• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhím và Đô ở bệnh viện

Mimi83

Member
Hôm nay phát hiện ra Nhím bị đau mắt phải, hôm qua lúc chụp ảnh đã thấy mắt Nhím chớp chớp, nhưng không thấy gì, sáng nay thấy mắt bé bị sưng, không biết do rửa mặt dụi vào mắt hay chơi với Đóm. Hai đứa lớn (Tý Ty và Đóm) nhìn thấy hai em cứ như thấy con vật ngoài hành tinh (không phải chuột) đuổi theo làm Nhím và Đô chạy mất dép!!! :))
Đâu là Đô, đâu là Nhím, đố mọi người :thingking:

Sheryl

Active Member
Bên phải là Đô, bên trái là Nhím.
Hức lại bị đau mắt sao :(. Khổ thân quá, hồi này lạnh cô đóng cửa không chúng nó rét cô nhá, tội nghiệp lũ không lông.

thuan81

Active Member
Hôm nay phát hiện ra Nhím bị đau mắt phải, hôm qua lúc chụp ảnh đã thấy mắt Nhím chớp chớp, nhưng không thấy gì, sáng nay thấy mắt bé bị sưng, không biết do rửa mặt dụi vào mắt hay chơi với Đóm. Hai đứa lớn (Tý Ty và Đóm) nhìn thấy hai em cứ như thấy con vật ngoài hành tinh (không phải chuột) đuổi theo làm Nhím và Đô chạy mất dép!!! :))
Đâu là Đô, đâu là Nhím, đố mọi người :thingking:
cô Mimi ơi!sao cháu nhìn Đô cái mũi nó tái quá!không có hồng hào,Nhím mũi vẫn đỏ một chút!còn Đô hình như rất là tái,cháu nghi là Đô đang có vấn đề gì !
chúc hai nhóc mau khỏi bệnh!

hoalinh

Member
Mèo mũi tái là có bệnh hả .Miu nhà tớ thỉnh thoảng khi nằm ngủ thì mũi cũng tái và sau khi đùa nghich chạy nhảy mũi lại hồng trở lại .Bác sĩ Chiền kiểm tra sức khỏe nói ko sao quan trọng là nó vẫn đi tè , ị bình thường , ko ho gì cả

Bên phải là Đô, bên trái là Nhím.
Hức lại bị đau mắt sao :(. Khổ thân quá, hồi này lạnh cô đóng cửa không chúng nó rét cô nhá, tội nghiệp lũ không lông.
Ko chơi với cô Sheryl, hít le thôi vì có mỗi cái lược chải rận cho các em mà cô cứ quên hoài, tính từ hôm thứ 7 là mấy ngày rồi nhỉ?, hay cô để mẹ cháu sang tận nhà lấy nhá !!! :))
Riêng cô Sheryl là ko cho đố đâu, ngắm các cháu từ nhỏ, lại còn đến nhà mòn cả đường thì làm gì mà ko nhận ra cơ chứ. ^:)^

cô Mimi ơi!sao cháu nhìn Đô cái mũi nó tái quá!không có hồng hào,Nhím mũi vẫn đỏ một chút!còn Đô hình như rất là tái,cháu nghi là Đô đang có vấn đề gì !
chúc hai nhóc mau khỏi bệnh!
Đô vẫn khỏe mạnh, nghịch như quỷ, chỉ cần xịch cái cửa là cong mông lên chạy vì sợ bị bắt lại, thỉnh thoảng mũi Đô hơi nhợt đi nhưng đã được bác sĩ của bệnh viện thú ý khẳng định là ko sao cả, ăn khỏe, đi cũng khỏe luôn, giờ em có tên mới là "lion style" đấy, bác sĩ chữa cho chị Nhím rất mê Đô, cứ xuýt xoa khen mãi thôi.:love struck:

MieMie87

Member
Chị mimi ơi,phác đồ điều trị nấm của nhím và đô thế nào ạh?Bôi những loại thuốc gì hả chị?

cun0206

Member
Nhìn Nhím và Đô thấy tội nghiệp quá, không ngờ bệnh Nâm lại đáng sợ đến thế này, trời thì lạnh mà mấy đứa lại không có lông chỉ sợ đêm ngủ bị lạnh thôi. Hy vọng qua chuyện này mọi người đề phòng cẩn thận bệnh nấm nhé, đừng để có thêm 1 nạn nhân nào nữa :(

