• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mong các bác giúp new mem ạ.

biachomchom

Em có nuôi một chú cún như hình(em cũng không biết giống chó gì, nếu ai biết em ấy lai từ con gì cũng được ạ). Tầm 3 tháng tuổi. Em chưa cho nó uống thuốc gì hay tiêm bất kỳ vắc xin nào cả.tình hình là khoảng 1 tháng đổ lại đây thì em nó không chịu ăn kể cả những món trước kia em nó thích ăn nhất. Em ở tập trung nê. Em ấy có thêm 2 bạn nữa, và chúng giống như nhường nhau ăn vậy. Em không biết giờ nên chi chúng uống thuốc gì hay vắc xin gì nữa cho nó chịu ăn uống lại bình thường. Và nếu tiêm vắc xin thì mấy mũi và giá cả thế nào ạ. Em cám ơn và mong các bác giúp đỡ.

ohcuey

Member
3 tháng mà bé thế kia thì chắc là chó nhật, nhưng lai tạp. Lẽ ra bạn phải cho cún uống thuốc sổ giun từ 1 tháng và chích ngừa từ 2 tháng. Hiện nó đang bỏ ăn thì chưa cho chích ngừa được.
Bỏ ăn có thể do bị những con chó kia ăn hiếp nên nó không dám lại ăn. Nếu nhợn ra nhiều nước bọt là do ăn bậy (nuốt phải xương to hoặc ăn phải thứ gì đó không tiêu bị nghẹt ruột). Nếu nôn ói và lừ đừ là bệnh truyền nhiễm, đưa đi bác sĩ gấp. Muốn nó chịu ăn lại bình thường thì phải tìm ra nguyên nhân khiến nó bỏ ăn trước. Còn chích thuốc bổ và truyền dịch chỉ khi chó quá yếu do không ăn uống được thôi chứ không chữa được căn nguyên chứng bỏ ăn.
Sau khi đã tìm ra nguyên nhân, chữa xong, chó ăn uống khỏe mạnh bình thường rồi mới đi chích ngừa vaccine. Tùy chỗ, khoảng từ 90-120k 1 mũi 5 bệnh, 7 bệnh đắt hơn năm ba chục. Lần đầu chích 2 mũi, sau đó mỗi năm chích lại 1 mũi. Ngoài ra còn chích bệnh dại. Vaccine dại thì rẻ hơn, mình không nhớ rõ nhưng chỉ vài chục nghìn, đến đợt chích bắt buộc, thú y đi từng nhà chích thì còn free nữa.

biachomchom

3 tháng mà bé thế kia thì chắc là chó nhật, nhưng lai tạp. Lẽ ra bạn phải cho cún uống thuốc sổ giun từ 1 tháng và chích ngừa từ 2 tháng. Hiện nó đang bỏ ăn thì chưa cho chích ngừa được.
Bỏ ăn có thể do bị những con chó kia ăn hiếp nên nó không dám lại ăn. Nếu nhợn ra nhiều nước bọt là do ăn bậy (nuốt phải xương to hoặc ăn phải thứ gì đó không tiêu bị nghẹt ruột). Nếu nôn ói và lừ đừ là bệnh truyền nhiễm, đưa đi bác sĩ gấp. Muốn nó chịu ăn lại bình thường thì phải tìm ra nguyên nhân khiến nó bỏ ăn trước. Còn chích thuốc bổ và truyền dịch chỉ khi chó quá yếu do không ăn uống được thôi chứ không chữa được căn nguyên chứng bỏ ăn.
Sau khi đã tìm ra nguyên nhân, chữa xong, chó ăn uống khỏe mạnh bình thường rồi mới đi chích ngừa vaccine. Tùy chỗ, khoảng từ 90-120k 1 mũi 5 bệnh, 7 bệnh đắt hơn năm ba chục. Lần đầu chích 2 mũi, sau đó mỗi năm chích lại 1 mũi. Ngoài ra còn chích bệnh dại. Vaccine dại thì rẻ hơn, mình không nhớ rõ nhưng chỉ vài chục nghìn, đến đợt chích bắt buộc, thú y đi từng nhà chích thì còn free nữa.
dạ.em cám ơn ạ. em sẽ thử ạ