• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhân giống H'mông cộc Vện thành công

thanghanoi

Báo cáo với các bác là Đàn vện 4 con thì chuyển trước nhé về 3 con có: Vanglai, namphan, cu hue, Tuấn chuyển về chứ không phải cùng đàn với bác inox nhé. Không có chuyện con trước đi rồi lại ủ bệnh của con đi sau, đàn 4 con vện chuyển hết trước ngày 30/8 thì phải còn 2 con vện chạy sau gần 2 tuần về với Innox và bạn của innox.
Đàn nuôi tại HG là nguy cơ còn tử vong ít hơn chó đi tầm về rất nhiều. Vì khi về em nuôi chán chê rồi mới chuyển. Có 3 con đen chuyển về SG do mưa bão và đường vận chuyển phải hoãn lại 9 ngày nữa mà trong khi đó nuôi một tuần rồi vẫn chẳng có dấu hiệu gì xảy ra cả, có bác Fee nuôi chết 2 em rồi bắt đợt tiếp vẫn nhăn răng, Bác Tuấn nick Wol---- bắt 2 con vẫn thấy sống chuẩn bị chuyển con Độc cẩu của Hoàng Thân về nữa vẫn thế (Hiện tại độc cẩu em đang nuôi hộ nhưng đang định chờ có gà xương đen mới chuyển cùng).
Nuôi chó thì nói về duy tâm cũng có, và rất nhiều người em đã hỏi và đã nói xem tuổi họ hợp với màu gì? nếu hỏi thì em cũng nói cả tính cách của từng con, nếu yêu cầu, độ lông bắc hà hay cộc cũng thế cả chẳng quan trọng. VÌ nói thật mình thích người khác chưa chắc đã thích, mà khi không thích mình bỏ ra một số tiền mà cảm thấy nó không vừa lòng thì khác gì bị lừa??? Cũng ức lắm chứ, riêng em không ok có thể chuyển lại, cước phí em chịu hộ.
Em cũng xin thông báo luôn chó em nhân giống thành công mà màu vện là một, đỏ là 2 giá cao hơn chó đi lần về là 300k-600k. Vì nuôi được thì khá tốn thời gian và công sức nếu bán bằng giá chó đi lần về thì thời gian và công sức mình bỏ ra quá lãng phí dù được không bao nhiêu vài trăm nghìn nhưng cũng cảm thấy đó là nguồn động viên mình.....
Tôi thấy bác Tuyên nói vậy la ok rồi. Chúng ta ai cũng có CV riêng của mình, nhưng cùng sở thích là nuôi chó , chim... AE VP chúng ta cùng xây dựng và gìn giữ nhứng giống chó quý của VN. Tôi thấy bác Tuanboy nói rất hợp ý tôi. Bác Tuyên bỏ công đi lùng MC,BH cho AE VP như vậy là quá nhiệt huyết rồi.
Bản thân tôi cũng đang đặt gạch bác 01 con MC viện lửa mà chưa biết bao giờ có đây hjhj nhưng tôi vẫn đợi vì chó đẹp không dễ tìm mà.
Mong AE có cùng sở thích gặp nhau trao đổi kinh nghiệm nuôi chó MC nhé
Thân

