• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mong các ac có kinh nghiệm giúp đỡ em

Côca nhà e mới được 2 thág, 8kg. E đặt gạch từ khi nó mới sinh và đón về 4 hôm nay. Hằg ngày mỗi hôm e đều cho nó ăn 3 bữa ság trưa tối. Ság e cho ăn 1/3 bát inox lớn hạt maxi và 1 viên phô mai bò cười. Trưa tối thì hôm cổ gà bỏ da bỏ đầu, hôm sương lợn, hôm thịt bò , hôm tim cật gà. Tất cả e đều băm và hầm vs 1 loại rau củ và trộn vs cơm cho nó ăn. E cũg tắm nắg cho nó nhưg 2 hôm nay mưa nên nghỉ. Tối cho nó vẫn động ở sân nhà chơi đùa với mình 40'. Nhưg e đag thắc mắc là có cần cho nó uống thêm canxi k? Ac cho e kinh nghiệm vs đây là lần đầu e nuôi cún ạ

bác thớt ơi hầm vs rau quả thế nào vậy , thành canh à , hay ra sền sệt ?
chó nào cũng ăn đc phô mai con bờ cười à ? và tầm mấy tháng thì ăn đc ?

b cho ăn cầu kỳ nhỉ,mình thì cho ăn cổ gà + gan phổi + 2 quả trứng gà lộn + rau củ xay nhuyễn rồi trộn cơm. Ngày 2 bữa + 2 bữa sữa là đủ

Mình cho vào nồi áp suất hầm nhừ. Lúc sau trộn thì nghiền củ ra. Cún nhà mình ăn phô mai bò cười thì k vấn đề j bạn ạ

Tại h mình có time thôi. Mình chưa cho cún ăn trứg lộn vì trứg n đạm mà nó cũg đag hơi béo. Còn sữa thì còn nhỏ hệ tiêu hóa chưa tốt nên mình chưa cho uống nhưg mấy hôm nữa phải cho thui

quynSiu

bạn đón về 4 hôm cho ăn thế k sợ e bị đi ngoài à @.@ nếu canxi thì bạn cung cấp sớm cho bé cũng đc, tầm 2 tháng rưỡi-3 tháng bạn mua loại xương canxi về cho e nó ăn, vừa gặm mài răng vừa cung cấp canxi :)) quan trọng là bạn có thời gian thì phải cho e nó vận động nhiều, cung cấp mỗi canxi thôi mà k cho vận động thường xuyên và tắm nắng thì e nó bị nguy cơ hạ bàn rất cao đấy

quynSiu

uk, tại thường cún mới về đổi tay chủ nuôi ăn k quen dễ bị đi ngoài lắm, bé k bị là tốt rồi.:) bạn nhớ bổ sung canxi, cho e nó đi tắm nắng buổi sáng và vận động là ok rùi. Chúc bé mau lớn nhóe :x

quynSiu

mà bạn nên cho e nó ăn thêm bữa chiều, ăn nhẹ thôi, như pate cổ gà xay với gan bây giờ bán rất nhiều nhé, ăn chuối =)) hoặc là hạt ngâm, như thế thì đầy đủ hơn, chứ 3 bữa mình thấy hơi ít vs lũ này :)

halinh2012

Member
ăn chất nhỉ :). Khẩu phần ăn thế là ok rồi b ạ,nhưng cứ thử cho cún thêm canxi xem sao,để í phân cún nếu khô và mầu trắng thì dừng b ạ. Thân!

Cái bát inox cỡ max ý mình cho ăn gần đầy mà bữa nào cũg hết. Mình cho wn 2 bữa cơn 1 bữa hạt và phô mai. Mình sợ nó béo k phát triển khug xương đc. Ngày nào cũg vận động tắm nắg và uống canxi 2 ngày 1 ống

halinh2012

Member
theo mình dưới 7 tháng tuổi k nên cho ăn nhiều vào 1 bữa như thế,làm bụng cún bị to + béo sợ sẽ bị lùn. Nên cho ăn thành nhiều bữa ít một tốt hơn,cún dễ tiêu hóa. Canxi thì mình thấy loại canxi-D của Mỹ ( dành cho người ) là ok,vừa kinh tế vừa hiệu quả. Thân !

Mình thấy cái xương canxi chả bổ béo gì,mình cũng từng mua cho các cún nhà mình gặm cho đỡ ngứa răng,và nghĩ nó bổ sung canxi nữa thì càng tốt. Rồi thì....vào 1 hôm trời mưa,chúng nó gặm rồi cục xương lọt rơi xuống sàn,do ngấm nước nên nó nở to ra,từng miếng vuông vuông y hệt miếng bì lợn. Từ đó thì mình cạch,chả bao h mua xương bổ sung canxi làm gì cả,mình lấy tiền đó mua cục xương ống thật to về cho chúng nó gặm. Hoặc thỉnh thoảng đi ăn phở bò gần nhà thì xin ngta cục xương bò,chúng nó thích gặm lắm y, vừa rẻ vừa chất hơn cục xương khô kia nhiều

halinh2012

Member
cái Canxi-D mình hay dùng thì cún dưới 7 tháng cách ngày 1 viên ( cũng có thể do mình cho cún ăn nhiều cổ gà nên uống 1 viên / 1 ngày nó bị thừa,đi phân khô mầu trắng :)) ). Ngoài 7 tháng ngày nào cũng 1 viên đến 1 tuổi mình dừng k cho uống nữa.