• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhà của Ichi <3

PeMiuNgoan

Member
Chào cả nhà !

Em ko giỏi viết , nhưng cho em xin 1 cái nhà nhỏ trong này để bày bừa , tâm sự cho con yêu nhà em :x

Ichi 2 tuần tuổi

Ichi 7 tuần tuổi

ảnh LamLinh ( sorry em delete tay của anh ^^ )​

Name : Ichi Trần ( Ichi là số 1 của tiếng Nhật đó ạ :D , Trần là họ mẹ :D) , mọi người cứ gọi em nó là Ichi :x
Sinh nhật : 22/09/2011
Màu lông : vàng , có vằn .
Mèo bố là mèo batu Bong , mèo mẹ là mèo Nga Kira của nhà anh chị Lâm Linh :)

Gởi Ichi của mẹ ...
Con thương yêu ! qua 2 đêm mẹ thức trắng trên internet để tìm con , đến chỗ làm cũng ko thể làm việc được , cứ lên internet suốt , và thậm chí đi học thêm vào buổi tối cũng ko tập trung được , trong đầu cứ nghĩ về con ...
Ban đầu trong mẹ hình dung con là 1 bé gái , với màu lông đen dài ( mong ước của mẹ ) . Mà ngộ nhỉ , Sài Gòn ko có nhiều sự lựa chọn cho mẹ . Sau khi mẹ nhận được tin nhắn của gia đình cô chú LamLinh và mẹ định chọn bé màu đen . Mà mẹ cứ suy nghĩ mãi , bạn bè mẹ khuyên mẹ ko nên mua mèo ở HN gởi vào SG vì khí hậu khác nhau , sợ bệnh ..v.v.v. Và sợ con đi xa 30 tiếng sẽ ko tốt . Mẹ do dự 1 lát ..., đến lúc mẹ ko còn tập trung vô làm bất cứ cái gì nữa vì trong đầu cứ mong có con thôi , thì mẹ gọi cho chú Lâm và được biết bé đen đã được đặt hết rồi , chỉ còn bé vàng !! Mẹ hơi do dự và 1 lát nhắn là sẽ lấy con luôn và nếu bạn kia ko lấy bé đen thì mẹ sẽ lấy .

Trong đầu mẹ cứ nghĩ về hình ảnh con , và ko biết lúc nào , mẹ nghĩ con là của mẹ rồi . Bạn kia có ko lấy bé đen thì mẹ cũng chọn con . Mặc dù lúc đầu mẹ hơi lo ngại vì chú Lâm nói con bị nấm nặng nhất , xấu xí mà mẹ thì chưa có kinh nghiệm về nấm như thế này .

Sáng thứ 2 đầu tuần , mẹ chạy ra Vietinbank và họ chưa mở cửa . Đúng 8h kém 5 , mẹ từ nhà chạy ra để đúng giờ mở cửa và chuyển tiền cho chú Lâm . Vậy là con là của mẹ rồi , mẹ vui trong bụng , mong chờ ... đếm từng ngày từng ngày đón con .

Chú Lâm nói sẽ gởi con vào sáng ngày 17/11 . Vậy là chiều /tối 18-11 là mẹ ôm con trong lòng được rồi .

Mẹ đếm từng ngày , mong con từng ngày .
Mẹ đi mua sẵng đồ ăn cho con , hạt canin , cát , sữa tắm , ... mẹ dọn phòng , dọn chỗ đó con . Và mẹ may luôn cho con cái ổ ngủ rồi ...
Mẹ tham khảo cách daỵ con đi toilet , cách chơi với con , tham khảo nhiều phòng khám thú ý .
Mẹ yêu Ichi của mẹ lắm mặc dù mẹ chưa từng gặp con , con yêu à .

Ngày nào trong đầu mẹ cũng nghĩ đến con . Mong sao nhanh nhanh , con sắp về với mẹ rồi ..

Và hôm nay , ngày 16/11 .... mẹ đi làm về tắm xong thì nhận được điện thoại của chú Lâm . Chú Lâm thông báo là hiện tại con bỏ ăn và có hiện tượng ị chảy . Mẹ nghe mà sao buồn quá . Mẹ để chú Lâm giữ con ngoài đó để chăm cho dứt bệnh , rồi có chuyến tàu nào sớm nhất thì lại gởi con vào ....
Cúp điện thoại mà nước mắt mẹ rưng rưng .

