• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhìn bằng mắt để định hình Phú Quốc !

HQ-empire

Senior Member
Em nghĩ nếu là dòng chó lâu đời thì nó sẽ có đặc điểm riêng của loài đó ,Như ánh mắt nó hơi khác so với chó nhà nhiều , đặc tính riêng như đào đất ,leo rào,đi trên tường, bơi lội giỏi, và được con người đánh giá rất lâu đời rồi nó chỉ phụ thuộc cho 1 việc đó là chó săn .Em nói có vẻ hơi sơ sài nhưng nhận định khách quan nó có 1 tí tí nguyên thủy của loài chó xưa, nét giống như dingo úc được biết đến hiện nay .
Đúng là phải sờ vào mới cảm nhận được ,em cũng nghĩ đây là điểm mà các anh em chơi chó lâu năm có thể nhận xét rõ được .Trí tệu nó thì cũng tùy con, em thấy chó ta nuôi con nào khôn con đó nằm xoay 3 đến 4 vòng mới nằm xuống, không biết dob nhà bác có con nào thế không à ,mở mang cho em biết với, em nuôi con mali , begie, với chó lai đủ loại chả mấy có con làm động tác thế ..
Nhà mình cũng nuôi 1 con Lài Mán (họ dingo núi Đông Dương) nó chỉ cao tầm 50cm và lông màu xám đen, rất tinh khôn, trông nhà tốt, bắt chuột cực siêu luôn. Thật sự là em lài này mình ko hề dạy gì cả, nhưng thật sự là bản năng bắt chuột thì siêu luôn, cứ thấy con chuột ở đây thì săn bằng được. Kể cả lúc đó cho ăn cho uông hay làm gì cũng không thiết, săn được mới thôi. Lúc bắt được chỉ dùng đầu miệng nhá dọc sống lưng con chuột kêu răng rắc cho mềm nhũn ra rồi nhả ra cho mình đi dọn :-ss

Hai em nhà mình, Lài Mán nuôi từ 2004 và PQ 4 tháng tuổi :p

tuanphuthai

Active Member
Em nghĩ nếu là dòng chó lâu đời thì nó sẽ có đặc điểm riêng của loài đó ,Như ánh mắt nó hơi khác so với chó nhà nhiều , đặc tính riêng như đào đất ,leo rào,đi trên tường, bơi lội giỏi, và được con người đánh giá rất lâu đời rồi nó chỉ phụ thuộc cho 1 việc đó là chó săn .Em nói có vẻ hơi sơ sài nhưng nhận định khách quan nó có 1 tí tí nguyên thủy của loài chó xưa, nét giống như dingo úc được biết đến hiện nay .
Đúng là phải sờ vào mới cảm nhận được ,em cũng nghĩ đây là điểm mà các anh em chơi chó lâu năm có thể nhận xét rõ được .Trí tệu nó thì cũng tùy con, em thấy chó ta nuôi con nào khôn con đó nằm xoay 3 đến 4 vòng mới nằm xuống, không biết dob nhà bác có con nào thế không à ,mở mang cho em biết với, em nuôi con mali , begie, với chó lai đủ loại chả mấy có con làm động tác thế ..
Bác vanglai213 nói kiểu y như bác Bưởi ấy nhỉ?

Dob, GSD, Rott được huấn luyện kỹ chủ chỉ đâu nằm đấy là ngu hơn con chó ta không được dạy dỗ nằm đâu phải xoay 3-4 vòng mới nằm phải không bác?
Em nuôi Dob, Rott thấy thả chỗ ẩm, chỗ có mùi, không sạch, chỗ bí hơi, chỗ có vật lơ lửng nguy hiểm....nó chả chịu nằm. Con Dob mẹ nhà em mỗi khi có nhiều người đến xem con nó hoặc đón con nó đi hoặc chó nuôi cùng nó bị đem gửi là nó bỏ ăn 1 vài bữa, như vậy có phải là khôn hay ngu bác nhỉ?
Em có ảnh nó bỏ ăn vì các lý do đó này

