• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nơi những Malinois nhập quốc tịch Việt nam show hàng

minhcuong

Active Member
Trại chó bọn em tham quan nằm ở đỉnh núi cao 3000m so với mặt nước biển thấy kể tháng chước còn có tuyết,trại này có khoảng 100 con chủ yếu maninois và becgie kon minh chuyên cung cấp chó cho công an,Có một con giống đẹp vừa đọat giải nhất công an tỉnh vân nam,em có hỏi thử một con ở đấy giá cũng 1 vạn tệ khoảng 32 triệu vnđ.
http://www.youtube.com/user/truongquanbao83?feature=mhum#p/a/u/1/1gHK6-xFDmA
thêm clip bec gie kon minh
http://www.youtube.com/user/truongquanbao83?feature=mhum#p/a/u/0/JmySgkS_wDE
Nhìn trại chó mà dốt cả đàn cho con trong cũi sắt như vậy là không ổn rồi. Ngoài ra em phải biết để nuôi được 100 con chó trại nó phải có hậu cần kinh khủng đến mức nào. Hơn nữa cứ giả thuyết là số lượng chó trưởng thành chỉ là 2/3 thì đã có đến khoảng 66 con Malinois, Berger đến tuổi trưởng thành. Với trại nuôi số đông như vậy, chủ dành được tâm trí để huấn luyện chó thì phải cực kỳ đáng nể.

Có một con giống đẹp vừa đọat giải nhất công an tỉnh vân nam,em có hỏi thử một con ở đấy giá cũng 1 vạn tệ khoảng 32 triệu vnđ. Giá này quá rẻ để có được một con chó nghiệp vụ. Kể cả ở VN, chó nghiệp vụ làm được việc cũng không có giá rẻ như vậy.

Để kiểm chứng nó có thực sự là con chó đoạt giải nhất công an tỉnh Vân Nam, em thử một số bài căn bản sau đây của cảnh khuyển được huấn luyện 6 tháng đến 1 năm nhé

1- Đi cạnh sát chân không cần dắt xích trong 3 phút, đi thẳng, rẽ phải, rẽ trái, đi qua một số người đứng cạnh

2- Ra lệnh chó nhảy không chạm qua rào cao 1.3 mét nếu là chó đực, 1.1 mét nếu là chó cái đã trưởng thành. Nhảy qua rồi nhảy lại khi có lệnh.

3- Ra lệnh chó tấn công, truy đuổi quân xanh ở khoảng cách 150 mét. Khi chủ hô dừng thì phải đứng cạnh quân xanh, nhưng không được cắn. Chủ gọi lại sẽ phải chạy lại đứng sát chân.

4- Quăng tạ gỗ nhẹ khoảng 500gram ra khoảng cách 40-50 mét, chó chạy ra nhặt về đưa chủ.

5- Chủ ra lệnh nó đứng, nằm ngồi ở khoảng cách 10 mét lặp đi lặp lại 3 lần.

Em quay lại video cho lên VietPet nhé.

minhcuong

Active Member
em có nói gì quá đâu mà bác giận ^^ chắc bác giờ chưa rõ lắm , em nói là malinois bên đó có gia phả ấy chứ chó chợ em nói làm gì , trước bác nhập carla 5 tháng tầm về thì giá bên china cũng sấp sỉ , cước thì rẻ hơn rồi, em cũng có tham khảo rất nhiều người vận chuyển chó bên trung quốc về việt nam.Họ cũng nói sàn như nhau thôi anh à. Còn việt nam mình nhập được nhiều em đẳng cấp thì tốt quá, malinois bán chợ nhốt chuồng em lo nhất chó thải ở trại thôi bác à, biết làm sao được nhìn chó vẫn đẹp nhưng thần kinh hoặc khả năng sinh sản thì ^^ bác hiểu rồi đó
Thứ nhất là em không có thông tin chính xác giá anh nhập Malinois về VN. Giá gốc là một chuyện, các chi phí khám kiểm tra sức khỏe và kiểm dịch an toàn vài ngày, và chi phí máy bay, lệ phí kiểm dịch ở đầu VN như thế nào. Làm sao em có kết luận "bác nhập carla 5 tháng tầm về thì giá bên china cũng sấp sỉ" ?

