• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ngủ chung với thú cưng,hãy cẩn thận!

quế anh

Member
Nhiều người vì quá thương yêu con vật nuôi nên thường cho chúng ngủ chung, điều đó về mặt y khoa là hoàn toàn không nên!

Hình ảnh nội soi tai của bệnh nhân Đ. cho thấy ve và trứng ở ống tai

Thương quá thành hại

Đời sống phát triển, nhiều người ngoài sở thích chơi cây kiểng, còn thích nuôi những con vật trong nhà. Nhiều người xem con vật nuôi như là "bạn thân", để chăm chút, vui chơi giải trí cùng với chúng trong những lúc rảnh rỗi. Có những người vì quá thương con vật nên cho chúng ngủ chung với mình. Tuy nhiên, bác sĩ Trương Vĩnh Long (Trưởng khoa Nội, Bệnh viện Hoàn Mỹ 2, TP.HCM) cảnh báo, việc đam mê và yêu thương, cận kề vật nuôi quá mức sẽ gặp những rắc rối, thậm chí là bệnh tật phát sinh cho thân chủ từ những cử chỉ âu yếm đó. Mới đây, một phụ nữ ở TP.HCM phải vào Bệnh viện Hoàn Mỹ 2 (TP.HCM) chữa trị bởi con vật nuôi của mình truyền nguồn gây bệnh. Đó là trường hợp của bà T.Đ (ngụ ở Q.Tân Bình, TP.HCM) bị viêm ống tai hết sức nguy hiểm sau một thời gian ngủ chung với những chú chó cưng của mình. Qua thăm khám, hỏi bệnh, bác sĩ biết được 2 năm nay bà Đ. có nuôi 3 con chó kiểng, ngoài việc thường xuyên chăm sóc các chú chó cưng, bà Đ. còn để chúng ngủ chung với mình, trong đó có một con có thói quen nằm ở vùng đầu, cổ bệnh nhân.

Ca bệnh điển hình

(1) Rhipicephalus sanguineus
đẻ trứng
(2) Rhipicephalus sanguineus trước và sau khi hút máu

Theo bác sĩ Trương Vĩnh Long, bà Đ. vào viện trong tình trạng bị đau đầu, chóng mặt. Bệnh nhân cho biết, bệnh khởi phát trước nhập viện khoảng 2 tháng, với triệu chứng chóng mặt, và tình trạng này ngày càng tăng lên, nhất là những khi thay đổi tư thế từ nằm sang ngồi, hay nghiêng đầu qua phải, nhưng khi nằm nghiêng bên trái thì giảm tình trạng chóng mặt; ngoài ra bệnh nhân còn kèm đau đầu âm ỉ ở vùng đỉnh và vùng thái dương bên phải, đau liên tục, đôi lúc có cảm giác ù tai bên phải. Bệnh nhân tự mua thuốc chữa trị 2 tháng, nhưng bệnh không thuyên giảm, mà còn bị chóng mặt và nhức đầu nhiều hơn, nên đã vào cấp cứu tại Bệnh viện Hoàn Mỹ 2 (TP.HCM).

Các bác sĩ cho bà Đ. nhập viện để tìm bệnh. Lúc này, bệnh nhân vẫn còn bị chóng mặt, đau đầu vùng đỉnh và thái dương bên phải kèm cảm giác ngứa ở tai phải, bệnh nhân dùng tay ngoáy tai gây chảy máu. Qua nội soi tai mũi họng, các bác sĩ đã phát hiện có rất nhiều trứng và cả những chú ve chó đang sống trong ống tai phải của bà Đ., gây chảy máu ở ống tai. Bác sĩ gắp ra những con ve (có tên khoa học là Rhipicephaluss sanguineus) - một loại thường sống trên cơ thể các chú chó. Sau điều trị 3 ngày với các thuốc kháng sinh, nhỏ tai, chống viêm, giảm đau, bệnh nhân hết đau đầu chóng mặt và được xuất viện.