WOLF-BROS

Member
tôi chả cần phải tranh cãi nhiều, tôi chỉ biết chó cùng 1 đàn, cùng 1 điều kiện nuôi dưỡng trước khi được chuyển đi, chó của tôi chả cầu kì gì cả vẫn sống nhăn răng còn các bác nuôi để ốm với chết thì là do các bác nói thẳng ra là nuôi không ra gì, đừng nghĩ mình đã biết cách nuôi chó với cả biết cái được gọi là " công nghệ chuyển vùng" thì sẽ nuôi con chó nào sẽ chuẩn con chó đó, mỗi con 1 kiểu, mỗi giống chó lại 1 kiểu nữa.
bác vãng lai kêu không trách nhưng chốt mấy câu như " con chó ủ bệnh" với lại " tôi cũng không trách bác đâu...." thì thử hỏi người ta đọc xong sẽ cảm thấy thế nào?
bác nghĩ mình có kinh nghiệm và hiểu biết về nuôi chó à? thế hỏi 1 câu nhé, bác biết là nó ủ bệnh này nọ nhưng mà lại chỉ dùng mấy thứ thuốc chữa đi ngoài bình thường thậm chí là vớ vẩn để chữa những bệnh đường ruột do virus gây ra thì như thế có chuẩn không? thế người ta sinh ra thú y để làm gì? nếu như bác cẩn thận và chịu khó mời bsty đến tiêm cho con chó 1 2 mũi thì liệu nó có bị nặng và ra đi như thế không? con chó nó chết oan là ở chỗ đó đấy, khi con chó chết thì người đáng trách nhất là chủ của nó nuôi nó không ra gì chứ đừng đổ tại bs hay người bán chó, càng đừng nên đổ tại duy tâm hay tâm linh

Free

Member
Chờ mấy hôm nay mới có thời gian vào up ảnh:
Do em nó chạy nhảy nhiều quá không chụp được ảnh nào ra hồn cả chỉ có vài cái ảnh đểu này thôi:

Sao chú e tuyên lại chù ú là chó mình chết nhan răng thế! Thông báo chú e là hung đỏ(rott) bắt của quan vẫn sống khỏe re hơn 2 tháng đã đc 5,7kg ! Đang đê lơn thêm chút nữa rồi up ảnh ko của quang lai ko lơn dc haha%-(

vanglai213

Active Member
:))
tôi chả cần phải tranh cãi nhiều, tôi chỉ biết chó cùng 1 đàn, cùng 1 điều kiện nuôi dưỡng trước khi được chuyển đi, chó của tôi chả cầu kì gì cả vẫn sống nhăn răng còn các bác nuôi để ốm với chết thì là do các bác nói thẳng ra là nuôi không ra gì, đừng nghĩ mình đã biết cách nuôi chó với cả biết cái được gọi là " công nghệ chuyển vùng" thì sẽ nuôi con chó nào sẽ chuẩn con chó đó, mỗi con 1 kiểu, mỗi giống chó lại 1 kiểu nữa.
bác vãng lai kêu không trách nhưng chốt mấy câu như " con chó ủ bệnh" với lại " tôi cũng không trách bác đâu...." thì thử hỏi người ta đọc xong sẽ cảm thấy thế nào?
bác nghĩ mình có kinh nghiệm và hiểu biết về nuôi chó à? thế hỏi 1 câu nhé, bác biết là nó ủ bệnh này nọ nhưng mà lại chỉ dùng mấy thứ thuốc chữa đi ngoài bình thường thậm chí là vớ vẩn để chữa những bệnh đường ruột do virus gây ra thì như thế có chuẩn không? thế người ta sinh ra thú y để làm gì? nếu như bác cẩn thận và chịu khó mời bsty đến tiêm cho con chó 1 2 mũi thì liệu nó có bị nặng và ra đi như thế không? con chó nó chết oan là ở chỗ đó đấy, khi con chó chết thì người đáng trách nhất là chủ của nó nuôi nó không ra gì chứ đừng đổ tại bs hay người bán chó, càng đừng nên đổ tại duy tâm hay tâm linh
PoTay.com với tay này chắc lại khoe mình giỏi nuôi chó đây :)):)) ,làm người thì phải biết mình biết ta anh bạn à .Cứ làm như người ta ko chạy chữa cho nó tận tình mà bỏ nó chết vậy.Thế ông bạn biết tôi mời bác sĩ thú y hay không mời sao :-o:-o .Tôi nói gì ông cũng bắt bẻ tôi , vậy ông muốn gì ở tôi đây ? tôi nói với bác tuyên là tôi ko hề trách bác , tôi thích HC nhưng chưa nuôi đc thì chưa phải là duyên của tôi ,tôi vẫn mua chó của bác ấy nếu tôi thích nha ,ông bạn đừng lăn tăn chuyện người ta nữa .Cứ nuôi chó đó tốt đi , không kẻo nó chết thì nói người không hay lại nói mình đó .;);)

Shakhi Viet

Active Member
Tuyên,
Tép có đôi tai đặc trưng của HMC đấy, đầu, mõm và khung cũng rất được (nếu lưng ngắn lại hoặc chân dài ra thì tốt hơn), nhưng người hơi gầy 1 chút, cần ăn ngô nhiều hơn :D.