Em nên sang Trung Quốc hay nước ngoài một chuyến, đi ghi chép lại, quay phim chụp ảnh, sách con chó về, lệnh cho nó làm những lệnh cơ bản thì hãy nói chuyện. Chứ em so sánh vội vàng, thiếu thông tin cụ thể thì rất không nên. Anh em cứ tưởng chó TQ rẻ, ào sang mua, mua về thấy rẻ thật, nhưng vì thiếu kinh nghiệm chọn lựa, phong trào Malinois thành phong trào chó chợ, nuôi nhốt bầy đàn - puppy mill thì em tính sao đây?

Bài sau anh sẽ post vài ảnh chó ở trại Siam Crown ở Thái để em so sánh với video chó 100 con ở TQ
http://www.youtube.com/user/truongqu.../1/1gHK6-xFDmA

malinoi này nọ hay côn minh (theo em biết Vn co ông hà PDS có nhập loại này nhưng chất lượng thì chịu ?) em không ý kiến .Nhưng không phải cứ hang tầu là đểu là rẻ thì nhầm to đấy nó cũng phân ra hạ phẩm ,trung phẩm ,thượng phẩm còn hàng chợ ,chó nhà đẻ ,chó thải ,chó trại .chẳng qua nó giông mình nuôi lan tràn tứ tung nên thật giả thì chịu chứ tây nó có luật riêng chó bán là chó trại chó nhà thường triệt sản (đại loại vậy ) nên chất lượng yên tâm hơn nhưng đắt hơn nhiều .

th832003

Member
Nhìn trại chó mà dốt cả đàn cho con trong cũi sắt như vậy là không ổn rồi. Ngoài ra em phải biết để nuôi được 100 con chó trại nó phải có hậu cần kinh khủng đến mức nào. Hơn nữa cứ giả thuyết là số lượng chó trưởng thành chỉ là 2/3 thì đã có đến khoảng 66 con Malinois, Berger đến tuổi trưởng thành. Với trại nuôi số đông như vậy, chủ dành được tâm trí để huấn luyện chó thì phải cực kỳ đáng nể.

Có một con giống đẹp vừa đọat giải nhất công an tỉnh vân nam,em có hỏi thử một con ở đấy giá cũng 1 vạn tệ khoảng 32 triệu vnđ. Giá này quá rẻ để có được một con chó nghiệp vụ. Kể cả ở VN, chó nghiệp vụ làm được việc cũng không có giá rẻ như vậy.

Để kiểm chứng nó có thực sự là con chó đoạt giải nhất công an tỉnh Vân Nam, em thử một số bài căn bản sau đây của cảnh khuyển được huấn luyện 6 tháng đến 1 năm nhé

1- Đi cạnh sát chân không cần dắt xích trong 3 phút, đi thẳng, rẽ phải, rẽ trái, đi qua một số người đứng cạnh

2- Ra lệnh chó nhảy không chạm qua rào cao 1.3 mét nếu là chó đực, 1.1 mét nếu là chó cái đã trưởng thành. Nhảy qua rồi nhảy lại khi có lệnh.

3- Ra lệnh chó tấn công, truy đuổi quân xanh ở khoảng cách 150 mét. Khi chủ hô dừng thì phải đứng cạnh quân xanh, nhưng không được cắn. Chủ gọi lại sẽ phải chạy lại đứng sát chân.

4- Quăng tạ gỗ nhẹ khoảng 500gram ra khoảng cách 40-50 mét, chó chạy ra nhặt về đưa chủ.

