• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nỗi buồn coffe mèo

maymaylove

Hôm nay mình qua neko coffe - mà lần trước là Ailucat đó .hic
Nếu như trước kia có thể xem như Ailucat là thiên đường ... là mái nhà hạnh phúc của... là nơi có những điều kiện tốt nhất đối với các em mèo..Còn bây giờ thì thật...!!!! Quán có rộng hơn trước .. có điều kiện thoáng mát và phù hợp với những chú mèo hơn trước nhưng có lẽ sự quan tâm chăm sóc của con người đối với mèo cũng theo đó mà thay đổi...
Thật sự nhìn những đôi mắt long lanh vô tội ấy thật đáng thương. Có em mèo vàng lớn lông đã bị bết thành từng cục rất lớn cuộn hết lấy ngừoi và lưng.. hic
mặt em lầm lì và buồn kinh khủng.. có phải mọi ngừoi không quan tâm đến em không..???!! .Cũng còn 1 em màu trắng vàng ba tư khác.. lông em cũng bị bết dính và hôi khủng khiếp.mặt em mệt mỏi.. mà mình nghĩ e đang bị tiêu chảy...
Thật sự tất cả các em mèo ở đây đều qua thời gian khá dài không được chăm sóc thật sự tốt. Ngừoi các em rất bẩn và hôi.. Không thể tưởng tượng được trên người các em rận rất rất rất nhiều. mình với bạn đã ngồi hàng giờ liền để bắt rận cho từng em một với hy vọng hôm nay các em sẽ được sạch sẽ hơn...!! nhưng còn những ngày sau này...khi chủ và nhân viên quán không yêu thương các em. nếu có yêu thương ư chắc đơn thuần chỉ là vài cái vuốt ve nựng nịu... nếu yêu thương thì chắc cũng chả đủ nhẫn tâm để các em như vậy...
Chẳng lẽ mình lại chơ trò trẻ con cho một em vào ba lô rồi mang ngay về lúi húi cắt hết những cuộn lông khó chịu kia cho em - hãy để giải thoát em khỏi nỗi buồn đó :(( hic . chắc không được. Thật khó chịu khủng khiếp khi ra về mà trong lòng cứ trĩu nặng những suy nghĩ về các em .

Biết là nuôi một số lượng lớn mèo như vậy thì sẽ không thể quan tâm , chăm sóc chu đáo..nhưng thà nuôi một vài em thôi nhưng em nào cũng được sống trong môi trường tốt nhất thì có phải tốt hơn không.ĐỪNG MANG CÁC EM VỀ NUÔI..LÀM CÔNG CỤ KIẾM TIỀN.. LÀM THÚ VUI CHO NGƯỜI KHÁC VẦN VÒ RỒI BỎ MẶC CÁC EM NHƯ VẬY... ĐÁNG THƯƠNG LẮM !!!

Nhìn các đôi mắt bé bỏng đáng thương ấy mà không kìm được nước mắt.. không phải là chủ của các mà cũng cảm thấy rất đau lòng... cũng không hiểu sao chủ quán và các nhân viên hằng ngày đối diện và chăm sóc các em mà không nhận ra được điều đó????

Mình không hiểu có phải Alucat đổi chủ hay không mà nhận ra rằng các em mèo không được chăm sóc tốt như ở cửa hàng cũ ....
Thương lắm các em những khuôn mặt buồn .. những đôi mắt long lanh ngây thơ ấy cứ ám ảnh.. cứ xoáy vao` những suy nghĩ của mình..

Trở về nhà ôm maymay trong lòng mà tâm trạng cứ khang khác .. cứ nghĩ về mấy em mèo ở đó.

Thật sự là thất vọng hơn khi m góp ý trên facebook thì liên tiếp ba lần liền post của m bị delete :(. M nghĩ sự việc dù đúng hay sai thì quán cũng nên thẳng thắn đón nhận.. chứ không phải hành xử như vậy !!! Đấy không phải là danh dự đâu các bạn ạ .ĐỪNG VÌ CHÚT LỢI ÍCH CÁ NHẤN.. SỢ MẤT KHÁCH Ư ????!!!!. Đó chỉ là cái mã bao bọc bên ngoài để che dấu đi cái không đẹp bên trong thôi.. MÌNH CÓ THỂ CHẮC CHẮN RẰNG KHÔNG PHẢI AI ĐẾN ALUCat LÀ NHỮNG NGƯỜI YÊU ĐỘNG VẬT ĐÂU !!có thể vô tình họ được bạn bè lôi kéo hay chỉ vì tính sĩ diện tỏ ra với người yêu,,,Bảnchất không yêu thương thì cố cũng không yêu được đâu bạn ạ.. huống hồ nhìn thấy những em mèo ánh mắt buồn bã.. bẩn.. hôi.. rận .....v.vv thì họ sẽ như thế nào ..???!!! KHỔ THÂN CÁC EM LẮM BẠN À

Có thể họ mở coffe mèo dựa trên cơ sở là tình thương mèo .. muốn xây dựng một mái nhà cho các em cũng như cho những người yêu thương động vật... hic..Nhưng chắc một vài những lo toan nhỏ mọn đời thường khiến họ quên đi những giá trị đó...

