• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhà mới của Mít

Thế là vẫn chưa tòi ra... trâu con à? :D:x
trước giờ mèo nhà mình toàn đúng 65 ngày là đẻ không hơn không kém ... Mít 63 ngày rồi thì cứ chuẩn bị tinh thần là vừa rồi :D mèo nhà mình còn chả thèm cào ổ gì cả, đếm đúng ngày mà đẻ ... Hihi ... mong chờ thêm 2 đàn họ hàng của Hấu ... dạo này vietpet đầy ắp trẻ con :x
Hnay 65 ngày rồi 2 chị ơi:(. Mấy hôm nay em nào có dám đi đâu, toàn ngồi nhà canh Mít, thế mà con bé vẫn ăn ngủ bt, ngày nào cũng cào ổ xong lại chui vào đấy.... ngủ>_<. Dáng nằm của bà bầu 65 ngày đây:

Linhmu_93

Active Member
Thay mặt e Phương mình thông báo với cả nhà là Mít đã sinh được 2 em bé - 1 trai 1 gái giống mẹ nhé.
Tuy nhiên Mít phải sinh mổ vì rặn mãi mà con k ra....
Dù sao cũng chúc mừng em và 3 mẹ con nó đã bình an nhé! :-*

Boo09

Member
Ôi thank trời...>:D< tối qua mới nói là hy vọng cuối tuần này bé mít Sanh , ai dè một phát hôm nay Sanh luôn....chúc mừng e và bé mít nhé :-* mấy hôm lo lắng canh bà đẻ , bây giờ càng cực hơn vì bé Sanh mổ.....mẹ tròn con vuông là tuyệt đẹp rồi , lại 1 trai 1 gái nữa , điểm 10 tròn trĩnh>:D<

Cám ơn mọi người nhé:x. Đúng là vui buồn lẫn lộn:-S. Tạ ơn trời cuối cùng các cháu cũng ra đời bình an vô sự( tuy có gặp một chút khó khăn^^), 2 đứa đều khỏe mạnh, chưa gì đã bò lăn lóc, biết kêu gào ầm ĩ đòi ti mẹ rồi:p. Chỉ khổ thân mẹ Mít các cháu, từ nãy đến giờ nửa tỉnh nửa mê:(, cứ tỉnh là lại nôn, lăn lộn, kêu gào thảm thiết(chắc đau lắm đây:(()...rồi lại ngất:((. Chắc từ giờ đến tối hết thuốc mê cháu sẽ tỉnh:). Tạm thời thế thôi đã:x. Khi nào rảnh rỗi mẹ cháu sẽ up ảnh các cháu lên cho cả nhà "chiêm ngưỡng":)).

Boo09

Member
Hixhix nghe e diễn tả mà thấy....=(:)((......c chưa tưởng tượng ra viễn ấy....hên là không Sao , thôi ráng bồi dưỡng cho bé mít , thế bé sẽ đỡ hơn....đợi hình update công chúa và hoàng tử:x

Linhmu_93

Active Member
Cám ơn mọi người nhé:x. Đúng là vui buồn lẫn lộn:-S. Tạ ơn trời cuối cùng các cháu cũng ra đời bình an vô sự( tuy có gặp một chút khó khăn^^), 2 đứa đều khỏe mạnh, chưa gì đã bò lăn lóc, biết kêu gào ầm ĩ đòi ti mẹ rồi:p. Chỉ khổ thân mẹ Mít các cháu, từ nãy đến giờ nửa tỉnh nửa mê:(, cứ tỉnh là lại nôn, lăn lộn, kêu gào thảm thiết(chắc đau lắm đây:(()...rồi lại ngất:((. Chắc từ giờ đến tối hết thuốc mê cháu sẽ tỉnh:). Tạm thời thế thôi đã:x. Khi nào rảnh rỗi mẹ cháu sẽ up ảnh các cháu lên cho cả nhà "chiêm ngưỡng":)).
Chắc trước khi sinh Mít ăn nhiều quá rồi. May mà lúc mổ k nôn đấy e ạ. Con Bơ lúc đang khâu còn nôn ra cơ. Nhưng theo phản xạ thôi chứ nó chả biết gì. Bơ phải hơn 1ngay sau mới tỉnh hẳn. Chả kêu được. Mit còn kêu được là còn khỏe. E nói "ngất" nghe khiếp quá, đấy là nó ngủ say thôi cô ạ. Giống người say rượu đang nc tự nhiên ngủ gật đấy.

