• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Năm 2012 clb Malinois sẽ làm gì?

minhcuong

Active Member
Thưa các anh em,

minhcuong tin rằng giờ này nhiều anh em vẫn còn vấn vương trong đầu dư âm của Vietpet Festival 2011. Năm 2010, minhcuong dắt Tarzan tập dăm động tác đơn giản khi xem lại video lòng cứ lâng lâng như là chó của mình.

Năm 2011 sắp qua, 2012 sắp đến. Nhẩm tính lại ở Việt nam số lượng Malinois hiện giờ khoảng 40 con. Hết 2012, số lượng Malinois sẽ khoảng 70 -80 con.

Con số này nói lên điều gì? Malinois đang gia tăng số lượng một cách nhanh chóng và đã vượt ra tầm kiểm soát của clb. Kinh nghiệm đàn A và B cho thấy rằng, cứ 11 con Malinois sinh ra thì chỉ có 3 con được dạy dỗ nghiêm túc. (Đàn A: có Ali, Aid, Arika, Đàn B có Bean, Luncky, Bentley). Các chú chó còn lại, chủ ở xa, không có điều kiện giao lưu, tham gia cùng huấn luyện, bận không vào diễn đàn trao đổi kinh nghiệm nuôi.

Khi số lượng malinois đến 80-100 con, thì chắc 10 con chỉ có được 1 con là dạy dỗ, huấn luyện, còn 9 con chỉ gắn danh Malinois, chứ thực ra không có một kỹ năng nghiêm túc. Nghĩ đến điều đó thật là lo lắng. Vẳng trong tai minhcuong những tiếng vỗ tay tán thưởng của khán giả ở Festival Vietpet 2011, mọi người đâu có biết rằng để Ali, Arika, Aid được như ngày 25/12/2011, các ông chủ và chó đã trải qua cả trăm buổi tập luyện từ dễ đến khó, từ khó đến rất khó.

Vậy mà mọi người chưa nuôi Malinois vẫn được giới thiệu rằng Malinois chả dạy cũng khôn, hoặc dạy dăm buổi, một tháng là được như Ali. Truyền thông thế này nguy hiểm quá.

VẬY PHẢI LÀM GÌ ĐỂ GIỮ VÀ PHÁT TRIỂN CHẤT LƯỢNG MALINOIS TẠI VIỆT NAM?

Hôm nào mời các anh em, chúng ta cùng gặp mặt vào thảo luận nghiêm túc vấn đề này để cùng đón năm 2012 với một kế hoạch rõ ràng và tự tin hơn. Các anh em cho ý kiến đóng góp trước nội dung thảo luận nhé.

tuanphuthai

Active Member
Những lời ruột gan của bác minhcuong cũng là điều anh em chơi các dòng working khác luôn trăn trở. Nhiều người bị lóa mắt trước một vài phút biểu diễn hào nhoáng nhưng không biết rằng để làm được những điều đó chủ nhân và hlv của chúng đã phải mất rất rất nhiều công sức, trí tuệ, có mồ hôi và cả máu (cái này bác nào hl môn cắn chắc chắn quá hiểu:))) Chơi các dòng chó làm việc vốn dĩ rất kén người, chúng thường có nhiều ưu điểm trong công việc nhưng cũng có không ít nhược điểm trong cuộc sống hàng ngày. Nuôi chúng phức tạp và đòi hỏi trình độ hiểu biết về tâm sinh lý chó cũng như khả năng huấn luyện ở mức độ nhất định, thiếu những cái đó thì chưa nên nuôi. Muốn nuôi thì phải tự tìm hiểu và nghiên cứu về các phương pháp huấn luyện, chế ngự. 1 con Malinois, Doberman hay một số dòng làm việc khác mà giao vào tay 1 người không biết dạy dỗ thì có khi còn thua cả 1 con chó ta. Vì chó ta nó biết an phận làm chó theo đúng nghĩa còn những dòng chó thông minh thì nó biết đòi hỏi, nó cần phải được giao việc, nó biết thăm dò thái độ chủ không nghiêm là nó lấn lướt xem thường.
Với Mal vì ngoại hình bị hạn chế về vẻ đẹp nên hầu hết mọi người đến với nó là yêu thích huấn luyện nên tình trạng cũng đỡ hơn, với dob bởi nó nhìn quá đẹp, quá hùng dũng nên nhiều bác không hiểu biết, không chịu huấn luyện cũng tìm cách sở hữu nên tỷ lệ thất học của các cháu còn cao hơn cả mal. Nhiều bác nuôi rồi không hài lòng vì nó thích vận động, thích cắn, thích nhảy cao mà đâu có biết rằng đó là biểu hiện của những con chó nhiều năng lượng, có sức khỏe tốt, có khả năng làm việc bền bỉ, mong muốn được học tập, được làm việc và rất dễ huấn luyện. Nói chung chơi các dòng chó làm việc trong điều kiện Việt Nam hiện nay cứ phải bình tĩnh, không nóng vội được, phát triển chó phải song song với việc nâng cao dần phong trào huấn luyện. Thời gian này em bận không có nhiều thời gian để tham gia các buổi hl tập thể, hy vọng khoảng cuối năm sau sẽ có nhiều thời gian hơn. FTV 2012 sẽ cố gằng cùng anh em nuôi dob đóng góp một số tiết mục biểu diễn. Dù sao năm nay cũng chúc mừng thành công của hội Mal
.............
Vẳng trong tai minhcuong những tiếng vỗ tay tán thưởng của khán giả ở Festival Vietpet 2011, mọi người đâu có biết rằng để Ali, Arika, Aid được như ngày 25/12/2011, các ông chủ và chó đã trải qua cả trăm buổi tập luyện từ dễ đến khó, từ khó đến rất khó.