Thuần Việt

''Quote''nguyên văn bởi tuánphuthai
Dob, GSD, Rott được huấn luyện kỹ chủ chỉ đâu nằm đấy là ngu hơn con chó ta không được dạy dỗ nằm đâu phải xoay 3-4 vòng mới nằm phải không bác?
Em nuôi Dob, Rott thấy thả chỗ ẩm, chỗ có mùi, không sạch, chỗ bí hơi, chỗ có vật lơ lửng nguy hiểm....nó chả chịu nằm. Con Dob mẹ nhà em mỗi khi có nhiều người đến xem con nó hoặc đón con nó đi hoặc chó nuôi cùng nó bị đem gửi là nó bỏ ăn 1 vài bữa, như vậy có phải là khôn hay ngu bác nhỉ?

This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 1024x768.''QUOTE''

Thực ra cho đến giờ chả ai người ta tranh luận việc chó ta khôn hay chó tây khôn 1 cách cụ thể cả.
Theo tôi mỗi con, mỗi giống có 1 đặc tính riêng mà giống kia k thể có đc. Tùy thuộc vào mục đích, tiêu chí người nuôi mà lựa chọn thôi, chả nên so sánh như thế.

Tôi thì đã nuôi cả chó tây chó ta đủ cả rồi và giống nào tôi cũng thấy khôn lắm.
...........................................................................................

Nói gì thì nói nhưng cuối cùng tôi rút ra 1 điều là ae nào đang nuôi giống chó nào thì luôn có chút thiên vị cho giống chó đó [ vì họ sẽ luôn hiểu giống chó đó hơn ]

1 điều nữa là cái gì [ con gì] càng hiếm thì càng quí mong các bác cứ ngẫm kĩ câu này..

Cái sự hiếm của con chó ta hiện nay là do mức độ thuần chủng chưa nhiều, k phải bạn cứ có tiền và thật nhiều tiền là có thể mua đc. Tôi ví dụ như 2 con chó PQ bố mẹ đc công nhận giống phối với nhau chưa chắc đã sinh ra 1 đàn 8 con giống nhau tương đối và giống bố hoặc mẹ chúng.
Nhưng ở chó Tây thuần chủng nói chung thì gần như tỉ lệ giống bố mẹ chiếm đến 90%.

Bạn có thể bỏ ra 10.000 usd hoặc hơn nữa để mua 1 con chó giống chó tây thuần chủng thuộc hạng đẳng cấp [ nguồn nhập từ nước ngoài ]

Nhưng tôi khẳng định bạn khó có thể mua đc 1 con chó PQ thuộc hạng đẳng cấp nếu chỉ bỏ ra thật nhiều tiền….

billadin

Member
to :Vanglai213
Mỗi giống chó đều có 1 cách biểu hiện sự tinh quái, khôn ngoan khác nhau bạn à.

Chó ta thì đc nuôi trong môi trường tự nhiên hơn chó tây nên buộc nó phải thích nghi với môi trường sống có phần khắc nghiệt hơn,chính vì thế nó sẽ có những đặc điểm biểu hiện khác với chó tây...

Nếu để so sánh con này khôn hơn con kia, con kia ngu hơn con này thì vô cùng lắm.. Tôi nói xin lỗi chứ ngay như người còn có thằng thì khôn lòi ra, thằng thì ngu k chịu nổi nữa là chó...[ vui thôi nhé các bác ]

Với con chó này, giống chó này, những biểu hiện về tính cách, cấu tạo cơ thể vv ..có thể là tốt nhưng với những con khác, giống khác thì lại chả có ý nghĩa gì thậm chí còn là k tốt nữa...