Mèo không phải là những đồ vật vô tri vô giác.. chúng có tình cảm..biết vui biết buồn... Maymay nhà mình hằng ngày vẫn hằng ngày ngóng chờ mình đi học về... chờ được m cho ăn vuốt ve....THẾ CÒN NHỮNG EM MÈO Ở ĐÓ ... hằnng ngày có bao nhiêu khách đến khách đi .. LIỆU CHÚNG CÓ HỎI AI LÀ CHỦ NHÂN THẬT SỰ CỦA CHÚNG KHÔNG?????!!!! hằng ngày chờ ai ? đợi ai??? dành tình yêu cho ai ??? Các em buông mình nằm dài trên chiếc đệm ghế với bao nhiêu người lạ âu yếm... TỰ HỎI CÁC EM CÓ HẠNH PHÚC THẬT SỰ KHÔNG ???

ĐÚNG LÀ XÃ HỘI THAY ĐỔI ... NIỀM TINVỀ CÁI GỌI LÀ LÒNG TỐT NGUYÊN THỦY CỦA CON NGƯỜI ĐÃ BỊ LUNG LAY.!!!

connhangheo

Member
kinh doanh = những em mèo mà đối xử với những em mèo như thế thì thật là
hay là ngày xưa khi mới lập nghiệp biết sẽ kiếm đc tiền thì quan tâm chăm sóc còn giờ có tiền rồi thì phụ bạc
cafe mèo thì quan trọng là mèo đẹp chứ quán xá đẹp thì quan trọng cái đếch gì
thích quán xá đẹp thì đi đâu chả được
thật là quá đáng để phê bình
mong rằng sẽ có 1 ngày cô chủ của quán cũng bị đối xử như thế

iemmap

Member
Lâu rồi không cập nhật tin tức nên không biết quán Ailu đã đổi địa điểm ^^ Khoảng gần 1 năm trước mình có đến Ailu Cat Cafe 1 lần. Theo như mình quan sát thì các em mèo trông khá sạch sẽ, khoẻ mạnh & thoải mái. Có thể đúng như bạn nói, lúc đó quán là mái nhà hạnh phúc của các em mèo. Mình không quay lại quán lần thứ 2 (vì không thích phải nhìn lại cách đối xử của một số khách hàng vô ý thức với các em mèo chứ mình chưa bất bình gì với cách làm việc của quán) nên không rõ tình trạng của các em mèo sau này thế nào. Nếu trong một thời gian dài mấy em ấy thực sự bị đối xử thờ ơ như bạn vừa miêu tả thì mình thấy hơi lạ cho cách quản lý của chủ cửa hàng vì cafe mèo mà để mèo bẩn, hôi, đầy rận thì đâu khác gì đuổi khách nhỉ? Thật khó hiểu.

Thực ra thì hồi trước (sau khi từ Ailu về nhà) mình vẫn còn băn khoăn một chút về sức khoẻ của 1 em mèo trong quán nên có tìm hiểu thêm các bài viết trên diễn đàn và được biết là các em mèo ốm yếu mình thấy trong quán không phải do bị chăm sóc kém mà là mới được các bạn trong quán nhận về chăm sóc hoặc có người nhặt được đem tới nhờ chữa bệnh và tìm chủ mới. Hy vọng các em mèo mà bạn gặp ở quán mới này có nhiều em may mắn nằm trong diện mới được nhận về chăm sóc chứ nếu không thì thật tội nghiệp.

connhangheo

Member
Lâu rồi không cập nhật tin tức nên không biết quán Ailu đã đổi địa điểm ^^ Khoảng gần 1 năm trước mình có đến Ailu Cat Cafe 1 lần. Theo như mình quan sát thì các em mèo trông khá sạch sẽ, khoẻ mạnh & thoải mái. Có thể đúng như bạn nói, lúc đó quán là mái nhà hạnh phúc của các em mèo. Mình không quay lại quán lần thứ 2 (vì không thích phải nhìn lại cách đối xử của một số khách hàng vô ý thức với các em mèo chứ mình chưa bất bình gì với cách làm việc của quán) nên không rõ tình trạng của các em mèo sau này thế nào. Nếu trong một thời gian dài mấy em ấy thực sự bị đối xử thờ ơ như bạn vừa miêu tả thì mình thấy hơi lạ cho cách quản lý của chủ cửa hàng vì cafe mèo mà để mèo bẩn, hôi, đầy rận thì đâu khác gì đuổi khách nhỉ? Thật khó hiểu.

