• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mong mọi người giúp e với :((

Thosin

Member
mong anh nam!và mọi người giúp e với chết rùi ak cu su nhà e....hnay e mới phát hiện ra hoảng wa ak :( 2vc e đang ngồi chải lông cho bé thi tự nhiên đến gần đoạn đuôi bé k chịu cho chải cứ quay ra cắn thấy lạ e vén ra xem!trời ơi lông bị bết dính và có 1 mui hói khó chịu :(( e cắt hết đoạn lông vàng đó đi thấy da be bi hăm va có chỗ hơi loét nua :(( tưởng chỉ có vậy ai ngờ mông bên kia cũng bị 2 đứa hoảng wa kiểm tra hết người bé thì tiếp tục thấy dưới cổ bé bị y như vậy con rất nhiều chỗ lông bị vón cục như vậy nũa mà e chua cắt được!bé ngúa gãi suốt ý ak.thật sự e đang lo wa bé nhà e như vậy là bị sao vậy ak? mong mọi người giúp e với ak :((

boom

Member
mong mọi người giúp e với chết rùi ak cu su nhà e....hnay e mới phát hiện ra hoảng wa ak :( 2vc e đang ngồi chải lông cho bé thi tự nhiên đến gần đoạn đuôi bé k chịu cho chải cứ quay ra cắn thấy lạ e vén ra xem!trời ơi lông bị bết dính và có 1 mui hói khó chịu :(( e cắt hết đoạn lông vàng đó đi thấy da be bi hăm va có chỗ hơi loét nua :(( tưởng chỉ có vậy ai ngờ mông bên kia cũng bị 2 đứa hoảng wa kiểm tra hết người bé thì tiếp tục thấy dưới cổ bé bị y như vậy con rất nhiều chỗ lông bị vón cục như vậy nũa mà e chua cắt được!bé ngúa gãi suốt ý ak.thật sự e đang lo wa bé nhà e như vậy là bị sao vậy ak? mong mọi người giúp e với ak :((
Chắc là do da bị ẩm đó bạn nên bị viêm da rầu. Có khi phải cắt ngắn hết vùng lông bệnh rồi cho uống kháng sinh kết hợp bôi thuốc ngoài da.

Thosin

Member
Chắc là do da bị ẩm đó bạn nên bị viêm da rầu. Có khi phải cắt ngắn hết vùng lông bệnh rồi cho uống kháng sinh kết hợp bôi thuốc ngoài da.
vậy ak boom!cảm ơn boom bạn cho mình hỏi chút với nêu nhìu chỗ bết và bón cục như vậy có lẽ nào minh pải cắt sạch lông bé để nuôi lại k bạn ơi :(

bết thì nên tắm, vón thì cắt đi, nên mua sữa tắm có tác dụng chữa trị bệnh ngoài da mà tắm cho bé ( mình mua lâu và cũng dùng hết rồi nên k nhớ tên), bé nhà mình cũng bị đỏ và loét, có mủ, tắm = sữa tắm đó 1 lần rồi hàng ngày lau chỗ loét = nước sạch, mấy hôm sau nó tự hết. Mình đoán là do bẩn và ẩm nên mới bị như thế. Tuy nhiên bạn vẫn nên cho bé đi bác sĩ để được chẩn đoán đúng hơn nhé !

boom

Member
Tùy vào tổn thương nặng hay nhẹ, rộng hay nhỏ mà tìm cách chữa trị. Nếu vùng tổn thương nhỏ, không nghiêm trọng bạn không cần cắt lông, chỉ cần giữ vùng đó thật sạch và khô rồi chữa trị. Vết thương có mủ bạn nên dùng oxy già rửa trước khi bôi thuốc vì ôxy già có tác dụng làm tan, loại bỏ tế bào chết. Tớ không dám khuyên nhiều vì tớ không biết tình trạng của nó, nếu bạn chưa có kinh nghiệm bạn nên tìm bác sỹ thú y nhé.

Thosin

Member
bết thì nên tắm, vón thì cắt đi, nên mua sữa tắm có tác dụng chữa trị bệnh ngoài da mà tắm cho bé ( mình mua lâu và cũng dùng hết rồi nên k nhớ tên), bé nhà mình cũng bị đỏ và loét, có mủ, tắm = sữa tắm đó 1 lần rồi hàng ngày lau chỗ loét = nước sạch, mấy hôm sau nó tự hết. Mình đoán là do bẩn và ẩm nên mới bị như thế. Tuy nhiên bạn vẫn nên cho bé đi bác sĩ để được chẩn đoán đúng hơn nhé !
cho em hỏi chút ak....minh nên sấy cho bé tnao để bé khô lông ak e dùng 2 máy sây 2 người 2 bên sấy nóng lúc đầu sấy thấy khô nhưng chi tam 15 phút sau sơ` lại là lông bé vẫn hơi ẳm hay sao ý ak :((