Các cháu giống mẹ thì đương nhiên là xinh rồi ^^!

Kún¥êu

Member
Chúc mừng nhà cô Phương có thêm thành viên mới nhé. Chắc các cháu toàn 1 màu vàng như bố và mẹ. Sao bây giờ nhiều mèo mổ đẻ vậy nhỉ? Chả biết tại sao phải mổ đẻ nữa là do thể trạng của mèo yếu hay là do gen di truyền đẻ khó hay là con to quá ????
Miu Lee nhà chị hôm nay cũng sinh em bé, đúng là trùng hợp thật ^^! Nó đẻ xong mà cái bụng nó vẫn bự như chưa đẻ ấy.

Hixhix nghe e diễn tả mà thấy....=(:)((......c chưa tưởng tượng ra viễn ấy....hên là không Sao , thôi ráng bồi dưỡng cho bé mít , thế bé sẽ đỡ hơn....đợi hình update công chúa và hoàng tử:x
Thôi chị ơi, em mong chị không bao giờ phải nhìn thấy cảnh đấy>_<. Ám ảnh lắm:(.
Chắc trước khi sinh Mít ăn nhiều quá rồi. May mà lúc mổ k nôn đấy e ạ. Con Bơ lúc đang khâu còn nôn ra cơ. Nhưng theo phản xạ thôi chứ nó chả biết gì. Bơ phải hơn 1ngay sau mới tỉnh hẳn. Chả kêu được. Mit còn kêu được là còn khỏe. E nói "ngất" nghe khiếp quá, đấy là nó ngủ say thôi cô ạ. Giống người say rượu đang nc tự nhiên ngủ gật đấy.

Các cháu giống mẹ thì đương nhiên là xinh rồi ^^!
Chị này, chả biết gì cả. Phải thế nó mới xi-nhê chứ=)).

be_bym

Member
Mình thì nghĩ thế này. Mèo nha mình trước đây ( đã đi mất ) vì sống 1m nên đc m cưng chiều hết mực. Cho ăn đủ thứ ngon. Ăn cả tu hài, cua bể, sò,.... Rồi sữa chua, váng sữa, ... Đại loại là nó còn ăn ngon hơn mình. Nhưng k tài nào béo đc. Minh phát hiện ra nguyên nhân là vì : 1. Vì lúc ây k biết nêm mình k tẩy giun cho Bông
2. Dù ăn ngon đến mấy mà k ăn hạt thì vẫn k beo và lông mượt.
3. Vì chúng ta chiều quá nên chúng no rất mất dạy. Được voi đòi 2 Bà Trưng!
Cho nên, mẹ Mít chú ý tẩy giun định kì, thường xuyên cho con. Sang 1t thì nhớ tẩy sán nữa. Còn về ăn uống, mẹ Mít đập ( xay ) nhỏ canin rồi trộn với cơm, cá hộp whiskas ( nên dùng loại túi vì nhuyễn và dễ trộn, còn hộpthif dùng cá biển, cá thu khô lắm khó trộn ) thử xem. Vừa rèn cháu ăn đc cơm mà lại có canin và cá. À, mẹ Mít cho con ăn Canin gì đấy? Nhà e ngày trước cho ăn kit36 cno ăn ít lắm. Chuyển sang fit 32 ăn nhiều hẳn luôn. Tuy chưa đủ tuổi nhưng tầm 10th cno cũng lớn rồi, răng to, ăn cái hạt kit36 nó bé tí, nhai cứ lọt thỏm, khó chịu lắm! Mẹ Mít cứ tưởng tượng bọn mình lớn rồi, 20t mà vẫn bị bắt ăn bột ngày này qua tháng khác thì có khó chịu, ăn ít k ? :)
Trên đây là 1 số kinh nghiệm của mình :)
khi nào có thể nuôi lại được, c sẽ bám Linhmu_93 học hỏi, hihi, ko biết lúc đấy là bao h:-??

