• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo hay cắn

Nhìn hình Bi nhớ nó quá! Nó là con mèo khôn đã biểu hiện từ lúc meoxau lụm về đó. Buổi trưa ấy, Bi la thất thanh ngoài đường, mình chạy ra bế em vô nhà, khi được nằm trong tay mình, Bi im liền, chứ không như các mèo sau này mình nhặt như là cào cấu và la hét hơn.
Bi cũng chiếm được tình cảm của Xấu nhất ( Mình nhặt trước giờ là 5 mèo mà không có mèo nào Xấu thương như Bi, Xấu rất là ghét). Ngày nào, Xấu cũng lên nằm chơi và ngủ với Bi. 2 đứa rất mến nhau. Khi cho Bi đi, Xấu nó buồn, nằm rủ ra và lại ngửi chỗ ngủ của Bi nữa, ở với Bi 4 ngày mà Xấu đã mê thế rồi, lúc đó có Xí nữa mà Xấu sẵn sàng bỏ Xí để chơi với Bi, làm Xí ghen lồng lộn lên với Bi. Chắc là Bi có sức hút đặc biệt hay là Bi biết cách lấy cảm tình người khác?
Nhớ Bi lắm! Chỉ đi ị chỗ nào là ị chỗ đó, chỉ ngủ chỗ nào là ngủ ngay đúng chỗ đó, móc lỗ tai cũng cho, nhỏ thuốc vào lỗ tai cũng nằm im, tắm cũng cho, cho ăn gì là ăn hết cái đó, hiền ơi là hiền.
Mỗi lần lên lầu thăm Bi, Bi liền chạy lại kêu meo meo và nhìn mình nữa chứ, thương quá!
Cầu chúc cho Bi và Mi khỏe mạnh và sống thật lâu...
Sun được Kino chăm như thế sẽ mau hết bệnh thôi mà...
Đúng đúng! bi có một sức hút kỳ lạ không thể lý giải, đi đến đâu cũng được thương yêu. Những con mèo mình nhận nuôi từ trước tới giờ thì bi là bé mèo đặc biệt nhất, bi biết nhận biết tâm trạng của người khác nữa đó. Lúc cho bi đi mình khóc luôn mà mẹ cứ khăng khăng không chịu giữ lại:((, hai mẹ con mình giận nhau cả tháng trời(nhà mình sợ nhất là mẹ, mẹ là nữ hoàng). hễ lúc nào mà nhìn thấy con mèo nào có đốm là lại nhìn ra bi, nhớ bi quá trời, lúc về quê định đem bi lên thì ông ngoại giận(ông mình cưng bi lắm, ông ăn gì là cho bi ăn cái đó, mi cũng hưởng ké luôn:D).

Thế là phải nhịn đói 2 ngày cơ à ? Thế thuốc bác sĩ cho Sun có chăm chỉ uống không ? Có chịu khó uống nước không ? Mèo không ăn gì xuống cân còi cọc nhanh lắm, có 2 ngày thôi là đã da bọc xương rồi, lông thì tơi tả, rụng nhiều, thương lắm bạn ạ; nhưng sau đấy hồi phục nhanh thôi bạn ơi, ruột bé kém thế này, chắc bác sĩ sẽ dặn bạn không được thay đổi thức ăn nhiều quá, không cho ăn cá, uống sữa vv..
Sun chỉ nhịn đói 1 ngày thôi mà đã da bọc xương rồi, hôm nay đem đi tái khám hỏi kỹ lại thì không phải là thuốc mà là thức ăn dinh dưỡng(thức ăn dinh dưỡng gì mà cho có chút xíu làm sao mà no được chứ:((), hôm nay sun bị chích thêm 3 nhát, la lối om xòm. mỗi lần chích xong về nhà là lại lừ đừ, mắt mở không lên, cứ nằm ngủ li bì.
sun chỉ ăn whiskat ướt thôi, không chịu ăn gì ngoài thứ đó(con bé này sao kén thế)
Mà mình không biết thuốc BS chích cho sun co tác dụng phụ gì không mà mỗi lần chích xong mắt nó lại đổi màu, người thì lừ đừ, đến khi mắt hết đổi màu thì mới lanh lẹ được như bình thường. ngày mai còn phải chích thêm lần nữa, mình đang phân vân không biết có nên không vì thấy chích xong là sun lại mệt lắm