Vậy mà mọi người chưa nuôi Malinois vẫn được giới thiệu rằng Malinois chả dạy cũng khôn, hoặc dạy dăm buổi, một tháng là được như Ali. Truyền thông thế này nguy hiểm quá.

Mit2011

Member
Đề nghị Ban Chủ nhiệm Hội Malinois in VN tổ chức 1 buổi họp các thành viên để bàn về vấn đề này....

teen-2010

Member
Em chỉ có vài câu :
Hành động thôi !!!!!!!!!!!!!!!
Hành động và trao đổi cởi mở luôn là tiêu chí hàng đầu của CLB Malinois in Việt Nam, nhưng cũng cần phải đầu tư thời gian, công sức để cùng nhau tiến tới một điểm đích chung của ace có cùng niềm đam mê...

Mong các bác trong ban chấp hành đưa ra lịch cụ thể>:D<

vanglai213

Active Member
Hành động và trao đổi cởi mở luôn là tiêu chí hàng đầu của CLB Malinois in Việt Nam, nhưng cũng cần phải đầu tư thời gian, công sức để cùng nhau tiến tới một điểm đích chung của ace có cùng niềm đam mê...

Mong các bác trong ban chấp hành đưa ra lịch cụ thể>:D<
Cái này bác trưởng đã có sẵn trong đầu, năm tới bác ấy đưa ra anh em malinois tha hồ tập dượt bạn à .Võ công phải luyện hàng ngày không đổ hết công sức ngay .Nhất là đàn B hiện nay đang phải chỉnh đốn rõ tác phong .Như Tập trung theo chủ, tập trung làm việc 1 cách hiệu quả...phấn khích cao độ thêm nữa .

minhcuong

Active Member
Kính thưa các anh em,

Công tử Bạc Liêu dùng tiền để nhóm lò. Con công tử Bạc Liêu phải chạy xe ôm kiếm ăn từng bữa.

Có một thời ở VN, chó Nhật lên ngôi. Giáo sư, tiến sỹ, nhà giáo, công an, bộ đội, dân thường ai nuôi được chó Nhật là nuôi, nuôi để tăng gia, giảm đói giảm nghèo. Kết quả sau đó thế nào ???

Gần đây nhất và đau đớn nhất là chứng khoán. Lên chóng mặt rồi xuống không phanh. Người phát điên phát rồ vì chỉ trong vài tháng, cả cơ nghiệp chắt chiu bỗng mất trắng. Không ai cướp của ai, vậy mà tiền cứ đi đâu không rõ.

Chứng khoán và chó Nhật - bài blog của Hiệu Minh

Vậy là các anh em đã rõ nguy cơ tiềm ẩn.

minhcuong sẽ gửi email vào hòm thư mailing list để các anh cũng nắm được. Dư âm VietpetFestival 2011 vẫn còn rất đậm đà và bay bổng, chắc chắn mỗi anh em mang đến buổi họp một vài ý tưởng hay, nghiêm túc và quyết tâm thực hiện. Các anh chờ và kiểm tra hòm thư nhé.

Chào bác Cường cùng anh em hội Mals!
Em Bí ngô ( CTB No10) có mặt và có cái đơn nhập hội nhé!
Mong các bác chỉ dậy!!!
To Đạo: Có thông báo ọp ẹp or chủ trương chính sách gì của hội thì ới bạn 1 tiếng nhé
Email: bigboy_fct@yahoo.com
Cell: 0996749961

bác Pumpkin-2011 cho cái ảnh 2 thầy trò đi nào ^^ hôm ftv thấy có chú Mal cô liêu lẻ bóng thấy thương thay !

thang_Q5

Active Member
Thưa các anh em,

minhcuong tin rằng giờ này nhiều anh em vẫn còn vấn vương trong đầu dư âm của Vietpet Festival 2011. Năm 2010, minhcuong dắt Tarzan tập dăm động tác đơn giản khi xem lại video lòng cứ lâng lâng như là chó của mình.

Năm 2011 sắp qua, 2012 sắp đến. Nhẩm tính lại ở Việt nam số lượng Malinois hiện giờ khoảng 40 con. Hết 2012, số lượng Malinois sẽ khoảng 70 -80 con.