5- Chủ ra lệnh nó đứng, nằm ngồi ở khoảng cách 10 mét lặp đi lặp lại 3 lần.

Em quay lại video cho lên VietPet nhé.
Ở trại đấy không hiểu sao toàn nhốt chó trong nhà ,hay do thời tiết lạnh quá ,còn con chó 1 vạn tệ là con chó con được 5 tháng chứ không phải con giống của trại anh ạ

minhcuong

Active Member
Ở trại đấy không hiểu sao toàn nhốt chó trong nhà ,hay do thời tiết lạnh quá ,còn con chó 1 vạn tệ là con chó con được 5 tháng chứ không phải con giống của trại anh ạ
Có một con giống đẹp vừa đọat giải nhất công an tỉnh vân nam,em có hỏi thử một con ở đấy giá cũng 1 vạn tệ khoảng 32 triệu vnđ

Thế là thế nào?

vanglai213

Active Member
Thứ nhất là em không có thông tin chính xác giá anh nhập Malinois về VN. Giá gốc là một chuyện, các chi phí khám kiểm tra sức khỏe và kiểm dịch an toàn vài ngày, và chi phí máy bay, lệ phí kiểm dịch ở đầu VN như thế nào. Làm sao em có kết luận "bác nhập carla 5 tháng tầm về thì giá bên china cũng sấp sỉ" ?

Em nên sang Trung Quốc hay nước ngoài một chuyến, đi ghi chép lại, quay phim chụp ảnh, sách con chó về, lệnh cho nó làm những lệnh cơ bản thì hãy nói chuyện. Chứ em so sánh vội vàng, thiếu thông tin cụ thể thì rất không nên. Anh em cứ tưởng chó TQ rẻ, ào sang mua, mua về thấy rẻ thật, nhưng vì thiếu kinh nghiệm chọn lựa, phong trào Malinois thành phong trào chó chợ, nuôi nhốt bầy đàn - puppy mill thì em tính sao đây?

Bài sau anh sẽ post vài ảnh chó ở trại Siam Crown ở Thái để em so sánh với video chó 100 con ở TQ
http://www.youtube.com/user/truongqu.../1/1gHK6-xFDmA
Bác lại hiểu nhầm em nói rồi, thôi anh em mình dừng lại đây nhé, em tuy chưa biết thông tin carla nhà bác như nào, em chỉ nói vô tư để anh em tham khảo thôi,còn giá chó ở thái lan và mang chó về em cũng tham khảo nhiều rồi lên cũng biết sơ qua còn bác nhập thế nào em không rõ lắm .Bác cứ hiểu em thế nào tùy bác, ....Anh em mình cứ nhìn nhận khách quan nói chuyện với nhau nhé...chứ malinois là con chó thôi anh à :)

malinoi này nọ hay côn minh (theo em biết Vn co ông hà PDS có nhập loại này nhưng chất lượng thì chịu ?) em không ý kiến .Nhưng không phải cứ hang tầu là đểu là rẻ thì nhầm to đấy nó cũng phân ra hạ phẩm ,trung phẩm ,thượng phẩm còn hàng chợ ,chó nhà đẻ ,chó thải ,chó trại .chẳng qua nó giông mình nuôi lan tràn tứ tung nên thật giả thì chịu chứ tây nó có luật riêng chó bán là chó trại chó nhà thường triệt sản (đại loại vậy ) nên chất lượng yên tâm hơn nhưng đắt hơn nhiều .
anh cũng nghĩ thế chó trung quốc không phải chỗ nào cũng rẻ, đây cũng là 1 điểm khá lưu ý đến giống chó này, cái chính là con chó có tốt không ?mình vào trại nếu con nào đạt tiêu chuẩn 10/10 hoặc 9/10 chắc chắn chủ trại sẽ tách ra riêng biệt chứ không bao giờ để lại chó cho mình xem đây là 1 bí quyết dữ chó của nhà nghề rồi mình chỉ mua được chó bình thường thôi, nếu đó là chó con, còn chó to thì có thể test nếu ta biết cách nhìn nhận chó đúng đắn không phải con nào thông minh cũng có thể đạt được điểm 10/10 do ta đặt ra,chứ người ta thì khác hehe nói vui vụ này. Do đó chọn chó cũng chỉ được 60% chứ không bao giờ, đc hết đó cả chó đực và chó cái còn về mặt chó cái thì may mắn được em tốt , đẻ đái nhiều hoa nhiều quả sai tha hồ hái ^^ đây cũng là điểm tốt. Cho lên anh nghĩ là đi chọn chó không có trại thì hãi hơn nhiều ..chó có trại họ cũng đánh dấu thương hiệu về mặt này chó không bị triệt sản .

