" càng tốt. Anh ý cũng phân tích ra những điểm không hợp lý của động vật dưới sức ép nuôi dạy của con người. Trong bài viết so sánh chó Béc vs chó sói, chó Xoáy Thái vs chó sói, cũng như bài phân tích các nhóc mà mọi người chụp hình, up lên đây. Em thấy những nhận xét của anh ấy rất rất đúng, đặc biệt đúng với những khoảnh khắc mà mọi người chụp (có nghĩa là với những khoảnh khắc khác thì chưa chắc những lời nhận xét của anh ấy đã đúng).
Topic này được tạo ra để khôi phục cũng như phát triển số lượng ít cá thể còn lại của giòng Dingo lớn. Hy vọng dù những lời nhận xét có khó nghe đến đâu cũng được mọi người nhìn nhận theo hướng tích cực. Giả dụ như họ chê những chú cún mình rất ưng chỉ qua những tấm ảnh mình chụp, vậy mình có thể chụp lại nhiều tấm hình hơn để up lên những khoảnh khắc thật đẹp, thật ưng ý... Họ chê cún mình tìm được bị lai tạp hay xấu xí, mất cân đối thì mình cũng cố gắng tìm những cá thể đẹp hơn. Trong trường hợp cún mình đang nuôi bị chê, mình cũng vẫn có thể cho nó lập gia đình rồi chọn thế hệ sau cơ mà...
Chuyện khôi phục 1 giống chó thuộc dạng hiếm (quý) đâu đơn giản một sớm một chiều, hy vọng mọi người sẽ luôn đồng tâm!!!

zaimz

Member
Chào (tạm biệt) bác Snipper!
Lời cuối cho cuộc tình là cảm ơn bác vì những lời nhận xét mang nhiều tính phán xét, trịch thượng. Tuy nhiên, em cũng hy vọng mọi người tham gia topic nhìn nhận những mặt tich cực mà bác Snipper đưa ra và bỏ qua lối hành văn khó nghe mà bác ý vẫn dùng. Bác Snipper đã đưa ra nhiều ý kiến mà đúng là sự thật mất lòng mà em nghĩ vào thời điểm này là hơi sớm! Khi một nhóm người vẫn đang tìm kiếm, nhằm khôi phục 1 giống chó tốt thì việc cần thiết bây giờ là tìm kiếm, show, nhận xét với những ý kiến xây dựng và khuyến khích cũng như thông cảm cho nhau.
Khi nào chúng ta đã có 1 số lượng lớn các cá thể gần chuẩn Dingo thì sẽ cần, rất cần những ý kiến như bác Snipper đã đưa ra.
Hẹn gặp bác tại topic này vào một ngày không xa.
PS: Em đọc Snipper mà cứ nghĩ đến cái "Sơn Nippon - sơn mông cũng đẹp" mới chết chứ!!!

minhcuong

Active Member
Các bác cho hỏi,

Dingo ở Việt nam nếu không khác với Dingo ở Úc thì nếu cần các bác nhập về vài con chuẩn là có ngay. Ở nhà tôi, treo một ảnh chó Dingo Úc đấy, mõm nhọn, thân vàng, mặt hơi giống cáo.

Theo sách DogBible tôi biết: Dingo là dòng chó nhà do người châu Á đi thuyền mang đến Indonesia rồi sau đó đến Úc. Ở Úc nhiều cá thể được thả rông nên mọi người cứ nghĩ là chó hoang dã, gần với sói. Thực tế nó có nguồn gốc chó nhà 100%.

Ở Úc còn mấy dòng chó nổi tiếng và được nông dân Úc tin dùng hơn đó là Australian Castle Dog, Kelpi... bọn này là dòng chó chăn gia súc, làm việc khỏe, chăm, thông minh, quấn chủ.

Mấy chú Dingo thì được người Úc cứ ca tụng, bảo tồn nhưng nó có vẻ chả được dùng vào công việc gì cả. Nó đi săn ấm thân nó chứ nó có tha mồi về cho chủ đâu. Tuy nhiên, tôi vẫn ủng hộ việc bảo tồn chó Dingo.

Hôm nào các bác nhóm Dingo đi uống nước giải khát sau giờ làm việc thì alo tôi cái nhé. Tôi đến tìm hiểu xem công việc bảo tồn đến đâu tiện thể giao lưu cho biết mặt anh em. Mời cả Snipper đến. Các bác cứ cãi nhau trên forum thế này thôi, chứ gặp nhau tay bắt mặt mừng là cái chắc.

iuuuui

Member
Hehe, hôm nay vừa gặp 1 em dingo tuyệt đẹp ở Cự khối (gần nhà em dingo to lớn bị hoạn), giới tính đực, khoảng 30kg, đuôi như cờ bông lau, rất gân guốc, lực lưỡng. Vội quá nên chưa có ảnh cho ACE xem, để sau vậy !

Shakhi Viet

Active Member
Mời cả Snipper đến. Các bác cứ cãi nhau trên forum thế này thôi, chứ gặp nhau tay bắt mặt mừng là cái chắc.
ANh MinhCuong nói đúng, thực ra có phải là mâu thuẫn đối kháng đâu, bác sniper không thể trách mọi người hơi nặng lời vì bác nặng lời trước. Bác thấy không vừa ý là bác bắn luôn, một cách rất tự nhiên là mọi người bắn lại thôi. Mà bác sniper vẫn chưa trả lời tôi về tỷ lệ giữa các bộ phận sao cho được gọi là tự nhiên hài hoà đấy nhé

zaimz

Member
Hôm qua em và bà xã có nhận được 1 cái pm rất ý nghĩa của bác Snipper. Cảm ơn bác Snipper nhé! Giá mà bác viết trong topic này với những lời văn như vậy có phải mọi người xích lại được gần nhau hơn không >_<
Nếu được sự đồng ý của bác Snipper, em sẽ paste cái PM đó ra đây sau ạ.

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Mình và bạn TG Động Vật đã gặp nhau và đã mục sở thị 2 chú Dingo lớn với chiều cao (tính từ vai xuống đất) hơn 60cm, cân nặng hơn 33kg (chó gầy chứ không béo).
Nhà TGĐV đã nuôi chú Béc Vàng (Dingo lớn, giống đực), mình đang tính mua nốt chú Lucky (Dingo lớn, giống đực) gần nhà TGĐV.....
Hy vọng mình sẽ có một nhóm yêu Dingo lớn, từng bước khôi phục và phát triển giống chó này.
Bác Zaimz đã tạo ra 1 topic thú vị , xin trân trọng những người say mê thú cưng tìm cách bảo tồn những động vật qúi hiếm ngày càng mai một, để cho topic sôi đông hơn , tôi xin gởi đến các bác vài tấm hình chú chó Dingo mà tôi đã chụp tại khu bảo tồn của người Úc tại Perth.

vanglai213

Active Member
em nó động đực mà chưa tìm được chồng đây,xinh gái nhanh nhẹn và cực thông minh thêm nữa rất tình cảm.hôm sau em sẽ viết chút bải về em nó các bác nhậnn xét nhé