moimm

Member
Mắt đổi màu có thể là do đồng tử to quá (chỉ thấy toàn màu đen phải không ?), vì thuốc cho quá liều, có gì bạn nói với bác sĩ đi. Hồi trước Kenzo mình cũng bị đồng tử mở ra rất to đến cả ngày không nhỏ lại được, cho nó ra chỗ sáng nó rất nhức mắt. Mình bức xúc quá chạy đến một bác sĩ khác cho chắc ăn thì được biết là bà bác sĩ kia đã tiêm quá liều nên đồng tử giãn ra, nhưng không sao, khỏe rồi vv...

3 mũi bác sĩ tiêm thì chắc 2 mũi kháng sinh, một mũi có màu vàng khè thì là thuốc bổ (hoặc 2 thuốc bổ, 1 kháng sinh), khi tiêm thuốc bổ rồi thì bác sĩ bảo không cần ăn gì, mà chỉ cần uống nước là đủ rồi. Bác sĩ còn dặn mình cho Kenzo uống men tiêu hóa nữa.

Mà bác sĩ bạn không đến nhà để tiêm cho bé được à ? Như thế sẽ đỡ mệt hơn đấy.

Mắt đổi màu có thể là do đồng tử to quá (chỉ thấy toàn màu đen phải không ?), vì thuốc cho quá liều, có gì bạn nói với bác sĩ đi. Hồi trước Kenzo mình cũng bị đồng tử mở ra rất to đến cả ngày không nhỏ lại được, cho nó ra chỗ sáng nó rất nhức mắt. Mình bức xúc quá chạy đến một bác sĩ khác cho chắc ăn thì được biết là bà bác sĩ kia đã tiêm quá liều nên đồng tử giãn ra, nhưng không sao, khỏe rồi vv...

3 mũi bác sĩ tiêm thì chắc 2 mũi kháng sinh, một mũi có màu vàng khè thì là thuốc bổ (hoặc 2 thuốc bổ, 1 kháng sinh), khi tiêm thuốc bổ rồi thì bác sĩ bảo không cần ăn gì, mà chỉ cần uống nước là đủ rồi. Bác sĩ còn dặn mình cho Kenzo uống men tiêu hóa nữa.

