• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con bị ốm

mèo mẹ của K mới sanh đàn mèo 4 con .. cái này chắc mọi người cũng biết. nhưng vấn đề là mèo mẹ bị nấm, ít thôi nhưng cũng có. không cách ly mèo mẹ được vì mèo con lúc nào cũng bú .. mèo con chưa đầy 1 tháng mà. hôm nay K phát hiện có 1 em bị nấm, rụng chút lông mắt. làm sao bây giờ ? khó xử quá, vì nó là mèo con, không dám tiêm chích cái gì, cũng không "đuổi" mèo mẹ ra xa được. 1 đàn có 4 em, 1 em bị rồi thì 3 em còn lại cũng có thể bị, có ai biết phải làm thế nào không :nailbitting:

lần trước tớ mua cái kem bôi nấm ở hanvet bôi cho mèo con nhà tớ hết đấy,nhưng dọn nhà bị mất rồi nên ko nhớ tên gì nữa , bạn qua hanvet hỏi xem

cảm ơn Chim Chích Bông, bạn có thể nói rõ hơn chút xíu không ? cửa hàng đấy là cửa hàng thú y hay vật nuôi ? hay chỉ là hàng thuóc bình thường ? địa chỉ là bao nhiêu GP, bạn còn nhớ chứ ?

cửa hàng nào cũng có bạn ạ, thuốc này của người mà, nhưng đừng để mèo liếm vào bạn nhé. Nếu chỗ đó liếm được thì bạn nên làm cái phễu ( ở HanVet nhiều phễu lắm ) đặt ở cổ nó, nó ko quay ngang quay ngửa được. Khó chịu 1 tý nhưng an toàn.

K đã thử bôi thuốc cho các em ấy nhưng vẫn không thấy khá hơn, mà tình hình còn tệ hơn nữa. mèo Trắng thì nấm càng ngày càng nặng, 3 em còn lại em nào em nấy rụng mất tiêu lông ở khắp nơi ( mỗi chỗ 1 tí, chân tay thì toàn vẩy như vẩy cá ấy ), mèo mẹ thì vẫn thế ( cái lưng bị rụng 1 mảng lông ấy ), mèo bố thì đen sì ở đuôi .. bó tay .. ai cho K cái địa chỉ K đi xem xét cái lũ này với không lây hết sang người thì mệt .. mà vãn thuốc men đều đặn chứ có trì trệ ngày nào đâu :nailbitting:

à, còn nữa, em Sói ( em cả ấy ), nó không biết bò. nó cứ dựng cái chân sau lên, thế là tùng bê, nó ngã, lần sau nó không dám bò nữa. nói ngắn gọn là nó có thể đứng vững và bò nhưng nó không chịu bò .. làm sao bây giờ ?

nếu nấm nhiều quá thì phải tiêm thôi bạn ơi, bôi sót chỗ nào thì càng tệ vì kháng sinh trong Gentrison sẽ bị "trơ".

ở Hanvet họ không có thuốc tiêm nấm ( thế mới lạ, mình ko hiểu vì sao ), nhưng ở hotelchomeo ( 147 Trương Định ) thì có đó. Nhưng các chị ấy nói ( các chị ở hotel í ) bảo là vẫn có khả năng tái nhiễm ( tiêm khỏi rồi, mấy tháng sau lại bị lại ).

Mèo nhà mình là 1 ví dụ điển hình :(

nhưng mèo con mới có 1 tháng, còn chưa cai sữa, đã tiêm chích thuốc men, liệu có an toàn không ? mèo bố, mèo mẹ, mèo con, nói chúng là cả nhà mèo bị nấm, đã lây sang mama, đang đau đầu vì cái lũ mèo này đây, huhu ..

Phu Dung

Moderator
Mình nghĩ hay Khoai mua cái tôngđơ điện về húi lông chúng nó đi, húi trụi đi vừa loại bỏ lớp lông trót nhiễm nấm, mà lại dễ bôi thuốc. Tất tật chăn nệm vải lót ổ của nó đều bỏ hết hoặc đem giặt nước sôi rồi phơi nắng. Thế mới có thể giải quyết được triệt để. Tiêm thuốc, bôi thuốc cách gì đi nữa mà không cách ly với nguồn bệnh cũ thì rất dễ bị tái lại thôi.

