• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhân giống H'mông cộc Vện thành công

Lordrich

Member
Cái này chưa dám nhận, từ giờ đến cuối năm em tìm đủ chó giống chuẩn đã, sang năm vay mượn thêm một ít để làm lại trại giống tại Quyết Tiến dự kiến khoảng 25 con gồm có 3 màu chủ đạo: Đen nhiều nhất (Vì gen mạnh sẽ ra nhiều con đen đồng màu hơn), Vện, đỏ (Chỉ 1-4 con vì đây gen không được tốt dễ cho tỉ lệ không như mong muốn).
Một mình làm chắc vất vả rất nhiều: Tiền thuê đồi thì tháng cũng mất 2-4tr đồng, tiền ăn của chó hàng ngày, lưới b40 cột bê tông, khu vực truồng, bãi thả cho chó vận động + đào hầm dùng thùng phi chôn dưới đất làm ổ cho chó đẻ, vì trên này gặp rất nhiều con cộc chuyên đào hang để ở, thi thoáng ném một vài con gà cho em nó vồ để tập vồ mồi.
Làm được thì còn khá nhiều thời gian. Nên xin không dám nhận cái này đâu.
Quyết Tiến có vẻ có nhiều Hmong cộc,lần trươc đi tầm cẩu cũng dành cả một buổi đi cùng chú Jumanji tại đấy. Bác lấy 3 màu như thế là chuẩn rồi, toàn gien mạnh và thuần chủng. Con giống bác cứ chọn một màu ý. Đừng chọn có đốm trắng ở ngực hay là con có 2 màu, cứ vện, đen, hung đỏ mà chọn bác ah. Mấy màu đấy thấy khỏe khoắn và đúng chất chó vùng cao. Chúc dự án của bác thành công ngay từ lúc chọn lọc con giống . Good Luck

Shakhi Viet

Active Member
... từ giờ đến cuối năm em tìm đủ chó giống chuẩn đã, sang năm vay mượn thêm một ít để làm lại trại giống tại Quyết Tiến dự kiến khoảng 25 con gồm có 3 màu chủ đạo: Đen nhiều nhất (Vì gen mạnh sẽ ra nhiều con đen đồng màu hơn), Vện, đỏ (Chỉ 1-4 con vì đây gen không được tốt dễ cho tỉ lệ không như mong muốn).
Một mình làm chắc vất vả rất nhiều: Tiền thuê đồi thì tháng cũng mất 2-4tr đồng, tiền ăn của chó hàng ngày, lưới b40 cột bê tông, khu vực truồng, bãi thả cho chó vận động + đào hầm dùng thùng phi chôn dưới đất làm ổ cho chó đẻ, vì trên này gặp rất nhiều con cộc chuyên đào hang để ở, thi thoáng ném một vài con gà cho em nó vồ để tập vồ mồi.
Làm được thì còn khá nhiều thời gian. ... đâu.
Được vậy thì tốt quá rồi Tuyên, chúc thành công.
Nhưng đừng cho nó tập vồ gà, ngược lại phải cho nó tập phân biệt gà nhà với gà hàng xóm :D. Cho nó tập vồ chuột, bắc chiếc các cụ trong dân gian, xếp (hoặc xây) gạch làm đường hầm rồi thả chột vào đó để chó ôn lại phản xạ đuôỉ chuột. Ngoài vồ chuột, rèn luyện cả thói quen trông nhà, trông đồ và đi vệ sinh. Tất nhiên là bọn đó đã có sẵn thuộc tính đó rồi, chỉ cần ôn luyện thôi.
Thêm một gợi ý, Tuyên có thấy là nên làm theo kiểu cổ phần, để anh em HN và miền nam cùng tham gia?

Quyết Tiến có vẻ có nhiều Hmong cộc,lần trươc đi tầm cẩu cũng dành cả một buổi đi cùng chú Jumanji tại đấy. Bác lấy 3 màu như thế là chuẩn rồi, toàn gien mạnh và thuần chủng. Con giống bác cứ chọn một màu ý. Đừng chọn có đốm trắng ở ngực hay là con có 2 màu, cứ vện, đen, hung đỏ mà chọn bác ah. Mấy màu đấy thấy khỏe khoắn và đúng chất chó vùng cao. Chúc dự án của bác thành công ngay từ lúc chọn lọc con giống . Good Luck
Năm ngoái cũng làm tại Quyết Tiến nhưng chết nhiều quá, năm nay đang cố chạy vạy nhưng xem độ tin tưởng không cao, đành góp dần dần để làm. Nhưng làm ở Quyết Tiến rất có thuận lợi về nhiều mặt.
1- Không bị thay đổi khí hậu nhiều thuận tiện hơn là đưa về HG.
2- Dễ năng quan trọng nhất là giống dễ tìm hơn.
3- môi trường phù hợp với cộc.
4- tiền thuê đất rẻ.
............
CÒn nhiều thứ nữa nhưng chưa được. Em đã sang bên Sở Khoa học công nghệ xin mượn lại Tl dự án gà xương đen để về làm cho chó cộc đuôi. Nhưng khó quá không mượn được. GIờ mà làm lại từ đầu không biết gì về giấy tờ sợ chục chặc nhiều.