minhcuong

Active Member
Ở trại đấy không hiểu sao toàn nhốt chó trong nhà ,hay do thời tiết lạnh quá ,...
Em phán đoán thế cũng không đúng . Nếu nhìn trong video

Thì khách đến thăm quan, mặc áo mỏng, phòng có nhiều cửa sổ, ánh sáng rất mạnh chứng tỏ có lúc đó ngoài trời nắng khá to. Em để ý kỹ đây là phòng không được xây dựng chuyên để chăm sóc cho con, bằng chứng là chuồng để rất nhiều, chuồng kê mấy hòn gạch, hệ thống thoát nước, anh không nhìn thấy.

Anh nghĩ là đây là nơi tập trung thu gom chó từ các nơi khác. Họ nhốt tạm chờ ngày tìm khách mua.

Trại nghiêm túc thường chưa nhiều khu vực:

1- Khu vực chó trưởng thành
2- Phòng cho chó mẹ mang bầu có thể kết hợp làm phòng cho chó mẹ nuôi con
3- Khu vực chó con
4- Khu vực cách ly chó bị bệnh
5- Sân chơi, phơi năng có vách ngăn.

Nếu một trại có 100 con chó mà không có các khu trên được thiết kế hợp lý thì em nên xem xét lại chất lượng của trại. Giá em nói 1 vạn tệ lúc thì là con được giải công an tỉnh Vân Nam, lúc thì lại là chó con 5 tháng tuổi. Chủ trại khoe như vậy anh sợ họ vẽ danh hiệu đó, chứ nếu nó được giải nhất cuộc thi cảnh khuyển tỉnh Vân Nam Trung Quốc thì em đứng mơ họ bán cho em.

Thông tin ngoài lề là tỉnh Vân Nam là rộng thứ 8 Trung Quốc, có diện tích 394.100 km2 và dân số khoảng 46-47 triệu người, bằng 1 nửa dân số Việt nam.

minhcuong

Active Member
Tham khảo một trại ở Thailand, ông chủ là người Mỹ gốc Hà Lan, huấn luyện viên người Hà Lan
Dutch Shepherd bên bể bơi

Dòng Czech Wolf mới được nhập về để thử nghiệm huấn luyện.

Dàn huấn luyện viên người Thái và Phillipines tại trại

Sắp tới bác nào sang đó cho thêm ít phóng sự nhé. Ảnh này mình lấy trực tiếp từ site của họ.

vanglai213

Active Member
anh nói đúng rồi đó chắc chắn chó này bị thải rồi lên nó chỉ được nhốt ở lồng này thôi, và cũng tiện đưa cho khách xem ^^ còn chó ngon khác chắc được dốt trại ngon hơn ... cũng có lẽ nhiều em được mang về vn cũng ở mấy trại này có khi

minhcuong

Active Member
anh nói đúng rồi đó chắc chắn chó này bị thải rồi lên nó chỉ được nhốt ở lồng này thôi, và cũng tiện đưa cho khách xem ^^ còn chó ngon khác chắc được dốt trại ngon hơn ... cũng có lẽ nhiều em được mang về vn cũng ở mấy trại này có khi
Anh e rằng sẽ không còn mấy người quá mạo hiểm sang Trung Quốc nhập Malinois đâu em. Malinois tuy rất ít ở VN. Nhưng thông tin về nó thì lại quá nhiều, quá sẵn, video cũng tìm dễ dàng trên mạng. Trại nào nghiêm túc trong các nước lân cận Việt nam, mọi người có thể tìm rất dễ trên mạng.

