• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nele đã về Quảng Nam

becrot

Member
trời! nhìn cái dây da buộc vào đùi mà buồn cười quá anh Vinh ơi. Đúng là chả chó nào sướng bằng nó, oai bằng nó. Giống như khi em cho con Rott của em ăn em chị giúp việc nhà em hay bảo với nó: Chẳng chó nào sướng bằng mày. Tấm ảnh cực kỳ ấn tượng đó anh Vinh!

tuyen_dr

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
he he he....bây giờ mới biết chiến tích của em Nele này khi về vùng đất mới ! được đó Nele ơi !

bibin

Member
Đúng là 1 câu chuyện dở khóc dở cười .Chúc em nó về với chú Vinh sớm quen miền đất Cảng .:D .Tiện đây thì mong chú thường xuyên post hình của Nele và Mara cho ACE ạ .:D
/BIBIN.

Thanh_arch

Member
mara thì chắc là ku Max của anh Khiêm TN.Thành thấy thế nào?Cho mình ý kiến nhé!:D:D:D
Chào anh, VN ta bây giờ có rất nhiều đực giống tầm cỡ, và MAX nhà anh KhiêmTN là ứng cử viên sáng giá, Nếu được đúng như vậy thì sự kết hợp của đôi trai tài gái sắc này qủa là tuyệt vời, đàn hậu duệ của chúng sẽ không còn gì để bàn cãi... tuyệt quá!>:D<>:D<>:D<

Lúc đó nếu không có rảnh nước thì anh em mình chỉ biết ngồi khóc thôi Hoan nhỉ?hihihi.Về nhà Vinh cũng xích bằng dây da đó và nó đã căn đứt làm 3,4 khúc rồi hihihi:D:D:D:DVINH_QUANGNAM 0914177444.vhovinh@yahoo.com.vn
-Chán hai em quá đi thôi, sao lại bất cẩn vậy???làm gì thì làm cũng phải để ý đến nó chứ ?
-Thế 2 em và Nele có bị làm sao không ?Nele thế nào rồi Vinh?
Bây giờ nó đã có thai, em nhớ phải cẩn thận nhẹ nhàng em nhé!
1-không được cho nó ăn Trứng nữa nhé. Vì trong lòng trắng trứng có chứa nhiều chất Eiswei .Chất này nếu ăn vào nhiều con không ưa nó sẽ bị dị ứng (rụng lông) trông rất xấu.Không chữa ngay nó sẽ bị ghẻ .
2-Không được cho nó ăn bất cứ cái gì (Kể cả nội tạng) của con lợn !!!
3-Bây giờ là lúc nó cần nhiều chất bổ để hình thành và phát trển thai nhi.Bởi vậy em phải em phải ưu tiên nó một chút.Em cho nó ăn thêm các loại Vitamin .và thịt bò tươi hay tất cả các phần nội tạng của con trâu hoặc bò, gà Vịt... Trừ lợn (heo) ra(Không nên nấu chín mà cho ăn sống để giữ nguyên chất đạm, khoáng và Vitamin... trong thịt !!!) Em có thể mua xương bò, gà Vịt nấu kỹ lấy nước rồi cho gạo nếp, khoai tây, đậu xanh,xu hào,rau muống và bắp cải trắng... vào nấu nhừ cho nó ăn thêm.Riêng cà rốt em cho nó ăn càng nhiều càng tốt (cà rốt không được nấu chín vì sẽ bị mất chất Vitamin )mà cho ăn sống bằng cách em xay nhuyễn cà rốt rồi chộn với thịt bò sống xay nhuyễn, bóp đều với cà rốt, làm như vậy nó sẽ ăn được nhiều.Và một thức ăn khá quan trọng nữa , em cho nó uống thêm chút sữa bò tươi ,vì trong sữa tươi có chứa rất nhiều Canxi ,làm được như vậy, con của nó sau này rất đẹp và khoẻ mạnh.Thức ăn chính (khô)của nó em vẫn phải cho đầy đủ.Nhớ lời anh dặn đó Vinh nhé!
P/S:- máy Scan hôm trước bị hỏng, cho nên anh chỉ Post được bản Coppi Chứng chỉ phối giống của Nele thôi.Hôm nay anh sửa lại được rồi, tiện đây anh Post bản Original lên cho em.

