• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mod Phu Dung "nên" mở lại topic

Status
Không mở trả lời sau này.
Phu Dung nói:
Nhũng vấn đề mà bạn chủ topic và bạn Tieumaongoc nêu ra chỉ là rất hãn hữu, giống như những kẻ giết người hàng loạt trong loài người vậy. Bàn luận về những chuyện như thế này mình thấy không có gì bổ ích nên sẽ khoá topic lại ở đây
trong topic này: http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=201983#post201983

Mod Phu Dung nên và rất nên mở lại topic. Bởi vì:
1 - Chủ topic mở ra topic không phải để bàn luận, không phải để tán nhảm cho vui. Mà có mục đích rất rõ ràng, đó là : Mèo nhà bạn ý đang mắc bệnh "giết và ăn thịt đồng loại" liên tục, bạn ý đưa lên để hỏi ý kiến mọi người phải làm thế nào với con mèo đó. Theo mod, trong 1 forum về xã hội loài người, nếu ai đó lập topic về 1 kẻ giết người hàng loạt thì chắc cũng thuộc loại "không có gì bổ ích và nên khoá" phải không =))

2 - Bài viết của tôi trong đó cũng chỉ là nêu ra một ví dụ khác một cách cụ thể, tường minh... kèm theo đó là giả thiết rằng con mèo đó do già mà bị lẫn vậy. Tuy chưa đưa ra được cách giải quyết, nhưng không phải là tìm ra nguyên nhân trước thì mới tìm cách giải quyết được hay sao? Cũng chẳng phải là tán nhảm, bàn luận vớ vẩn.

3 - Riêng tư một chút. Mod cho hỏi, theo mod, theo chủ quan của mod thì topic đó không bổ ích. Và mod dựa vào chủ quan cá nhân đó để khoá topic lại. Như thế chưa được thuyết phục lắm. Cái phạm trù "bổ ích" hay "không bổ ích" định nghĩa riêng của mod là như thế nào vậy? Tôi hỏi vậy để lần sau biết còn tránh, đỡ phải mất công lập topic "kiện cáo" tốn thời gian :D Dù sao thì trong diễn đàn này mod vẫn là quan toà, vẫn là thẩm phán, vẫn là người đưa ra quyết định tối cao phải không nhỉ...có phải là dù đúng sai thế nào thì mod vẫn luôn đúng không :D

Thôi khoá cũng được, hy vọng có ai đó có tâm một chút, PM riêng cho bạn chủ topic hướng dẫn cách giải quyết, không thì chắc sẽ còn nhiều em mèo bị phanh thây ăn thịt nữa mà bạn ý cũng khổ tâm vì mèo nhà mình :(

Phu Dung

Moderator
Sở dĩ tôi khóa topic lại vì thấy có khả năng xảy ra xung đột làm mất hoà khí trong box của Hội yêu mèo. Những sự việc mà bạn và chủ topic đưa ra là hết sức cá biệt, lại gây phản cảm cho các thành viên hội mèo. Ai có cách xử lý nhưng trường hợp cá biệt này cũng sẽ không hẹp lòng mà không mở topic khác để chia sẻ kinh nghiệm hay hiểu biết với các thành viên hội mèo đâu.

P/S: Theo tôi, tại sao các con mèo của các bạn bị mắc chứng rối loạn hành vi như thế thì các bạn nên "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân". Sống với người chủ "ghét mèo" như bạn Tieumaongoc thì em nó cũng dễ sinh chứng nọ chứng kia vì bị stress lắm.