vanglai213

Active Member
Anh e rằng sẽ không còn mấy người quá mạo hiểm sang Trung Quốc nhập Malinois đâu em. Malinois tuy rất ít ở VN. Nhưng thông tin về nó thì lại quá nhiều, quá sẵn, video cũng tìm dễ dàng trên mạng. Trại nào nghiêm túc trong các nước lân cận Việt nam, mọi người có thể tìm rất dễ trên mạng.
vâng đúng rồi anh à, nhưng em thấy phong trào malinois cũng đang lên khá rộ phải không anh ,đã có người nhập chó về tuy trại chưa tốt nhưng phổ biến được phong trào thì còn gì bằng nữa anh, đây mới là điều cốt lõi ;)

Các Bác nhập chó thì cố gắng tránh bọn TQ ra bọn này vừa thâm lại vừa kiệt , của tốt nó dùng của đểu nó cho sang Việt Nam, Em làm việc với bọn này mấy năm nay, chúng nó tính toán chi ly lắm không chịu thiệt bao giờ. nếu Các Bác nhập về chơi 1-2 con không sao , sợ nhỡ về nhân giống đại trà thì không biết sẽ ra sao? ,

minhcuong

Active Member
Bác lại hiểu nhầm em nói rồi, thôi anh em mình dừng lại đây nhé, em tuy chưa biết thông tin carla nhà bác như nào, em chỉ nói vô tư để anh em tham khảo thôi,còn giá chó ở thái lan và mang chó về em cũng tham khảo nhiều rồi lên cũng biết sơ qua còn bác nhập thế nào em không rõ lắm .Bác cứ hiểu em thế nào tùy bác, ....Anh em mình cứ nhìn nhận khách quan nói chuyện với nhau nhé...chứ malinois là con chó thôi anh à :)...QUOTE]

Em tham khảo, em email , em tìm kiếm đó cũng là những việc nên làm trước khi nhập chó từ nước ngoài. Khi nào về đến nhà, nuôi và huấn luyện một thời gian thì mình sẽ có trong đầu hai loại giá trị:
giá trị bằng tổng số chi phí bỏ ra để có được con chó. Một loại giá trị khác nữa đó là giá trị khó đo đếm, ích lợi, niềm vui do con chó mang lại.

Nhân chuyện phát ngôn trên diễn đàn, anh xin kể một câu chuyện:

Cách đây khoảng 17-18 năm, ở Gia Lâm có một cô làm tiếp viên hàng không, tên Thảo (tạm gọi thế, chứ tên thật anh không nên nói ra). Cô này rất xinh, ngoan, cũng mới vào làm được vài tháng. Hồi phổ thông trung học, cô ý có rất nhiều anh theo đuổi, bạn cùng lớp và trên lớp cũng có. Nhưng cô đã yêu một anh học trên khóa của anh ở Bách Khoa.