HQ-empire

Senior Member
WOLF-BROS và Vanglai gặp nhau ở đâu là thấy tranh luận với nhau là thế nào đấy ?!?

Free

Member
WOLF-BROS và Vanglai gặp nhau ở đâu là thấy tranh luận với nhau là thế nào đấy ?!?
Chắc hai ông này có nợ nhau gì lên đá quả bóng cho nhau kinh quá yêu cầu có sự can thiệp của pháp luật ko đánh nhau đến nơi rùi ! Gọi 113 hay 114 đây thấy nguy hiểm quá haha?

Free

Member

PoTay.com với tay này chắc lại khoe mình giỏi nuôi chó đây :)):)) ,làm người thì phải biết mình biết ta anh bạn à .Cứ làm như người ta ko chạy chữa cho nó tận tình mà bỏ nó chết vậy.Thế ông bạn biết tôi mời bác sĩ thú y hay không mời sao :-o:-o .Tôi nói gì ông cũng bắt bẻ tôi , vậy ông muốn gì ở tôi đây ? tôi nói với bác tuyên là tôi ko hề trách bác , tôi thích HC nhưng chưa nuôi đc thì chưa phải là duyên của tôi ,tôi vẫn mua chó của bác ấy nếu tôi thích nha ,ông bạn đừng lăn tăn chuyện người ta nữa .Cứ nuôi chó đó tốt đi , không kẻo nó chết thì nói người không hay lại nói mình đó .;);)
Công nhận bạn WB này cũng cùn thật vận chuyển chó một quãng đường xa như vậy rất nhiều cái làm sao nói trước đc. Trên đường đi chẳng may bị dính vi rút là bình thường cộng với mệt mỏi khả năng cứu chữa cũng khó đi rât nhiều lên chăng may có chết là bình thường thôi bạn ah8-x

WOLF-BROS

Member
Công nhận bạn WB này cũng cùn thật vận chuyển chó một quãng đường xa như vậy rất nhiều cái làm sao nói trước đc. Trên đường đi chẳng may bị dính vi rút là bình thường cộng với mệt mỏi khả năng cứu chữa cũng khó đi rât nhiều lên chăng may có chết là bình thường thôi bạn ah8-x
ông nghĩ thế nào mà bảo tôi cùn? chó cùng đàn, nuôi dưỡng như nhau, cùng chặng đường chuyển về HN, thậm chí con của tôi còn bị tách đàn và chuyển trước để tránh nhầm lẫn, vậy theo ông sao chó nhà tôi vẫn khỏe còn chó nhà các ông cứ ốm với chết? không phải các ông nuôi không ra gì thì là gì? bị động chạm thì lại nhảy tưng lên thế à
các ông không biết nuôi thì cứ nhận là không biết nuôi chứ đừng nên đổ tại người ta bán chó bệnh hay duyên số này nọ, mà đã không biết thì cũng đừng tỏ ra hiểu biết nói linh tinh nghe chối lắm, và cũng đừng cứ vung tay nuôi bừa để con chó nó chết oan
tôi thấy thương thay cho mấy con chó thì lên tiếng để các ông biết vậy thôi chứ tôi rỗi hơi đâu mà đi kiếm chuyện bực mình?
tôi không phải cao thủ gì cả nhưng ít nhất tôi tuy lần đầu nuôi chó ta nhưng cũng nuôi thành công 1 con PQ và 2 con MC nên tôi thấy tôi thừa tư cách để vênh mặt với mấy ông không biết gì nhưng cứ tỏ ra hiểu biết đấy
xin lỗi nói thẳng luôn là con MC trắng bị chết cũng do ông nuôi không ra gì thôi ông ạ, đừng độ tải vận chuyển
các ông thích trình bày gì gì thì cũng chỉ là biện minh thôi