Thực ra thì hồi trước (sau khi từ Ailu về nhà) mình vẫn còn băn khoăn một chút về sức khoẻ của 1 em mèo trong quán nên có tìm hiểu thêm các bài viết trên diễn đàn và được biết là các em mèo ốm yếu mình thấy trong quán không phải do bị chăm sóc kém mà là mới được các bạn trong quán nhận về chăm sóc hoặc có người nhặt được đem tới nhờ chữa bệnh và tìm chủ mới. Hy vọng các em mèo mà bạn gặp ở quán mới này có nhiều em may mắn nằm trong diện mới được nhận về chăm sóc chứ nếu không thì thật tội nghiệp.
mấy chú mèo cũ bạn ạ
bạn thử đến quán mới biết đc

maymaylove

đúng đó bạn. mấy em đó mình đều là những em mèo mang từ quán cũ sang...Với cả thật sự tất cả các em ở đó đều rất rất.... nhiểu rận.. rất dơ nữa. mình nhìn mà thấy đau lòng bạn ạ

X

xuka3691

Guest
dù sao cũng là 1 chỗ mà những e mèo bị bỏ rơi, bị hết mốt, bị vất đi...tránh mưa nắng và có nơi ăn chốn ngủ.

nếu thấy đau lòng thì chỉ có cách mọi người cùng xúm vào mà giúp, đừng nói không rồi bỏ đi.

nhà mình có 3 đứa mèo, xuất phát điểm đều là những đứa tương đối khỏe mạnh sạch sẽ. thế mà mình chăm còn thấy vất vả, còn thấy nhà cửa bẩn thỉu. đằng này quán có đến mấy chục em, đầu vào lại toàn những mèo ốm, mèo bệnh, mèo liệt, mèo nấm, mèo rận. mang về rồi lây cho cả đàn, chăm sóc cũng khó lắm.

cà phê mèo không phải sở thích của mình. nhưng nói đi cũng phải nói lại, mình thấy chủ quán cũng cố gắng nhiều, chứ k phải mang mèo ra vắt kiệt để kinh doanh đâu

Mình cũng đã từng đến 1 lần từ hồi quán vẫn còn ở Thụy Khuê. Lúc đó thì mình cũng thấy mấy em mèo ở đây ngoài ăn uống cũng chưa thực sự được chăm sóc cẩn thận, kĩ càng cho lắm. Mấy em mèo thì lông lá cũng có vẻ hơi xơ xác chấc do lâu không được tắm, có em 34 màu vàng thì lông bụng vón cục hết cả lại, mình ôm 1 lúc mà thấy em ấy lông rụng tơi tả. Lúc đấy thì mình cũng thông cảm vì nhiều mèo thế thì chỉ riêng khoản ăn uống, vệ sinh của chúng nó cũng vất vả rồi chứ làm sao mà chăm lo cho từng đứa một như ở nhà chỉ nuôi có vài đứa được. Vs lại dù sao quán cũng là nơi cưa mang, chăm sóc cho những bé mèo lạc, bị chủ bỏ rơi, ốm đau bệnh tật... Nhưng bây h thấy bạn chủ topic nói thế thì hơi buồn:(

maymaylove

Gửi bạn Xuka3691 :
Bạn cân nhắc lại lời nói và làm ơn đọc lại bài viết giúp tớ nhé. tớ không nói ra chỉ để vui mồm phản ánh lại... không phải để mọi người xúm vào bàn tán....Chính tớ và bạn đã ngồi từ trưa đến chiều tối để bắt rận cho từng em môt ...
Nếu bạn không thic nói không thì hôm nào rảnh rỗi rủ thêm cùng một vài ngừoi bạn yêu mèo lên giúp đỡ và bắt rận cho các em nhé.
Trước đây thì tớ cũng nghĩ như bạn thôi. Nếu bạn từng qua Ailucat trước đây trên thụy khuê và cả Neko coffe bây giờ thì thấy rằng hầu như tất cả các em mèo ở đó đều là những giống mèo đắt tiền...chính vì thế mà không phải "đầu vào lại toàn những mèo ốm, mèo bệnh, mèo liệt, mèo nấm, mèo rận" đâu nhé.!!!!!!!