Theo các bác sĩ, ve chó có thể truyền một số bệnh nguy hiểm, đồng thời còn là ký chủ trung gian của loại giun chỉ Dirofilaria sống ký sinh ở chó.
Nguồn:www.thanhnien.com.vn

kemkem

Member
ghê quá,em toàn để con fox ngủ cùng...ko biết có sao ko,nhưng mà em thấy con fox nhà em sạch sẽ lắm,ko có ve,chỉ thỉng thoảng xuất hiện vài con bọ chét,nhưng tắm xong là hết :-ss với cả thời tiết ở HN mấy hôm nay hơi nồm,nên là đk thuận lợi cho bọn bọ chét sinh sôi nảy nở,đúng ko các ace ???

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Trường hợp trên chỉ là hy hữu, trừ bệnh Dại, nói chung chó mèo là vật nuôi "lành" với con người. Chỉ rất ít người có cơ địa bị dị ứng với lông chó mèo, còn bế, ôm, hôn hoặc nằm chung với chúng không có vấn đề gì nguy hiểm. Ở Munich, vào mùa đông tuyết rơi, rét, các quí Bà thường cho loại chó nhỏ "toy dogs" vào ngực mình đi chơi.

Không cứ nằm chung với chó mèo bị ve rận, mà chỉ vô tình bạn để kiến bò vào tai thì chuyện gì sẽ xảy ra?

Dù sao cũng nên thận trọng diệt ve rận ký sinh trùng, chăm sóc sức khỏe chu đáo vật nuôi của bạn. Rất cám ơn tác giả bài viết trên.

Có sao đâu ?

quế anh

Member
Vậy hả bác sĩ,thế mà em cứ nơm nớp sợ,do em hay ngủ chung với chó nhà em,bây giờ thì có thể thở phào rồi,nhưng dù sao cũng nên đề phòng chứ nhỉ?

hi,quế anh ới ời..đúng như bác sĩ nói, em cũng đừng lo, như trường hợp chị đây,nhà nuôi chó rất là nhiều năm,qua bao nhiêu là em các loại..cưng lắm, tối mấy chị em hay cho chó cưng lên giường ngủ chung kể cả ngủ trưa..hì hì..vậy mà mấy chục năm rồi ,từ lúc còn đi học cho tới giờ có gia đình và có con vẫn cho mấy em nằm gần,ngủ chung phòng,thậm chí lúc chúng nó bị bệnh cũng không đuổi ra ngoài..chắc nhờ trời thương ,thấy mình có lòng với mấy em nó nên
cũng không có bệnh gì lây từ mấy em nó cả..mình cứ giữ vệ sinh cho tụi nó là cứ yên tâm đi,mấy chị em chị thậm chí con của tụi chị cũng lớn khoẻ re..he..he

misha

Member
Chúng ta đừng nên bi quan về chuyện lây bệnh từ chó, mèo. Nhưng cũng đừng chủ quan vì thật ra chuyện đó là có thật. Theo tôi nghĩ, ôm ấp chó mèo khi bình thường là chuyện nhỏ, nhưng khi ta ngủ lại là 1 chuyện khác. Có 1 số chó mèo kô có ve, bọ là do người chủ rất chịu khó vệ sinh hàng ngày nên hoàn toàn có thể yên tâm khi ngủ chung với chúng. Tuy nhiên, cẩn thận vẫn là tốt hơn. Tốt nhất là người thì nên ngủ với ....người là hay nhất, Thương yêu nên có mức độ để còn có uy với chúng nữa chứ.