WOLF-BROS

Member
ghét nhât mấy thể loại đã không biết gì cứ tỏ ra giỏi giang hiểu biết, tự mãn chủ quan để cho con chó nó chết oan anh à xong rồi lí do lí chấu này nọ, thà sai mà nhận sai để đúc rút kinh nghiệm thì còn thông cảm được

WOLF-BROS

Member

ông mà mời bsty ngay khi con chó nó mới ốm thì còn lâu nó mới chết ông à, đừng đổ lỗi là bsty của ông lởm quá nên không chữa được cho con chó nhé, đổ tại người ta bán chó ủ bệnh rồi, đổ nốt cho bsty nữa là đủ đấy

HQ-empire

Senior Member

Chắc hai ông này có nợ nhau gì lên đá quả bóng cho nhau kinh quá yêu cầu có sự can thiệp của pháp luật ko đánh nhau đến nơi rùi ! Gọi 113 hay 114 đây thấy nguy hiểm quá haha?
ông nghĩ thế nào mà bảo tôi cùn? chó cùng đàn, nuôi dưỡng như nhau, cùng chặng đường chuyển về HN, thậm chí con của tôi còn bị tách đàn và chuyển trước để tránh nhầm lẫn, vậy theo ông sao chó nhà tôi vẫn khỏe còn chó nhà các ông cứ ốm với chết? không phải các ông nuôi không ra gì thì là gì? bị động chạm thì lại nhảy tưng lên thế à
các ông không biết nuôi thì cứ nhận là không biết nuôi chứ đừng nên đổ tại người ta bán chó bệnh hay duyên số này nọ, mà đã không biết thì cũng đừng tỏ ra hiểu biết nói linh tinh nghe chối lắm, và cũng đừng cứ vung tay nuôi bừa để con chó nó chết oan
tôi thấy thương thay cho mấy con chó thì lên tiếng để các ông biết vậy thôi chứ tôi rỗi hơi đâu mà đi kiếm chuyện bực mình?
tôi không phải cao thủ gì cả nhưng ít nhất tôi tuy lần đầu nuôi chó ta nhưng cũng nuôi thành công 1 con PQ và 2 con MC nên tôi thấy tôi thừa tư cách để vênh mặt với mấy ông không biết gì nhưng cứ tỏ ra hiểu biết đấy
xin lỗi nói thẳng luôn là con MC trắng bị chết cũng do ông nuôi không ra gì thôi ông ạ, đừng độ tải vận chuyển
ghét nhât mấy thể loại đã không biết gì cứ tỏ ra giỏi giang hiểu biết, tự mãn chủ quan để cho con chó nó chết oan anh à xong rồi lí do lí chấu này nọ, thà sai mà nhận sai để đúc rút kinh nghiệm thì còn thông cảm được
ông mà mời bsty ngay khi con chó nó mới ốm thì còn lâu nó mới chết ông à, đừng đổ lỗi là bsty của ông lởm quá nên không chữa được cho con chó nhé, đổ tại người ta bán chó ủ bệnh rồi, đổ nốt cho bsty nữa là đủ đấy

Thôi tốt nhất các bác vào đây đọc cho đỡ tranh cãi, đây là cách của tôi đó :

LINK : http://quockhuyen.com/showthread.php?54-Để-con-chó-KHÔNG-CHẾT-khi-chuyển-vùng-!