Mimi83

Member
Hôm qua hai cháu đã được đi khám lại theo hẹn của bác sỹ. Nhím là đi khám lại còn Đô đi làm cổ động viên. Các cháu đã được uống thuốc tẩy giun, Nhím được chỉ định dùng thêm thuốc kháng sinh nhỏ mắt. Sau đó mẹ Nhung ‘dậy muộn’ đã đón Đô về vì bố Khánh nhớ Đô, cứ nhắc nhở hoài. Tối đến Nhím nhớ Đô quá, kêu suốt, thế là mẹ phải cho vào giường ngủ với mẹ. Bé ngủ ngon.
Hôm nay mắt Nhím đã đỡ sưng và không còn đỏ nữa. Trộm vía, con bé rất chịu thuốc, mừng quá. Hôm nay mẹ cũng quyết định nghỉ ở nhà hẳn một ngày để canh chừng Nhím, không cho dụi mắt, vì phải nhỏ thuốc mắt 6 lần cơ, hai loại mà, và không cho liếm mồm sau khi bôi thuốc. Bây giờ con bé đã nhanh nhẹn, hoạt bát hơn, chạy nhảy trong phòng và lên xuống giường rất thành thạo, gặp Đóm là ‘khè, khè … gừ, gừ’ rồi giơ tay tát Đóm nữa chứ, đúng là con mẹ Nhung, đáo để không tưởng được.
Chiều nay, mẹ và chị đã đi siêu thị mua cho Nhím một cái chăn nỉ mới rất đẹp, hoa màu hồng nhé. Để lên giường là bé nhảy vào nằm luôn đến tận bây giờ, khôn thế! Mai sẽ up ảnh Nhím với chăn mới nhé, cả nhà chờ đón xem.

ngavn89

Member
cô mimi chăm mấy nhóc khéo quá, nhím ơi cố lên con, mau khỏe nhé, mẹ nhung và mọi người đều yêu thương con.

Nhím & Đô bị nấm từ bé, nghe mẹ Nhung nói mới mấy tuần tuổi đã thấy có vết nấm ở tay Nhím, tội con bé quá vậy mà rất ngoan, chịu uống thuốc, nhỏ mắt mỗi tội là Nhím có cái lưỡi rất dài nên vừa bôi ở cái miệng xinh xinh chưa kịp xong bé đã liếm rồi, vừa giận, vừa buồn cười vì nhìn con bé ngây thơ nhìn như hỏi là cái thuốc gì mà liếm chẳng thấy ngon gì cả ấy, :))
Hiện tại bệnh nấm của Nhím khá nặng, bị gần như cả người, nặng nhất là chân, miệng & đuôi cộng với Nhím bị đau mắt nữa nhưng giờ thì đã khá hơn rất nhiều rồi. Tại thời điểm này Nhím được nhỏ mắt 3 lần/1 ngày, bôi thuốc 2 lần/1 ngày, bôi những chỗ nặng nhất, sau đó đến chân, đuôi, rồi bôi cả người, giờ Nhím đã chuyển sang dùng thuốc trị nấm của Ấn Độ, có thêm chất đặc trị nấm ở kẽ chân, tên thuốc là Candid - B, mọi người có thể tham khảo thêm để chữa cho các bé vì mình đã tham khảo ý kiến bác sĩ rùi.

knoor

Member
Hôm qua mình tắm cho Xu nhà mình thì mới để ý trong lông bé có những vẩy nhỏ như gàu, nhưng không thấy rụng lông, không biết có phải là nấm không nhỉ??? Các anh chị cho em hỏi triệu chứng lây nhiễm nấm từ mèo như thế nào nhé! Em cảm ơn rất nhiều!

ngudaymuon

Active Member
Đô vè có vẻ nhớ Nhím, thằng bé ít ăn, nhưng đùa nhiều, mũi Đô đã hồng hào trở lại, chắc mấy hôm đó bị lạnh. :D
Có lẽ sang tuần, Nhung đi công tác, Nhung lại gửi Đô đến bệnh viện ở với Nhím. :) Tết mẹ Nhung về sẽ đón hai đứa về ăn tết với cả nhà. Cảm ơn cô bapcaixinhdep lắm lắm.