Thosin

Member
Tùy vào tổn thương nặng hay nhẹ, rộng hay nhỏ mà tìm cách chữa trị. Nếu vùng tổn thương nhỏ, không nghiêm trọng bạn không cần cắt lông, chỉ cần giữ vùng đó thật sạch và khô rồi chữa trị. Vết thương có mủ bạn nên dùng oxy già rửa trước khi bôi thuốc vì ôxy già có tác dụng làm tan, loại bỏ tế bào chết. Tớ không dám khuyên nhiều vì tớ không biết tình trạng của nó, nếu bạn chưa có kinh nghiệm bạn nên tìm bác sỹ thú y nhé.
e đang rửa cho bé băng nước muối vs bôi thuốc ngứa boom ak ! để e nghe boom bôi ỗy già xem sao :D em cũng mún đưa bé đi bác sĩ thử mà k bít chỗ nào uy tín giá cả phải chăng boom bít bảo e vs ak :)

vipboy21

Member
Mìn chưa có kinh nghiệm nên ko dám khuyên gì, chỉ có thể chúc cu su mau khỏe mạnh thôi:x

suzuki3233

Member
bạn có thể alo cho a nam trực tiếp đến khám, rồi mang đến phòng khám của anh ý, mà hôm nay phòng khám đóng của rồi, bạn alo trực tiếp cho anh nam coi

vipboy21

Member
Cho mình hỏi chi phí để tiêm phòng đầy đủ cho 1 bé cún ở,vn là khoảng nhiu vậy? Sorry vì hỏi vấn đề ngoài lề nha bạn chủ top

cho em hỏi chút ak....minh nên sấy cho bé tnao để bé khô lông ak e dùng 2 máy sây 2 người 2 bên sấy nóng lúc đầu sấy thấy khô nhưng chi tam 15 phút sau sơ` lại là lông bé vẫn hơi ẳm hay sao ý ak :((
Chó kéo xe lông cực kì dày, sấy = máy sấy tóc của người thì vô cùng lâu, tùy công suất máy sấy chắc cũng tầm 1 tiếng mới khô được, khi sấy bạn nên sấy ngược chân lông và đảo máy sấy liên tục như rang lạc ấy nhé
Cho mình hỏi chi phí để tiêm phòng đầy đủ cho 1 bé cún ở,vn là khoảng nhiu vậy? Sorry vì hỏi vấn đề ngoài lề nha bạn chủ top
tầm 200k cho 1 mũi 7 bệnh của Pfizer, chó con nên tiêm 3 mũi cho an toàn nhất.

chipbamb0

Member
tình trạng này giống Alas nhà tớ rồi....Cũng chưa biết dúng cách nào nữa.. mình đang tắm bằng Gynofa chứ ko tắm bằng sữa tắm..thấy cũng đỡ nhưng chưa thấy gì gọi là khả quan lắm

blue109

Member
chào bạn. Chó nhà bạn bị viêm da rồi. bạn xem chỗ lông đó đã đóng vẩy chưa,hoặc có vết loét như đồng xu ko ?? bạn nên mua lá trà xanh về đun lên để tắm, thêm nữa mua 1 típ thuốc GENTRASTONE về để bôi vào những vết loét đó. ngày trc mình cũng nuôi 1 e và bị như thế. Chúc em nhà bạn mau lành bệnh :-h

Thosin

Member
chào bạn. Chó nhà bạn bị viêm da rồi. bạn xem chỗ lông đó đã đóng vẩy chưa,hoặc có vết loét như đồng xu ko ?? bạn nên mua lá trà xanh về đun lên để tắm, thêm nữa mua 1 típ thuốc GENTRASTONE về để bôi vào những vết loét đó. ngày trc mình cũng nuôi 1 e và bị như thế. Chúc em nhà bạn mau lành bệnh :-h
em càm ơn ak.ak cho em hỏi với ak nếu minh tắm băng nước tra xanh như vậy vé có đơ mui hôi không ak? vi bé nha e hôi wa mà sắp đến tết rùi ak híc :((

Thosin

Member
tình trạng này giống Alas nhà tớ rồi....Cũng chưa biết dúng cách nào nữa.. mình đang tắm bằng Gynofa chứ ko tắm bằng sữa tắm..thấy cũng đỡ nhưng chưa thấy gì gọi là khả quan lắm
để mình thử có cách nào khả quan hơn mih sẽ nói ban nha :D

Thosin

Member
Chó kéo xe lông cực kì dày, sấy = máy sấy tóc của người thì vô cùng lâu, tùy công suất máy sấy chắc cũng tầm 1 tiếng mới khô được, khi sấy bạn nên sấy ngược chân lông và đảo máy sấy liên tục như rang lạc ấy nhé

tầm 200k cho 1 mũi 7 bệnh của Pfizer, chó con nên tiêm 3 mũi cho an toàn nhất.
vâng ak!e sẽ thử ak e cảm ơn :D

Thosin

Member
hey...k sao mà cứ hỏi thoải mái đi bạn oai bít j thi chia sẻ với nhau mà :X

Thosin

Member
bạn có thể alo cho a nam trực tiếp đến khám, rồi mang đến phòng khám của anh ý, mà hôm nay phòng khám đóng của rồi, bạn alo trực tiếp cho anh nam coi
cảm ơn bạn nhìu hi để minh gọi cho a ý xem sao:X

kid1989

Active Member
e đang rửa cho bé băng nước muối vs bôi thuốc ngứa boom ak ! để e nghe boom bôi ỗy già xem sao :D em cũng mún đưa bé đi bác sĩ thử mà k bít chỗ nào uy tín giá cả phải chăng boom bít bảo e vs ak :)
Không dùng nước muối bạn ơi. Càng loét thêm thôi. Tốt nhất tuần tắm 2 lần bằng nước trà xanh đun với xả đặc 1 tí để 10-15' sau đấy xả lại bằng nước sạch ấm như bt. Có vấn đề gì pm yh mình hoặc inbox cho mình. Con nhà bạn còn ít trc con nhà mình đẻ 5 tháng k tắm bị nặng hơn nhưng chăm 1 tí là đỡ ngay