Free

Member
1: chó chết tôi mất tiền ở địa vị ông ông có muốn mất tiền ko điều đó ko ai muốn cả trả ai muốn làm điều đó cả vì có yêu thích nó mới chấp nhận bỏ tiền ra để mua nó về!
2: tôi mua của quan buổi sáng lấy chó ngay trưa tôi đã phải gọi bs thu y đến khám và tiêm nhưng sau 3 ngày đã chết tôi đã chăm sóc hết khả năng có thể cũng đã gọi hết tất cả bsty và còn nhờ cả sự giúp đỡ của bác HQ nhưng vẫn ko đc nếu ông nói đc nguyên nhân chó chết do tôi tôi tâm phục khẩu phục chứ đừng đổ vấy lung tung
3: tôi ko phải là ko coi trọng chó mà để chó chết hiện tại tôi cũng đã nuôi một con phú quốc từ bé giờ đã được 1 tuổi và tôi vẫn tin tương quan và bắt tiếp một con hung đỏ và sống rất khỏe nếu như tôi nuôi bị chết tôi sẵn sàng chấp nhận mọi y kiến của mọi người ko hề kêu ka!
P/s: con chó vừa về đến nhà đã phải gọi bs đến tiêm và ko chữa đc nếu nói đúng ra là vừa về đến tôi đã phải cứu chữa nó rồi ?

chiennk

Member
cái này thì bác không trách bác Tuyên được đâu bác ơi, đàn có 4 con mà chỉ có 1 con của bác ra đi thôi, thế nên lỗi là do người nuôi chứ không phải do người bán bác à
các bác cứ chủ quan nghĩ mình nhiều kinh nghiệm nuôi rồi nên mới hay xảy ra tai nạn thế chứ
chó nhà tôi cùng đàn với chó nhà bác nè, ăn uống bỗ bã phũ phàng lắm, béo tròn quay, chạy nhảy tưng bừng, chả có tí ốm đau nào cả
đáng nhẽ con chó về mà bị ốm thì phải lo chữa trị cho khỏi sau đó mới quay ra tiêm phòng bác à
Đúng rồi, đầu tiên là trách người mua hơi ngu vì mua con chó hơi nhỏ mà chuyển vùng xa lại không tiêm phòng.
Con chó của ông WB nó may mắn không ủ bệnh trên HG nên về không chết. Còn con chó khác nó về đây BSTY xét nghiệm = que test nó bị Parvo, dù đã chạy chữa ngay từ những ngày đầu nhưng nó vẫn die. Trong đó có ông bạn BSTY tên Chiền - 0977 311 712 và cô BSTY tên Hương - 0913 037 499 mà ông WB ca ngợi đấy. Đó chính là những người trực tiếp tiêm và truyền nước đấy.
Người ta không trách gì người bán chó cả mà bản thân con chó nó bị dính bệnh và ủ bệnh sẵn nên về phát ra và chết thì người ra nói. Trình độ của ông thì giỏi hơn BSTY rồi.

Đúng rồi, đầu tiên là trách người mua hơi ngu vì mua con chó hơi nhỏ mà chuyển vùng xa lại không tiêm phòng.
Con chó của ông WB nó may mắn không ủ bệnh trên HG nên về không chết. Còn con chó khác nó về đây BSTY xét nghiệm = que test nó bị Parvo, dù đã chạy chữa ngay từ những ngày đầu nhưng nó vẫn die. Trong đó có ông bạn BSTY tên Chiền - 0977 311 712 và cô BSTY tên Hương - 0913 037 499 mà ông WB ca ngợi đấy. Đó chính là những người trực tiếp tiêm và truyền nước đấy.
Người ta không trách gì người bán chó cả mà bản thân con chó nó bị dính bệnh và ủ bệnh sẵn nên về phát ra và chết thì người ra nói. Trình độ của ông thì giỏi hơn BSTY rồi.
Không phải tự hào nhưng cớ sao tôi vẫn nuôi mà không chết nếu ủ bệnh cả đàn hiện tại tôi đang nuôi cũng phải chết.
Mà cớ sao con chó sau 27 ngày mới chết mà không chết ngay????????
Nói thật nói chuyện với những thằng ngu không khác gì đánh đu với.... xin lỗi các bác đã chơi chó Hmông cộc và đã từng mua của em chết sau 3 ngày em đền chó cơ mà. Nếu nói chó đi mua chết thì em không bức xúc lắm, trình độ nuôi quá kém mà chỉ được cái bề ngoài tinh tướng em chấp hết. Chưa biết gì về chó cộc nhưng đã nhiều lần tinh văn tướng nói về chuyển vùng chó chết là theo em nghĩ em đã quá ngu bán cho những người không biết chơi. Còn hỏi đến Tuyên đã có thằng nào bán chó xong còn hỏi đến nó không? một con chó tôi bán tính ra còn chưa được đồng nào?????? Tiếc gì??? Tôi chơi là vì vui chứ vì tiền tôi tính một con chó còn chưa được lấy một trăm bạc.
Quá bức xúc xin các bác thông cảm......