K quyết định sẽ đưa chúng nó đi BSTY để được chữa kĩ hơn, chứ nói trên này thì hơi khó .. bạn nào biết số đt ( đt bàn, hay di động càng tốt ) của cô j` đó .. ngõ 74, phố Trương Định ấy ..

vấn đề mèo con đã xong, bây giờ đến vấn đề mèo mẹ. mèo mẹ hôm qua cho đi tiêm, lúc về không sao, nhưng đến hôm nay thì đi lại oặt ọe như ngươì say rượu ấy. con gọi thì vẫn đến, nhưng xiêu vẹo, đụng tới đụng lui vào đồ đạc, ngã xong đứng dậy lại xiêu vẹo .. lại đụng cửa .. lại ngã .. thế là thế nào đây ??

Khoai gọi điện cho người điều trị cho mèo, hỏi thuốc có tác dụng phụ như thế nào, vì sao mèo có các biểu hiện như vậy ?

chienvet

Chuyên gia thú y
Như vậy là mèo mẹ đã bị ngộ độc thuôc rồi. Theo mình biết thì một số bác sĩ cứ dùng thuốc có thành phần là Ivermectin để điều trị bệnh nấm cho mèo. Cũng có một số trường hợp khỏi bệnh và họ cứ tin tưởng vào thuốc đó. Tuy nhiên như các bạn biết thuốc đó rất độc với chó, mèo. Vì thế mình nghĩ mèo nhà Khoai đã bị phản ứng của thuốc mà gây ra hiện tượng đó. Nếu không quá nặng nề thì sau khi thuốc được đào thải mèo của bạn sẽ bình thường trở lại.

xoay mòng mòng với cái bọn này quá. thông cảm giùm, tại lần đầu K gặp TH này .. chắc thuốc cũng "chạy" ra ngoài hết rồi, mèo mẹ cũng khá hơn, mặc dù đi vẫn hơi xiêu vẹo nhưng ít ra cũng thò lưỡi liếm sữa được, không tệ như hôm đầu. chắc mầy hôm nữa thì ổn

bây giờ quay về mèo con >"< cái con Sói í, nó đã yếu rồi lại không chịu ăn, mỗi lần đút sữa cho nó là mất gần nửa tiếng đồng hồ .. được 2 xi-lanh bé tí ( loại 80ml ấy ) .. mà còn rơi rớt ra ngoài nhiều lắm ( phần lớn là bị ép nuốt, nó không chịu nuốt mà ) .. ăn xong đến phần tập đi .. cả tiếng đồng hồ vật lộn cũng chỉ đi được có khoảng 30 cm .. ai có cách gì bắt mèo con đi không ? chán quá, mèo gì mà khó trị .. mèo được 1 tháng tròn rồi, mở mắt và có răng, nhưng K cũng chưa dám cho đi BS vì nó yếu xìu, ra gió sợ lại ốm thì ..

Bạn khoai thử gọi cho bác greenvet chưa, nhờ bác tư vấn xem như thế nào xem . nếu nan giải quá thì nhờ bác đến nhà xem như thế nào bạn nhé. Khổ thân em mèo nhà bạn ;___; 2 con quái thú nhà mình béo núc mà cứ bỏ ăn cái là lo sốt vó, em nhà bạn bé xíu, lại 1 bầy còn cực hơn bao nhiêu.

mèo lớn bỏ ăn thì không lo đến mức mèo con bỏ ăn. mà đã ốm yếu rồi bỏ ăn lại càng sợ nữa chứ .. cũng may mèo mẹ còn sữa, cho ra bú tạm thì cũng đã khá khẩm hơn, xương cốt bắt đầu chắc chắn hơn rồi. khổ nỗi con này không chịu đi lại, chân tay bé tí, mà đáng lo hơn là lại ở phần đầu .. đầu chắc không đủ sữa nên xương không phát triển hết thành ra cứ hơi mềm mềm, tưởng như ấn được vào não nó ý .. mà Sói đầu to hơn thân, hay chính xác là "đầu to *** teo", nên khá khó khăn trong việc đi lại. vì cái đầu to nên luôn chúi xuống đất, thành ra *** bị nhổm lên, em í lộn nhào ~~> bị ngã đau ~~> không dám tập đi nữa :((

việc này tớ đã hỏi bác Báu nhưng bác í bảo cho uống sữa và cho ra chỗ nhiều sáng, thế thôi, chứ bác cũng bó tay.com .. :(( khổ thế hả giời :((

khoai thử cho nó đi trên nệm mỏng xem , thì ngã k đau . cho các em nó chạy quanh , nó thấy các em chơi nó sẽ tự chạy ngay . Bác báu bảo cho mèo ra sáng là đứng rồi , vì k có ánh nắng thì dễ bị bệnh xương lắm , mèo nào cũng fải có nắng mới khoẻ được :( cố lên khoai , sói được khoai chăm vầy sau này sẽ bám bạn lắm <3 .

à, khoai là bạn của Hà đúng k ? hà kasumi trên FB <3