Hồi đó thanh niên có thói quen ngồi quán nước buôn chuyện. Có một anh bạn, tạm gọi là anh Tèo, cũng thích chị Thảo nên cứ hay khoe với đám bạn ngồi uống nước là ngày xưa Thảo nó thích tao thế này thế kia. Đám bạn với cá với anh này, mùng 8/3 có dám mua bó hóa hồng Đà Lạt đến tặng Thảo. Anh này gồng mình mua thật. Nhưng khi đến tặng hoa lại thấy Thảo đã có bạn trại nên rất hận, ấm ức trong lòng. Hồi năm 1995-1999, thế giới đang phải đối mặt với đại dịch AIDS, hồi đó người ta cứ gọi là SIDA. Các anh em rỗi việc mới hỏi anh Tèo sao không qua nhà Thảo nữa. Tèo vô tư buột mồm bảo "Con Thảo nó bị SIDA, hôm tao mang hoa đến tặng nó khóc bảo em rất yêu anh, nhưng em không dám làm khổ đời anh nữa...". Chuyện vu vơ thành chuyện đồn năm đồn mười, đầu tiên là các quán nước, sau đó là các bà già. Khổ cái chị Thảo làm tiếp viên hay đi nước ngoài, lúc đi làm phải trang điểm son phấn. Nên mọi người càng thêu dệt rồi thêm cái tên "Thảo SIDA" vì quan hệ với Tây. Chuyện này đến tai Thảo rồi cả anh người yêu, làm họ rất phiền lòng. Anh người yêu cũng định gặp đám thanh niên rỗi việc tào lao, nói chuyện cho ra nhẽ, nhưng chả nhẽ anh bịt miệng được mấy bà xồn xồn, rồi cả bọn trẻ con vô tư hàng xóm, trong ngõ nhà Thảo...

Còn chị Thảo thì muốn tránh đi nên xin đi công tác liên tục. Không biết vì bay nhiều chặng liên tục hay do áp lực tin đồn, sau 1 năm, Thảo bị ốm thật sự. Ốm dài ngày, khiến hàng xóm đến thăm, mặt thì rất chia buồn, nhưng trong tâm, lại nghĩ, con Thảo này SIDA dài đoạn cuối rồi, đến thăm nó cứ phải ngồi thật xa, cho những cụ gần đất xa trời ngồi gần không nó nói chuyện nước bọt SIDA bắn ra lây chết.

Chuyện đến tai bố mẹ Thảo, đến mức các cụ phải bán nhà ở Gia Lâm đi ở nơi khác vì quá căng thẳng. Thảo cũng xin nghỉ bay, vì chuyện đến tai công ty. Ai cũng nghi ngờ nhưng lại hồi đó không có phương pháp chẩn đoán ở VN. Mối tình của Thảo cũng gặp trắc trở. Thảo phải chuyển vào Nam công tác để đoạn tuyệt với cái biệt hiệu đen đủi do ông bạn vô tư gán cho mình.

Ổn định một thời gian rồi cũng lấy chồng lấy con, làm ăn rất tốt. Đến phải 15 năm sau, Thảo mới quay lại Hà nội. Lúc đó bà con trong xóm mới mừng vui vì gặp lại cô Thảo không bị chết về SIDA, lại được cho quà. Đầu ngõ, thì vẫn anh Tèo ngồi bán nước, vợ bán vé số, đàn con. Tèo vẫn kể chuyện ngày xưa, Tèo được rất nhiều cô yêu, trong đó cả con Thảo giờ lấy chồng giàu giám đốc trong Nam, nhưng anh không chấm cô nào....

Một lời nói như gió thoảng quá, nhưng một lời nói đã làm thay đổi cả một cuộc đời con người. "Malinois cũng chỉ là một con chó" như em phát biểu, nhưng chăm sóc, nuôi nó là một con người hay cả một gia đình...

vanglai213

Active Member
bác nói em thấy bác nói chả ra chủ đề nào cả, nó là con chó là con chó chứ tình cảm con người là trên hết vậy thôi ý của em là thế, bác lại nói truyện cô bé đó làm gì với em. Để làm gì hả bác hay bác có ẩn ý gì vậy ? em không hiểu ,hay có đứa nào chọc ngoáy bác chuyện gì mà bác nghĩ em chọc ngoáy, anh em nói chuyện vô tư lúc nãy dt em đã nói với bác rồi mà , tính em thật thà em hay nói thẳng như anh emlâu ngày chưa gặp nhau em muốn bác biết thêm thôi.Vậy mà bác nghĩ em thế thì em chịu bác, đời người có mấy chữ để nói em cũng nói thêm mấy điều là bác khác lúc đầu em gặp rồi, bác chỉ nghĩ 1 mình bác 1 kiểu thôi .Vậy anh em mình biết nhau thế anh nhé, anh 1 hướng em 1 hướng chứ em không thích anh công kích em và em cũng vậy .
Còn anh muốn nói chuyện nhiều hơn cứ điện thoại cho em biết em sẽ sẵn sàng nói chuyện với anh