Ichi ơi ! con mau khỏe về với mẹ nhé . Nhớ con nhiều lắm . Mong con .

p/s: nói đến đây nước mắt lại chảy ra . Chắc là mai mốt mẹ sẽ nhõng nhẽo con hơn là con nhõng nhẽo mẹ đó :p

linhlamhn

Member
Ui, đọc bài của em dành cho thằng cu Vàng mà cũng thấy mừng cho con quá. Em yên tâm, chiều nay cô Hathu sang nói con zai chỉ bị trúng gió do thay đổi thời tiết thôi, bây giờ đang hớn hở chạy nhảy rồi. Nhưng thằng ku Đen thì lại đang xụt xịt... :(
Đợi 3 anh em nó khỏe thì anh Lâm sẽ chở tụi nhỏ ra ga gửi vào Sài Gòn một thể, chúng nó bé quá nên cho đi cùng nhau đỡ sợ hơn.
Em yên tâm nhé!
(thằng bé mà biết có cô chủ yêu nó thế chắc nó phải biết ơn lắm lắm)

linhlamhn

Member
À, chỗ vết nấm trên mặt lông đã mọc khá dài rồi, nhìn xa thì không phát hiện ra, còn nhìn gần thì thấy giống như Ichi đeo kính thôi.
Có lẽ cô Thu nói đúng, thời tiết Hà Nội mấy hôm nay hơi khó chịu làm cho cả người và mèo đều mệt...

zorba_meow

Active Member
Sẽ không sao đâu mà bạn ^^ bé nhà mình cũng đi tàu hỏa từ HN về SG nè, chỉ lấm lem bẩn thỉu tí tẹo, tắm ra là sạch tinh tươm đẹp trai hẳn. Bạn đừng lo quá nhé, sẽ ổn cả thôi >:D< Mình hiểu tâm trạng mong chờ của bạn lắm PeMiu àh. Chỉ cần kiên nhẫn tí thôi là bé sẽ về với bạn mà. Chúc cho mấy bé nhà anh chị Linhlam mau khỏe mạnh để về với những người chủ mới yêu thương các bé thật nhiều nào ^^

ropilois

Member
Bé nhà bạn giống hệt bé nhà mình từ giống nòi đến màu lông, chỉ khác mỗi giới tính thôi. Khi mình mang bé nhà mình về bé cũng bị nấm, anh chủ cũ cũng nói vs mình như vậy, cả đàn bị. Nấm khắp người, lan rất nhanh dù mình đã mang bé đi tiêm đều đặn, mình lo lắm. Nhưng sau 1 thời gian kiên nhẫn chăm sóc, bây giờ bé nhà mình đã hết nấm hoàn toàn, lông dày và mượt lắm. Bạn chỉ cần yêu thương và quan tâm thật nhiều đến bé Ichi thì mọi chuyện tốt đẹp rồi sẽ đến vs bạn và bé thôi!;)

PeMiuNgoan

Member
Em cám ơn chị Linh rất nhiều , nghe chị nói mà em mừng quá , cứ lo con trai bị bệnh nặng . Em nghe em thấy yên tâm nhiều nhiều nhiều lắm , em cám ơn chị Linh nhiều nhiều . Tại vì hôm qua anh Lâm nói làm em lo , ko biết bị có nặng ko ^^!
EM hứa sẽ chăm sóc bé tốt và up nhiều hình , dẫn đi offline ra mắt mọi người <3

@Zorba : Hihihi ! bé mới về mình tắm liền được hả bạn . Mình sợ bé mệt dễ bệnh , nếu được thì hay quá

@Ropi : Nói thiệt lúc đầu mình cũng ngại nấm , vì chưa biết cái này thế nào , đọc trên internet còn thấy là co thể lây sang người nữa . Nhưng mà bây giờ mình ko có lo cái đó nhiều nữa , mình yêu bé lắm nên chắc chắn sẽ chăm sóc tốt và dứt được bệnh mà . Chỉ nghe hôm qua anh Lâm nói bé bỏ ăn và ị chảy lại thấy lo , sợ . Giờ đọc chị Linh viết thấy mừng ghê .