Chúc em và Gia đình mạnh khoẻ và mọi sự như ý. Anh : MINH

Em nhớ thường xuyên theo dõi và gửi thông tin của Nele cho anh biết với nhé, có gì không hiểu anh sẽ hỏi những người có kinh nghiệm chăn nuôi GSD ở bên này giúp em.Chúc em gặp nhiều may mắn. Anh : Minh

To : Vinh
Chút nữa thì anh quên.Một điều rất quan trọng nữa là trong thời kỳ này em không được tắm cho Nele.Nếu em mà tắm cho nó là rất rễ bị hư thai đó !!!

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Chế độ chăm sóc -nuôi dưởng cho con giống .

Vinh đã làm 1 bước đột phá trên đất Quảng về lảnh vực chó giống ( berger ) khi đưa cô hoa hậu về làng chắc Vinh phải nổ lực và vất vả hơn .... nói chuyện vui là cô hoa hậu mà không chăm sóc kỷ bị muổi đốt chân vết đỏ vết đen khi đi thi mặc áo tắm thì trông mắc cười lắm đấy .
Điều kiện phát triển lảnh vực thức ăn chó mèo ở các nước tiên tiến rất tốt nó là nền tảng cho những người làm công tác giống chó , người ta xác định chó mang thai ở giai đọan nào thì dùng lại thực phẫm gì , tỉ lệ protein là bao nhiêu ? năng lượng là bao nhiêu ?...bao nhiêu microgram khóang vi lượng ...
Làm công tác giống nhất là các giống tuyển chọn cao cấp thì lại càng khó chúng ta không thể như ông thầy lang vườn bốc thuốc - hốt 1 nhúm thứ này hốt 1 nhúm thứ kia ..trộn lẩn lại cho người uống ...
Để tránh cái cảnh trên , nên cần trao đổi với người cung cấp giống về các tiêu chuẩn cần thiết trong vấn đề dinh dưởng đa lượng và vi lượng ( bao nhiêu Kg lọai thức ăn gì , bao nhiêu mg Vitamin .. ,giai đọan thai kỳ ăn như thế nào sau khi sinh sản ra sao ? )
Không chỉ qui trình về dinh dưởng , mà cần đến qui trình chăm sóc và phòng bệnh ...cũng cần tham khảo từ các nguồn - rồi xem xét tình hình thực tế của mình mà áp dụng.
Người xưa đã nói - Nghề chơi cũng lắm công phu ,mà quả thật là vậy !

ngoc_anh

Member
3-Riêng cà rốt em cho nó ăn càng nhiều càng tốt (cà rốt không được nấu chín vì sẽ bị mất chất Vitamin )mà cho ăn sống bằng cách em xay nhuyễn cà rốt rồi chộn với thịt bò sống xay nhuyễn, bóp đều với cà rốt, làm như vậy nó sẽ ăn được nhiều.
Em có mấy vấn đề này thắc mắc hỏi anh Minh một chút: Vì sao giai đoạn này lại không cho chó ăn bất cứ bộ phận nào của con lợn? ăn vào nó ảnh hưởng thế nào đến con chó và thai sản?
Vấn đề thứ hai: có thể thay cà rốt bằng quả gấc được không? Vì trong quả gấc lượng bêta caroten nhiều hơn trong cà rốt rất nhiều, ngoài ra nó còn chứa cả vitamin E, một số vi chất khác và còn có tác dụng giải độc, các phóng xạ... Hiện tại trên thị trường có loại tinh dầu gấc dưới tên dược phẩm là VINAGA rất rẻ. Liệu dùng loại này có được không? Nếu được em nghĩ mọi người nên sử dụng thực phẩm này để bổ sung vitamin A, E rất tốt.
Chân thành cảm ơn anh!