minhcuong

Active Member
bác nói em thấy bác nói chả ra chủ đề nào cả, nó là con chó là con chó chứ tình cảm con người là trên hết vậy thôi ý của em là thế, bác lại nói truyện cô bé đó làm gì với em. Để làm gì hả bác hay bác có ẩn ý gì vậy ? em không hiểu ,hay có đứa nào chọc ngoáy bác chuyện gì mà bác nghĩ em chọc ngoáy, anh em nói chuyện vô tư lúc nãy dt em đã nói với bác rồi mà , tính em thật thà em hay nói thẳng như anh emlâu ngày chưa gặp nhau em muốn bác biết thêm thôi.Vậy mà bác nghĩ em thế thì em chịu bác, đời người có mấy chữ để nói em cũng nói thêm mấy điều là bác khác lúc đầu em gặp rồi, bác chỉ nghĩ 1 mình bác 1 kiểu thôi .Vậy anh em mình biết nhau thế anh nhé, anh 1 hướng em 1 hướng chứ em không thích anh công kích em và em cũng vậy .
Còn anh muốn nói chuyện nhiều hơn cứ điện thoại cho em biết em sẽ sẵn sàng nói chuyện với anh
Em nên cẩn trọng trong so sánh và phát ngôn của em. Nhất là khi chưa có số liệu chứng cứ cụ thể. Kể cả em có nếu đó không phải của em đừng nên so sánh công khai. Phong trào nuôi Malinois còn rất non trẻ, cần có định hướng đúng và đóng góp xây dựng. Chuyện của anh hy vọng cũng để em suy nghĩ về tác hại của một câu nói vô tư, thiếu chứng cư.

vanglai213

Active Member
Em vô tư em đã nhận lỗi với bác rồi mà, nhưng chuyện nó đơn giản bác lại xé toạc nó to, chỉ cần anh em mình hiểu nhau là được,nhưng bác cứ phải mắng em bằng xong thì bác mới thôi .Em đóng góp đấy chứ em có phá phách gì đâu ,mọi người vào có thể kiểm chứng, em tự dưng hâm mà nóiphá anh hay hội malinois sao ? từ đầu đến cuối em ủng hộ 100% tuy em không có sức nhưng em luôn cổ vũ bên trong.Rõ ràng là malin đang phát triển những bước tí tẹo nhưng ai nhập ở đâu quyền họ mà, hôm nay 1 bạn từ lào cai post bài em mới thấy rõ cái trại hơn và em cũng nói với bác để bác biết thôi, chuyện nhập chó tự người ta làm mình tham gia sao được hả anh. Có khi người ta nhập, họ cũng chằng thèm tham gia với anh em mình đấy chứ, bác hiểu rõ quá còn gì? ngày trước bác đi 2 cái diễn đàn kêu gọi ai có malinois ở hà nội thì off nhưng họ cũng không lên tiếng, đến chú malinos đực anh nhập về cùng với con carla nhưng chủ con chó đó cũng đâu biết. Anh thấy chơi chó cũng có lúc buồn, lúc vui anh em mình đánh giá với nhau, có lúc 2 anh em chơi mặt chán phờ ra ,giờ có thêm đàn chó con ,được nhiều anh em vui vẻ và ủng hộ có chiều hướng đi lên. AI cũng có lòng góp vui, nhưng anh phải nghĩ ai cũng có nhu cầu nhập chó từ nước ngoài về đâu.Em nghe malinois china đắt thế này ,mà anh em trong nước muốn chơi cũng phải còn khuya nữa em mới có phản cảm.Cũng có mấy khúc mắc lên đột nhiên nói ra từ em không lên nói, nhưng từ đó đâu đến nỗi đó ,có ai phải hiểu anh em mình họ mới nghĩ ra chứ anh chưa gì đã vội lo mình rồi.Em nói thật nếu mà có người nhập được chó rẻ từ china mà nhiều mang đến công viên thống nhất vui em cũng thấy vui lây , chất lượng em không cần , em chỉ cần mọi người hưởng ứng và có phong trào sau này ắt sẽ có nhiều người ủng hộ .Anh hãy nghĩ xa xôi hơn , cái ý của anh em mình tranh luận con chó đến đây thôi, chứ chuyện so sánh bác cứ đưa vào khi em đã nhận lỗi rồi thì bác đừng nói thêm nữa không hay.Tác hại của em không lớn bằng những lời châm chích nhau đâu anh à, em sợ nó ra tất cả đấy. Thôi em dừng lại đây em không tham gia bất cứ bài nào của anh nữa.