Được vậy thì tốt quá rồi Tuyên, chúc thành công.
Nhưng đừng cho nó tập vồ gà, ngược lại phải cho nó tập phân biệt gà nhà với gà hàng xóm :D. Cho nó tập vồ chuột, bắc chiếc các cụ trong dân gian, xếp (hoặc xây) gạch làm đường hầm rồi thả chột vào đó để chó ôn lại phản xạ đuôỉ chuột. Ngoài vồ chuột, rèn luyện cả thói quen trông nhà, trông đồ và đi vệ sinh. Tất nhiên là bọn đó đã có sẵn thuộc tính đó rồi, chỉ cần ôn luyện thôi.
Thêm một gợi ý, Tuyên có thấy là nên làm theo kiểu cổ phần, để anh em HN và miền nam cùng tham gia?
Em cũng rất muốn mỗi người giúp một ít, vì kinh phí của mình quá hạn hẹp. Giờ đi tìm cũng đã khá rồi, chuyển về chết nhiều quá sót ruột. Sẽ có nơi cung cấp vacxin phòng bệnh và thuốc tẩy giun. Làm xong khâu chuyển vùng chuyển về đảm bảo an toàn hơn. Nhưng phải xin thêm mỗi bác 300k.
Nếu bác nào đồng ý cổ phần thì em cũng rất hoan nghênh và cổ vũ. Nhưng từ từ đã, phải xong xuôi giấy tờ, con giống, tìm thuê đất cách xa khu dân cư một chút cho khỏi ảnh hưởng đến cuộc sống của người dân.Khi nào xong xuôi thì vấn đề quan trọng là thú y thì đã có bác Dũng chuẩn bị nên chỉ dạy rồi. Còn chuồng trại và linh tinh thì phải vay mượn hoặc nhờ mọi người cổ đông thôi.
Nhưng tỉ lệ thành công là khá ít vì chưa có kinh nghiệm nhiều về thú y.

phamgiaha

Đất và người Quảng Bạ đẹp đấy chứ chú Tuyên. Lần trước lên bắt hụt con Hung đỏ rùi, sắp tới bọn này lên không biết Tuyên có để lại cho con nào không, chứ lần trước từ Quảng Bạ về Tuyên say mèm còn quên cả điện thoại ở quán cơm thì khó mà bắt được MC đẹp =)).

Đất và người Quảng Bạ đẹp đấy chứ chú Tuyên. Lần trước lên bắt hụt con Hung đỏ rùi, sắp tới bọn này lên không biết Tuyên có để lại cho con nào không, chứ lần trước từ Quảng Bạ về Tuyên say mèm còn quên cả điện thoại ở quán cơm thì khó mà bắt được MC đẹp =)).
Vụ đó phải nói vỡ thêm một cái **a nữa chứ, bác nên báo trước cho em thì em để lại cho một con chó nhỏ còn chó to thì không bán đâu bác ơi. Dữ lại những con đẹp để thí nghiệm cái đã cho chắc ăn.
Bác đi đến hà giang rủ thêm bác Đỗ Văn Trung Tú và bác Phương đi cùng nhé.

WOLF-BROS

Member
Nhận đi là vừa, khi nào về Hanoi anh thay mặt quockhuyen.com tặng cúp = pha lê luôn ! Coi như vật lưu niệm của anh em mà được chú bắt cho hộ :) hehe
lại ra mấy cái hàng osum chứ gì he he dắt bác Tuyên đi làm hẳn cái pha lê ảnh 3 chiều cho máu lửa :D

Tuần vừa rồi đi tóm được 3 em cộc này khá đẹp, up ảnh cho các bác xem
Con này thì chạy nhanh quá không tài nào chụp được chỉ được có thế này ảnh thôi
Đen cộc đực: 01

Con 02
Cùng đàn với con 01, đen tuyền

Về đến nhà vẫn ngon lành nhưng từ hôm quá đến giờ em chưa theo dõi được tính cách của em nào cả.