Theo như quan niệm, kinh nghiệm của các cụ ngày xưa, của dân gian thì con chó [ta] nói chung nếu có huyền đề 2 hoặc 4 chân thì rất khôn, đáng để nuôi chứ k bị thịt.. nhưng với chó...cũng là TA nhưng mà là PQ thì lại k đc ưa chuộng vì khi chạy săn mồi sẽ bị vướng. còn với chó tây thì lại càng chả có ý nghĩa gì cả.. Hay như câu ''tứ túc mai hoa,bạch xà quấn cổ'' cũng chỉ áp dụng với loại chó ta nhất định nào đó thôi chứ e PQ mà như thế chắc it người thích lắm..chưa kể đến khoản 1 râu 2 hay 3-4 râu thì nói lên điều gì nữa,rồi đốm lưỡi.đốm đuôi v.v.

Cho đến động tác, cử chỉ trước khi nằm của con chó cũng thế thôi..Tôi công nhận con chó ta nào mà quay mấy vòng trước khi nằm thì thường khôn ngoan thật. Còn chó tây đc dậy dỗ thì hô khẩu lệnh nằm là phải thực hiện ngay rồi chứ k cần phải quay..

Tôi thì thấy chó tây nói chung có vóc dáng đẹp, cao to, tính kỉ luật cao hơn chó ta , dễ huấn luyện hơn. Nhưng nói về sự tinh quái, độ trung thành với chủ, cách độc lập tác chiến thì con chó ta hơn hẳn ....chắc đó cũng là lẽ thường tình của tạo hóa phải k các bác ??
Nhà tôi hiện đang nuôi hơn 30 em các loại tây, ta,lai, có cả PQ, Foc bé tý nên cứ quan sát đc đến đâu thì nói thế thôi.

nguyenson

Member
to :Vanglai213
Mỗi giống chó đều có 1 cách biểu hiện sự tinh quái, khôn ngoan khác nhau bạn à.
.......
Nếu để so sánh con này khôn hơn con kia, con kia ngu hơn con này thì vô cùng lắm.. Tôi nói xin lỗi chứ ngay như người còn có thằng thì khôn lòi ra, thằng thì ngu k chịu nổi nữa là chó...[ vui thôi nhé các bác ]
......

Tôi thì thấy chó tây nói chung có vóc dáng đẹp, cao to, tính kỉ luật cao hơn chó ta, dễ huấn luyện hơn. Nhưng nói về sự tinh quái, độ trung thành với chủ, cách độc lập tác chiến thì con chó ta hơn hẳn ....
Vài ý kiến của bạn khá chí lý. Sự tinh khôn được thể hiện tùy theo đặctình của mỗi giống chó và cả môi trường, hoàn cảnh sống nữa...so sánh giữa giống này với giống khác luôn có sự khập khiễng:):):):):)

HQ-empire

Senior Member
Đúng là như thế các bác à, chó nào nó cũng có những đặc điểm riêng của nó. Người ta có câu "Thân Khuyển Mã" mà tức là 2 con vật rất chung thành với con người và được con người thuần hóa đầu tiên trong các giống loài.

Chó dạng sói là con vật được người nguyên thủy thuần hóa đầu tiên. Các bộ lạc phân bố ở vùng Lưỡng Hà - Trung Đông và khu vực Châu Âu thuần hóa giống này sớm nhất. Nên như Béc giê chẳng hạn, nó quá thuần chủng luôn.

Còn như PQ thì là cho hoang ở đảo từ đời nào, người dân ở đó cũng nuôi kiểu thả rông gần như hoang dã tuy được con người nuôi nhưng vẫn phải tự đi kiếm ăn săn bắt... Cho tới khi người Pháp xâm lược thuộc địa thì mới chú ý, điều này mới xảy ra cách đây hơn 100 năm nên PQ nói riêng bản chất hoang dã vẫn còn nhiều và nguồn gen cũng chưa ổn định nên khó xác định các lứa con đẻ ra như bác Thuận Việt nói thật :)