th832003

Member
Em phán đoán thế cũng không đúng . Nếu nhìn trong video

Thì khách đến thăm quan, mặc áo mỏng, phòng có nhiều cửa sổ, ánh sáng rất mạnh chứng tỏ có lúc đó ngoài trời nắng khá to. Em để ý kỹ đây là phòng không được xây dựng chuyên để chăm sóc cho con, bằng chứng là chuồng để rất nhiều, chuồng kê mấy hòn gạch, hệ thống thoát nước, anh không nhìn thấy.

Anh nghĩ là đây là nơi tập trung thu gom chó từ các nơi khác. Họ nhốt tạm chờ ngày tìm khách mua.

Trại nghiêm túc thường chưa nhiều khu vực:

1- Khu vực chó trưởng thành
2- Phòng cho chó mẹ mang bầu có thể kết hợp làm phòng cho chó mẹ nuôi con
3- Khu vực chó con
4- Khu vực cách ly chó bị bệnh
5- Sân chơi, phơi năng có vách ngăn.

Nếu một trại có 100 con chó mà không có các khu trên được thiết kế hợp lý thì em nên xem xét lại chất lượng của trại. Giá em nói 1 vạn tệ lúc thì là con được giải công an tỉnh Vân Nam, lúc thì lại là chó con 5 tháng tuổi. Chủ trại khoe như vậy anh sợ họ vẽ danh hiệu đó, chứ nếu nó được giải nhất cuộc thi cảnh khuyển tỉnh Vân Nam Trung Quốc thì em đứng mơ họ bán cho em.

Thông tin ngoài lề là tỉnh Vân Nam là rộng thứ 8 Trung Quốc, có diện tích 394.100 km2 và dân số khoảng 46-47 triệu người, bằng 1 nửa dân số Việt nam.
Em cũng không hiểu nhiều maninois và không có ý định nhập về,còn về giá em diễn đạt chưa hết ý có ai đến trại người ta tham quan mà mở mồm hỏi giá con giống vừa đoạt giải bao giờ ạ,quy mô của trại em ngĩ vn mình ít có trại nào sánh kịp ở đấy quân số để nuôi và dây cũng đến 20 người.chó nhốt trong nhà là lúc em đến trời cũng sắp tối.Còn về thời tiết thì trong đoàn hôm đấy có anh trí nick manty đi cùng anh hỏi xẽ rõ,bọn em đến được khoảng nửa tiếng là phải xuống ngay thời tiết trên núi không khí loãng gío to rất khó chịu
http://www.youtube.com/user/truongquanbao83?feature=mhum#p/a/u/1/5Xh3IrUcxMY
http://www.youtube.com/user/truongquanbao83?feature=mhum#p/a/u/0/yGvyktrvM5k