Tớ nghĩ là nếu yêu mèo thực sự thì chắc cũng chả dám kinh doanh theo kiểu này.. Bạn có dám mang mèo cưng của mình ra cho hàng trăm ngừoi sờ mó...vần vò....làm đủ thứ trên đời .. mà khôg thể chắc chắn là ai đến đó cũng yêu thuơng động vật đâu bạn !!!
Không phải cứ cho ăn hàng ngày .. gọi mấy câu miumiu là xong đâu bạn!!!!
Nếu rảnh rỗi bạn qua đó một là để xem mình có nói đúng không nhé... và thứ 2 quan trong là vuốt ve và bắt rận cho từng em !!!! Rất cám ơn bạn

nguyenthuy

Member
bạn maymaylove nói đúng đấy, mèo ở quán có rất nhiều con khỏe đẹp được mua tại diễn đàn mình mà. Với lại, tớ cũng thắc mắc, tại sao coment trên facebook của tớ cũng bị xóa vậy? Tớ nghĩ là những lời góp ý nếu ko đúng thì quán có thể giải thích, còn nếu đúng quán rút kinh nghiệm. :( Mà tớ thấy, việc cắt những túm lông cho mấy em mèo đỡ khó chịu đâu có mất nhiều thời gian đâu mà quán ko làm đc :(

X

xuka3691

Guest
Mình ghét nhất là comment trên mạng. Chữ viết không thể hiện cảm xúc. Người đọc hiểu lệch hết y’ mình.

Nào mình có dám chê trách gì bạn đâu cơ chứ. Mình cũng đâu dám nói bạn chỉ nói mồm. Riêng cái việc bạn ngồi bắt rận ở đấy đã hơn mình rồi, vì mình đã bao giờ làm gì cho mèo ở đấy đâu. Câu nói đấy là mình nhắc chung thôi, vì đã có rất nhiều comment phản ánh rồi, nhưng mà tình hình chẳng có gì cải thiện cả. Chắc là bạn hiểu lầm là mình trách cứ bạn, nên bạn phản ứng lại với mình.

Còn vì sao mình lại comment như thế (trừ cái câu bạn hiều nhầm ra nhé, nói những câu còn lại) thì xin phép bạn cho mình dài dòng trình bày thế này. (dài lắm, cố gắng đọc hết nha)

Mình từng đến quán vài lần, vì hội mèo đã từng off ở đấy, mình cũng từng theo chân 1 bsty đến quán để tiêm phòng cho mèo. Cái mình ghét nhất là thái độ phục vụ của nhân viên, thật tình, mình chẳng có cảm giác là thượng đế gì sất. Mình nghĩ là đã là ngành phục vụ, thì phải làm cho chuyên nghiệp chứ. Nếu quán thích thì có thể tăng giá đồ uống lên, coi như cộng cả phí chơi mèo vào trong đấy đi, nhưng phải phục vụ tử tế vào, k thì ức chế lắm. Thêm nữa là lần nào đến quán mình cũng gặp mấy e teen, trẻ (hơn mình) và xinh (hơn mình rất nhiều), các em ‎ ấy chơi mèo đẹp và hắt hủi mèo xấu. Thậm chí cũng chẳng biết cách chơi, nói thật nếu đến nhà mình mà bế mèo mình kiểu ấy thì mình đuổi thẳng cố. Chướng mắt lắm nên sau vài lần thì mình nghĩ mình sẽ chẳng bao giờ đến nữa.

Sau đấy thì mình cso nói chuyện với 1 số anh chị trên diễn đàn, những người sinh hoạt lâu năm, hiểu biết nhiều về mèo, về quán và về chủ quán. Ban đầu thì là mình kêu ca nói xấu quán thôi, sau đấy thì mình cũng vỡ ra nhiều điều. Nhân đây thì mình cũng nói luôn những gì mình biết (và cả suy luận của mình nữa)

Mèo ở quán có rất nhiều mèo bệnh. Đó phần lớn là mèo được mang đến. Tức là người ta có thể nhặt được 1 con mèo hoang, mèo bị xe đâm, mèo bị liệt, mèo bị bỏ rơi, người ta vất ở cửa quán, hoặc người ta mang thẳng vào quán trình bày là nhờ quán nuôi giúp hộ. Cũng có trường hợp là mèo nhà, nhưng do chủ k biết nuôi (lúc mua thì đua theo mốt mà) đến khi con mèo lở loét rận nấm bại liệt xấu xí thì muốn đẩy đi, mang đến quán nhờ nuôi hộ. Cũng có cả trường hợp gửi mèo (trước ailu có dịch vụ này, k biết giờ còn không), sau đó không đến đón nữa. Chẳng biết là vì chán, vì quên hay sợ trả tiền nhiều.