NGOCLUU

Nếu bạn nào ngủ với cún cưng của mình thi phải nhớ đem em nó đến thú y để tẩy giun định ky . mình có một người em bị nhức đầu và hay ngất đi BS tìm mãi k ra bệnh và bị gần như tâm thần . Cuối cùng phải lấy tuỷ để xét nghiệm và phát hiệ bị giun chó chui vào mạch máu đi lên não va kí sinh ở mạch máu não phải điều trị mãi mới khỏi. Nên bạn nào hay ngủ vói cún hãy cẩn thận.

quế anh

Member
Cảm ơn các bạn đã chia sẻ với mình điề này,thật ra mình cũng có những lúc không kềm lòng được nên bế em nó ngủ cùng thì bị ba la quá trời mà không biết phải nói sao,bây giớ thì có cái để mà giái thích với ba rồi,hehe .Một lần nữa cảm ơn nha

kimtiem

Chuyên gia thú y
Hello.
Như BSGV đã viết " chó mèo là vật nuôi lành" ngoại trừ bệnh Dại (quá nguy) hay Lepto ( khả năng SS), còn như về ký sinh trùng thì "hình như vậy mà không phải vậy", báo chí đưa tin thì cũng nên tham khảo, tuy nhiên không phải hoàn toàn có là như vậy, bạn nên chú ý người ta đã gọi là ký sinh, thì nó cần phải có vật chủ thích hợp thì mới phát triển (trưởng thành) chứ không thể ve chó mà bám sang mèo ở được...còn như quá trình hình thành vòng đời cũng nhiêu khê lắm, nói ngắn gọn tại sao người ta khuyên không nên ăn sống, tái các loại cá tôm đặc biệt môi trường mà chúng sống là nước ngọt hay lợ và người Nhật thường hay bị (vì shushi đó) VN thì chưa có tổ chức nào thống kê nên khg biết sao chứ cái vụ tôm sú chấm mù tạt thì ..."chết chắc", còn như bọ chét thì rất rất cần thiết phải đặc biết chú ý vì nó có thể cắn bất cứ ai mà chúng thích kể cả khg thích và qua đó mà truyền nhiều bệnh nguy hiểm qua nước bọt của chúng, nhưng may mắn thay chúng lại rất dễ bị tiêu diệt...Còn như bạn đưa tin VE vào tai mà chủ nhân KHÔNG có cảm giác thì KTiêm xin thua luôn.
Chúc ACE cứ vô tư vui vẻ nhé.:)):)):))

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
em chỉ sợ lúc ngủ, lăng qua, lăng lại rồi đâm vào cảnh này thôi
:)
Buồn cười chịu không nổi !

Truong81 mò đâu ra tấm hình này vậy? Rất êm đềm, chó và trẻ nhỏ là như thế đấy! Chắc chắn bố mẹ của cậu bé vẫn hài lòng ngắm con với cún thế này. Văn minh và tự nhiên.

That's life! Chúng ta cần yêu quý và tôn trọng tự nhiên!

nab2195

Dịch giả Vietpet
Đọc bài viết của bạn Quế Anh mình cũng hơi giật mình! Từ nhỏ tới h mình luôn cho mèo nằm ngủ chung, nhất là vào mùa đông ôm em mèo ngủ cho ấm >:D< Những lần mình bị rận mèo đốt thì ko sao kể hết đc :( Thời gian gần đây nuôi cún nhỏ, mình cũng thỉnh thoảng cho ngủ cùng, nhg bố mẹ mình phản đối kịch liệt, thậm chí cho mình "ăn đòn" thì mình mới thôi. Nhg thực sự lúc nào mình cũng thèm được ngủ chung với mèo với cún, dù cho có bị rận đốt (chắc chưa bị sao nên chưa sợ hihihihi) :))

Diki Ped

Member
Mẹ em không cho em ôm cún con nữa là ngủ chung hix hix Em chỉ dám lén lén ẵm nó khi mẹ không nhà chứ còn ngủ chung thì còn lâu.Nghe các pác nói thế chắc em phải vệ sinh sạch sẽ trước khi ôm nó các pác nhỉ? Thank nhìu :D

Diki Ped

Member
Lúc mới đem chú cún con bé xíu về thấy nó cứ ử ử gọi mình ở lại với nó thấy thương quá.Mặc dù đã làm cho nó cái ổ như vẫn quyết định ngủ trên ghế sopha chung với nó cho ấm và đỡ sợ (lúc đó là ngày lạnh nhất trong năm).Sau đó thì không dám ngủ chung với nó nữa .Sợ bẩn và rận chó đốt :D
Lúc ngủ mình ôm nó trong lòng nhưng khi thức dậy thì nó đã chui lên tận lưng tự khi nào.