Vipz.14

Member
Bạn à. Mình đã xem qua cái topic có tiêu đề là "mèo nhà mình tởm quá các bác ơi" của một bạn. Đương nhiên nếu là hỏi han đơn thuần thì chẳng có vấn đề gì. Nhưng thật sự, trong topic mình đọc qua một lượt toàn thấy kể lể. Mà có ai lại đi chê mèo của mình cứ như là mình ghét mèo của mình như thế. Ban đầu thì kể rồi hỏi, sau dần dà là.. Nào là mèo nặng chừng này, tởm quá, ghê quá, kinh quá, khiếp quá. Bạn yêu mèo kiểu gì mà nói năng như vậy. Một con Chihuahua 2 tuổi 4,5 kg, béo như lợn của bạn mình, chỉ gọi yêu là "lợn con", hay gọi đùa là "lợn". Hay nói các từ béo, mập, mũm mĩm để trêu đùa và tỏ vẻ yêu thương. Những người như vậy kể cho người khác nghe như thế, vì mục đích muốn mọi người cùng yêu thương các nhược điểm đáng yêu của vật nuôi của mình. Chẳng ai lại đi kêu ca phàn nàn với mọi người, rồi lần lượt kể lể ra cún mình xấu xa như thế này, kinh tởm như thế kia, tỏ vẻ muốn mọi người đồng tình, hoặc tỏ ra xấu hổ vì vật nuôi của mình mà nói như vậy. Riêng bạn thì kêu ca, khoe cái gọi là mèo già mất nết, xấu xa vô độ, chưng cái thói xấu vô kể của mèo nhà bạn lên. Bạn là chủ mà không biết dạy nó, chẳng khác gì mẹ không biết dạy con. Cái câu "ghét không chịu được" của bạn, có nên cho vào box hội yêu mèo không vậy? Không phải bạn đang post một cái bài nhảm nhí hay sao? Chả có gì là giúp đỡ người khác, bạn chỉ tỏ vẻ am hiểu rồi kêu mèo nhà bạn thế nọ thế kia cho người ta xem. Bạn nói post lên là để cho người ta giúp đỡ, có giúp đỡ đấy, nhưng ít người quan tâm đến cái giúp đỡ, mà chỉ quan tâm đến dung nhan của mèo béo mà thôi. Chủ topic vô tình làm xấu mèo của mình. Nối theo cái post của bạn chê bai bêu riếu mèo già nhà bạn. Về sau còn là gì nữa đây? Mình hỏi: Các bạn nối đuôi nhau kể như vậy để làm gì. Khách quan mà nói thì mình thấy chẳng khác gì các bạn tranh nhau nói xấu vật nuôi của mình vậy. Rồi có người biết vậy còn đòi xem ảnh của mèo béo. Chủ topic mà post lên, chẳng mọi người vào chê cú vớ vẩn, bạn nghĩ thế nào? Cứ để topic thêm nữa mà xem, lại có người như các bạn vào nối đuôi nhau nói xằng tiếp thì topic còn ra cái gì nữa? Vô bổ là ở chỗ đó. Mod là người quản lí topic. Khi topic có vấn đề thì Mod có quyền hạn để xử lí cái topic đó. Khả năng xảy ra cãi cọ sẽ là 80% đấy bạn ạ. Chẳng ai vô lí đến mức nhìn người khác bêu riếu vật nuôi của chính người đó cho thiên hạ xem đâu. Bạn xem lại mình đi bạn. Chứ việc ăn nói với mọi người còn chẳng xong nữa là cái lối "dạy bảo" người khác như bạn. Nên sáng suốt nhìn lại vấn đề đi bạn ạ.

thực ra bạn Tieumaongoc đâu có ý gì xấu đâu, bạn ấy cũng rất chân thành đấy. Các bạn thử nghĩ xem, nhiều người vào forum này nhiều khi chỉ để khoe mèo, có khi chỉ để hỏi về sức khỏe mèo nhà mình, hay mua ở đâu... thế rồi lượn luôn.

Bạn tieumaongoc - theo mình bạn ấy suy nghĩ đơn giản là tâm sự thật những gì mình nghĩ thôi. cũng không nên trách bạn ấy.
MOD Phu Dung thì mình tin là làm theo đúng trách nhiệm và nghĩa vụ của chị thôi, chị là MOD mình tin nhất, ko chỉ trong box MÈO mà cả box CHÓ nữa :)

nếu trách thì trách bạn chủ topic này : http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=32292, ngay cái tiêu đề topic đã gây sốc chứ đừng nói câu cú bạn ấy viết.
có thể cùng 1 hiện tượng nhưng người ta hoàn toàn có thể nói giảm noi tránh, nói 1 cách nhẹ nhàng dễ hiều.
Thêm nữa là bạn ấy viết đc 1 bài rồi cũng vút bay, những thành viên như thế thì nên biến cho forum đc trong sạch.

Vipz.14

Member
Cảm ơn bạn Chim Chích Bông.

Mình hiểu những gì bạn khuyên. Mình xin tiếp thu.

Những gì mình nói. Thực ra. Tieumaongoc phải hiểu rằng, mình có thế viết chân thật theo ý mình. Tuy nhiên, mình nghĩ là mình đúng, không có nghĩa là đúng với mọi người. Không nên chỉ biết chăm chăm vào làm những gì mình nghĩ "Làm thế thì có sao? Là quyền của mình, kệ mình" mà thiếu suy xét vì bạn không phải là tổng thống. Vietpet có nội quy đàng hoàng, viết nhầm box không bị khóa ngay là còn đỡ. Post nhảm nhí không bị ban là còn may. Những gì bạn viết thái độ quá rõ ràng. Box Hội Yêu Mèo mà chỉ có kêu ca không về mèo, chê mèo của mình là đi ngược quỹ đạo rồi đó. Và nhìn nhận lại vấn đề cho chính xác đã rồi hẵng post.

Thân :)

1 vài đồng cảm với tieumaongoc.

Bản ngã con người thích gói gọn vào tri thức và nhận thức của mình. Khó trách bạn ạ! "Chín người mười ý", mong a e xem xét vấn đề phải bao quát hơn, không nên cứng nhắc quá.