Phần lớn những con mèo đó đều bất ổn. Nó có thể là giống mèo xịn, nhưng mà toàn bệnh tật lở loét, con này lây con kia.

Quán kinh doanh. Mở cửa thu hút khách, thì thực sự cũng phải tính đến lãi lỗ, k thể mở ra rồi k quan tâm đến lợi nhuận, thế thì lấy tiền đâu mà chi trả kinh phí nuôi mèo. Mà nếu toàn mèo xấu thì chắc chẳng ai đến quán nữa. Có thể mọi người nói yêu mèo thì xấu đẹp gì cũng yêu, càng ốm càng yêu. Nhưng số người yêu mèo thực sự thì ít, số người đến quán vì tò mò thì nhiều, nên cũng cần tính đến lượng khách tiềm năng này (khách teen). Vì thế quán buộc phải nhập vài e mèo đẹp, mèo chuẩn về để tiếp khách. Những em mèo này cũng đắt lắm chứ k phải ít, lúc về thì khỏe mạnh, nhưng sau đó thì cũng bị lây bệnh của những em ốm, thành ra sức khỏe giảm sút.

Về vấn đề chăm sóc. Mấy lần mình đến cũng thấy có đến 3 4 người (mà mình tưởng là) nhân viên. Nhưng mà họ chẳng làm gì mấy, toàn ngồi cắn hướng dương và tán gẫu, chẳng chăm mèo cũng chẳng chăm khách. Mình nghĩ thời gian đấy thì họ tiện tay chải lông cho vài em, bắt rận cho vài em, hay là đến hỏi khách xem uống gì, cần gì... thì tốt hơn. Sau này mình hỏi ra thì biết hình như đấy k phải là nhân viên, mà là tình nguyện viên, tức là những bạn thích quán, thích mèo, đến giúp quán. Có lẽ vì không phải mèo của họ, k phải quán của họ, nên họ thờ ơ.

ở nhà mình cũng nuôi 3 đứa mèo. Mình cho nó đi cát vệ sinh. Mình cũng cân nhắc chọn loại vừa tiền thôi, và thậm chí còn mua chung để được rẻ bớt 13k/bao. Thế mà cuối tháng tính tiền, cứ 1 tháng hết mấy trăm, 1 năm hết mấy tr mà mình điên cả đầu. Nhiều khi bận cũng muốn cho mèo ăn hạt khô cho tiện và sạch. Nhưng nói thật là khả năng tài chính của mình k đủ để nuôi mèo bằng canin, mà cũng không dám cho ăn wk với me-o vì sợ hại, nên đành mỗi sáng cố dậy sớm 5p, trộn cơm cá cho mèo ăn. Thế nên nếu nhân lên 30 đứa mèo, thì mình chắc cũng đập đầu mà chết sớm. Mình cũng k hiểu quán xoay sở kiểu gì, chỉ biết là nuôi mấy chục con mèo chắc chắn cực kì khó khăn và xì trét.

Việc làm mình có thiện cảm hơn rất nhiều với quán là 1 lần mình theo 1 anh bsty đến tiêm phòng cho mèo ở quán ailu. Chắc bạn cũng biết tiêm giảm bạch cầu 1 mũi là 200k, (đấy là giá hồi đấy chứ giờ lên nhiều rồi) lần đầu phải tiêm 2 mũi, lần sau mỗi năm 1 mũi. Trước lúc tiêm cho 3 con mèo nhà mình. Nhẩm tính tiền tiêm hết 1200k mà mình phải tính toán bao lâu mới tiêm được. Mà nói thật mình cũng biết thừa nhiều bạn ở trên diễn đàn, mồm thì kêu yêu mèo lắm, thế mà chẳng biết cái mũi tiêm ấy là cái gì, thậm chí biết mà tiếc tiền cũng chả thèm tiêm. Dù sao con nào đến quán cũng được tiêm thế thì mình nghĩ chủ quán k phải k quan tâm đến mèo như máy hàng bán chó mèo ở trường chinh, hồng mai. Hôm đấy anh bs còn trao đổi với chủ quán nhiều vấn đề về sức khỏe mèo, về bệnh của từng con một. Lần đấy đi về, mình thiện cảm với quán lên bao nhiêu.