Chúc mừng nhà cô Phương có thêm thành viên mới nhé. Chắc các cháu toàn 1 màu vàng như bố và mẹ. Sao bây giờ nhiều mèo mổ đẻ vậy nhỉ? Chả biết tại sao phải mổ đẻ nữa là do thể trạng của mèo yếu hay là do gen di truyền đẻ khó hay là con to quá ????
Miu Lee nhà chị hôm nay cũng sinh em bé, đúng là trùng hợp thật ^^! Nó đẻ xong mà cái bụng nó vẫn bự như chưa đẻ ấy.
Chúc mừng chị nhé<:p. Miu đẻ mấy đực mấy cái, có đứa nào giống bố Cooku không chị:)???. Bố các cháu màu kem chứ, Lu nhà chị Trang mà. Nghe mẹ Lu kể dạo này thằng bé với Cooku 2 đứa quấn quýt nhau lắm hả chị=)). Mít khó đẻ không phải di truyền( mẹ Mít dễ đẻ lắm, lại còn mắn đẻ nữa, mấy lứa 6 con cơ mà:) ) mà là do hẹp xương chậu chị ạ=((. Kiểu này chắc em cũng chẳng dám cho Mít đẻ nữa đâu, 1 lần thế này hãi lắm rồi>_<. Mà Mít đẻ xong bụng cũng vẫn to mà trong khi đó con cũng chỉ bt thôi->dạo này đúng là con bé béo lên nhiều chị ạ;)).

mừng cho Mít và em nhé...
mới lơi ra là Mít đã len lén đi sinh rồi ^^
tuy là sinh mổ nhưng mẹ tròn con vuông thì cũng yên tâm em ạ ^^
Chúc miu mẹ Mít mau lại sức còn chăm các bé con nhé ^^
ôm mấy đứa nhỏ hộ anh nha, nhất là con bé giống mẹ Mít ý :))))

Gemma

Active Member
Chúc mừng cô Phương lên chức bà nhé! Mẹ tròn con vuông là mừng quá rồi. Mít có thể tạng và khuôn mặt y chang Bánh Mì, vì vậy nên bố mẹ không dám cho Bánh Mì lấy chồng. Cam trông tốt tướng hơn Bánh Mì mà rặn con còn không nổi :(( Mẹ của Cam với Bánh Mì cũng phải đẻ mổ, dzụ này thì trong gia đình nhà Cam đúng là có di truyền rồi :-??

Mít có sữa cho con bú nhiều không hả Phương ơi? Tẩm bổ cho mèo mẹ nhiều lên cho Mít có sữa cho con bú nhé! Có bà Linhmu ở bên với kinh nghiệm hai lần làm bà ngoại thì tha hồ mà học hỏi nhé! Cố lên, bà Phương ơi! :x:-*

chúc mừng em nhé :)) Mít đã làm mẹ rồi đấy :))
lúc nào onl viết chị ít kinh nghiệm nhé ;)) chị sắp cho Mon vào đời =))
cơ mà Mít trước đẻ và sau đẻ nhiêu cân thế :-s

Big love:x

23/6, tức t7 tuần trước, sau hơn vài tiếng vật lộn với dao, kéo, máu...@@, Mít nhà mình đã cho ra đời 2 tiểu thiên thần đáng yêu:x. Đến hôm nay, các bé được 8 ngày tuổi, tranh thủ mượn được cái máy ảnh, chụp choẹt cho các cháu mấy phát làm kỉ niệm:p. 2 cháu là 2 chị em sinh đôi, giống nhau như đúc, nhiều lúc mình cũng không phân biệt được:x.
Đây là cô chị cả tên Su Su, hơn 2 lạng, ngoan ngoãn, đáng yêu:x(trái ngược với thằng em-_-)

Mẹ ơi cứu Su Su;))

Cậu em Đu Đủ đây. Mang tiếng em mà to hơn chị bao nhiều>_<, gần 3 lạng rồi. Thằng bé này to mồm lắm, bế nó tí mà nó cũng ré lên gọi mẹ@@, thậm chí đang ngủ mà mẹ liếm hơi mạnh 1 tí cũng gào lên%-(. Đau đầu với thằng con trai này-_-.
Con ngoan mà, đừng đánh con:))

Chăm bú mẹ lắm

:p

Chắc không ai thấy mình lẽ lưỡi đâu nhỉ;))

Chả biết mặt đứa nào nữa, giống nhau quá@@