Chào anh Sự!

Vinh đã làm 1 bước đột phá trên đất Quảng về lảnh vực chó giống ( berger ) khi đưa cô hoa hậu về làng chắc Vinh phải nổ lực và vất vả hơn .... nói chuyện vui là cô hoa hậu mà không chăm sóc kỷ bị muổi đốt chân vết đỏ vết đen khi đi thi mặc áo tắm thì trông mắc cười lắm đấy .
Điều kiện phát triển lảnh vực thức ăn chó mèo ở các nước tiên tiến rất tốt nó là nền tảng cho những người làm công tác giống chó , người ta xác định chó mang thai ở giai đọan nào thì dùng lại thực phẫm gì , tỉ lệ protein là bao nhiêu ? năng lượng là bao nhiêu ?...bao nhiêu microgram khóang vi lượng ...
Làm công tác giống nhất là các giống tuyển chọn cao cấp thì lại càng khó chúng ta không thể như ông thầy lang vườn bốc thuốc - hốt 1 nhúm thứ này hốt 1 nhúm thứ kia ..trộn lẩn lại cho người uống ...
Để tránh cái cảnh trên , nên cần trao đổi với người cung cấp giống về các tiêu chuẩn cần thiết trong vấn đề dinh dưởng đa lượng và vi lượng ( bao nhiêu Kg lọai thức ăn gì , bao nhiêu mg Vitamin .. ,giai đọan thai kỳ ăn như thế nào sau khi sinh sản ra sao ? )
Không chỉ qui trình về dinh dưởng , mà cần đến qui trình chăm sóc và phòng bệnh ...cũng cần tham khảo từ các nguồn - rồi xem xét tình hình thực tế của mình mà áp dụng.
Người xưa đã nói - Nghề chơi cũng lắm công phu ,mà quả thật là vậy !
Rất cảm ơn anh về bài viết dành cho em,thật sự là em mới tập tểnh bước vào sân chơi GSD nên còn nhiều bỡ ngỡ và thiếu rất nhiều kinh nghiệm.Cũng may mắn cho em là em vẫn còn đó những người anh,người bạn đi trước đã động viên và giúp đỡ.Mọi chuyện phía trước sẽ còn rất nhiều khó khăn nhưng em sẽ cố găng vượt qua anh ah.Máy ngày gần đây em chỉ quanh quẩn ở nhà chỉ để chăm sóc cho NELE anh ah hihihi.Thân chào anh Sự!:D:DVINH_QUANGNAM 0914177444.vhovinh@yahoo.com.vn

Chào anh Minh!

-Chán hai em quá đi thôi, sao lại bất cẩn vậy???làm gì thì làm cũng phải để ý đến nó chứ ?
-Thế 2 em và Nele có bị làm sao không ?Nele thế nào rồi Vinh?
Bây giờ nó đã có thai, em nhớ phải cẩn thận nhẹ nhàng em nhé!
1-không được cho nó ăn Trứng nữa nhé. Vì trong lòng trắng trứng có chứa nhiều chất Eiswei .Chất này nếu ăn vào nhiều con không ưa nó sẽ bị dị ứng (rụng lông) trông rất xấu.Không chữa ngay nó sẽ bị ghẻ .
3-Bây giờ là lúc nó cần nhiều chất bổ để hình thành và phát trển thai nhi.Bởi vậy em phải em phải ưu tiên nó một chút.Em cho nó ăn thêm các loại Vitamin .và thịt bò tươi hay tất cả các phần nội tạng của con trâu hoặc bò, gà Vịt... Trừ lợn (heo) ra(Không nên nấu chín mà cho ăn sống để giữ nguyên chất đạm, khoáng và Vitamin... trong thịt !!!) Em có thể mua xương bò, gà Vịt nấu kỹ lấy nước rồi cho gạo nếp, khoai tây, đậu xanh,xu hào,rau muống và bắp cải trắng... vào nấu nhừ cho nó ăn thêm.Riêng cà rốt em cho nó ăn càng nhiều càng tốt (cà rốt không được nấu chín vì sẽ bị mất chất Vitamin )mà cho ăn sống bằng cách em xay nhuyễn cà rốt rồi chộn với thịt bò sống xay nhuyễn, bóp đều với cà rốt, làm như vậy nó sẽ ăn được nhiều.Và một thức ăn khá quan trọng nữa , em cho nó uống thêm chút sữa bò tươi ,vì trong sữa tươi có chứa rất nhiều Canxi ,làm được như vậy, con của nó sau này rất đẹp và khoẻ mạnh.Thức ăn chính (khô)của nó em vẫn phải cho đầy đủ.Nhớ lời anh dặn đó Vinh nhé!
P/S:- máy Scan hôm trước bị hỏng, cho nên anh chỉ Post được bản Coppi Chứng chỉ phối giống của Nele thôi.Hôm nay anh sửa lại được rồi, tiện đây anh Post bản Original lên cho em.