vanglai213

Active Member
Nhà mình cũng nuôi 1 con Lài Mán (họ dingo núi Đông Dương) nó chỉ cao tầm 50cm và lông màu xám đen, rất tinh khôn, trông nhà tốt, bắt chuột cực siêu luôn. Thật sự là em lài này mình ko hề dạy gì cả, nhưng thật sự là bản năng bắt chuột thì siêu luôn, cứ thấy con chuột ở đây thì săn bằng được. Kể cả lúc đó cho ăn cho uông hay làm gì cũng không thiết, săn được mới thôi. Lúc bắt được chỉ dùng đầu miệng nhá dọc sống lưng con chuột kêu răng rắc cho mềm nhũn ra rồi nhả ra cho mình đi dọn :-ss

Hai em nhà mình, Lài Mán nuôi từ 2004 và PQ 4 tháng tuổi :p

Con dingo nhà mình thuộc dòng cao,nó cao sấp sỉ con mali đực, đúng là dòng này cứ nói đến chuột là nó nhanh cực luôn,chó nhà mình bắt chuột khá tốt,cứ đánh hơi được là nó tìm .Khó quá thì thôi, có hôm nó phục ở cái cửa chuột đi lại cứ nằm đó mình tưởng là nó mệt lên chui vào bếp hóa ra không phải,con này bắt đuơc thì toàn nha đầu trước.Con này nhà mình còn vồ được cả chim, mà lần nào vồ được chim nó ăn luôn, 1 lúc sau nôn hết chắc do lông chim hoặc không ăn quen thịt sống.
Bác vanglai213 nói kiểu y như bác Bưởi ấy nhỉ?

Bác hiểu sai ý tôi nói rồi, cái này không nói đến khôn hay ngu tôi đang nói đến đặc tính của chó ta mà..Chứ nói ngu hay khôn thì ai nuôi chó cũng hiểu mỗi dòng 1 kiểu, tôi đã nuôi, 1 số con và nhận định như vậy chứ không có ý gì cả bác lên đọc lại nhé .Nuôi chó ta cũng có cái hay riêng và chó tây cũng có cái hay riêng,nhưng theo ý kiến của tôi thì tôi khoái chó ta hơn vì rất nhiều điểm,đó ăn ít ,hoặc bỏ đói vài ngày cũng ok,vệ sinh có thể nhịn rất lâu không như chó tây nuôi trong căn hộ,sủa báo tốt,...Lên tôi ngủ lúc nào cũng rất yên tâm với 1 chú vòng ngoài, và 1 chú vòng trong ...
Chó nhà tôi cũng vậy cứ cho hết con gì nó bỏ ăn phải 1 tuần cơ, rất tiếc nó mất rồi lên tôi cũng không có bằng chứng gì cho bác ^^,Con này tôi quí nó hơn mấy con chó tây tôi nuôi ,do 1 sơ xuất mà tôi mất nó vĩnh viễn .:(
Mà bác bảo tôi nói giống bác Bưởi ,giống về cái gì ?Bác ấy là bác ấy,tôi là tôi chứ ^^ ?

Shakhi Viet

Active Member
Chắc là bác TuanPhuThai bảo là VangLai nói tròn trịa và thơm ngát như trái bưởi :D.
May quá, bộ phim Robot trái cây vừa hết nhưng chưa có ai lấy nick là Chuối pháp sư :D.

vanglai213

Active Member
Chắc là bác TuanPhuThai bảo là VangLai nói tròn trịa và thơm ngát như trái bưởi :D.
May quá, bộ phim Robot trái cây vừa hết nhưng chưa có ai lấy nick là Chuối pháp sư :D.
Bác shakhi dạo này đứng núp bắn tỉa ác lắm nha ^^ ..:)):)) tỉa 1 phát chết 2 con cơ à hehe .