Mimi83

Member
Hôm qua trời ấm, mẹ và chị tắm cho Nhím. Tắm xong, bé sạch sẽ, không còn thuốc nữa và lông xù ra, nhìn xinh ơi là xinh, hèn gì mẹ Nhung khen Nhím đứt cả lưỡi. Xin báo tin mừng là mắt Nhím đã khỏi, nhưng để cẩn thận, Nhím vẫn được nhỏ mắt ngày 2 lần, củng cố mà. Còn các vết nấm trên người và chân cũng đỡ hẳn, chỉ còn đuôi và cổ là vẫn còn nhiều. Đây là ảnh Nhím tối hôm qua, mời cả nhà chiêm ngưỡng.

Mẹ ơi, chăn mới của Nhím à?

Chăn mới thích thật, ngủ thôi!

Nhím ngủ cạnh mẹ.

Nhím yêu mẹ...

...và yêu chị.

Ăn rồi, nhỏ thuốc mắt rồi, mẹ chuẩn bị đi làm, Nhím ngủ thôi.

Nhím dễ thương không nào?

"Đồ nghề" của Nhím.

Hôm qua mình tắm cho Xu nhà mình thì mới để ý trong lông bé có những vẩy nhỏ như gàu, nhưng không thấy rụng lông, không biết có phải là nấm không nhỉ??? Các anh chị cho em hỏi triệu chứng lây nhiễm nấm từ mèo như thế nào nhé! Em cảm ơn rất nhiều!
Nấm có rất nhiều loại, có loại tròn xoe như đồng xu hồng hồng, có loại bị bờ xung quanh sau đó rụng lông v.v... , bào tử nấm sống rất dai trong không khí nên ko thể khẳng định nó từ đâu ra, nhất là thời điểm này bắt đầu thời tiết rất dễ bị nấm. Bạn có thể theo dõi thêm, nếu tắm xong mà vết gàu đó hết, ko bị rụng lông thì chưa chắc là bị nấm đâu.

Đô vè có vẻ nhớ Nhím, thằng bé ít ăn, nhưng đùa nhiều, mũi Đô đã hồng hào trở lại, chắc mấy hôm đó bị lạnh. :D
Có lẽ sang tuần, Nhung đi công tác, Nhung lại gửi Đô đến bệnh viện ở với Nhím. :) Tết mẹ Nhung về sẽ đón hai đứa về ăn tết với cả nhà. Cảm ơn cô bapcaixinhdep lắm lắm.
Đợt vừa rồi 2 đứa ở nhà với nhau suốt nên giờ xa nhớ là đúng rồi, bình thường Đô là em nhưng mà rất nhường Nhím, ăn cũng ít hơn Nhím, mà ko phải bị lạnh đâu, :((, Mi giữ ấm lắm mà.
Hà hà đợt này Đô quay lại ta sẽ "hành hạ" cho bõ tuần vừa rồi đi vắng.=))

D_P_HOA

Active Member
Hôm qua trời ấm, mẹ và chị tắm cho Nhím. Tắm xong, bé sạch sẽ, không còn thuốc nữa và lông xù ra, nhìn xinh ơi là xinh, hèn gì mẹ Nhung khen Nhím đứt cả lưỡi. Xin báo tin mừng là mắt Nhím đã khỏi, nhưng để cẩn thận, Nhím vẫn được nhỏ mắt ngày 2 lần, củng cố mà. Còn các vết nấm trên người và chân cũng đỡ hẳn, chỉ còn đuôi và cổ là vẫn còn nhiều. Đây là ảnh Nhím tối hôm qua, mời cả nhà chiêm ngưỡng.

Mẹ ơi, chăn mới của Nhím à?

Chăn mới thích thật, ngủ thôi!

Nhím ngủ cạnh mẹ.

Nhím yêu mẹ...

...và yêu chị.

Ăn rồi, nhỏ thuốc mắt rồi, mẹ chuẩn bị đi làm, Nhím ngủ thôi.

Nhím dễ thương không nào?

"Đồ nghề" của Nhím.
Quả thật là em phục chị thật đấy,:love struck:. Em cũng quý mèo nhưng nói thật là thỉnh thoảng lắm em mới cho chúng lên giường em thôi:)), chị biết lúc em cho nó lên giường là lúc nào không:D, là lúc chúng vừa tắm xong :)). Thằng cu nhà em thì nó be chúng lên giường nó thường xuyên, hy vọng có buổi off nào đó sẽ được nói nhiều chuyện với chị:love struck:.