Chúc em và Gia đình mạnh khoẻ và mọi sự như ý. Anh : MINH
Chỉ là 1 tai nạn nhỏ và thật nhiều kỷ niệm thôi mà anh hihihi.Máy hôm nay NELE vẫn rất khoẻ và ăn uống tốt.Anh cứ yên tâm nhé.Cảm ơn anh nhiều!:D VINH_QUANGNAM 0914177444.vhovinh@yahoo.com.vn

To:ngoc_anh

Em có mấy vấn đề này thắc mắc hỏi anh Minh một chút: Vì sao giai đoạn này lại không cho chó ăn bất cứ bộ phận nào của con lợn? ăn vào nó ảnh hưởng thế nào đến con chó và thai sản?
Vấn đề thứ hai: có thể thay cà rốt bằng quả gấc được không? Vì trong quả gấc lượng bêta caroten nhiều hơn trong cà rốt rất nhiều, ngoài ra nó còn chứa cả vitamin E, một số vi chất khác và còn có tác dụng giải độc, các phóng xạ... Hiện tại trên thị trường có loại tinh dầu gấc dưới tên dược phẩm là VINAGA rất rẻ. Liệu dùng loại này có được không? Nếu được em nghĩ mọi người nên sử dụng thực phẩm này để bổ sung vitamin A, E rất tốt.
Chân thành cảm ơn anh!
Ngoc_anh thân mến!
Theo ý kiến riêng cá nhân anh !thì ý kiến của em rất hay!!! cám ơn em.
Nhưng để chắc chắn hơn mình nên hỏi bác sỹ thú y trước khi cho ăn.Anh không phải là bác sỹ thú y ,bởi vậy anh không giám khuyên em.Anh chỉ nói những cái gì anh biết qua học hỏi của những nhà chăn nuôi GSD ở bên Đức thôi.
-Để trả lời em câu hỏi là tại sao không được cho ăn bất cứ thứ gì của con lợn?
Anh cũng đã từng đặt câu hỏi này với nhiều nhà chăn nuôi thì họ đều trả lời giống nhau:Không nên cho ăn những thực phẩm này, bởi vì nó không tốt, nó sẽ làm cho con chó bị bệnh sau này(ví dụ như ung thư chẳng hạn...)cho tất cả các loại chó em à kể cả chó con chứ không phải chỉ riêng chó có thai !!!
-Còn họ khuyên anh nên cho ăn nhiều cà rốt sống.Nhưng nếu chỉ cho nó ăn riêng cà rốt thôi thì nó rất khó ăn.Thậm chí nó không ăn em à .Nếu em thái to thì nó sẽ không tiêu hoá được hết , Ăn vào như thế nào thì nó thải ra như thế.Vì bộ tiêu hoá của nó khác với con vật khác.
Muốn nó ăn được nhiều và hấp thụ được nhiều, anh nghĩ chỉ có cách đánh lừa nó ăn như vậy thôi, Anh cũng đã thử nghiệm cho nó ăn như thế rồi. Quả nhiên rất có hiệu quả.
chúc em vui vẻ.Anh : MINH