Shakhi Viet

Active Member
Bác shakhi dạo này đứng núp bắn tỉa ác lắm nha ^^ ..:)):)) tỉa 1 phát chết 2 con cơ à hehe .
Oan quá, có biết bắn đâu mà tỉa.
Vừa biết là hôm nọ Đạo lên thăm TZ, xem clip thấy TZ vẫn nhanh nhẹn phết, mà hình như gió biển trong lành làm nó có vẻ săn chắc hơn.

vanglai213

Active Member
Oan quá, có biết bắn đâu mà tỉa.
Vừa biết là hôm nọ Đạo lên thăm TZ, xem clip thấy TZ vẫn nhanh nhẹn phết, mà hình như gió biển trong lành làm nó có vẻ săn chắc hơn.
Cám ơn bác nó vẫn khỏe , hoạt động cũng tốt quan trọng thần kinh cảm nhận vẫn ok .Vừa rồi bị ốm dưới đó bỏ ăn vài ngày , nói chung sống dưới chắc không bằng nhà chăm sóc .

tuanphuthai

Active Member
Ý em là bác Vanglai213 có cách nhìn nhận con chó theo kiểu truyền thống giống bác Bười thôi, không có ý gì đâu. Rồi việc con chó nằm đâu nó phải xoay mấy vòng thì .....cũng chả nói lên được điều gì về khôn hay ngu cả. Đêm khuya mất ngủ viết tý mà mấy bác cứ hay ...luận nhiều:)):)):))

Bác hiểu sai ý tôi nói rồi, cái này không nói đến khôn hay ngu tôi đang nói đến đặc tính của chó ta mà..Chứ nói ngu hay khôn thì ai nuôi chó cũng hiểu mỗi dòng 1 kiểu, tôi đã nuôi, 1 số con và nhận định như vậy chứ không có ý gì cả bác lên đọc lại nhé .Nuôi chó ta cũng có cái hay riêng và chó tây cũng có cái hay riêng,nhưng theo ý kiến của tôi thì tôi khoái chó ta hơn vì rất nhiều điểm,đó ăn ít ,hoặc bỏ đói vài ngày cũng ok,vệ sinh có thể nhịn rất lâu không như chó tây nuôi trong căn hộ,sủa báo tốt,...Lên tôi ngủ lúc nào cũng rất yên tâm với 1 chú vòng ngoài, và 1 chú vòng trong ...
Chó nhà tôi cũng vậy cứ cho hết con gì nó bỏ ăn phải 1 tuần cơ, rất tiếc nó mất rồi lên tôi cũng không có bằng chứng gì cho bác ^^,Con này tôi quí nó hơn mấy con chó tây tôi nuôi ,do 1 sơ xuất mà tôi mất nó vĩnh viễn .:(
Mà bác bảo tôi nói giống bác Bưởi ,giống về cái gì ?Bác ấy là bác ấy,tôi là tôi chứ ^^ ?

tuanphuthai

Active Member
............
Đợt này bác Shakhi Viet uống nhầm thuốc của Doremon làm giảm đi mấy chục tuổi hay sao mà hay xem phim hoạt hình của thiếu nhi thế?=))

vanglai213

Active Member
Ý em là bác Vanglai213 có cách nhìn nhận con chó theo kiểu truyền thống giống bác Bười thôi, không có ý gì đâu. Rồi việc con chó nằm đâu nó phải xoay mấy vòng thì .....cũng chả nói lên được điều gì về khôn hay ngu cả. Đêm khuya mất ngủ viết tý mà mấy bác cứ hay ...luận nhiều:)):)):))
Bác nói thế chứ, nó có cái nét riêng đó, bác cứ để ý mà xem :D:D:D:D

tuanphuthai

Active Member
Nhà em nuôi 1 con fox (chó tây nhé), giống này chịu lạnh kém và chúa là hay xoay xoay chỗ nằm nhiều vòng rồi mới nằm=))=))=))

vanglai213

Active Member
Nhà em nuôi 1 con fox (chó tây nhé), giống này chịu lạnh kém và chúa là hay xoay xoay chỗ nằm nhiều vòng rồi mới nằm=))=))=))
Trời chó nhà mình nóng như lửa nó cũng loay hoay mấy vòng mới nằm bác à ^^.Mà xoay có kĩ năng đấy không phải nằm theo kiểu co ro đâu.Nó quay theo kiểu là kiểm tra chỗ nó nằm ,như đánh hơi xem có an toàn không mới nằm,ngó trước nhìn sau, kiểu này hình thành rất lâu đời của chó ngoài tự nhiên luôn cảnh giác .