Mimi83

Member
Hôm qua mẹ Nhung đến thăm con gái. Mọi người hẹn đến thăm Nhím (cô Ngọc, chú Cương, ...) thế mà chẳng ai đến làm Nhím chờ mãi, cả Bum và Fatima nữa. Tuần sau mọi người có đến không để Nhím chuẩn bị đón nào?
Mẹ Nhung đến làm Nhím nhớ Đô, mẹ Nhung về rồi Nhím bỏ vào chuồng nằm một mình, phải bế Nhím ra dỗ dành mãi mới chịu chơi. Mà Nhím không chịu mặc áo đầm mẹ Nhung mua cho đâu nhé, cứ ù lì nằm một chỗ, đến khi cởi áo ra thì lại chạy nhảy tung tăng. Sáng nay Nhím ăn xong còn biểu diễn một màn đá bóng hay quá mà không kịp lấy máy ghi lại.
À mẹ Nhung chuẩn bị sắm kính cho Nhím nhé, mắt Nhím bị cận thị hay sao ý, để bóng ở xa thì ngồi im, đến khi bóng lăn đến gần mới nhảy ra vồ, đá, đạp, ...

ngudaymuon

Active Member
Cô ơi, chả bù cho thằng Đô, nó mặc cái áo phông giống của Nhím có 1 hôm mà quen rồi, chạy nhảy tung tăng khắp nhà. Hôm qua Đô được bố Khánh chụp ảnh, đẹp trai ghê gớm. Bao nhiêu tình cảm giờ Nhím đi vắng, được dồn hết cho Đô rồi. Tuần sau cháu đi, chẳng biết Ông xã có chịu cho Đô lên ở với Nhím không, cứ giữ khư khư ở nhà :D
Đô yêu lắm, nhưng không được dễ thương như Nhím, giá mà Đô là con gái, thì cũng có một cái váy xinh yêu như của Nhím. :D Con bé vừa ngoan, vừa hiền, vừa tình cảm
Cô ơi, có khi không phải tại mắt Nhím đâu, mà là do Nhím không có râu nên phản ứng của Nhím cũng chậm hơn những đứa khác một chút

Cô ơi, chả bù cho thằng Đô, nó mặc cái áo phông giống của Nhím có 1 hôm mà quen rồi, chạy nhảy tung tăng khắp nhà. Hôm qua Đô được bố Khánh chụp ảnh, đẹp trai ghê gớm. Bao nhiêu tình cảm giờ Nhím đi vắng, được dồn hết cho Đô rồi. Tuần sau cháu đi, chẳng biết Ông xã có chịu cho Đô lên ở với Nhím không, cứ giữ khư khư ở nhà :D
Đô yêu lắm, nhưng không được dễ thương như Nhím, giá mà Đô là con gái, thì cũng có một cái váy xinh yêu như của Nhím. :D Con bé vừa ngoan, vừa hiền, vừa tình cảm
Cô ơi, có khi không phải tại mắt Nhím đâu, mà là do Nhím không có râu nên phản ứng của Nhím cũng chậm hơn những đứa khác một chút
Hôm qua mẹ Nhung về Nhím đi tìm, có lẽ tại cái áo mẹ Nhung có hơi của Đô nên tự nhiên Nhím đòi vào thùng nằm, thấy thương thương,:( tại Nhím vẫn đang bị nấm lại đau chân nên ko dám cho chơi cùng Đóm sợ Đóm làm đau em, cái con đấy thì nghịch như giặc, ko chừa cái gì cả. Mắt Nhím có vấn đề thật, bởi thuốc đầu tiên Nhím dùng là để tránh bị khô giác mạc, tự nhiên hôm qua mắt Nhím cứ hin hin, chỉ mở to được một lúc là nheo nheo lại giống như bị cay mắt ấy, ko biết có phải đưa đi khám ko nhỉ?, thị lực của mắt Nhím cũng kém hơn ko thể nhìn xa được, chắc mẹ Nhung phải mua kính cho Nhím đi thôi. Nhím ko thích mặc váy, có lẽ do bụng con bé có mỡ, mặc vào vướng víu đi lại bất tiện nên vừa cởi ra là Nhím chạy tung tăng,>:D<
Mẹ Nhung đi công tác nhớ cho Đô lên chơi với Nhím đấy, khổ thân con bé cả ngày chẳng có ai chơi cùng.