TrungAC

<font color="Orange"><strong>Ban liên lạc GSD Viet
Sau khi đọc bài của Ngoc Anh và Minh ,tôi tham gia vài ý kiến nhỏ về thức ăn chó :

- Các chuyên gia nuôi GSD ở nứoc ngoài khuyên tôi hạn chế cho ăn thịt lợn ( nấu chín ),không nên cho ăn nội tạng lợn và tuyệt đối ko được cho ăn thịt lợn sống ( vì nhiều lý do nhưng có 1 lý do là thịt lợn sống thường có 1 số ký sinh trùng và sán ). Giải thích vấn đề này xin dành các chuyên gia thú y.
- Thịt bò tươi ( mới từ lò mổ ra ) là thức ăn tốt nhất ( thịt sống có giá trị dinh dưỡng gấp 3-4 lần so với thịt nấu chín ).Tuy nhiên ở VN yếu tố rủi ro cao ( vệ sinh,giun sán,dịch bệnh... ) nên nếu kiểm soát được chất lượng thịt bò thì hãy cho ăn.
- Trứng tươi : có thể cho chó mẹ thời kỳ mang thai ăn lòng đỏ trứng nhưng cũng chỉ hạn chế . Với chó con sẽ là tốt nếu ăn trứng ( lòng đỏ + trắng ) và bóp vụn vỏ trứng ăn cùng thêm chất canxi..
- Cà rốt củ nên nghiền nhỏ trộn với thức ăn khoái khẩu khác ( hoặc thái lát nhỏ ) sau đó trộn với dầu ăn thực vật đun nóng tối đa 60 độ C ( ko nên nấu chín sẽ mất chất Vitamin ).Món này rất phổ biến và có nhiều tác dụng khác nhau,nhưng có 1 ưu điểm là sẽ làm mầu lông có sắc tố đẹp và bóng mượt hơn ( đặc biệt làm mầu lông GSD sẽ vàng sẫm đỏ hơn ),đây là 1 bài thuốc mà các nhà dự thi GSD hay sử dụng từ trước 1 tháng thi thố ( nước ngoài bán các viên thuốc có chủ yếu thành phần cà rốt rất rẻ,tiện lợi ).
- Thức ăn có thành phần từ quả gấc ( hoặc viên Vinagac chiết xuất tinh dầu từ gấc ) rất tốt do có các thành phần Vitamin như bạn Ngoc Anh đã nêu. Người chơi chó ở VN có lợi thế về quả gấc ( tốt hơn cà rốt ) ta nên tăng cường vào thức ăn cho chó.
- Có thể cho chó ăn các món về Cá : cá nhỏ tươi từ sông hồ ( to tối đa = 2 ngón tay ) có thể cho chó ăn sống ( nếu nó thích ) hoặc nấu sơ qua. Cá lớn có thể cắt lát phần thịt cho ăn sống rất tốt. Hoặc loại cá biển như cá Lục ( nấu chín hoặc kho lên cả đầu- nhưng đừng làm mặn nhé ) có thành phần Phot pho, Vitamin D ...tốt cho sự phát triển và cứng cáp khung xương của chó.

Lưu ý : tất cả các món lạ ( nhất là thịt,cá tươi,sống ) phải cho ăn từ ít tăng dần,từ từ và theo dõi.Nếu sau 1-2 lần đầu thấy phân chó bị loãng ta ko vội lo lắng.Nếu kéo dài từ 4 ngày trở lên thì phải tạm dừng. Trường hợp muốn phân chó đi ra khuôn ( xin lỗi bạn đọc nhé ) thì có thể cho món khoai lang nấu chín kèm với cơm ...
Tạm vậy nhé