Vài lời cảm nghiệm. Nói ít mọi người hiểu nhiều vậy. Thân!

trong topic này: http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=201983#post201983

3 - Riêng tư một chút. Mod cho hỏi, theo mod, theo chủ quan của mod thì topic đó không bổ ích. Và mod dựa vào chủ quan cá nhân đó để khoá topic lại. Như thế chưa được thuyết phục lắm. Cái phạm trù "bổ ích" hay "không bổ ích" định nghĩa riêng của mod là như thế nào vậy? Tôi hỏi vậy để lần sau biết còn tránh, đỡ phải mất công lập topic "kiện cáo" tốn thời gian :D Dù sao thì trong diễn đàn này mod vẫn là quan toà, vẫn là thẩm phán, vẫn là người đưa ra quyết định tối cao phải không nhỉ...có phải là dù đúng sai thế nào thì mod vẫn luôn đúng không :D

(
Câu này dễ bị bann lắm đó. Mình thử rồi. Tin mình đi.:)) anyway mình rất rất hiểu và thích cách suy nghĩ của bạn.

Thật sự sau khi tôi đọc xong những gì mà Tieumaongoc nói ở topic đã khóa , tôi cũng chẳng hiểu cậu này nói cái gì nữa, ban đầu là 1 con mèo ăn thịt đồng loại, rồi lại một chuyện lan man một con mèo cái mà cậu ấy gọi là "con mèo già " ăn thịt con, rồi thì tha chuột vào gầm giường thối không chịu được ??? Thử hỏi, đọc đến đây có mấy ai hiểu được là cậu này đang muốn hỏi cái gì k ? Lan man, không có mục đích, tốn tài nguyên của diễn đàn mình. Theo mình, việc Mod PhuDung khóa topic lại là hợp lý, tránh lan man và k mang lại hiệu quả. Theo mình bản thân Tieumaongoc cũng nên xem lại cách nuôi dạy của mình, vì theo như cậu nói, có ít nhất 2 con mèo cậu nuôi "không bình thường" rồi đấy, đừng để có những con khác cũng không bình thường nốt.

Mình tin là không chỉ 1 mình mình trong forum này ghét mèo. Ở VN này cũng đâu thiếu những người ghét mèo mà vẫn nuôi mèo, đơn giản đối với họ đấy chỉ là một con vật nuôi công cụ đuổi chuột...hoặc có khá hơn thì là bản thân họ ko thích nhưng con cái họ thích thì nuôi thôi. Nhưng thực tế thì họ vẫn đang nuôi một vài con mèo trong nhà, và khi con mèo đó có vấn đề sức khoẻ, hành vi...thì họ hỏi ở đâu? Đi tìm diễn đàn của "hội ghét mèo" àh? Chắc là ko có rồi, thực sự ghét thì chẳng ai bàn về nó làm gì cho mất công, cứ kệ nó đấy "sống chết mặc bay" có phải đơn giản hơn không...thế nên người ta (mà ở đây là bạn chủ topic) mới phải post lên diễn đàn này để hỏi mọi người cách giải quýêt. Mà chắc gì bạn ý đã ghét mèo, có khi chỉ là cách bạn ý dùng từ, kể chuyện nghe hơi phản cảm một chút, biết đâu bạn ý đang rất tự hào về "mèo chiến" nhà mình, nhưng cũng rất lo lắng thì sao? Nên mod và các bạn nếu có phê phán bạn ý thì hơi sớm quá.

Nếu mod và các bạn hội yêu mèo thấy gây phản cảm thì như mình nói, khoá topic cũng chẳng sao ( cũng chẳng phải topic của mình) nhưng cũng nên PM riêng cho bạn chủ topic hoặc lập 1 topic mới cho bạn ý cách giải quyết hoặc an ủi...gì gì đó chứ nhỉ :)

...
P/S: Theo tôi, tại sao các con mèo của các bạn bị mắc chứng rối loạn hành vi như thế thì các bạn nên "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân". Sống với người chủ "ghét mèo" như bạn Tieumaongoc thì em nó cũng dễ sinh chứng nọ chứng kia vì bị stress lắm.
Thấy mod Phu Dung hay post các đoạn trích văn bản pháp luật, có vẻ là làm việc trong ngành tư pháp nhỉ? Thế thì phải hiểu rõ hơn ai hết, chưa có bằng chứng, chứng cớ cụ thể, chưa đưa ra xét xử, lập bản án thì không được vội gán ghép tội danh, kết tội người khác chứ nhỉ. Tôi ghét mèo đấy, nhưng thực tế chưa chắc tôi đã xâm hại đến nó nhiều hơn các bạn yêu mèo đâu :)

...Đương nhiên nếu là hỏi han đơn thuần thì chẳng có vấn đề gì. Nhưng thật sự, trong topic mình đọc qua một lượt toàn thấy kể lể. Mà có ai lại đi chê mèo của mình cứ như là mình ghét mèo của mình như thế. Ban đầu thì kể rồi hỏi, sau dần dà là.. Nào là mèo nặng chừng này, tởm quá, ghê quá, kinh quá, khiếp quá. Bạn yêu mèo kiểu gì mà nói năng như vậy.
Thế chủ topic không kể lể thì làm sao mọi người biết tình hình cụ thể là thế nào? hay chỉ được nói ngắn gọn là "mèo nhà mình ăn thịt đồng loại các bạn giúp với"? Ngắn gọn như thế thì sao biết được con mèo đó ăn thịt đồng loại trong trường hợp nào? có nhiều lần thành hệ thống hay chỉ 1 lần? chủ động hay bị động? .v.v. Bạn chủ topic đó cũng đâu có chê mèo nhà bạn ý, hay theo ý bạn phải nói là "bé mèo nhà mình hư lắm, toàn đi đánh nhau với mấy bé mèo khác rồi tha về cạp cạp, ngoằm ngoằm, mần thịt mấy bé mèo tội nghiệp kia thôi" nói thế chắc là đáng yêu hơn nhỉ =)) Mà nó ăn thịt đồng loại thế, bạn ko cho dùng từ "tởm", "ghê", "kinh", "khiếp" vậy bạn cho từ nào cute hơn, cool hơn để diễn tả cái hành động đó đi :)