Tình yêu mèo của mình rất mãnh liệt với mèo nhà mình, với mèo những nhà mà mình yêu quí. Những mèo lạ thì mình cũng thích lắm, nhưng chắc k được như mèo nhà mình. Nên mình thấy chủ quán làm hơn mình được nhiều lắm. Vì thế mình k chỉ trích gì quán nữa (sau khi mình đã hiểu), vì mình thấy làm thế thì mình tự xấu hổ với chính mình. Kể cả với bạn nữa. Mình chưa từng bắt rận cho con mèo nào ngoài mèo nhà mình, hoặc mèo mình nuôi hộ, hoặc mèo của người thân quen, nên việc bạn làm với những con mèo ở quán, mình k bao giờ dám chỉ trích gì cả.

Thế thôi, mình thấy bạn rất bức xúc với quán (giống mình hồi xưa) nên muốn nói vài câu, biết đâu bạn sẽ có cách nhiều khác, ít ra là không ghét quán nữa. Cũng giống như mình bây giờ thôi, dù giờ mình cũng chẳng đến quán thêm lần nào nữa.

p/s : chả hiểu dạo này mình comment kiểu gì, mà dù nói rất bình thường, thì cũng bị mọi người hiểu thành đang ném đá. Văn phong mình xuống cấp đến vậy sao ???

nguyenthuy

Member
:D Cảm ơn bạn, ít nhất thì mình cũng hiểu thêm được nhiều điều về quán. Mình ko ghét Neko quán, nhưng cũng ko dám nhận là mình chưa từng nói xấu về quán. Hôm nay nhờ bạn mình đã có cái nhìn khác đi. Chỉ mong là quán có thể giải quyết những bất cập gần đây, bởi nói sao thì nói, nhìn lũ mèo bị bệnh mình cũng thấy xót xa.

X

xuka3691

Guest
:D Cảm ơn bạn, ít nhất thì mình cũng hiểu thêm được nhiều điều về quán. Mình ko ghét Neko quán, nhưng cũng ko dám nhận là mình chưa từng nói xấu về quán. Hôm nay nhờ bạn mình đã có cái nhìn khác đi. Chỉ mong là quán có thể giải quyết những bất cập gần đây, bởi nói sao thì nói, nhìn lũ mèo bị bệnh mình cũng thấy xót xa.
mình nghĩ chuyện gì mà nhìn được qua nhiều chiều cũng tốt hơn ^^

nếu mà quan điểm cá nhân mình, thì mình chẳng thích cà phê mèo, chuột gì hết. dẹp hết đi, thích ngắm mèo thì chịu khó đến chơi mấy nhà anh chị trên diễn đàn này, mèo đẹp, sạch sẽ và còn có thêm nhiều kiến thức nữa. nhưng mà nếu thế thì những e mèo bị bỏ rơi biết đi đâu.

thôi thì chẳng nghĩ nữa, mỗi người có quan điểm riêng và cách làm riêng. mình cứ làm những gì mình nghĩ là tốt nhất thôi

milkygirl6390

Active Member
Chuyện của Xuka kể không biết là đã lâu chưa nhỉ, chứ còn bây giờ thì hoàn toàn khác rồi Xuka ạh, mình có thể viết được 1 post có thể phản biện hoàn toàn những gì Xuka nói nhưng nghĩ lại thì phản biện cũng chẳng để làm gì, lại mang tiếng nói xấu nên thôi. Mình rất phục chủ quán đã cưu mang những bé mèo, nhớ bé Đom ngày xưa đã được chăm sóc những phút cuối đời, nhớ những ổ mèo con bé xíu được Huyền Hương chăm sóc, thế nhưng bây giờ thì khác rồi, khác hoàn toàn rồi, và mình cũng không hiểu tại sao lại như thế. Còn tại sao mình dám khẳng định như thế, vì mình là người trong cuộc bạn ạh. Chỉ có ở trong chăn mới biết chăn có rận.
Chỉ mong là chủ quán mau chóng lấy lại mục tiêu ban đầu của mình. Biết là khó nhưng đánh mất nó đi thì phí quá.

