• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mino một em lính mới

heropmh

Member
Em nó được 4 tháng và cân nặng 16kg, mình là lính mới mong anh em trong fan GSD nhận xét dùm mình

em nó được 3,5 tháng

Hung.tinhyeu

Active Member
Tai em nó đã dựng lên hết lúc này em nó 4 tháng

Anh em chém chặt thẳng tay !!!!:-bd

sontung8x

Member
tai nó dựng lên rồi sao bạn ko chụp nốt kiểu đứng để xem chân cẳng thế nào :D

angelking

Member
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=57952 ZIN 3 tháng dựng tai

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=55280&page=4 GIN 3 tháng dựng tai.
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=52786&page=2 Lady 3 tháng dựng tai
Đề nghị các ACE có kinh nghiệm lão làng vào phân xử vụ này giúp
Có em GSD đến hơn 5 tháng mà còn chưa dựng tai lên được do thiếu Canxi nữa kìa ... GSD thời gian dựng tai khoảng từ 3 tháng đến 5 tháng là đúng thời gian ... Còn tùy từng em chế độ dinh dưỡng , bổ sung Canxi , phơi nắng sáng hợp lý thì lên tai sớm ... Những em GSD đc bổ sung Canxi và phơi nắng + chế độ chăm sóc hợp lý thì khoảng 3 tháng hơn tai đứng , lớn dần sẽ khép dần song song nếu em đó là GSD thuần ... Không có gì là lạ đâu bạn ... Còn em GSD nào mà 1-2 tháng đứng tai thì potay.com , 100% là lai . :)

angelking

Member
mới 4 tháng đã dựng tai , GSD của bạn lai rồi[/QU

Mình mới nghe nói GSD 4 tháng dựng tai hết là chó lai
" Nghe nói ... " .... Như bạn nói thế thì dựa vào đâu ? ... Nữa nghiên cứu thật kỹ tư liệu các & bậc tiền bối ở các CLB GSD khắp cả nước rồi thì hãy phát biểu nhe bạn ... Ai nói GSD 4 tháng dựng tai hết là chó lai ... Phát biểu linh tinh ... :thingking:

keanu

Member
em ko biết gì nhiều về GSD lắm nhưng có vẻ em nì lai rùi :D, lại ko có ben kheo, mà GSD ko có ben kheo thì còn gọi gì là GSD ( nếu sai các bác bỏ quá cho :D )

keanu

Member
em không biết nhiều về loại này lắm nhưng có vẻ như em này lai, mặt thì vẫn còn tí chút của GSD nhưng dáng thì hầu như là ko còn...

Chân thẳng tưng, lưng ong cong võng như người mẫu, lại thêm quả đuôi quăn nữa chứ, XIN CHÚC MỪNG BẠN

Tony_Nghia

Member
Có em GSD đến hơn 5 tháng mà còn chưa dựng tai lên được do thiếu Canxi nữa kìa ... GSD thời gian dựng tai khoảng từ 3 tháng đến 5 tháng là đúng thời gian ... Còn tùy từng em chế độ dinh dưỡng , bổ sung Canxi , phơi nắng sáng hợp lý thì lên tai sớm ... Những em GSD đc bổ sung Canxi và phơi nắng + chế độ chăm sóc hợp lý thì khoảng 3 tháng hơn tai đứng , lớn dần sẽ khép dần song song nếu em đó là GSD thuần ... Không có gì là lạ đâu bạn ... Còn em GSD nào mà 1-2 tháng đứng tai thì potay.com , 100% là lai . :)
Bác nói vậy là em hiểu rồi. Thực ra em cũng băn khoăn nhức óc về vấn đề này lâu rồi. Không ít lời bàn tán về chuyện GSD dựng tai trước 5-6 tháng. Vì theo thông tin em biết thì bên Đức người ta đặt ra tiêu chuẩn GSD chỉ dựng tai khi 5-6 tháng tuổi. Còn GSD ở VN thường dựng tai sớm hơn do khí hậu mình nó khác ở bển. Em chỉ đọc tài liệu thấy sao thì nói vâỵ thôi chứ không dám phảt biểu gì hết