... Riêng bạn thì kêu ca, khoe cái gọi là mèo già mất nết, xấu xa vô độ, chưng cái thói xấu vô kể của mèo nhà bạn lên. Bạn là chủ mà không biết dạy nó, chẳng khác gì mẹ không biết dạy con...
...Vietpet có nội quy đàng hoàng, viết nhầm box không bị khóa ngay là còn đỡ. Post nhảm nhí không bị ban là còn may...
Như đã nói trong topic đó, con mèo nhà tôi "hồi trẻ nó cũng là con mèo sạch sẽ mà cũng ngoan", đến lúc già nó mới dở chứng thế, dạy nó như thế nào bạn giúp tôi đi...mà tôi cũng chẳng phải mẹ nó, cũng chẳng coi chó mèo là con như vài bạn được... đơn giản là tôi cho nó ăn, cho nó ở nhà tôi tự do và đổi lại nó bắt chuột, thế thôi :)
"Mèo già mất nết, xấu xa vô độ" là tự chính bạn nhận xét, kết luận về mèo nhà tôi đấy nhé, tôi chưa có dùng, cũng không có ý định dùng những từ đó đâu nhé. Tôi post chỉ đơn giản là "kể lại một cách chân thực sự việc xảy ra với con mèo nhà tôi và cảm nghĩ của tôi" mà thôi...xin lỗi nếu thái độ của tôi, cách dùng từ, miêu tả có gây phản cảm cho các bạn yêu mèo...nhưng tôi cũng chẳng nói cái gì vượt quá quy định của diễn đàn cả, chẳng qua ghét nên tôi không tìm được từ nào dễ nghe hơn thôi...mod thấy không lọt tai thì cứ sửa bài của tôi cũng được mà :) quy định Vietpet cũng không có cấm người ghét mèo post vào box yêu mèo, bản thân tôi cũng không xúc phạm tới thành viên khác, không bôi xấu vật nuôi của người khác, nên chẳng có lí do gì để khoá hay ban nick cả :D

Haihanoi

Member
Mình tin là không chỉ 1 mình mình trong forum này ghét mèo.
Nếu những ai không thích mèo (hay ghét mèo) thì tốt nhất không tham gia vào box "HỘI YÊU MÈO" nhỉ??? Vì box đó có tên rất rõ ràng là box "HỘI YÊU MÈO" thế nên cũng không có chỗ cho người ghét mèo như bạn (bạn tự nhận - không phải tôi "kết án" đâu nhé :D). Còn Mod thấy những bài viết không thể hiện tinh thần của "HỘI YÊU MÈO" thì khóa cũng là điều tất nhiên.

moceva

Member
Mình cũng nghĩ như bạn Haihanoi, theo mình thì ai ghét mèo không nên vào box yêu mèo làm gì? Spam à? hay có quá nhiều thời gian rảnh rỗi mà viết bài dài dòng lởm chởm, mình nghĩ chị PD hay MOD nào đó nên khóa topic này lại là vừa, tốt nhất là thấy bài nào của chủ thớt này viết thì nên đọc ngay xem nội dung thế nào rồi action thôi! Đôi co mà làm gì, thỉnh thoảng MOD cũng nên cứng rắn! Tôi biết nói ra như thế này thế nào chủ thớt cũng sẽ phản ứng dài dòng tiếp, nhưng không nhịn được phải nói thôi, nói ra thấy nhẹ người để rồi sẽ không phải trả lời bài chủ thớt sẽ phản ứng.... Welcome chủ thớt phản ứng!!! :D Lâu lâu vào lại box của hội mèo đọc để relax thì gặp phải cái topic hạch này, chán thật là chán!

Mình cũng nghĩ như bạn Haihanoi, theo mình thì ai ghét mèo không nên vào box yêu mèo làm gì? Spam à? hay có quá nhiều thời gian rảnh rỗi mà viết bài dài dòng lởm chởm, mình nghĩ chị PD hay MOD nào đó nên khóa topic này lại là vừa, tốt nhất là thấy bài nào của chủ thớt này viết thì nên đọc ngay xem nội dung thế nào rồi action thôi! Đôi co mà làm gì, thỉnh thoảng MOD cũng nên cứng rắn! Tôi biết nói ra như thế này thế nào chủ thớt cũng sẽ phản ứng dài dòng tiếp, nhưng không nhịn được phải nói thôi, nói ra thấy nhẹ người để rồi sẽ không phải trả lời bài chủ thớt sẽ phản ứng.... Welcome chủ thớt phản ứng!!! :D Lâu lâu vào lại box của hội mèo đọc để relax thì gặp phải cái topic hạch này, chán thật là chán!
Cảm ơn bạn nha, ai cũng như bạn, thấy bài của mình là muốn đọc ngay thì mình sẽ vui lắm đấy >:D<
Mà bạn nói "topic hạch"...hạch là như thế nào nhỉ :doh: mình tra từ điển nãy giờ không thấy có tính từ này, bạn giải thích giùm nha