ngoc_anh

Member
Em chân thành cảm ơn anh Minh và anh Trung AC!
Bản thân em chưa nuôi GSD bao giờ cả. Em hiện mới chỉ nuôi các loại chó của VN và boxer vì nói chung bọn này tương đối dễ chăm sóc và không đến nỗi khó tính như GSD. Qua đó em sẽ tích luỹ được nhiều kinh nghiệm nuôi chó hơn.
Các loại thực phẩm anh Trung AC nêu ra em đều thử hết rồi và cũng qua trao đổi với mấy anh em nuôi GSD ở đây. Riêng về việc cho con chó ăn cá em có một số lưu ý sau: loại cá cho ăn nên chọn loại cá nhỏ như anh Trung nói là rất đúng. Cá nước ngọt có loại cá có kích thước dài khoảng 2cm là tối đa. Nếu cho ăn loại này rất tốt vì nó không tanh, có nhiều trứng, lượng xương nhiều nhưng rất nhỏ nên dễ tiêu hoá (cung cấp canxi). Nếu dùng các loại cá như cá cờ (cá đồng cờ), cá mương ...... thì không nên vì bọn này tanh lắm. Em cho chó nào ăn cũng bị đi ỉa hết.
Còn cá biển thì cũng không nên cho ăn nhiều vì bọn này bị nhiễm thuỷ ngân (Hg) nhiều lắm. Cá nhỏ thì ít hơn. Anh em trong này cho ăn cá biển thường dùng cá ................ cơm :)) :)) Bọn này ít tanh, lại rẻ (khoảng 2.000 đ/lạng là cá ngon rồi). Nghe có vẻ cao cấp nhưng thực ra chẳng đáng bao nhiêu tiền cả.
Chính vì nghe nói cá biển có nguy cơ nhiễm thuỷ ngân cao nên em mới kết hợp dùng dầu gấc để kết hợp giải độc. Nói chung loại này cũng rẻ lắm. Khoảng 60.000 đ/lọ 100 viên nang thì phải.
Còn cho chó ăn thịt sống thì em chưa áp dụng nhưng dân trong này họ nuôi chó cỏ cũng khuyến khích cho chó ăn thịt sống sẽ khoẻ mạnh hơn, lông bóng đẹp hơn. Cái này thì em công nhận vì 23 con hổ trong Bình Dương được nuôi dưỡng bằng cách này. Biết là tốt nhưng em chưa dám áp dụng vì hơi ...................... ớn! :D :D.
Còn việc các nhà nuôi GSD bên Đức khuyến cáo không nên cho ăn các bộ phận của con lợn thì em nghĩ có thể do bọn lợn ăn rất tạp nên khả năng nhiễm giun, sán cao hơn bò, cừu... nên không nên cho bọn nó ăn là đúng.
Trong này anh em thường hay mua nội tạng của dê, cừu cho bọn nó ăn vì rất sẵn và rẻ. Nhiều khi họ cho không. Em thấy dùng loại này cũng rất tốt.

Chào anh Trung!

Sau khi đọc bài của Ngoc Anh và Minh ,tôi tham gia vài ý kiến nhỏ về thức ăn chó :