X

xuka3691

Guest
Chuyện của Xuka kể không biết là đã lâu chưa nhỉ, chứ còn bây giờ thì hoàn toàn khác rồi Xuka ạh, mình có thể viết được 1 post có thể phản biện hoàn toàn những gì Xuka nói nhưng nghĩ lại thì phản biện cũng chẳng để làm gì, lại mang tiếng nói xấu nên thôi. Mình rất phục chủ quán đã cưu mang những bé mèo, nhớ bé Đom ngày xưa đã được chăm sóc những phút cuối đời, nhớ những ổ mèo con bé xíu được Huyền Hương chăm sóc, thế nhưng bây giờ thì khác rồi, khác hoàn toàn rồi, và mình cũng không hiểu tại sao lại như thế. Còn tại sao mình dám khẳng định như thế, vì mình là người trong cuộc bạn ạh. Chỉ có ở trong chăn mới biết chăn có rận.
Chỉ mong là chủ quán mau chóng lấy lại mục tiêu ban đầu của mình. Biết là khó nhưng đánh mất nó đi thì phí quá.
chuyện mình kể là từ lúc mình tham gia diễn đàn được 1 thời gian, cũng mới nuôi 2 đứa Mập Còi, thế chắc là khoảng đầu năm 2011, cũng được 1 năm rồi.

từ sau lần đến cùng người bsty kia thì mình k đến quán thêm lần nào nữa. chỉ cập nhập và trao đổi thông tin với vài người anh chị trên diễn đàn. mình không thích cà phê mèo. kể cả quán ailu hay vương quốc mèo của chị alex mình đều tìm thấy những điểm k phù hợp với mình, nên chỉ đến vài lần rồi lại thôi.

k biết quán giờ thế nào rồi? nhưng dù sao việc biết quán và thay đổi suy nghĩ về quán cũng cho mình thêm 1 bài học nhỏ về cách nhìn nhận sự việc

maymaylove

Cám ơn bạn Xuka nhé ! tớ hiểu ý bạn .. câu chyện bạn kể cũng là lâu rồi,,
còn bây giờ quán không còn giống như ở Ailucat ngày xưa đâu !! Bạn milkgirl6390 nói đúng đó... Bạn nên cứ nên qua thử đó quan sát nhé.. chứ đừng nghĩ bây giờ cũng vẫn giống ngày xưa !!!!

X

xuka3691

Guest
thực ra thì t muốn nói đến việc nhìn sự việc nên rộng hơn chút thôi. còn bản thân t không thích cà phê mèo. có lẽ vì t là khách hàng hơi khó tính. với lại đến đây t hơi có cảm giác bất lực, vì thấy mèo có vấn đề nhưng k làm được gì...vì thế t quyết định k đến nữa. t thấy cái việc đến hay không đến của t không làm quán tốt lên hay xấu đi, chỉ ảnh hưởng tới tâm trạng của chính tớ thôi.

còn bây giờ nếu quán thực sự có không như xưa, thì t cũng chẳng nên đến làm gì. giữ chút kí ức đẹp tốt hơn...

t nghĩ thế.

maymaylove

Đúng đó .. hic. nhìn mấy em khổ thân kinh khủng .. chỉ muốn bắt về chăm sóc thôi bạn xuka a !
Tớ cũng phản ánh với chủ quán rồi.. thấy chủ quán hứa sẽ cố gắng chăm sóc các em ở đó... và quán đang gặp thời kỳ khó khăn nên xác nhập với một quán nữa..hic.. chắc vì có sự thay đổi về chủ cho nên các em ở đó không được quan tâm như ở quán cũ :(

linkmitu

Member
bạn maymaylove nói đúng đấy, mèo ở quán có rất nhiều con khỏe đẹp được mua tại diễn đàn mình mà. Với lại, tớ cũng thắc mắc, tại sao coment trên facebook của tớ cũng bị xóa vậy? Tớ nghĩ là những lời góp ý nếu ko đúng thì quán có thể giải thích, còn nếu đúng quán rút kinh nghiệm. :( Mà tớ thấy, việc cắt những túm lông cho mấy em mèo đỡ khó chịu đâu có mất nhiều thời gian đâu mà quán ko làm đc :(
mình có lên fb quá AILU, chị chủ giải thích do trời lạnh nên chưa cắt lông cho mèo vội. và commen bị xóa là do bên fb Nekko , quán AILU đang gặp khó khăn nên phải sát nhập với Nekko, vì thế commen trên fb quá Nek bị xóa thì chị ấy không liên quan. mình thấy các commen trên fb AILU được chị ấy trả lời và tiếp thu mà, chị có nhận là mèo của quán bị vón lông và bẩn, rận, chị đang cố gắng khắc phục. nhưng chị ấy đảm bảo là mèo tiêu chảy không phải do quán mà do các bạn tới cho mèo ăn linh tinh.
- mình cũng muốn cung cấp thêm vài thông tin cho các bạn thế thôi :)