Nếu những ai không thích mèo (hay ghét mèo) thì tốt nhất không tham gia vào box "HỘI YÊU MÈO" nhỉ??? Vì box đó có tên rất rõ ràng là box "HỘI YÊU MÈO" thế nên cũng không có chỗ cho người ghét mèo như bạn (bạn tự nhận - không phải tôi "kết án" đâu nhé :D). Còn Mod thấy những bài viết không thể hiện tinh thần của "HỘI YÊU MÈO" thì khóa cũng là điều tất nhiên.
Nên hay không là quyền và quyết định riêng của tớ mà. Dù sao thì các bạn cũng đang "bị" lôi kéo vào topic này đấy chứ :nerd: welcome... welcome... >:D<

Vipz.14

Member
Tiếc cho những gì mình viết tieumaongoc không hề suy xét mà còn khăng khăng mình không làm sao hết. Bạn biết không, bạn lộ rõ cái vẻ ghét mèo rồi đấy. Trơ ra mà cãi như vậy không phải là hành vi đáng được đón nhận đâu. Phải, bạn không viết vậy, nhưng bạn gợi cho người ta phải nghĩ đến mèo nhà bạn như vậy. Chẳng là hình thức bêu riếu mèo hay sao. Nó càng bẻ ngược lại cái việc: Bạn kêu là tôi nói những điều bạn chưa "dùng từ", tôi cũng đâu có nói bạn phải lập "Hội ghét mèo" đâu. Cũng là gợi, cả đấy. Nhưng bạn quả là giỏi dùng phép ngoa dụ. Chẳng ai đi lập box "Hội ghét mèo" ở đây cả bạn ạ. Bạn cũng thật ngoan cố, có bao giờ bạn soi mình vào gương và công nhận trên mặt mình có cái nốt ruồi khủng bố chưa? Bạn thích chê tôi nghĩ gợi, bạn lại đi gợi cho người khác. Tình và lí của bạn thật quá là rối ren. Nếu không tách bạch được thì đừng có lên mặt bạn nhé. Topic kia chính xác là phải khóa. Vì nó không đi đến kết luận của box Hội Yêu Mèo. Vả lại, bạn nói là nêu rõ triệu chứng trẻ thế này, già thế kia.. rồi kết luận cho luôn một câu "ghét không chịu được". Văn của bạn thật là kém nếu không biết thế nào là viết cho nó hướng tới chủ đề. Bạn cứ phản ứng đi.. Mình off luôn tại đây. Không ngờ mình lại đi làm cái việc vô bổ - cãi nhau với kẻ không biết cái gì hết. Đừng có nấn ná lại để mà phá hoại cái forum này thêm. Cám ơn bác Haihanoi vì tinh thần của bác.

@hunter.. gì gì đó: Ở đời nên biết mình là ai. Đi viết còn không biết mình viết về cái gì nữa thì đừng tỏ ra thông thái. Lố bịch lắm. Nếu rất hiểu chủ thớt thì nên hướng người ta đến cái tốt hơn chứ không phải kêu người khác nên có tầm nhìn bao quát hơn mình để mà ủng hộ thói xấu của người ta.

Chúc cho ai biết gì, biết thêm, ai không biết gì, học thêm. Cám ơn!!

nguyenmaiphuquy

Active Member
Một số người vào đây không phải để tư vấn cho chủ của chú mèo kia làm cách nào khắc phục vấn đề mà toàn là vào để bắt bẻ nhau từng câu chữ (lưu ý có 1 người không chỉ trong TOPIC này mà cả những TOPIC khác cũng rảnh lắm,hay vào để chọc ngoáy,bắt bẻ,gây tranh cãi mâu thuẫn,ai thì tự hiểu nha.MOD PD hiền đó gặp MOD Diamond là bạn tiêu lâu rồi,MOD đừng giận nha,tôi nói đúng mà,đừng cảnh cáo hay ban nick tôi như các lần khác).

Theo ý mình thì con mèo đó dữ quá,bạn chủ mèo ơi,có thể đem đi thiến,có lẽ nó sẽ hiền hơn.Nếu mình rơi vào trường hợp này,mình sẽ làm vậy.Có thể có người sẽ phản đối với ý kiến của mình.