Con số này nói lên điều gì? Malinois đang gia tăng số lượng một cách nhanh chóng và đã vượt ra tầm kiểm soát của clb. Kinh nghiệm đàn A và B cho thấy rằng, cứ 11 con Malinois sinh ra thì chỉ có 3 con được dạy dỗ nghiêm túc. (Đàn A: có Ali, Aid, Arika, Đàn B có Bean, Luncky, Bentley). Các chú chó còn lại, chủ ở xa, không có điều kiện giao lưu, tham gia cùng huấn luyện, bận không vào diễn đàn trao đổi kinh nghiệm nuôi.

Khi số lượng malinois đến 80-100 con, thì chắc 10 con chỉ có được 1 con là dạy dỗ, huấn luyện, còn 9 con chỉ gắn danh Malinois, chứ thực ra không có một kỹ năng nghiêm túc. Nghĩ đến điều đó thật là lo lắng. Vẳng trong tai minhcuong những tiếng vỗ tay tán thưởng của khán giả ở Festival Vietpet 2011, mọi người đâu có biết rằng để Ali, Arika, Aid được như ngày 25/12/2011, các ông chủ và chó đã trải qua cả trăm buổi tập luyện từ dễ đến khó, từ khó đến rất khó.

Hôm nào mời các anh em, chúng ta cùng gặp mặt vào thảo luận nghiêm túc vấn đề này để cùng đón năm 2012 với một kế hoạch rõ ràng và tự tin hơn. Các anh em cho ý kiến đóng góp trước nội dung thảo luận nhé.
Để tránh tình trạng thất học của những em Malinois sau này . Thì theo mình bác minh cương có thể gom những tâm quyết và kinh nghiệm của mình sau thời gian đeo đuổi và học hỏi vào DVD để những anh em ở xa . Không có điều kiện tham gia những buổi tập huấn mà có thể tự học hỏi và tìm tòi bằng DVD do minh cương tâm huyết mà có được . Còn chuyện có thành công hay không còn phải tùy thuộc vào nhiều yếu tố lắm ( thời gian , công sức và niềm đam mê nữa ...v..v....) . Nhưng có được cái cơ bản vẫn hơn .

Mit2011

Member
Nhà Mít cuối năm bận quá nên chả nghĩ được gì...
Xin gạch đầu dòng 3 vấn đề anh minhcuong và anh em đã và đang đề cập tới về việc cần làm trong năm 2012 để anh em tập trung suy nghĩ và thảo luận:
1. Giống.. cách phát triển đàn Malinois tại VN chất lượng, hiệu quả....
2. Dụng cụ, sân bãi riêng và chương trình huấn luyện, sát hạch...
3. Tổ chức Hội, truyền thông, quảng bá hình ảnh Malinois tại VN....

Em thì không thuộc hội mali .Nhưng theo cá nhân em 1 con malinoi mà không được huấn luyện thì vứt .Bản thân con mali là 1 giống chó thông minh dễ dạy .Các bác nhân giống mali nên tăng kèm tài liệu huấn luyện cũng như tư vấn cho người mua (đặc biết có vài em đi nhập ngũ càng tốt) chứ để người ta mua về nhốt chuồng cho ăn béo tròn Ai mà đến nhà hỏi chủ bảo chó gì mua ở đâu Chủ bảo :" mali đấy chó diệt khủng bố đấy chó nghiệp vụ của bỉ ,pháp ,TQ ,USA đấy ..."=)) thế thì nuôi .......... còn hơn .

laika2009

Chào các ACE trong hội malinois, do phải đi công tác nhiều nên không có thời gian tham gia trực tiếp với Hội được có thông tin gì mới mong các bác gửi hộ em vào địa chỉ mail: hoangvanlong@gmail.com. Rất mong ACE trong hội thông cảm và cho địa chỉ của mình vào mail list với.

minhcuong

Active Member
Chào các ACE trong hội malinois, do phải đi công tác nhiều nên không có thời gian tham gia trực tiếp với Hội được có thông tin gì mới mong các bác gửi hộ em vào địa chỉ mail: hoangvanlong@gmail.com. Rất mong ACE trong hội thông cảm và cho địa chỉ của mình vào mail list với.
Đã gửi thư mời anh Long vào mailling list nhưng không thấy anh trả lời hoặc chấp nhận vào hội. Anh kiểm tra lại box spam xem liệu thư mời có lạc vào đó không nhé.

laika2009

Chào Minh Cường Anh đã gửi chấp nhận lại rồi, và cũng đã nhận được mail của anh Dũng gửi rồi mà

[animal RESCUE];620528 nói:
bác Pumpkin-2011 cho cái ảnh 2 thầy trò đi nào ^^ hôm ftv thấy có chú Mal cô liêu lẻ bóng thấy thương thay !
" chú Mal cô liêu lẻ bóng" không phải mình đâu nhé! Hôm đó chủ chó đi " hóng" một mình thôi. Bingo đang trong giai đoạn bồi dưỡng và tập thể lực để " phục hồi cẩu phẩm" nên mình phải chờ phong độ trở lại mới cho ra phố giải ngố được haaaa. :))