angelking

Member
Bác nói vậy là em hiểu rồi. Thực ra em cũng băn khoăn nhức óc về vấn đề này lâu rồi. Không ít lời bàn tán về chuyện GSD dựng tai trước 5-6 tháng. Vì theo thông tin em biết thì bên Đức người ta đặt ra tiêu chuẩn GSD chỉ dựng tai khi 5-6 tháng tuổi. Còn GSD ở VN thường dựng tai sớm hơn do khí hậu mình nó khác ở bển. Em chỉ đọc tài liệu thấy sao thì nói vâỵ thôi chứ không dám phảt biểu gì hết
Chủ yếu là các AE cùng mê dỏng GSD thảo luận mà ... Vì các anh , chú , bác trong CLB GSD Miền Nam có nhập rất nhiều GSD hảng khủng của Thế Giới chứ không phải chỉ trong pham vi nước Đức , toàn là những em đoạt giải V1 -> V8 của Thế Giới không hà ... Điển hình có những bé Cha Mẹ đều là hàng khủng , nhưng được sinh ra ở VN thì tầm 3-5 tháng đã đứng tai , sau đó mới từ từ khép song song lại , hoặc tách ra sonh song cho cân xứng ... Nếu những em GSD mà gần 6 tháng chưa lên tai mới lo sốt vó về chế độ thiếu Canxi trầm trọng ... :)

Nếu bạn đam mê về dòng GSD thì qua GSDV tham gia thảo luận & tìm hiểu kỹ hơn ... :D

Tony_Nghia

Member
Chủ yếu là các AE cùng mê dỏng GSD thảo luận mà ... Vì các anh , chú , bác trong CLB GSD Miền Nam có nhập rất nhiều GSD hảng khủng của Thế Giới chứ không phải chỉ trong pham vi nước Đức , toàn là những em đoạt giải V1 -> V8 của Thế Giới không hà ... Điển hình có những bé Cha Mẹ đều là hàng khủng , nhưng được sinh ra ở VN thì tầm 3-5 tháng đã đứng tai , sau đó mới từ từ khép song song lại , hoặc tách ra sonh song cho cân xứng ... Nếu những em GSD mà gần 6 tháng chưa lên tai mới lo sốt vó về chế độ thiếu Canxi trầm trọng ... :)

Nếu bạn đam mê về dòng GSD thì qua GSDV tham gia thảo luận & tìm hiểu kỹ hơn ... :D
Cảm ơn anh nhiều về nhưng chia sẻ này. Thú thực em nuôi chó chả có bạn đâu, có mỗi 1 anh cũng mê GSD ở cùng Tp thi thoảng mới dẫn chó đến chơi. Bình thường thì em toàn dắt chó đi công viên 1 mình nên buồn lắm. Kiếm bạn để đi chơi bù khú thì dễ chứ kiếm bạn cùng mê chó ở chỗ em khó lắm, bọn nó toàn thích ăn thịt chó thôi, đểu lắm. Biết bao giờ quê em mới sôi động phong trào nhà nhà GSD đây hả trời :wall:
Rất vui được làm quen với anh !
Thân !!! :love struck:

dan.cp

Member
Nhìn mặt chú cún của bác chủ topic đẹp, nhưng chân sau dựng hết thế là không ổn rôi, không có ben kheo...

Theo các tài liệu về GSD mà em biết thì thời gian dựng tai của các em nó bắt đầu từ tháng thứ 3 đến hết tháng thứ 6, sau tháng thứ 6 thì gần như tai đã hoàn chỉnh và không còn phát triển nhiều nữa (nó sẽ dựng dần lên, lúc cả 2 tai cùng dựng, lúc thì 1 cụp một dựng...) Trước tháng thứ 3 thì tai cụp, rất mềm và có cảm giác sờ vào giầy giầy như tai người (thời gian này khá nguy hiểm vì các em nó đánh nhau mà lỡ cắn phải tai thì nó bị vỡ và hỏng tai hoàn toàn). Sau 6 tháng mà tai chưa dựng hết thì e đó thiếu cacil quá nhiều rồi, nếu vậy nó sẽ kèm thêm các biểu hiện của việc thiếu Ca++ như chân tay hạ bàn, hay bị đau cơ khi chơi đùa lâu hoặc chuột rút khi gập lạnh... bạn có thể bỗ xung thêm Ca++ cho e nó qua lthức ăn như cổ gà ninh nhừ hoặc thức ăn viên bổ xung canxi hoặc cũng có thể sử dụng thuốc bổ xung Ca++ của chó (bạn cũng có thể mua loại của người cho nó nhưng phải chú ý về liều lượng GSD trên 10kg cần là đến 400mg Ca++/ ngày thuốc của người thì liều thấp hơn chỉ tầm 100mg Ca++ và bạn phải đặc biệt chú ý vì thuốc của người nhiều loại có thêm cả Vitamin pp thì GSD uống phải có vấn đề ngay lập tức)

Còn về vụ chó của bạn lai hay không thì khả năng là lai khá cao vì ben khoeo không có, đuôi không chạm đất... bạn kiểm tra thêm móng chân mầu gì nữa nếu mầu vàng thì chắc lai nhiều mầu đen thì tạm được!