doingheo

Member
hihi mình cũng vậy ngủ cùng mèo đến 15 năm cũng chưa co bị sao hết vì tắm liên tục mà. sạch sẽ thơm tho, cún thì ngủ có 3 tháng thôi vì nó phá quá không dễ thương như mèo hihihi nhưng vẫn thương cún hơn mèo ehhhehhe

Phu Dung

Moderator
Mẫu hậu mình bị bệnh phổi đã hơn 20 năm, càng ngày càng nặng nhưng lúc nào cũng có mèo ngủ chung. Có rất nhiều người có ý kiến là phải thanh toán hết lũ mèo và con yến phụng cứ vỗ cánh phành phạch trong lồng đi thì mẫu hậu sẽ đỡ ngay nhưng mẫu hậu ừ hử rồi thôi. Tối nào thái tử của mẫu hậu không ngủ giường (nó có một chỗ ngủ riêng trên giường) là mẫu hậu mích lòng đấy.

Suy cho cùng "Nhân sinh quí thích chí" các bạn ạ. Một năm ở VN có gần 13.000 người bị chết vì tai nạn giao thông và mấy chục ngàn người bị ngộ độc thực phẩm. Vậy các bạn sẽ không đi ra đường hay không ăn uống lê la ngoài đường à? Trong khi đó bao nhiêu năm mới có một người bị ve chó chui vào tai? Suy cho cùng, để con chó/ mèo nhiễm ve, bọ chét là lỗi của bạn; trừ khi con chó/mèo đó có thể tự đi mua dầu tắm trị ve hay đi BS chích thuốc diệt ve (nó có tiền riêng hay bạn đã cho tiền nó rồi) mà nó không thèm đi - khi đó mới là lỗi của nó. :)

misha

Member
Sao không lại là ta

con người còn bế, ôm, hôn hoặc nằm chung với chúng. vào mùa đông tuyết rơi, rét, các quí Bà thường cho loại chó nhỏ "toy dogs" vào ngực mình đi chơi. [/COLOR][/I][/B]

Thế mới ác không kia chứ, chẳng trách nào người ta xếp con chó trên cả Đàn ông nữa kia đấy. Bởi vậy người xưa có câu :
Kiếp sau xin chớ làm người
Làm thân con chó cho người bế ôm.

Nhìn hình thích quá đi thôi. đẹp thật, đáng yêu thật, dễ thương thật, yên bình thật.

Ti Bui

Member
Ngày trước cún nhà mình thường hay ngủ ôm đầu mình như bài báo trên, ngày thứ 7 báo đưa tin,đọc xong tin, đến CN mình đang suy nghĩ cách nào đó để đề nghị em nó ra ngoài ngủ, thì qua đến trưa ngày thứ 2, em nó đột ngột bỏ mình ra đi... Đúng là có điềm xấu báo trước !!! Biết thế mình cứ cho cún ngủ chung với mình...

yeucuncon

Member
hồi mình mang cún về thì đúng lúc thời tiết lạnh nhất, thương nó quá nên toàn cho ngủ cùng. Bây giờ chẳng hiểu do lớn rồi hay trời bắt đầu nóng lên mà nàng toàn chui ra nằm dưới đất
Nói chung ngủ với nó chán rồi vẫn chẳng thấy làm sao

quế anh

Member
TiBui ơi,thế thì cho mình xin lỗi nhé,khi mình đọc tờ báo này thì mình cũng chẳng vui vẻ gì đâu,chỉ định post để mọi người tham khảo thôi,và cũng muốn thăm dò tình hình vì mình cũng rất muốn ngủ với chó của mình.Không ngờ điều này lại đến như một điều không may,mình thật lòng xin lỗi bạn và cả Tibui nữa,mong nó sẽ vì một lý do khác mà ra đi chứ không phải là do bài báo của mình,nếu không mình sẽ ân hận suốt đời