• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nấc thang lên thiên đường

hangzin

Dịch giả Vietpet
Đây là entry từ blog của bạn mình viết khi một chú thỏ của cô ấy mất. Thấy cảm động nên mình đã xin phép bạn mình để post sang đây, mọi người cùng đọc nhé.

Có 1 ngày..khi chị thật buồn, khi chị không biết chia sẻ cùng ai, chị đã tìm thấy 2 nhóc..Ôm 2 nhóc về nhà, chị vui vô cùng..cảm giác có 2 sinh linh bé bỏng nằm gọn trong vòng tay, cảm giác hơi ấm từ cái bụng bé xíu phập phồng, cảm giác những cái cựa bướng bỉnh...Tất cả những cảm giác đó làm chị thấy nhẹ nhàng hơn bao giờ hết...
Có 2 nhóc, lúc nào đi học xong chị cũng muốn thật nhanh chóng về đến nhà, vì chị biết có 2 nhóc đang đợi. Có 2 nhóc, chị trở thành kẻ trộm lúc nào không biết vì suốt ngày đi vặt trộm lá phượng, lấy lá rau, nhổ trộm cỏ..v..v.. cho 2 nhóc ăn. Nhìn mồm 2 nhóc lúc ăn xinh lắm, cứ nhóp nhép, mũi hỉnh lên hỉnh xuống..2 nhóc thích bắt muỗi, 2 nhóc thích làm lính nhảy dù, 2 nhóc thương nhau lắm, toàn nhường nhau ăn. Chị đã tưởng tượng sau này 2 nhóc lớn, nếu là đực và cái thì chị sẽ cho 2 nhóc lấy nhau..và chị sẽ có cả đàn thỏ...Rồi những khi nhìn 1 cục bông trắng muốt và 1 bộ lông khoang loang lổ nằm gác đầu lên nhau ngủ..Chị thực sự muốn chăm lo và bảo vệ 2 nhóc thật nhiều..Nhớ cả những lúc đi học về chị gọi "Chibi, Hana.."..là 2 nhóc tung tẩy chạy ra, mặt trông rất gian, và lại bắt đầu mài răng vào quần chị...Rồi đêm qua...
Gió rét ơi là rét..Bình thường Chibi nằm ngoan lắm, tự nhiên hôm nay lại cứ nhảy chồm chồm..chị lo quá, chị cảm giác là lạ..chị bật đèn ra xem...Chị không tin vào mắt mình nữa...Hana đang nằm, và cái cổ thì ngẹo hẳn sang 1 bên, chân sau cứng đờ..mắt Hana ướt lắm, Hana đang khóc, và mắt Chibi cũng thế...thương bạn lắm, phải không em?..Hana bị trúng gió rồi..Chị lấy dầu xoa cho Hana, cứ nắn mãi, hy vọng là em khỏi được, còn Chibi thì cứ đứng cạnh mà nhìn..Hana ơi biết không? Chị và Chibi thương em lắm..Em cũng cố đứng dậy, cũng cố chạy, nhưng càng chạy em lại càng ngã..mắt em thì vẫn cứ mở to bất lực..Chị chỉ thấy lòng quặn thắt lại..
Chị để Hana vào chỗ thật ấm, chị mong là sáng hôm sau lại nhìn thấy Hana tham ăn của chị có thể chạy nhảy...Nhưng Hana đã lạnh ngắt từ khi nào rồi, và Hana nhắm mắt..Chị buồn vô cùng, chị chả làm được gì ngoài ngồi khóc suốt từ đêm đến sáng, chị thật vô dụng..
Chibi buồn lắm, Chibi không thiết ăn gì cả. Chibi cũng nhớ em như chị đang nhớ em..nhớ nhiều lắm...buồn nhiều lắm...
Hì, chả biết có phải do em mách bảo chị không, mà tối qua, trước cái giờ phút khốn nạn đó, chị đã quay phim được em và Chibi. 2 nhóc đáng yêu..nhưng giờ chỉ còn 1..Nhưng chị sẽ cố để không buồn nữa...Vì chị biết Hana bỏ chị đi để hoá thành kiếp khác, rồi Hana sẽ lại về với chị... ...

Mong mọi người có những khoảng thời gian đẹp đẽ nhất với vật nuôi của mình. Như cô bạn mình đây, nó đã có những giây phút thật ý nghĩa bên người bạn nhỏ của mình cho đến lúc chú thỏ ấy ra đi.

Ôi , đọc xong lại thấy buồn wá , Mít con của mình cũng mới ra đi mãi mãi, bi giờ nằm ngủ thấy thiếu thiếu vì ko còn nó rúc nách nữa rùi