• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

May- món quà hạnh phúc từ tháng 5

yeucuncon

Member
Part 1

Mặc dù nhận được tin nhắn của sếp nhà Bông từ sớm nhưng phải đến 1 tuần sau mình mới có được 1 buổi tối rảnh rỗi để gọi lại cho anh. Một phần vì lâu không gặp Bông, một phần vì muốn ngắm lũ Bông con nên mình rất háo hức, đến nỗi khi biết chỉ còn 1 chú duy nhất và 10h tối anh mới đi làm về bọn mình vẫn muốn đến chơi. Chú chó màu trắng, giống hệt mẹ và có vẻ cũng rất ghê gớm, 2 tháng tuổi mà đã dẩu mỏ sủa người lạ rồi. Thế là alê hấp, từ đến thăm mình rinh luôn bé về nhà. Suốt đường về bé nằm yên trong lòng mình. Lâu lắm rồi từ ngày mang Cún về mình mới có được cảm giác này, vừa háo hức, hạnh phúc vừa lo lắng, lo bé về nhà mới có quen không, lo dạy bảo thế nào cho vừa nghe lời, vừa béo tốt, lại lo không biết bé và Cún có hợp nhau không. Vừa đi mình vừa cố nặn trong đầu ra 1 cái tên cho bé, cái tên phải thật ý nghĩa và không đụng hàng càng tốt.Nhưng phải nhờ đến chị Cún Mèo thì cái tên chính thức mới ra đời: Bé tên là May- tháng 5, là tháng mình đón bé về. (Còn khi đọc là "Mây" thì ai muốn hiểu theo nghĩa tiếng Việt là do bé có bộ lông trắng như mây cũng được:D) Túm lại là 1 cái tên có nhiều ý nghĩa và mình rất thích.

Về đến nhà, Cún lao ra kiểm tra, hít ngửi May. Điều ngạc nhiên là May đuổi theo Cún, còn Cún thì chạy trốn quanh nhà. Thì ra ku cậu đòi ti còn Cún thì hốt hoảng không biết chuyện gì xảy ra nên bỏ chạy. Chạy được vài vòng May tủi thân rên ư ử chui vào góc nhà nằm, khổ thân, bé nhớ mẹ đấy mà. Cả đêm May cứ rên như thế, thương, xót ruột không ngủ được.

yeucuncon

Member
Part 2
Cả ngày háo hức mong hết giờ làm thật nhanh để về xem May thế nào rồi. Hoá ra bé cũng ghê gớm ra phết, đã biết tranh bóng với chị Cún, sục sạo và tìm cho mình được 1 chỗ yên vị (mặc dù bố mẹ không khoái May nằm chỗ đấy chút nào)

Vài hình ảnh đầu tiên của May

yeucuncon

Member
Bố mẹ dẫn 2 chị em ra công viên chơi để May quen dần với cuộc sống và cách sinh hoạt của Cún. Trong khi May chập chững lon ton chạy theo chị Cún thì Cún ta lại tinh vi, không thèm quan tâm rồi chạy vèo vèo hết chỗ này đến chỗ khác như thể chứng tỏ "chỗ này với ta quá quen rồi nhóc ạ", làm cho May đuổi theo không kịp. Thậm chí Cún còn ra hẹn hò với 1 anh Bắc Kinh

Ảnh: Cún hẹn hò

2 chị em trên bãi cỏ

Sợ May loạng choạng ở chỗ đông người, bố kiệu May lên vai

yeucuncon

Member
Part 3

Đến buổi tối mới thực sự nhức đầu. Bố đèo 2 đứa sang nhà mẹ chơi, mặc dù đã chuẩn bị đủ đồ chơi nhưng 2 đứa vẫn chí choé ầm ĩ. Vốn được chiều chuộng nên Cún rất ích kỷ, hễ May gặm quả bóng nào thì Cún ra giành bằng được quả đấy, thậm chí còn ôm hết 2 quả vào trong lòng gặm dần. Ku May thì cũng không hiền lành gì, cứ kêu ầm ĩ lên đòi quyền lợi, rút cục là 2 con xông vào cắn nhau. Chị Cún thì già dặn thâm trầm hơn nên chỉ âm thầm cắn chứ không kêu, em May thì lúc nào yếu thế liền sủa ăng ẳng để lấy tinh thần. Đặc biệt Cún có 1 môn võ đặc biệt là võ mông, cái này thì Chiba đã được lĩnh giáo rồi nhưng nay Cún đã biến đổi thành kiểu khác, kiểu "lấy thịt đè người", Cún tìm mọi cách bê nguyên cái bàn toạ ngồi đè lên người đối phương khiến những đối phương thuộc dạng nhỏ con không thể nhúc nhích=))=))=)). 2 đứa chành choẹ đến mức, có 1 mẩu giấy ăn rơi xuống đất, May chạy ra lấy, Cún nhìn thấy chạy theo đòi, thế là lại nhức đầu........Giải pháp là mỗi con 1 cái vào mông.
Ngày đầu tiên của May ở nhà mới kết thúc như thế. Không biết những ngày tới thế nào, hi vọng 2 con sớm hoà thuận

Ảnh: Cún mưu mô cướp bóng của May

yeucuncon

Member
Đến tối mới có dịp chụp cho May mấy hình tử tế, em gửi tặng anh Khánh để anh biết và yên tâm về nó nhé

yeucuncon

Member
Ui, bắt về là tắm luôn đấy anh ạ, nhưng mà ku cậu lăn lộn ở bãi cỏ 1 lúc là về mo. Chậc chậc nuôi chó trắng thì phải chấp nhận vậy. Được cái háu ăn lắm anh ạ, tranh ăn hết phần của chị Cún

Trộm vía. May ở nhà anh trông có vẻ ốm yếu thế mà về nhà Trang trông mạnh khoẻ nhẩy! Cảm ơn Trang và Long nhé! Anh cực kỳ yên tâm kể từ lúc em đón May về đến nỗi không thèm gọi điện hỏi thăm. Chiều về chỉ kịp nhìn qua, nhắn tin cụt lủn. Bông mẹ cũng vừa tắm rồi, trắng hẳn ra chứ không như May, lông trụi lắm, Cún và May mạnh khoẻ, vui vẻ, cả nhà cùng vui ... nhé!

yeucuncon

Member
Cuối ngày tổng kết những tiến bộ của May:
- Không còn rên rỉ buổi đêm nữa
- Đã bắt đầu quen tên mình hơn
- Bắt đầu biết giơ 2 chân trước lên xin ăn
May thuộc dạng "vì miếng ăn bất chấp tất cả" thế nên dùng thức ăn để "chiếm đoạt tình cảm" hay huấn luyện đều rất hiệu nghiệm.

Chỉ khổ mỗi Cún, bây giờ đang ăn gì mà lỡ rơi ra khỏi mồm thì không còn cơ hội nhặt lên nữa:)):)):))

chienvet

Chuyên gia thú y
Chúc mừng yeucuncon nhé

Không biết là May là anh hay là em của Mun đây. Mun hiện nay cũng rất ngoan, ăn rất khoẻ. Mun bắng nhắng lắm, nhưng được cái về nhà mới mà không sủa đêm, ngoan kinh người. Mình vừa tiêm phòng và tẩy giun cho Mun rồi. Yeucuncon cũng nên làm như thế đi nhé. Vì mình vừa kiểm tra Mun, em ý có giun đấy. Anh chị em nó chắc đều có cả. Chúc May ăn khoẻ, chóng lớn nhé! Không biết mấy bạn của Mun, May thế nào rồi nhỉ ?:thingking:

Anh chị em May, Mun...

Vẫn chưa liên lạc đc Chiền à, có gì a sẽ thông tin. Hi vọng tụi nó ổn:praying:

yeucuncon

Member
Không biết là May là anh hay là em của Mun đây. Mun hiện nay cũng rất ngoan, ăn rất khoẻ. Mun bắng nhắng lắm, nhưng được cái về nhà mới mà không sủa đêm, ngoan kinh người. Mình vừa tiêm phòng và tẩy giun cho Mun rồi. Yeucuncon cũng nên làm như thế đi nhé. Vì mình vừa kiểm tra Mun, em ý có giun đấy. Anh chị em nó chắc đều có cả. Chúc May ăn khoẻ, chóng lớn nhé! Không biết mấy bạn của Mun, May thế nào rồi nhỉ ?:thingking:
:D đứa nào là anh (chị) chắc chỉ anh Khánh mới biết, thôi Mun được đón đi trước nhường cho Mun làm chị đấy. Mun và Đô có hoà thuận không anh, chứ như 2 con nhà em thì chí choé suốt ngày, hôm nay đợp nhau đợp nhầm luôn vào chân chủ thế mới chán. Mà đã gọi là "nhật ký Mun" thì anh phải update thường xuyên chứ, để xem May và Mun đứa nào lớn nhanh hơn:D
Hôm trước anh Khánh bảo đã tẩy giun cho May rồi nên em ko tẩy nữa, định cuối tuần vác 2 đứa đi tiêm mũi 7 bệnh. Em nuôi chó cũng amateur lắm, có gì anh bảo cho em. Sướng cái là chó ta dễ nuôi, chẳng mấy khi ốm đau bệnh tật.

ghostcom

Member
hi chó nhà mình giống hệt con cún nhà bạn,nhưng chó nha mình là chó cái :)

yeucuncon

Member
Cuộc sống của mình từ khi có May là thế này đây..............

Khi thấy bố mẹ ăn vặt......

Cún ngước nhìn

May ngước nhìn

Cả 2 con cùng nhìn

Cún giơ 2 chân xin ăn

May đu người xin ăn

Cún được ăn

May cũng được ăn

Thế là cả 2 con đều có phần, không thiên vị đứa nào, chỉ có phần của bố mẹ là bé đi thôi:((

Shakhi Viet

Active Member
Những lời dành cho may và cún của yeucuncon thật là ngọt ngào như mật ong, hình ảnh chụp thì đẹp như trăng rằm

Evolution

Member
Chúc mừng bạn có cún con đẹp quá, lại huyền đề kép nữa. Chúc bé hay ăn chóng lớn và ngày càng trắng trẻo nõn nà nhé