Tiếc cho những gì mình viết tieumaongoc không hề suy xét mà còn khăng khăng mình không làm sao hết. Bạn biết không, bạn lộ rõ cái vẻ ghét mèo rồi đấy. Trơ ra mà cãi như vậy không phải là hành vi đáng được đón nhận đâu. Phải, bạn không viết vậy, nhưng bạn gợi cho người ta phải nghĩ đến mèo nhà bạn như vậy. Chẳng là hình thức bêu riếu mèo hay sao. Nó càng bẻ ngược lại cái việc: Bạn kêu là tôi nói những điều bạn chưa "dùng từ", tôi cũng đâu có nói bạn phải lập "Hội ghét mèo" đâu. Cũng là gợi, cả đấy. Nhưng bạn quả là giỏi dùng phép ngoa dụ. Chẳng ai đi lập box "Hội ghét mèo" ở đây cả bạn ạ. Bạn cũng thật ngoan cố, có bao giờ bạn soi mình vào gương và công nhận trên mặt mình có cái nốt ruồi khủng bố chưa? Bạn thích chê tôi nghĩ gợi, bạn lại đi gợi cho người khác. Tình và lí của bạn thật quá là rối ren. Nếu không tách bạch được thì đừng có lên mặt bạn nhé. Topic kia chính xác là phải khóa. Vì nó không đi đến kết luận của box Hội Yêu Mèo. Vả lại, bạn nói là nêu rõ triệu chứng trẻ thế này, già thế kia.. rồi kết luận cho luôn một câu "ghét không chịu được". Văn của bạn thật là kém nếu không biết thế nào là viết cho nó hướng tới chủ đề. Bạn cứ phản ứng đi.. Mình off luôn tại đây. Không ngờ mình lại đi làm cái việc vô bổ - cãi nhau với kẻ không biết cái gì hết. Đừng có nấn ná lại để mà phá hoại cái forum này thêm. Cám ơn bác Haihanoi vì tinh thần của bác.

@hunter.. gì gì đó: Ở đời nên biết mình là ai. Đi viết còn không biết mình viết về cái gì nữa thì đừng tỏ ra thông thái. Lố bịch lắm. Nếu rất hiểu chủ thớt thì nên hướng người ta đến cái tốt hơn chứ không phải kêu người khác nên có tầm nhìn bao quát hơn mình để mà ủng hộ thói xấu của người ta.

Chúc cho ai biết gì, biết thêm, ai không biết gì, học thêm. Cám ơn!!
Nếu muốn tranh luận, thì dùng lý lẽ logic, dùng tri thức, nên hướng tới việc tìm sự thật hơn là muốn khẳng định bản thân mình đúng, sẵn sàng chấp nhận những quan điểm không được nhiều người ưa chuộng, và phải ý thức được định kiến và chủ quan của chính mình... tuyệt đối không báng bổ, chê bai, dè bỉu đối phương...
Mình bôi đen những dòng bạn viết trên kia, cùng với vài lời này, nếu như bạn muốn tranh luận với một ai đó thì nên đọc kỹ lại. Bằng không, bạn muốn lên lớp, dạy dỗ tôi, hay dạy dỗ người khác thì xin mời bạn ra chỗ khác vì ở đây chúng ta đang tranh luận trên vị thế ngang bằng nhau, không phải chỗ thích hợp để dạy và học.
Mong rằng bạn, người tự cho rằng bản thân đủ tư cách, đủ trình độ để nói tôi là "kẻ không biết cái gì hết - phá hoại cái forum này" sẽ mang kiến thức, hiểu biết và cả lòng bác ái của bạn ra mà đóng góp, xây dựng cho diễn đàn này nhiều hơn...hơn là dính dáng mất thời gian vào mấy chuyện vô bổ này, bạn nhé :)

Cái thời gian bạn ngồi vắt kiệt trí lực ra mà viết trong cái topic vô bổ này, tại sao bạn không dùng nó cùng với kiến thức của bạn, cùng với sự yêu mèo của bạn mà tìm hiểu, nghĩ cách giúp đỡ bạn chủ topic "mèo ăn thịt mèo" kia nhỉ? đúng như bạn nguyenmaiphuquy nói, các bạn yêu mèo nhưng vào đây toàn tìm cách bắt bẻ câu chữ người khác chứ chẳng hề tư vấn cho chủ chú mèo kia được nửa chữ...lời nói và hành động chẳng hề đi đôi chút nào.

Cuối cùng, tôi cũng nói rõ mục đích thực sự tôi lập ra topic này, vừa để trải lòng, vừa muốn góp ý với các mod, và cũng để các bạn cứ muốn trù dập mong cho tôi bị mod ban nick hiểu rõ:
Đây không phải lần đầu tiên tôi lập 1 topic như thế này, tôi tham gia tranh luận trong diễn đàn khá nhiều, phần lớn các bài viết đều là tranh luận với người khác chứ tôi ít khi viết bài đôi ba câu khen chó người này đẹp, ô a mèo người kia xinh ( nếu các bạn muốn xem kẻ ghét mèo này hay chọc ngoáy thế nào thì nhấn vào profile của tôi nhé :D ). Và một điều thường xuyên xảy ra trong các cuộc tranh luận, đó là mâu thuẫn phát sinh từ những người có ý kiến trái ngược nhau, những mâu thuẫn đó đôi khi dẫn đến việc bài xích cá nhân, hay những từ ngữ không được đẹp cho lắm...nói chung là đủ thứ chuyện có thể xảy ra. Đó là điều không thể tránh khỏi trong các cuộc tranh luận.

