• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Người mới xin Darkstarr chia sẻ kinh nghiệm về samoyed

suzuki3233

Member
Xin chào! Mình tên là Long sinh năm 88, mong mọi người giúp đỡ
Chuyện là vào khoảng cuối tháng 4, m có mua 1 em samoyed của 1 bạn nữ ở định công. NGay đêm đầu về nhà , em ý có hiện tượng ho suốt đêm, sáng m alo cho bạn gái này luôn và báo cho bạn sức khỏe của pe và xin số dt của bs tiêm mũi 1 cho pe. M alo cho bs thì bs này bảo bận việc ở văn điển k về xem sức khỏe cho pe, m đi xin được số dt của 1 bs ở khương trung của ae bên diễn đàn aquabird. Bs ngi pe bị pravo, và có tiêm cho pe 4 mũi (70k/mũi). Sau 4 ngày điều trị thì pe hết ho và khó thở, được 2 ngày khỏe mạnh thì pe bỏ ăn.Hôm đó m có chút việc đi ra ngoài thì mẹ m ở nhà cho pe uống 1 hộp sữa đậu lành,3h sau pe đi ỉa lun. M đã gọi bs đến xem cho pe , nhưg điều trị được đúng 3 hôm pe đã ra đi.
P/s: pe samoyed m mua là cái, đặt tên là Cọp_pe biết hú như chó sói luôn rất khôn. Buồn quá. Khi mua m lại quên k lấy sổ khám bênhh của pe, mong mọi người chia sẻ kn, chó con mới về đã tiêm 4 mũi kháng sinh có tốt k. Tại pe die thì người chủ hứa sẽ bù cho m em khác khi chó mẹ sinh. Tầm 3 tháng nữa là m bắt em chó mới về

longcin

Member
Theo kinh nghiệm non kém của mình thì 2 bệnh care và parvo ngoài các biểu hiện bệnh lý thì phải xét nghiệm mới có kết quả chính xác tuyệt đối chứ không phải xoa xoa ngó ngó cún rồi phán được: trừ TH bệnh phát ra với các biểu hiện rõ ràng thì tạm chấp nhận sự phỏng đoán.
Tiếp nữa là cún con mang về nếu không có biểu hiện bất thường thì tiêm kháng sinh làm gì? Cái này áp dụng các petshop rất khoái tiêm để chó ở pet béo tốt, đủ kháng bệnh nhưng khi mua về kháng sinh hết tác dụng thì nguy cơ bé die là cao.
Mua cún nên tìm địa chỉ uy tín có bảo hành 1 tháng (1 tuần ko ăn thua) vì trong 1 tháng bạn có thể đã tiến hành mũi 2 vaccine cho cún được rồi.
Với cún mua đẻ tại nhà sẽ an tâm hơn bởi có nguồn gốc bố mẹ, và sẽ được tiêm vaccine phòng bệnh đầy đủ khi bé tròn 2 tháng tuổi.
Còn tiếp theo sẽ là vấn đề nuôi dưỡng của bạn thôi. Lưu ý khi cún nhà bạn mất vì parvo thì trong 30 ngày ko nên mua cún mới đặc biệt là cún chưa tiêm vaccine
Thân!

suzuki3233

Member
chó mình mua là chó đẻ bạn ah, khi mua chắc tách đàn nên k có chó bố mẹ ở đấy,và do mới tập chơi nên m k có hỏi rõ vấn đề này.M post lên đây để hỏi 1 số kn chăm sóc ah, do die pe đầu tiên rồi nên k muốn trường hợp tương tự xảy ra

longcin

Member
Vậy thì chưa dám khẳng định là chó do nhà đẻ hay chó nhập bạn ạ. Chó nhập thì cần có giấy tờ, nếu có thể thì tiến hành test parvo và care khi lấy cún về luôn. Tiêm vaccine là quan trọng nhất.
Tuần đầu tiên giữ ấm cho bé, tránh nằm sàn đất, có lồng là tốt nhất. Vì thay đổi môi trường nên rất dễ sinh bệnh. Ăn uống thì cổ gà, thịt băm rau xanh bí đỏ. Kị nhất ăn nho, socola, khoai tây sống. Nên cho ăn hạt buổi đầu để theo dõi tình trạng phân. Mình nghĩ quan trọng nhất là bé ko bị ủ bệnh trước khi mang về thôi. Còn chăm sóc không khó đâu bạn ạ. Sam muốn đẹp thì cần chăm sóc lông thật kỹ, đảm bảo vitamin E D A để mắt không bị ố vàng, lông mượt, hấp thụ canxi

Darkstar

Vietpet sponsor
Mình cần biết thông tin hiện giờ của bé và tình trạng, nghe sơ qua bạn tả thì khả năng ban đầu bé bị viêm hô hấp rồi!

suzuki3233

Member
Mình cần biết thông tin hiện giờ của bé và tình trạng, nghe sơ qua bạn tả thì khả năng ban đầu bé bị viêm hô hấp rồi!
pé cọp nhà mình ra đi từ ngày 1/5 rồi bạn, mình mua của 1 bạn gái ở định công, mua về mắt em nó nhìu rỉ lém, đưa đến nha bs thì 1 bên mắt bị mờ đục luôn

Darkstar

Vietpet sponsor
Bạn cần tư vấn bất cứ gì bạn cứ trực tiếp hỏi mình nhé, mình sẽ trả lời tất cả các thắc mắc của các bạn!

suzuki3233

Member
sry , mấy hôm mất mạng k vào được, hi vọng lần tới đi bắt cún , m sẽ nhờ bạn đi tư vấn xem tình trạng sức khỏe của cún để bắt được em cún khỏe k bị bệnh