WOLF-BROS

Member
ngu si + tinh vi đây mới đúng là cái công thức đáng sợ, đã ngu dốt nhưng lại còn tỏ ra vẻ này nọ :))
thôi, nói chung nói với mấy ông đầu đất thì có mà nói hết ngày, đã thế lại còn có chú vào khóc thuê nữa chứ =)) giang hồ bây giờ hiểm thật =))

WOLF-BROS

Member
lúc con chó nó ốm thì không nhờ bsty, đến lúc nó chết thì đi test, test làm gì? để rút kinh nghiệm cho lần nuôi sau hay để tìm 1 cớ nào đây biện minh cho cái sai của mình?
nói mãi mà vẫn cố cãi, chó cùng 1 đàn, có mỗi con kia chết, các con còn lại đều may mắn không bị nhiếm bệnh hết à? xin lỗi là tôi chưa ca ngợi ông bsty nào tên là Chiến vì tôi chả biết ông ý là ai đâu ông ạ, còn chị Hương là sau này khi anh HQ đề nghị thì tôi mới nêu ra để anh em nào có nhu cầu thì tham khảo thôi ông ơi, đã bảo đừng đổ tại người bán với bsty, để con chó gần chết rồi mới vác đến chỗ người ta để rồi khi người ta không cứu được nữa thì đổ thừa à, là người ai lại làm thế :D

lúc con chó nó ốm thì không nhờ bsty, đến lúc nó chết thì đi test, test làm gì? để rút kinh nghiệm cho lần nuôi sau hay để tìm 1 cớ nào đây biện minh cho cái sai của mình?
nói mãi mà vẫn cố cãi, chó cùng 1 đàn, có mỗi con kia chết, các con còn lại đều may mắn không bị nhiếm bệnh hết à? xin lỗi là tôi chưa ca ngợi ông bsty nào tên là Chiến vì tôi chả biết ông ý là ai đâu ông ạ, còn chị Hương là sau này khi anh HQ đề nghị thì tôi mới nêu ra để anh em nào có nhu cầu thì tham khảo thôi ông ơi, đã bảo đừng đổ tại người bán với bsty, để con chó gần chết rồi mới vác đến chỗ người ta để rồi khi người ta không cứu được nữa thì đổ thừa à, là người ai lại làm thế :D
Công thức cuộc sống của em là
(Chịu khó cộng với ngu dốt là thành phá hoại)
Nhưng nói nhiều thế này quản trị diễn đàn lại đóng tocpic thì tiếc cái công anh em mình xây dựng và trao đổi quá tốt nhất là dừng lại cho đỡ mệt.
Còn bác nào thích chém vẫn đáp đầy đủ, dù chỉ mất tí thời gian.Không phải em kiêu khích nhưng nói thật là bức xúc chỉ tìm đối tượng nào up thẳng cho đỡ bực.

inox

Bớt nóng

Xin các bác bớt nóng cho em nhờ, chung qui cũng tại mọi người quá yêu quí em Cẩu mà thành tranh luận quá đà... Em chỉ có 1 câu con chó thì vẫn là con chó-việc gì mà các bác phải phân bua và đôi co chuyện không đâu? Làm mất tình anh em trên diễ n đàn? Xin hạ hỏa nhé các bác! Chúc cho những chú chó của ae khỏe mạnh zô