- Các chuyên gia nuôi GSD ở nứoc ngoài khuyên tôi hạn chế cho ăn thịt lợn ( nấu chín ),không nên cho ăn nội tạng lợn và tuyệt đối ko được cho ăn thịt lợn sống ( vì nhiều lý do nhưng có 1 lý do là thịt lợn sống thường có 1 số ký sinh trùng và sán ). Giải thích vấn đề này xin dành các chuyên gia thú y.
- Thịt bò tươi ( mới từ lò mổ ra ) là thức ăn tốt nhất ( thịt sống có giá trị dinh dưỡng gấp 3-4 lần so với thịt nấu chín ).Tuy nhiên ở VN yếu tố rủi ro cao ( vệ sinh,giun sán,dịch bệnh... ) nên nếu kiểm soát được chất lượng thịt bò thì hãy cho ăn.
- Trứng tươi : có thể cho chó mẹ thời kỳ mang thai ăn lòng đỏ trứng nhưng cũng chỉ hạn chế . Với chó con sẽ là tốt nếu ăn trứng ( lòng đỏ + trắng ) và bóp vụn vỏ trứng ăn cùng thêm chất canxi..
- Cà rốt củ nên nghiền nhỏ trộn với thức ăn khoái khẩu khác ( hoặc thái lát nhỏ ) sau đó trộn với dầu ăn thực vật đun nóng tối đa 60 độ C ( ko nên nấu chín sẽ mất chất Vitamin ).Món này rất phổ biến và có nhiều tác dụng khác nhau,nhưng có 1 ưu điểm là sẽ làm mầu lông có sắc tố đẹp và bóng mượt hơn ( đặc biệt làm mầu lông GSD sẽ vàng sẫm đỏ hơn ),đây là 1 bài thuốc mà các nhà dự thi GSD hay sử dụng từ trước 1 tháng thi thố ( nước ngoài bán các viên thuốc có chủ yếu thành phần cà rốt rất rẻ,tiện lợi ).
- Thức ăn có thành phần từ quả gấc ( hoặc viên Vinagac chiết xuất tinh dầu từ gấc ) rất tốt do có các thành phần Vitamin như bạn Ngoc Anh đã nêu. Người chơi chó ở VN có lợi thế về quả gấc ( tốt hơn cà rốt ) ta nên tăng cường vào thức ăn cho chó.
- Có thể cho chó ăn các món về Cá : cá nhỏ tươi từ sông hồ ( to tối đa = 2 ngón tay ) có thể cho chó ăn sống ( nếu nó thích ) hoặc nấu sơ qua. Cá lớn có thể cắt lát phần thịt cho ăn sống rất tốt. Hoặc loại cá biển như cá Lục ( nấu chín hoặc kho lên cả đầu- nhưng đừng làm mặn nhé ) có thành phần Phot pho, Vitamin D ...tốt cho sự phát triển và cứng cáp khung xương của chó.

Lưu ý : tất cả các món lạ ( nhất là thịt,cá tươi,sống ) phải cho ăn từ ít tăng dần,từ từ và theo dõi.Nếu sau 1-2 lần đầu thấy phân chó bị loãng ta ko vội lo lắng.Nếu kéo dài từ 4 ngày trở lên thì phải tạm dừng. Trường hợp muốn phân chó đi ra khuôn ( xin lỗi bạn đọc nhé ) thì có thể cho món khoai lang nấu chín kèm với cơm ...
Tạm vậy nhé
Đây là dinh dưỡng dành cho chó mang thai và chó con mà em còn thiếu anh ah.Em mong sẽ còn nhận ở anh nhiều bài hay và bổ ích nữa anh nhé.Xin được cảm ơn anh rất nhiều.Thân chào anh! VINH_QUANGNAM 0914177444.vhovinh@yahoo.com.vn

Hôm qua có gọi điện cho bác Vinh... nghe giọng bác buồn buồn, nele ko đậu thai thì phải. Chia buồn cùng bác nhé... Có gì bác cập nhật thêm thông tin cho anh em quan tâm được biết.

Hoamuatim

Member
Anh có con chó đẹp quá, chúc mừng anh nha. Anh mà ở gần thì em phải ghé thăm chiêm ngưỡng mới được

microsort

Member
Hôm qua có gọi điện cho bác Vinh... nghe giọng bác buồn buồn, nele ko đậu thai thì phải. Chia buồn cùng bác nhé... Có gì bác cập nhật thêm thông tin cho anh em quan tâm được biết.
Chắc bác Vinh lo quá thôi anh Phong à, còn hơn tháng nữa mới biết kết quả mà ,kekekeke.Bác chia buồn sớm quá ,hihihi.Đợi đến giờ G rồi chúc mừg hay chia buồn cũng chưa muộn Bác à.:D

Tôi nghĩ mọi điều chắc vẫn nằm trong tầm kiểm soát, cứ nuôi hy vọng vào.
Chúc mọi điều tốt đẹp sẽ đến với Nele và chủ mới của nó !