Cái đáng nói ở đây là cách xử lí của Mod, khi có vấn đề xảy ra, sắp vượt khỏi tầm kiểm soát, hoặc có người vi phạm quy định diễn đàn thì đương nhiên Mod sẽ phải ra tay với nhiệm vụ và chức trách của mình. Lúc đó các Mod thường hay sửa câu chữ, sửa bài, thậm chí là xoá những bài viết vi phạm, nhắc nhở cảnh cáo những thành viên vi phạm. Các Mod luôn làm tốt việc này, cũng là một điều rất đáng hoan nghênh, ủng hộ.

Tuy nhiên có nhiều những cuộc tranh luận, Mod lại xử lí theo cách "Khoá topic" khi mà tranh luận chưa đi tới kết luận, thậm chí nhiều khi đôi bên còn chưa đưa ra được hết, đầy đủ các lí lẽ của mình. Cho dù đó là một chủ đề, một cuộc tranh luận "Không thể có hồi kết" đi chăng nữa, nhưng không phải mỗi người tham gia tranh luận đó đều đang vận dụng tất cả kiến thức của mình một cách gián tiếp, đóng góp cho kho tàng tri thức VP đó sao? Mỗi lần có một topic bị khoá theo cách như vậy, những người tham gia đều cảm thấy hụt hẫng, như đang đánh đàn thì đứt dây vậy. Trong những topic đó, tôi chắc chắn rằng tất cả những người kêu gọi "close topic" luôn luôn là những người viết ít nhất, đóng góp ít nhất, thậm chí đọc ít nhất và hiểu ít nhất những điều mà người khác đang nói. Chứ những người viết nhiều, đóng góp nhiều ( chí ít là nhiều chữ) trong những topic như vậy chẳng bao giờ muốn topic mình đang dồn tâm huyết vào tự dưng bị khoá cái rụp cả.

Câu hỏi đặt ra là, tại sao Mod không giải quyết chỉ riêng các bài viết vi phạm, chỉ riêng các thành viên vi phạm thôi. Mà lại cứ phải khoá topic? Trong khi còn nhiều người nhiệt huyết vẫn đang muốn, và đang có nhiều điều cần được bày tỏ đó chứ. Khoá topic chẳng phải xử lí luôn cả những người "vô tội" hay sao?

Với cái topic của bạn chủ chú mèo ăn thịt đồng loại kia thì không nằm trong diện này. Nhưng nó cũng là đang đề cập đến 1 vấn đề mà chưa được giải đáp, chưa có câu trả lời thoả đáng ( thậm chí 1 câu trả lời thiện chí của các bạn đang tự nhận là yêu mèo cũng không). Cho dù đó là trường hợp cá biệt đi chăng nữa, vậy chứ cứ cá biệt là bỏ qua không cần xét tới? Tôi giả thiết rằng một bạn nào đó có câu trả lời cho bạn chủ chú mèo đó, nhưng chưa kịp trả lời thì topic đã bị khoá rồi. Thật là...chẳng biết nói sao nữa. Mod Phu Dung có thể xoá các bài viết "không phù hợp, đi chệch nội dung", hoặc sửa những từ ngữ phản cảm kia mà. Mod Phu Dung đâu phải chỉ có quyền hạn khoá topic thôi đâu. Phải không ạ? Tôi rất cảm phục Mod Hung Trung Yen, luôn là người rất kiên trì, nhẫn nại theo dõi các topic dài hàng chục trang để sửa lỗi cho các thành viên chứ không bao giờ "giải quyết nhanh gọn triệt để" bằng cái cách khoá topic cả. Chính vì vậy khu vực Mod HungTrung Yen ( mà bây giờ là Hung.tinhyeu thì phải) quản lí bao giờ cũng là khu vực đóng góp nhiều topic hấp dẫn và thực sự bổ ích nhất.

Về phần các bạn đọc, phải biết "gạn đục khơi trong" chứ, các bạn chỉ thích "khen" mà không chấp nhận nổi "chê" thì...thôi, tự các bạn tìm hiểu đi.

Những bạn nào muốn tôi bị ban nick, kỷ luật. Xin nhắc lại với các bạn, đây không phải lần đầu tiên tôi lập ra những topic kiểu như thế này, trong cái box "kiện cáo" này tôi cũng phải có ít nhất 5,6 topic tương tự. Nhưng tôi, nick của tôi vẫn "sống nhăn" này :D Và trước khi các bạn cho rằng tôi đang phá hoại diễn đàn, cho rằng tôi là một kẻ chẳng biết gì...thì xin các bạn một lần nhìn lại mình đã nhé.