Mà bác sĩ bạn không đến nhà để tiêm cho bé được à ? Như thế sẽ đỡ mệt hơn đấy.
Mắt của sun không bị giãn đồng tử mà đồng tử co lại, mắt từ màu xanh cỏ úa nhạt chuyển sang màu xanh đậm. Bà này chẳng dặn uống men gì cả, thấy sun sợ chích quá nên hỏi có thuốc thay không bả nói uống thuốc phiền lắm, chích nhanh khỏi hơn.
Hôm qua tới giờ không thấy sun đi nặng, sáng nay nó vẫn ăn uống bình thường(mình không dám cho ăn nhiều, chỉ trộn một ít tuna với một chút xíu cơm nghiền ra cho sun ăn), tới trưa thì thấy nó nằm có một chỗ, không chạy nhảy nên mình thấy lạ bế sun lên thì nó la quá trời, còn quay lại cắn mình nữa, mình tưởng là chỗ chích hôm qua vẫn còn đau nên thả nó xuống rồi vuốt nhẹ lên đầu nó thì nó hết la, nhưng tới khi chạm thử vào chỗ bị chích thì nó kêu gào rồi còn khè mình nữa, mình quan sát thấy bụng nó to hơn hôm qua, nghĩ là chắc ăn xong thì bụng to là đương nhiên.
mình nằm xuống cạnh sun rồi ngủ quân lúc nào không hay, tới lúc tỉnh dậy thì thấy sun vẫn đang ngủ, tự dưng thấy nóng ruột(mỗi lần mà mình có cảm giác này thì thế nào cũng có chuyện), sờ vào người sun thì thấy nóng quá, lập tức gọi thằng em chở ra BS, tới nơi mình xổ nguyên tràng, mình nói là hôm qua chích thuốc thấy dồn thuốc vào với nhau chích một lần không biết là có bị xốc thuốc không mà lúc về nhà mắt nó đổi màu rồi lừ đừ cả một ngày(trả lời: mắt mèo đôi lúc đồng tử co giãn đổi màu là chuyên bình thường:angry: mắt mèo chứ có phải đèn chớp đâu mà đổi màu dữ dậy, đồng ý là đồng tử luôn co giãn nhưng làm gì có con mèo nào co nguyên một ngày như vậy), mình bảo là thân nhiệt của sun cao quá nhờ đo dùm thân nhiệt thì trời ơi 39.2 độ, nhìn nhiệt kế mà muốn khóc.
mình nói là từ hôm qua tới giờ chưa thấy sun đi nặng(trả lời: ăn ít quá nên có gì đâu mà ra:angry:ăn ít hay nhiều gì cũng là có ăn, cũng phải thải ra chứ).
ổng kêu mình chờ rồi chạy đi gọi bà chủ(Th.S Thanh), bà ta chạy xuống hỏi mình cho sun ăn gì, rồi ấn bụng sun(xém bị nó tợp), phán một câu đầy bụng, ăn không tiêu nên bị bón (cái này khỏi khám tui cũng biết trước rồi, tôi chỉ muốn hỏi tại sao các người chữa kiểu gì mà tử tiêu chảy chuyển sang đầy bụng táo bón vậy?????:angry:)rồi lại chích cho sun 2 mũi hạ xốt, nói là chỉ cho uống nước rồi sáng mai đem ra lại. bả còn nói nhà mình có ai đánh đập hành hạ nó (trả lời: ai dám đánh nó:angry:), bả còn ráng thêm một câu: chắc có ai ở nhà lấy đồ chọi nó( xin thưa nhà tui từ trên xuống dưới không có ai biến thái tới mức đối xử như vậy với một con vật không có sức tự vệ:angry:), con mụ đó nghĩ sao mà thốt được hai câu đó ra khỏi miệng vậy:angry:???thấy mình nổi xùng nên bả im im
Thật là bất bình quá đi, nhưng ngoài chỗ này ra mình chẳng tìm được chỗ nào khác:((, có ai biết Q9 chỗ nào khám uy tín không làm ơn mách dùm với:(:)(:)((

meoxau

Member
Kino ơi, bà này chữa kiểu gì mà không khỏi, bệnh chuyển biến tùm lùm, mình nghĩ là bác sĩ dõm rồi lại còn hỏi ai đánh đập mèo nữa chứ. Bả căn cứ vào dấu hiệu gì mà nói vậy, nếu bả biết nó bị gì sao không chữa hết đi. Cái này là không biết bệnh gì nên nói sàng, phán tùm lum, lỡ có trúng thì gia chủ kêu hay.
Meoxau thì không biết thú y ở quận 9 rồi. Lúc trước meoxau hay chữa mèo ở BS Nghĩa. Nay dọn nhà qua quận 10 ở thì meoxau đi trung tâm chẩn đoán Lý Thường Kiệt như chích ngừa, siêu âm, xét nghiệm phân thôi. Bác sĩ Nghĩa thì cũng dọn qua quận 2 rồi. Nhưng giá ở Bác sĩ Nghĩa thì đắt hơn Lý Thường Kiệt nhiều. Hôm bữa xét nghiệm máu chức năng gan và thận 2 đứa cũng hết 560K.
Bạn nào biết thì chỉ giùm cho kino bác sĩ uy tín ở quận 9 hoặc gần đó nha. Thanks các bạn.

moimm

Member
Hỏi mod Phù Dung xem, kino ơi ! Ở chỗ này mod PHù Dung có cho hai địa chỉ ở q5 và 11 : http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=50690 Mình không ở TPHCM nên không biết có gần nhà bạn không. Bà bác sĩ này thật vô trách nhiệm, câu trước đá câu sau. Bà bác sĩ trước của Kenzo cũng thấy sốt là tiêm luôn thuốc giảm sốt, chẳng cần biết tại sao. Mình nghĩ phải xác định nguyên nhân trước rồi mới tiêm này nọ chứ nhỉ ?