Cám ơn mọi người rất nhiều ạ :)

PeMiuNgoan

Member
Chị Linh chụp hình Ichi cho em nữa được ko ạ ? em nhớ Ichi quá !!!!!! Cám ơn chị ....... ÔM ÔM

hathu08

Active Member
Đọc bài của bạn, biết là nên vui mà vẫn cứ buồn :)
Đây là con hụt của tớ đây. Nhắm từ lúc còn nhỏ mà cuối cùng lại hụt, chỉ vì chuyện hiểu lầm không hiểu sao lại có thể xảy ra được.
Thôi con ngoan vào trong đấy nhé, yêu con.

D_P_HOA

Active Member
Hi hi, bé này gần giống con Trà nhà mình :x. Nhưng hình như con Trà nó đanh đá hơn hay sao ý:))

zorba_meow

Active Member
Àh, thật ra mình không cho tắm đâu, nhưng vì bé nhà mình bị cả rận, mẹ mình chịu không nổi khi cho mình gần gũi với nó như thế, nên đã xách đi tắm :(( (mình đón bé sáng sớm, cả ngày dơ bẩn ở nhà, tối mẹ mình về nên đòi bắt đi tắm luôn :D) Mình lo lắm, sợ bé nó bị gì, nhưng hóa ra thằng bé tắm xong thì nó chẳng sao cả, ăn hùng hục, giờ lớn mập ú ù như heo rồi :-< Khi nào bé bạn lớn lớn tí, nhớ cho đi off mều nhé ;)) Mong được gặp bạn và bé Số Một nhà bạn lắm đó :x<:p

PeMiuNgoan

Member
Đọc bài của bạn, biết là nên vui mà vẫn cứ buồn :)
Đây là con hụt của tớ đây. Nhắm từ lúc còn nhỏ mà cuối cùng lại hụt, chỉ vì chuyện hiểu lầm không hiểu sao lại có thể xảy ra được.
Thôi con ngoan vào trong đấy nhé, yêu con.
hhihi ! em sẽ chăm sóc cho bé tốt mà chị <:p

Hi hi, bé này gần giống con Trà nhà mình :x. Nhưng hình như con Trà nó đanh đá hơn hay sao ý:))
Con gái thì đanh đá hơn là tốt chị nhỉ :)

Àh, thật ra mình không cho tắm đâu, nhưng vì bé nhà mình bị cả rận, mẹ mình chịu không nổi khi cho mình gần gũi với nó như thế, nên đã xách đi tắm :(( (mình đón bé sáng sớm, cả ngày dơ bẩn ở nhà, tối mẹ mình về nên đòi bắt đi tắm luôn :D) Mình lo lắm, sợ bé nó bị gì, nhưng hóa ra thằng bé tắm xong thì nó chẳng sao cả, ăn hùng hục, giờ lớn mập ú ù như heo rồi :-< Khi nào bé bạn lớn lớn tí, nhớ cho đi off mều nhé ;)) Mong được gặp bạn và bé Số Một nhà bạn lắm đó :x<:p
Mình cũng ko biết nữa , nếu mà Ichi về mà dơ thì chắc phải tắm thôi . Chắc chắn là sẽ đi off mà , hihihi , phải khoe con chứ ạ:x

PeMiuNgoan

Member
Ichi ! Con trai ơi ! Hôm nay chú Lâm nói là đến ngày 26 sẽ có chuyến tàu vào SG , vậy là mẹ phải đếm gần 10 ngày nữa mới được gặp con .
Mẹ đã chuẩn bị hết mọi thứ chờ con . Thức ăn , cát , ổ nằm ... Và hôm nay mẹ tuyển cho con 1 bà xã dễ thương xinh gái nữa <:p . Sẵng đây em ra mắt mọi người bé Nana .

Name : NaNa ( Nana là số 7 của tiếng Nhật )
Sinh nhật : 06/10/2011
Màu lông : snow white :x
Mèo bố và mẹ là Anh lai Nga .