Vậy thôi ạ, xin hết!

phamhuyhoang

Active Member
theo mình các bạn không nên tranh luận những việc nhỏ nhặt làm gì mà mất đoàn kết!ai cũng có ý kiến riêng của mình nên tạo ra sân chơi vui vẻ bổ ích!
còn về việc mèo già ăn thịt đồng loại thì mình nhìn thấy nhiều rồi!người ta đã có câu mèo già hoá cáo mà!trong con mèo vẫn còn bản tính hoang dã cao nên đối với những chú mèo được thả chạy nhảy tự do đi chơi thì thường xảy điều như vậy,còn mèo mà được chủ yêu quý vuốt ve âu yếm hàng ngày thì ít khi đi ra ngoài và không xảy ra trường hợp ăn thịt đồng loại!nhà mình cũng nuôi mèo nhiều năm nay nhưng mình không thích mèo bằng chó,mèo chỉ ăn là quấn chủ
còn bình thường cáu lên cào xước cả tay chủ ^_^ mình hay dùng bình xịt nước xịt vào mặt nó!^_^ mèo nhà mình sợ chuột,nhìn thấy chuột là kêu meooo rồi chạy lên gác nhìn xuống,chú chó nhật thì xông ra bắt chuột ^_^ bắt được xong thì MẦU(tên mèo) chạy xuống cào vào mặt chú chó!chú chó sợ chạy vào gầm bàn nằm ^_^

Vipz.14

Member
Thôi. Tóm lại như thế này. Mình nghĩ rằng, những gì có thể gạt đi được. Gạt đi cho xong chuyện. Nếu cãi nhau như thế này thì chẳng giải quyết được cái gì hết. Nếu chỉ vì một vấn đề - dù là bất kì vấn đề nào nan giải - thấy cho qua được, cho qua luôn, cho nhẹ nhõm. Hẳn là bạn tieumaongoc rất không hài lòng với những gì mình nói, mình xin lỗi, vì mình đôi khi cũng quá gay gắt và thẳng thắn quá, chưa tự điều hòa được bản thân. Mỗi người có một quan điểm khác nhau, nhưng đều chung quan điểm là muốn giúp đỡ người khác cả. Vì vậy, để giải quyết vấn đề không nên cãi nhau như thế này, mình có một đề nghị, nếu Mod Phu Dung có thể làm được: chuyển lại topic của bạn kia với một đề nghị là, thay đổi lại nhan đề một chút và mở lại với một câu giúp đỡ hoặc nhờ giúp đỡ trong box Sức khỏe mèo. Vì bạn ý là thành viên mới chưa được thấu đáo mọi điều trong FAQ mà xảy ra vấn đề không mong đợi như thế này, có lẽ việc nên làm ở đây là giải quyết ổn thỏa đã, coi như phá lệ 1 lần. Theo mình thì việc chuyển topic cũng giải quyết được phần nào. Nhưng cũng là để bạn kia có thể sửa chữa lại một số thứ, nên bắt đầu từ nhan đề trước. Và sau đó mọi người ai có ý kiến đóng góp thì vào post giúp đỡ bạn ý. Hơn nữa là ở box Sức khỏe mèo nên không sợ bị post lạc đề. Mọi người nghĩ như thế nào!?

Cún Mèo

Member
Mình vừa chuyển nhà, chưa nối mạng nên hôm nay mới đọc được Topic này. Tóm lại là bạn Tieumaongoc lên án mình - vì mình cho đó là bài viết nhảm nhí đúng không?

Tình hình chủ Topic có mèo ăn thịt mèo kia đã biến thẳng cẳng, chả biết đó có phải là nick mới thật không, hay lại là một kẻ thích cạnh khóe, chọc ngoáy, để thỏa mãn được cái tôi của mình?

Tieumaongoc ạ, bạn viết bài thì dài, bạn soi mói từng câu từng chữ của người khác, đọc chán không thể tả, nhưng cứ tỏ ra văn vẻ hay ho...

Tóm lại, tôi ghét những kẻ như bạn.

Vipz.14

Member
Em nghĩ là nên dừng cãi nhau lại ở đây đi. Vì đang nói đến Mod Phu Dung mà cứ cãi nhau riêng như thế này thì không làm được gì cả. Hơn nữa nếu Cún Mèo làm thế thì không hay cho forum lắm đâu. Nếu có gì bức xúc quá (giải quyết riêng) thì pm riêng chứ đừng để bị ban nick như vậy. Em biết ý kiến của ai cũng có phần chí lí. Nhưng nên giải quyết gọn nhẹ hơn là làm to lên. Có gì bàn nhau cách giải quyết việc đóng mở topic kia sao cho lành mạnh là được. Có thể anh thấy khó chịu nhưng mà thật lòng em nghĩ là mình nên dừng cãi nhau. Tạo cảm giác khó chịu cho nhau hàng ngày thật sự là không nên. Mình nên để topic này đóng lại sao cho có hậu nhất. Chứ.. kiểu này giải quyết vấn đề chính chẳng ra đâu vào đâu mà lỡ bị spam với ban nick thì uổng lắm. Xin lỗi nếu có làm anh khó chịu hơn. Không thể vì 1 topic mà kiện cáo rùm beng lên mãi được. Hi vọng mọi người giúp đỡ, cùng đưa ra giải pháp để đóng topic này càng sớm càng tốt mà sao cho ổn thoả đôi bên.

Status
Không mở trả lời sau này.