• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nên chăng cho chó ăn 1 bữa/ngày

Đợt nắng nóng này em thấy Chó nhà em ăn rất ít, thậm chí bỏ ăn. Em tham khảo ý kiến một số Bác nuôi trang trại thì đc lời khuyên: chỉ nên cho chó trưởng thành ăn một bữa trên ngày.Em định về thực hành ngay nhưngcảm thấy nó cứ làm sao ấy, chỉ sợ nó đói thì khổ thân nó, tại nó không biết nói như người nên em lại chần chừ không đành lòng. Bác nào có kinh nghiệm xin cho một lời khuyên. Cảm ơn trước

Hung.tinhyeu

Active Member
Đợt nắng nóng này em thấy Chó nhà em ăn rất ít, thậm chí bỏ ăn. Em tham khảo ý kiến một số Bác nuôi trang trại thì đc lời khuyên: chỉ nên cho chó trưởng thành ăn một bữa trên ngày.Em định về thực hành ngay nhưngcảm thấy nó cứ làm sao ấy, chỉ sợ nó đói thì khổ thân nó, tại nó không biết nói như người nên em lại chần chừ không đành lòng. Bác nào có kinh nghiệm xin cho một lời khuyên. Cảm ơn trước
Chào Sơn.
Với thời tiết nắng nóng như thế này, nên tìm chỗ nào mát cho nó nằm hoặc dùng lưới chống nắng che chắn chuồng để giảm thiểu tối đa độ nóng, nếu có thời gian thì một ngày khoảng ba đến 4 lần làm mát 2 hốc nách của chân trước và phần bụng dưới của 2 chân sau để giảm bớt thân nhiệt của nó. Thường xuyên có nước sạch cho nó uống, nên cho ăn một bữa vào lúc 21h.00 hàng ngày, hạn chế mọi vận động mạnh của nó vào những hôm thời tiết nóng.

THÂN
Ngày chỉ ăn một bữa từ khi 9 tháng tuổi

Chào Bạn !
Chó trưởng thành ,bình thường mình cho ăn một bữa đủ dinh dưỡng, vào buổi tối thấy vẫn tốt Bạn à , nếu Bạn cảm thấy không yên tâm, thì vào bữa sáng ,
ta bồi dưỡng cho Em nó 1 bịch sữa tươi Vinamilk là xong.
Thân mến .

tuanphuthai

Active Member
Trời nóng quá bạn kiếm ít quần áo vải coton thấm ẩm nước để gần chỗ nằm cho nó nằm khi cần, rất mát. Chó nhà mình thì mình làm 1 bãi cát nhỏ tưới nước lên, chó thường nằm trên đó mát lắm (vườn rộng không sợ bẩn làm thế này thì quá tuyệt).

tuanphuthai

Active Member
Về việc cho ăn, nếu chó đã trưởng thành ngày ăn 1 bữa cũng được nhưng nếu chó đang giai đoạn phát triển mạnh về khung xương thì cố gắng ngày cho ăn ít nhất 2 bữa sáng và tối. Sáng cho ăn bình thường, tối cho ăn muộn chút. Nước uống lên pha thêm tý đường gluco (25k/kg) làm tăng khả năng giải nhiệt cho cún.

NguyenNhuThach

Active Member
Chó Labrador nhà tôi ăn 2 bữa lúc 6giờ 30 sáng và 11 giờ đêm, GSD thì 12 giờ trưa và 11 giờ đêm ( có cho thêm trái giờ nó cũng không ăn trừ khi cho thịt ngon) .Con GSD nếu cho ăn dồn 1 bữa thì phân nó sẽ không tốt.