Thực ra việc đi vệ sinh thì đúng là khi Kenzo nhà mình tiêm thuốc cũng không đi nặng trong suốt quá trình tiêm, hết tiêm một cái được cho ăn, 1 ngày rưỡi sau đó mới đi vệ sinh như bình thường được bạn ạ; nhưng bụng không hề to. Bạn để ý xem Sun có đi tiểu được không ? À mà Sun tiêu hóa kém thì đừng cho ăn tất cả các loại cá và sữa nhé.

Hỏi mod Phù Dung xem, kino ơi ! Ở chỗ này mod PHù Dung có cho hai địa chỉ ở q5 và 11 : http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=50690 Mình không ở TPHCM nên không biết có gần nhà bạn không. Bà bác sĩ này thật vô trách nhiệm, câu trước đá câu sau. Bà bác sĩ trước của Kenzo cũng thấy sốt là tiêm luôn thuốc giảm sốt, chẳng cần biết tại sao. Mình nghĩ phải xác định nguyên nhân trước rồi mới tiêm này nọ chứ nhỉ ?

Thực ra việc đi vệ sinh thì đúng là khi Kenzo nhà mình tiêm thuốc cũng không đi nặng trong suốt quá trình tiêm, hết tiêm một cái được cho ăn, 1 ngày rưỡi sau đó mới đi vệ sinh như bình thường được bạn ạ; nhưng bụng không hề to. Bạn để ý xem Sun có đi tiểu được không ? À mà Sun tiêu hóa kém thì đừng cho ăn tất cả các loại cá và sữa nhé.
Cám ơn bạn nhé!:love struck:

nhưng 2 chỗ này đều cách nhà mình ít nhất là 20 cây số lận, xa quá.
tối hôm đó mình chạy ra nhà thuốc hỏi có thuốc trị đầy hơi khó tiêu dành cho mèo không thì chị bán thuốc bán cho mình loại dùng cho trẻ em, đem về cho sun uống thử 1 giọt(không dám cho uống nhiều), đến sáng hôm sau thấy bụng sun xẹp xuống, trưa bắt đầu kêu gào đòi ăn mình mừng quá trời.

ăn xong giỡn với mình một lúc thì chạy vô WC cho ra sản phẩm to nhất từ trước tới nay=))

đến hôm nay thì sun chạy giỡn bình thường rồi:D. Từ ngày bị bệnh em ý hiền hẳn ra:)) chắc là sợ bị chích nữa.

vừa ăn xong, giỡn đã đời rồi lăn ra ngủ:))

ah mà sẵn đây cho mình hỏi là bây giờ sổ giun cho sun được chưa vì mình sợ bụng sun còn yếu?
nên mua thuốc sổ loại nào đây? ở ngoài nhà thuốc có bán không, mình không muốn mang ra chỗ khám thú y này tí nào.

moimm

Member
Ôi thế là hết đi lỏng rồi phải không ? Chúc mừng Sun đã khỏe mạnh trở lại ! Bạn mua thuốc Exotral ý, mình thấy hai bé nhà mình dùng thuốc ý tốt lắm. Nhưng tẩy giun ngay bây giờ chắc là không nên nhỉ ? Cứ để từ từ đã đi đâu mà vội.

P/s : à mà sau khi đã thấy trình độ cao của bà bác sĩ kia, bạn nhớ kiểm tra xem chỗ tiêm của em ý có bị sưng hay có bất cứ biểu hiện gì bất thường không nhé.

Ôi thế là hết đi lỏng rồi phải không ? Chúc mừng Sun đã khỏe mạnh trở lại ! Bạn mua thuốc Exotral ý, mình thấy hai bé nhà mình dùng thuốc ý tốt lắm. Nhưng tẩy giun ngay bây giờ chắc là không nên nhỉ ? Cứ để từ từ đã đi đâu mà vội.

P/s : à mà sau khi đã thấy trình độ cao của bà bác sĩ kia, bạn nhớ kiểm tra xem chỗ tiêm của em ý có bị sưng hay có bất cứ biểu hiện gì bất thường không nhé.
ưm đúng rồi, hôm nay mình tính lập chủ đề mới để hỏi về việc này, ở phía dưới chỗ bị chích không xa nổi lên một cục to như trứng gà. để mình tạo chủ đề khác hỏi cho rõ hơn