HQ-empire

Senior Member
Các bác cứ nói chó PQ là chó của Vietnam ta từ bao đời nay... Nhưng từ TK 17 trở về trước, PQ có thuộc lãnh thổ Vietnam đâu, lúc ấy PQ đất của nước khác cơ mà. Bây giờ mình có đất PQ rồi thì đương nhiên cái gì có trên đó đều là của mình :) mà nói luôn là khu vực Đông Nam Á này xưa nay ko có giống chó lông quá ngắn - Hay nôm na ví dụ như cho Fox cũng được người Pháp mang sang để bắt chuột trong nhà vì khi họ sang Đông Dương thấy quá nhiều chuột !!!

Trong lịch sử thì hầu hết các tỉnh Nam Trung Bộ và Nam Bộ là có của nước mình đâu. đều thuộc Vương Quốc Chăm Pa. Hãy nhớ chúng ta mới tách khỏi Trung Quốc được 1000 năm (Sau khi Ngô Quyền chiến thắng quân Nam Hán trên sông Bạch Đằng vào năm 938 (SCN) chúng ta mới thật sự ly khai. Và từ năm 938 cho tới nay 2011 là 1073 năm người Trung Quốc chỉ có thể chiếm chúng ta trong vài chục năm ở một số thời kỳ, còn cơ bản, chúng ta đã là 1 quốc gia riêng, độc lập và bắt đầu phát triển chinh phạt các quốc gia khác để "Dựng nước"... Vương quốc Champa đã bị chúng ta đồng hóa và sát nhập). Chúng ta mới có 1000 năm tự chủ. Từ đời Lý trở về trước biên giới phía Nam chúng ta tới đèo Ngang. Tới đời Lý, biên giới phía Nam tới đèo Hải Vân. Tới đời Trần biên giới phía Nam lại tới đèo Cù Mông. Và vào đời Nguyễn thì biên giới đã tới tận cùng dải đất, nơi mà không thể tiến thêm được nữa - Cà Mau. Vùng Kiên Giang nơi tiếp giáp với Campuchia ngày nay trước đây thuộc nước Chân Lạp mang đậm văn hóa Khơ-me. Ngay đảo PQ của ta bây giờ trước đây cũng là đảo hoang dân chài Thái Lan và Khơ-me sinh sống.

Tới thế kỷ 17 thì ở Trung Quốc nhà Minh hoàn toàn bị Nhà Thanh tiêu diệt, các quý tộc Nhà Minh phải dạt ra biển Đông làm cướp để lấy tiền ủng hộ phong trào "Phản Thanh Phục Minh". Họ đi thuyền đen, buồm đen cướp bóc dọc suốt duyên hải Bắc Bộ chơ tới duyên hải miền Trung ở Vietnam. Ở nước ta bấy giờ đang là thời kỳ "Đàng trong - Đàng ngoài" Trịnh Bắc - Nguyễn Nam phân tranh. Chúa Nguyễn ở miền Nam khi đó để dẹp yên nạn cướp đồng ý cho Giới quý tộc Nhà Minh tỵ nạn vào vùng "cái đuôi Vietnam" bây giờ để tạo căn cứ - Nên a-e nhớ là Saigon mới có 300 năm tuổi thôi nhé, và ai là người chính tạo nên sự phát triển ở SG-GĐ khi đó... Một quý tộc nhà Minh tên là Mạc Cửu đã ra khai phá PQ làm cứ - Khi đó PQ đang thuộc Chân Lạp (campuchia bây giờ) và sau này Mạc Cửu chấp nhận làm thuộc hạ Chúa Nguyễn và PQ về ta :)

Lịch sử là như thế nên nguồn gốc chó PQ có là chó của đất liền mang ra hay có sẵn ở đảo thì vẫn chưa rõ. Vì đảo PQ có diện tích gần bằng Singapore và cách đất liền khoảng hơn 40km chỗ gần nhất nên hầu như bị biệt lập >>> Nôm na là cái gì mang ra đảo thì được bảo tồn và tránh bị lai tạp.

