• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhóm những người yêu chó Dingo

minhcuong

Active Member
Về cân nặng thì mình chỉ đoán thôi nên có thể sai lệch. Lưng em nó không hề có xoáy. Con này theo tướng chó thì thuộc loại " nhị hổ", có lẽ do còn non và cũng ít được tiếp xúc nên rất nhát. Đang xúc tiến luyện tập xem có tiến bộ được không
Dingo là một giống chó đẹp. Nhưng có vẻ thiên hướng tự nhiên hoang dã nhiều hơn là giống chó phải cộng tác, làm việc cho người mới có cái ăn như GSD, Lab, Border Collie, Alaskan.

Các bác thử nghiệm mời HLV nghiệp vụ về dạy 1, 2 cháu Dingo trong 3-4 tháng để thử xem khả năng tiếp thu, trả bài đến đâu. Trong quá trình dạy học, các bác quay phim, chụp ảnh để làm tư liệu về giòng chó này.

dungseven

Member
con này là con gì đấy bác nhìn là lạ?chó nhị hổ hic hic hic bác này lại nói đùa

iuuuui

Member
con này là con gì đấy bác nhìn là lạ?chó nhị hổ hic hic hic bác này lại nói đùa[/QUOTe

trên diễn đàn có một bài rất hay về tướng chó : độc long, nhị hổ... bạn có thể tìm hiểu

binhdan

Member
nhìn ảnh thứ 3 của giống berger hà lan em mới nghĩ ra ở chỗ em làm cũng có một con tướng tá giống như vậy.

zaimz

Member
Bác binhdan hay ngắm được các em quá! Bác để ý dùm em 1 nhóc to lớn nhé! Nhà em chỉ duyên nuôi pet cái thôi, pet đực toàn die hoặc ngu khó bảo hoặc bỏ nhà đi thôi >_<
Mà không biết chó cái 10kg có xin giống chó đực 35kg không nhỉ? Các bác có kinh nghiệm cho em biết thông tin với nhé!

binhdan

Member
em thi khong ranh lam,nhung con nay la cai day bac ạ.(cac bac thong cam may nha em bi loi khong danh co dau duoc)

zaimz

Member
Dingo là một giống chó đẹp. Nhưng có vẻ thiên hướng tự nhiên hoang dã nhiều hơn là giống chó phải cộng tác, làm việc cho người mới có cái ăn như GSD, Lab, Border Collie, Alaskan.
Các bác thử nghiệm mời HLV nghiệp vụ về dạy 1, 2 cháu Dingo trong 3-4 tháng để thử xem khả năng tiếp thu, trả bài đến đâu. Trong quá trình dạy học, các bác quay phim, chụp ảnh để làm tư liệu về giòng chó này.
Bác ơi, em thì em nghĩ nó có khả năng tự lập, nhưng nếu như trong 1 môi trường không-thể-tự-lập như kiểu nhốt chuồng bỏ đói hay nhốt trong sân không có rau củ quả hay chuột bọ thì nó cũng phải ý thức rằng phải nghe theo mình mà có cái ăn thôi. Em nghĩ đây là phản xạ vô điều kiện và phản xạ có điều kiện.

Tuy nhiên là em không biết dạy chó. Từ trước đến giờ em nuôi chó thì chỉ có 2 loại "khôn ranh" và "ngu đần" thôi. Thường những con ngu đần thì tình cảm theo kiểu muốn làm gì nó thì làm, còn loại khôn ranh thì lại thường không thích mình can thiệp thái quá đến nó.

Về phần huấn luyện, nếu em có 1 chú Dingo lớn như con Lucky nhà bán phở dưới Đền Lừ hoặc Béc Vàng của TGĐV thì em cũng cố cho nó đi học đấy ạ.

Ước mơ của em bây giờ là có 1 nhóc và cho nó đi gặp bác Alex.

Hoangminh

Member
Hôm nay mới biết topic này rất thú vị. Vẫn thắc mắc về mấy con chó ta nhà hàng xóm vì chúng rất to, cao ráo tai dựng hoá ra chúng nó là dingo lớn VN. Bác nào có nhã hứng ( TGĐV ở đền lừ gần nhà mình đấy Yen So hoang mai và có số mình rồi) có thể qua check xem có đúng không. Nhà hàng xóm có 1 con đen 4 mắt như con nhị hổ trong ảnh có điều tai nó kênh nửa vểnh ngang cao >64cm ( ước lượng với con rốt cao 68cm nhà mình) dáng như 1 con greatdne rất cao ráo cùng với 1 con vàng mơ như trong ảnh các bạn post ở đây con này dáng đậm cao tầm 56-58cm cùng với 1 con vàng hung cao tầm 62cm dáng cao ráo .

Hôm nay mới biết topic này rất thú vị. Vẫn thắc mắc về mấy con chó ta nhà hàng xóm vì chúng rất to, cao ráo tai dựng hoá ra chúng nó là dingo lớn VN. Bác nào có nhã hứng ( TGĐV ở đền lừ gần nhà mình đấy Yen So hoang mai và có số mình rồi) có thể qua check xem có đúng không. Nhà hàng xóm có 1 con đen 4 mắt như con nhị hổ trong ảnh có điều tai nó kênh nửa vểnh ngang cao >64cm ( ước lượng với con rốt cao 68cm nhà mình) dáng như 1 con greatdne rất cao ráo cùng với 1 con vàng mơ như trong ảnh các bạn post ở đây con này dáng đậm cao tầm 56-58cm cùng với 1 con vàng hung cao tầm 62cm dáng cao ráo .
Xin cảm ơn bác Hoangminh rất nhiều ! T G động vật xẽ thu xếp thời gian gặp bác sớm để được chiêm ngưỡng mấy chú động vật quý hiếm này :-bd
Lần nữa xin cảm ơn thông tin quý giá của bác !

iuuuui

Member
Chào bác Thông, em có nghe TGĐV nói về bác rồi. Bác có đất để nuôi thì tốt quá! CN này bác có rảnh thì em mời bác và TGĐV gặp nhau 1 buổi ở gần nhà TGĐV (chung cư Đền Lừ) nhé! Hôm đó sang nhà bán phở kia bắt cóc được em Lucky về vườn của bác thì tuyệt quá!
Hôm gặp TGĐV ở offline VP vừa rồi, em và TGĐV còn 1 vấn đề nan giải khi muốn nuôi hàng loạt Dingo này rồi lai tạo, chọn lọc và đào thải thì không biết sẽ đặt "căn cứ" ở đâu. Giờ có bác rồi, không biết bác có cùng máu không, em hy vọng gặp bác sớm!
Rất muốn gặp anh em để xem sẽ tổ chức công việc ra sao, nhưng có lẽ để thứ 7 hay chủ nhật tuần sau nhé (hoặc một ngày nào đó trong tuần cũng được ). Hôm nay mình đi Hải phòng không biết mai có về được không. Nhân dịp này kêu gọi ACE trên diễn đàn ai co biết chỗ nào có giiong dingo lớn thì thông báo giùm để anh em sưu tập về để nhân giống, chọn lọc.

zaimz

Member
Các bác ơi, hình như CN tuần sau là có offline VietPet tại Quảng An phải không ạ? Nếu đúng thì anh em ta làm quả gặp mặt giao lưu nhé!
Kính mời các bác binhdan, TGĐV, iuuuui, Shakhi Việt, hanhpp nhé! Bác chelsea0199, minhcuong và phamcu có rảnh thì giao lưu cùng cho vui ạ.