Nana 6 tuần tuổi : nặng 600gr

Cô công chúa này nhìn mặt có vẻ khó tính và hơi đanh đá , nhưng nhìn vậy chứ ko phải vậy . Cô nàng rất ngoan và hiền lành .

NaNa và chị Miu

đi cả buổi chiều nên em mệt và ngủ khò rồi .​

PeMiuNgoan

Member
Ko biết mod có thể đổi chủ đề Topic cho em thành " Nhà của Ichi <3 Nana " ko ạ :x

zorba_meow

Active Member
Nana đang ở nhà bạn hả ^^ Chúc mừng nhé, chưa gì mẹ của Ichi đã lo rước vợ về trước cho con trai rồi, thương con trai ghê hỉ ;))

Bé về có bẩn thì bạn lau người cho bé thôi được rồi ^^. Ráng cho bé cỡ vài ba hôm khỏe lại rồi tắm cũng không muộn mà bạn. Trời dạo này mưa ẩm ướt, tắm mình lại sợ bệnh :-s Nhớ sấy lông cho mau khô nhé ^^

PeMiuNgoan

Member
Nana đang ở nhà bạn hả ^^ Chúc mừng nhé, chưa gì mẹ của Ichi đã lo rước vợ về trước cho con trai rồi, thương con trai ghê hỉ ;))

Bé về có bẩn thì bạn lau người cho bé thôi được rồi ^^. Ráng cho bé cỡ vài ba hôm khỏe lại rồi tắm cũng không muộn mà bạn. Trời dạo này mưa ẩm ướt, tắm mình lại sợ bệnh :-s Nhớ sấy lông cho mau khô nhé ^^
Ùm ! Nana đang ở nhà mình bây giờ , cô nàng này về nhà mà ngủ 1 giấc , dậy , uống miếng nước , giỡn , xong lại ngủ tiếp :x , yêu ghê cơ

Cám ơn zorba , bạn có yahoo hoặc skype ko , pm cho mình với :x

PeMiuNgoan

Member
Trên thông tin mình có đó bạn :D

Y!: pjggy7kute@yahoo.com

Nana nhìn đáng yêu quá. Bạn bắt ở đây hay ngoài HN thế :x
Nana mình bắt ở đây đó bạn . Bây giờ nhìn kỹ ( kỹ thiệt là kỹ mới thấy trên đầu em nó có 1 đốm tròn nhỏ xám mờ thiệt là mờ

linhlamhn

Member
Hôm nay 3 anh em nhà Ichi đã hồi phục hoàn toàn, đuổi nhau rầm rập cắn nhau chí chóe rồi em ạ. Mỗi tội con giai sắp tròn 2 tháng đến nơi nhưng vẫn bú mẹ tì tì... Cứ đà này vài hôm nữa bế tụi nó sẽ chắc tay lắm đây

PeMiuNgoan

Member
Hôm nay 3 anh em nhà Ichi đã hồi phục hoàn toàn, đuổi nhau rầm rập cắn nhau chí chóe rồi em ạ. Mỗi tội con giai sắp tròn 2 tháng đến nơi nhưng vẫn bú mẹ tì tì... Cứ đà này vài hôm nữa bế tụi nó sẽ chắc tay lắm đây
ÔI ! yêu quá ! em mong con trai quá đi thôi . Chắc con trai to gấp đôi bà xã Nana của em ấy rồi :x

Nana còn bé quá cho nên lúc mới về trộn cơm ko chịu ăn , hạt canin cũng ko biết ăn luôn , pha sữa của chị Miu thì uống .
Sáng nay mẹ cháu đi mua cá hấp về trộ cơm thì bạn ấy mới chịu ăn được 2 muỗng canh cơm , sau khi ăn xong thì uống 1 ít sữa ấm nữa , poo pee rồi giỡn tý lại ngủ . Mẹ mới lau mắt dính ghèn xong thì 1 lát sau lại thấy mắt đầy ghèn =(( .
Các anh chị nào có bí quyết để làm sao cho bé chịu uống nhiều nước 1 tý ko ạ ? Em thấy bé uống nước như liếm cho có thôi !

Chờ Ichi vô , tầm 1-2 tuần mẹ dắt 2 đưa đi chích ngừa 1 thể :x