Ngay trong đất liền Campuchia cũng có giống cho lông xoáy Cam-pốt, và nó là dạng chó cỏ của Campuchia :

Link : http://www.dogbreedinfo.com/c/cambodianrazorbackdog.htm

Nên xem ra vấn đề chó PQ phải để cho người PQ định đoạt, với người Bắc Đảo hay Đông đảo họ hiểu về chó PQ hơn cho dù ở đó bao nhiêu năm qua người dân trên đảo lớn và 21 đảo nhỏ đã từng nuôi làm PET ... <:p

>>> Cái này em viết nhé, nên ko phải trích nguồn hehe =))

Xin phép "tỉa" vài cái!

Em không hiểu PQ lắm nhưng đưa mấy cái này của Doberman các bác xem có dùng được cho PQ không

Đến bao giờ con PQ nhà ta mới được nhận dạng chi tiết hóa các góc độ như những con cẩu tây có lịch sử hàng trăm năm các bác nhỉ?
Những lúc rảnh em tò mò tự hỏi: mắt, mũi, mõm, đầu, tai, thân, lông, xoáy, đuôi....của con PQ thực sự ra sao? Đặc điểm tính cách, năng lực, trí tuệ con PQ thế nào? Đọc mãi bản tiêu chuẩn hay trên mạng rồi càng đọc càng thấy chả hiểu gì về PQ cả. Có bác nào biết về những cái em chưa hiểu thì trả lời giúp em với nhé.
Mấy cái đó của CLB Doberman Mỹ - bác có thích tham khảo, tui gửi cho thêm 10 bản nữa của các giống Borzoi, whippet, Afghan hound, Pharaoh Hound ... - hy vọng tham khảo hết, bác sẽ hiểu thêm về bản tiêu chuẩn chó PQ - cũng như bản tiêu chuẩn Dobermann.

Theo thiển nghĩ cá nhân của mình, nếu mình lựa PQ sẽ theo các tiêu chí sau :

mũi : Phải thật đen, vì khi tế bào ở sắc tố đen ở mũi chó sẽ phát triển tốt về khứu giác...

đầu : Phải hẹp, ko được bè bè phẹt phẹt ra. Vì bản chất PQ là giống chó săn.
Điểm 1: kính bác là bác sai - ít nhất là về ngữ pháp - em thề! :D
Điểm 2: chó săn có nhiều loại, cocker spaniel - hay Setter cũng là chó săn, đầu to bè bè, mõm vuông như chặt khúc!

Chó dạng sói là con vật được người nguyên thủy thuần hóa đầu tiên. Các bộ lạc phân bố ở vùng Lưỡng Hà - Trung Đông và khu vực Châu Âu thuần hóa giống này sớm nhất. Nên như Béc giê chẳng hạn, nó quá thuần chủng luôn.
béc giê chẳng phải là chó thuần chủng - vì béc giê là chó ............ thuộc rất nhiều giống khác nhau, làm nhiệm vụ chăn cừu (chien de berger: chó chăn cừu - từ điển Pháp - Việt)

bắn tỉa là bản quyền của em - bác Shakhi Việt giữ bản quyền Robot trái cây trên VP!

mà nói luôn là khu vực Đông Nam Á này xưa nay ko có giống chó lông quá ngắn !!!

