• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhìn tai H'mong cộc nhà HQ mà sốt ruột cho e Beo nhà mình

Hungvq

Member
Đây là chú nhà HQ, chắc cùng độ tháng với chú nhà mình mà tai đã dựng

Con Beo nhà mình tai vẫn cụp tịt mà hàng ngày vẫn cho bổ sung canxi + gặm xương
Đố con nào đầu thủ to như chú nhà mình đấy, ảnh này chụp chả thấy người đâu he he

Kiểu nằm và ngồi đặc trưng H'mông cộc

Lưỡi gặm mảnh sắt rách vẹo cả đi đây (đã khỏi nhưng vết rách thành sẹo rồi)

HQ-empire

Senior Member
Đây là chú nhà HQ, chắc cùng độ tháng với chú nhà mình mà tai đã dựng

Con Beo nhà mình tai vẫn cụp tịt mà hàng ngày vẫn cho bổ sung canxi + gặm xương
Đố con nào đầu thủ to như chú nhà mình đấy, ảnh này chụp chả thấy người đâu he he

Kiểu nằm và ngồi đặc trưng H'mông cộc

Lưỡi gặm mảnh sắt rách vẹo cả đi đây (đã khỏi nhưng vết rách thành sẹo rồi)

Thông báo với bác 1 thông tin là những con có gốc tai to, vành tai dầy và độ rủ tai gần vào hai mắt như con nhà bác rất kho dựng tai đấy... Con này hình như bác bắt của Quan - đang 3 con 1 đen, 1 trắng và con của bác nữa phải ko bác ?!?

Bác nhìn "phom" tai con nhà em hôm mới nhận đây, so với con nhà bác thì bác sẽ thấy độ khác biệt :)

Một tháng sau...

Thông báo với bác 1 thông tin là những con có gốc tai to, vành tai dầy và độ rủ tai gần vào hai mắt như con nhà bác rất kho dựng tai đấy... Con này hình như bác bắt của Quan - đang 3 con 1 đen, 1 trắng và con của bác nữa phải ko bác ?!?
Nhầm rồi Bác con đó cùng đàn với có 6 con cộc vàng đấy ạ. Con của anh Inox. ledinhlong, huongtri dựng rồi thì phải. Vào xác nhận chứ lị..... Hôm đó Quan ngạ ngẫm để lại em đó đực thì phải nhớ không rõ lắm. CHứ không giờ này nó đang ở Sài Gòn rồi.

Lordrich

Member
Theo mình thì tai vểnh hay tai cụp đều có nét đẹp riêng mà, miễn phù hợp với khuôn mặt.
Theo như ông chú mình bảo thì:
chó tai vểnh là chó trông nhà: tai vểnh lên để nghe ngóng động tĩnh
Chó tai cụp là chó đi săn: tai cụp để tránh gió khi đuổi bắt con mồi
Mình thấy loại nào cũng có nét đẹp riêng như GSD thì tai vểnh, Rott thì tai cụp , kiểu gì cũng đẹp hết :p

CuHeu

Member

Bác nhìn "phom" tai con nhà em hôm mới nhận đây, so với con nhà bác thì bác sẽ thấy độ khác biệt :)

Một tháng sau...

Bác HQ PR kinh quá, vài hôm nữa em Cộc show hàng cho bác coi :)

QuangGL

Member
@HungVP: con cộc nhà tôi lúc về cũng có tai như Beo nhà ông luôn.

Sau gần chục ngày thì đã như thế này rồi. Hiện tại thì dựng gần hết rồi. Tối sẽ úp hình ảnh mới nhất nhé. Mà nhìn giống chú nhà ông lắm, hay cùng đàn chú Tuyên nhỉ?
Đây là hình ảnh về nhà đc 8 ngày:

Hungvq

Member
Chú nhà mình giống chú nhà Quang quá, mõm không được đen bằng, mà sao tai vẫn ko dựng đc như chú nhà đấy, ăn tốt nghịch khỏe...

@HungVP: con cộc nhà tôi lúc về cũng có tai như Beo nhà ông luôn.

Sau gần chục ngày thì đã như thế này rồi. Hiện tại thì dựng gần hết rồi. Tối sẽ úp hình ảnh mới nhất nhé. Mà nhìn giống chú nhà ông lắm, hay cùng đàn chú Tuyên nhỉ?
Đây là hình ảnh về nhà đc 8 ngày:

Chú nhà mình giống chú nhà Quang quá, mõm không được đen bằng, mà sao tai vẫn ko dựng đc như chú nhà đấy, ăn tốt nghịch khỏe...
Bác Quang chơi liều thế mà lại may mới đểu chứ lại. Tai dựng thì thấy thông báo rồi, còn lại mỗi con nhà bác Hungvp thôi.
Nó là anh em ruột với nhau đấy nhé.
Con của bác Quang là cái, con của bác Hungvp là đực nếu nhớ không nhầm.

QuangGL

Member
Úp hình ảnh mới nhất nhé! Sau khi về đc 25 ngày. Tai sắp dựng hết rồi. Đang đói lên nó chạy nhẩy ác quá. Máy ảnh thì có 3.2m AE chịu khó nhé

Hungvq

Member
Đúng là ô Quang may lại vớ đc chú tai vểnh, mõm đen trông dữ- Beo nhà mình cùng đàn nhưng mõm ko đen hết, có vẻ hiền, tai vẫn cụp, mà sao cùng đàn trông con nhà ấy nó có vẻ chững chạc đàn chị thế nhỉ, Quang thử cân xem nó đc mấy kg rồi, chú nhà mình mới khoảng 4-5kg ,lúc về cách đây 35 ngày là 3kg

Em ở Vinh bác ah. Nếu bác ở Vinh thì anh em gặp nhau giao lưu;)
EM cũng ở Vinh mà anh. Nhà em gần trường đặng thai mai ấy. Nhà anh ở đâu thế.
Hai người đầu tiên ở Nghệ An nuôi chó Hmông cộc ấy chứ nhỉ?
em và Thân chuẩn bị xuất phát, do tình hình thời tiết không ngon lành đâm ra đành đi muộn hơn dự kiến mất 5 tiếng. Sẽ có thông tin và hình ảnh cụ thể của chuyển đi các bác chờ nhé.

Con Mong nhà em thì đã vểnh từ trước khi về đến sg.Nhưng chuyện là em có 1 con pq nữa,tai nó cũng cụp,nó mới hơn 2 tháng,em bổ sung canxi và gặp xuơng tắm nắng thì nay tai đã nhỉnh lên thấy rõ,những vẫn chưa đứng nha bác.Nhưng công nhận cái chuyện về cụp vá vểnh có cái hay.Con tai vểnh canh nhà thì quá hay,nhạy sủa cực kì,con tai cụp thả ra thì đi lùng sục bắt côn trùng ếch nhái liên hồi,nó cứ nhảy vào bụi là tí nhảy ra có chiến lợi phẩm ngay.Con này sủa thi con kia chỉ nhìn,con kia bắt mồi thì đưa còn lại ngồi coi!:-??