- riêng mình mình không thích cà phê mèo lắm, yêu mèo nhưng cũng chẳng mong muốn bao h mở được 1 quán cà phê mèo. vì mình không thích hàng trăm hàng triệu lượt người cứ đến vần vò mèo cưng của mình, phàm là những người yêu mèo không sao, nhưng đâu phải khách nào cũng có kiến thức hiểu biết về mèo mà chăm chút thể hiện tình yêu thương thật sự với mèo đâu, ngoài những người yêu mèo ra còn có không ít những bạn theo trào lưu đến quán muốn sờ sờ vuốt vuốt mấy cục bông Tây đắt tiền ấy chứ. quán mà đông quá nhỡ có đứa mèo nào lạ người sợ người thì mèo chạy mất dép à ?
mình thấy ai yêu mèo cũng đều hơi có tính ích kỉ 1 chút. không phải ích kỉ cho riêng bản thân mình là không muốn mọi người được ôm ấp ẵm bế mèo cưng của mình, mà cái ích kỉ đó để bảo vệ mèo nhà mình, nhiều lúc mình chỉ muốn mình mình là " chủ " của mèo cưng thôi vì không muốn nhiều người ai cũng vân vê sờ cổ sờ bụng bé. không biết chị chủ ở đó như thế nào ? có nghĩ giống mình không? mà là người yêu mà lại sẵn sàng cho cưng nhà mình ra " câu khách " như thế ? :( nghĩ thử xem nếu quán đông thì các bé mèo lần lượt truyền tay người một để ẵm bế hôn hít, quán vắng thì ai sẽ vuốt ve nịnh nọt chúng? chẳng nhẽ là các chị nhân viên chị nào cũng dành thời gian cho cả chục đứa vậy được?

- tại sao lại có cà phê mèo? vì cũng chỉ là hình thức để thu hút giới trẻ, là cái lạ. nếu mình có điều kiện thật sự và thương yêu mèo, mình chắc chắn sẽ mở trại cưu mang những đứa vô gia cư lang thang,.. chứ không mở cà phê mèo để rồi hàng trăm người sờ sờ mèo nhà mình như thế, cũng thương mèo lắm chứ.
- nhưng dù sao AILU cũng đã giúp đỡ không nhiều thì ít những bé mèo cơ nhỡ :) và là sân chơi cho các bạn không có điều kiện nuôi mèo có cơ hội đến để vuốt ve nâng niu chúng.

nekocafe

Member
Chào mọi người , em là Hương đây ạ .

Cảm ơn mọi người đã góp ý , và đặc biệt cảm ơn những bạn đã hiểu cho những khó khăn của quán và thông cảm cho những thiếu sót của bản thân mình .

Thật sự , để giãi bày thì dài dòng lắm , nhưng mà có một điều không thể phủ nhận được là em rất mệt mỏi .

Khi mới mở quán , tuổi trẻ , nhiệt huyết có rất nhiều , đương nhiên . Nào muốn làm điều tốt này , muốn làm điều thiện kia , cưu mang ư , chăm sóc ư , cứ ngỡ như là có sức mạnh tinh thần và tình yêu là làm được tất cả .
Nhưng cuộc sống không như thế đâu ạ . Tiền , muốn làm gì cũng phải có tiền . Muốn có chỗ mà cưu mang thì phải đi thuê nhà , kiếm tiền trả tiền nhà , rồi kiếm r\tieefn ăn , thuốc men chữa bệnh Rồi nhà bị đòi , lại phải kiếm t iền đầu tư quán mới . Rồi cũng chẳng giữ quán được mãi chỉ một mình mình làm . Em chán .

Rồi cuộc sống riêng cũng có nhiều biến cố , em chẳng tài nào mãi vác tù và hàng tổng được.

Mèo rơi rớt ngoài đường , ốm bệnh vẫn được nhận nuôi , nhưng ốm thì chỉ chăm sóc uống thuốc còn nếu muốn điều trị thì thật là chẳng có tiền, nuôi cho đến khi chết thì thôi . Thức ăn cũng đã phải chuyển sang Me-O chứ ko ăn Canin nữa .

Mèo ngoài đường mang hàng tỉ con rận đến , lây lan , rồi dịch bệnh , 15,20 con mèo lê la ngoài sân , đất cát ,không thể nào chăm sóc nổi cho sạch bong như mèo của mọi người ở nhà . Rồi chúng nó hư đốn ị tè bừa bãi suốt ngày , phải làm sao làm sao làm sao ?

Fb của Neko thì em chẳng quản lý , góp ý bên đấy ko đc lại cứ sang Fb Ailu nói như em bưng bịt thông tin xấu :( .

Thời kì khó khăn này sẽ còn kéo dài ạ .
Giờ em còn chả có tiền trả tiền nhà :D , nếu thanh lý quán thì tặng các bạn mỗi ng một chú mèo của em cho chúng nó có cuộc sống hạnh phúc .