Lịch sử là như thế nên nguồn gốc chó PQ có là chó của đất liền mang ra hay có sẵn ở đảo thì vẫn chưa rõ.
Ngay trong đất liền Campuchia cũng có giống cho lông xoáy Cam-pốt, và nó là dạng chó cỏ của Campuchia :
1) Lại kính bác là khu vực Đông Nam Á vừa có giống chó có lông quá ngắn, vừa có giống chó không có lông!

Đây là hình vẽ mà người Pháp ghi nhận lại là "chó của VN, có lông sát, màu đen" - giờ không tìm thấy dạng này. Nguồn: ghi trên ảnh

2) Chó PQ nguồn gốc từ đảo, hay từ đất liền thì không rõ, nhưng có bằng chứng là chó PQ đã được mang từ đảo sang campuchia vào những năm 1890s

Vài lời ngắn, không đủ để chia xẻ hết ý cần nói! Mong bác đọc ít hiểu nhiều!

P/S: Bài mô tả đặc điểm chi tiết của 3 dòng chó: Bắc Đảo, Ba Trại, Đồng Bà.... với hình ảnh minh họa là của ông bạn hunglvq chơi máy ảnh film đấy ạ! Bài viết đầu tiên về 3 dòng này, nghe đâu là của ông Stop_Chew, theo "bí truyền" của một ông già người Hoa!

HQ-empire

Senior Member
Chó PQ nguồn gốc từ đảo, hay từ đất liền thì không rõ, nhưng có bằng chứng là chó PQ đã được mang từ đảo sang campuchia vào những năm 1890s

Vài lời ngắn, không đủ để chia xẻ hết ý cần nói! Mong bác đọc ít hiểu nhiều!
Cám ơn bác đã bắn tỉa để mình thấy được những chi tiết và thông tin mới. Vài lời ngắn của bác nhưng sẽ giúp mình dành thời gian tìm hiểu nhiều hơn về giống chó này. Bởi vẫn lại là người Pháp, là sự xâm lược thuộc địa mới chó CPQ ra được với "ánh sáng văn minh" từ hơn 100 năm trước, nếu không có người Pháp thì bao giờ CPQ mới được nhắc tới đây hay mãi mãi chỉ là trong dân gian ca tụng... Với 2 cá thể của của một người Pháp tên là Gaston Hélouin sống tại Helfaut, Pas de Calais (miền bắc nước Pháp) ngày ấy bây giờ đang là "hình mẫu" để xác định thuần chủng. Nhưng theo bác Dư Thanh Khiêm thì : "Cuộc thi ở thành phố Lille, mà 2 con chó Phú Quốc tên Xoài và Chuối đã đoạt giải nhất và giải nhì, giải thưởng cao quý nhất (Best in show) đã không thuộc về người sở hữu con chó mà thuộc về người đã sản xuất (tạo giống, phối giống) ra nó. Vinh dự đó không thuộc về những người Pháp mà chắc chắn là đã thuộc về một người nông dân Việt Nam bình thường nào đấy, nơi xuất phát giống chó Phú Quốc khiến quốc tế chấn động!"
Nguồn : http://www.webthamtu.com/tin-tuc-thoi-su/nhung-tiet-lo-ly-thu-ve-cho-phu-quoc.html

Nên ý mình chẳng qua chỉ muốn rằng bản chất con chó PQ của ta như thế nào, từ đâu đến và hình dáng nó như thế nào, tập tính nó ra sao chỉ có người bản xứ tại quê hương nuôi nó là hiểu nhất cho dù có thể ở đó con chó người ta yêu thích có khi nhìn là con chó xấu theo quan niệm...

nguyenducminh63

Active Member
Ông già đó là cây đại thụ vừa ...:(( xong hả bác bắn?

P/S: Bài mô tả đặc điểm chi tiết của 3 dòng chó: Bắc Đảo, Ba Trại, Đồng Bà.... với hình ảnh minh họa là của ông bạn hunglvq chơi máy ảnh film đấy ạ! Bài viết đầu tiên về 3 dòng này, nghe đâu là của ông Stop_Chew, theo "bí truyền" của một ông già người Hoa!