Cùng đàn với 01,02

3 con này được bắt Tại Yên Minh cùng một đàn.

Lordrich

Member
Con 01 và 03 vẫn bị chút màu trắng ở chân và ở ngực. 02 đen tuyền, tai vểnh có vẻ đạt chuẩn về màu lông bác ah. Con thứ 3 là đực hay cái hả bác. Nếu cùng một đàn mà cộc hết như thế này thì chắc con bố hay mẹ cũng ok đấy bác 8->

thoaile

Đợt này trong Sài Gòn có bác nào đặt hàng không? cho anh đặt 1 con đực đen trong đàn ở trên đi. :D

nguyenducminh63

Active Member
Bác Tuyên đã nói vậy thì em phán nhé :D.

Con Tép nó hơi gầy nên cơ bắp ít, khung xương hơi yếu, chỗ khuỷu chân trước bị vếch ra ngoài hướng người chụp là thể hiện rõ nhất. Đầu thủ cũng không vuông vắn, sắc nét lắm. Còn lại thì OK.

Tôi thích nhất cái tai của Tép nhưng cá nhân tôi thích con Tôm hơn bác Tuyên à :)):)):)).

Lordrich

Member
Chú này của bác đuôi cộc chuẩn, màu lông đẹp, dáng cao ráo, tỷ lệ đẹp. Chú Tép chân tay nhỏ hơn nên trông cao và thanh thoát hơn Tôm thì fai. Mình thì thích chó càng cao càng tốt. Cơ bắp cũng tốt nhưng fai tỷ lệ cao phải đẹp. Chú Tôm thì trông đậm người, khỏe hơn nhưng chó mà thanh thoát thì sẽ nhanh nhẹn hơn. Nói chung cứ tầm 16-18kg trở lên và cao khoảng 46 cm trở lên là đẹp rồi bác ah. Kết nhất quả đuôi và màu lông em này

Chú này của bác đuôi cộc chuẩn, màu lông đẹp, dáng cao ráo, tỷ lệ đẹp. Chú Tép chân tay nhỏ hơn nên trông cao và thanh thoát hơn Tôm thì fai. Mình thì thích chó càng cao càng tốt. Cơ bắp cũng tốt nhưng fai tỷ lệ cao phải đẹp. Chú Tôm thì trông đậm người, khỏe hơn nhưng chó mà thanh thoát thì sẽ nhanh nhẹn hơn. Nói chung cứ tầm 16-18kg trở lên và cao khoảng 46 cm trở lên là đẹp rồi bác ah. Kết nhất quả đuôi và màu lông em này
Hiện tại em nó 19kg, chiều cao chưa đo nhưng chắc cao hơn 46cm.
Tôm người ngắn, vuông hơn Tép tuy cùng 2 anh em. Đấy là hình em chụp buổi tối nên hơi mờ. Sẽ chụp lại thật chuẩn, xem chân nó ở khủy có chìa ra không???? 4 vó của em nó thẳng tắt. Mắt ông Minh nhìn không chuẩn ròi. Con này ngực nở to, bùng thóp.
Còn để so sánh với Tom thì không đuổi được Tom con này em cho có 5 điểm, nhưng tom lại cho đến 7 điểm. Sự chênh lệnh quá rõ.

CuHeu

Member
Chuẩn nhờ bác Heu? Con này dự định tặng chứ không bán đâu ợ. Nhưng tình hình hiện tại vẫn chưa có thông tin chính xác. hiiiiiiiii
Thông tin vỉa hè mà Bác,làm sao mà chính xác được. Lúc nào chủ sở hữu có thông tin chính thức mới là chuẩn;)

Thêm một đàn nữa thành công nhưng không theo mong muốn

Đàn đã nói cách đây gần tháng, 12-14 ngày nữa rã đàn em dữ lại một em sám ảnh đầu tiên

Đây là ảnh con mẹ cộc 4 mắt, tuy nhỏ con nhưng đẻ rất tốt.

Chẳng hiểu sao đẻ 6 chết 3 còn lại 3 em này. Hiện tại đang được nuôi ở Ngã Tư Ngọc Đường- TP.HG

mong coc

Member
Chuẩn nhờ bác Heu? Con này dự định tặng chứ không bán đâu ợ. Nhưng tình hình hiện tại vẫn chưa có thông tin chính xác. hiiiiiiiii
thế thì mình vẫn còn cơ hội .................iu...........iu..iu HMC quá cơ(tình iu và đam mê):x..............hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii