• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinois nhà minhcuong đã sinh 11: 5 trai - 6 gái

Mấy hôm này trời lạnh, em đừng lấy vội. Chó con đi đường xa dễ nhiễm lạnh ốm.

Để trời ấm áp, ngày lành tháng tốt đến lấy an toàn hơn em ạ. Bọn nó ăn khỏe - đi vệ sinh cũng khỏe, nhà anh chăm cũng mệt nhưng để nó ốm vì lạ nước lạ cái thì không được.
hoan nghênh hoan nghênh nhã ý chú minhcuong

Thêm nữa, cháu mong cô chú sớm đưa ra chế độ ăn uống chăm sóc hiện tại của lũ chó con để chủ mới có thời gia chuẩn bị và tìm hiểu thật kĩ trước, nếu không khi bắt chó về rồi mới vồ vập thì kể hơi mất thờ gian.

Chú Cường hãy cung cấp chế độ ăn trong ngày của lũ cún cụ thể như thế nào ạ ( món gì nấu như nào thì càng tốt ạ :D)

Và Thời gian ngủ của lũ cún trong ngày hiện tại là bao nhiêu giờ và có xu hướng như nào, cần như nào !

Mong cô chú giúp đỡ!

minhcuong

Active Member
[animal RESCUE];390739 nói:
hoan nghênh hoan nghênh nhã ý chú minhcuong

Thêm nữa, cháu mong cô chú sớm đưa ra chế độ ăn uống chăm sóc hiện tại của lũ chó con để chủ mới có thời gia chuẩn bị và tìm hiểu thật kĩ trước, nếu không khi bắt chó về rồi mới vồ vập thì kể hơi mất thờ gian.

Chú Cường hãy cung cấp chế độ ăn trong ngày của lũ cún cụ thể như thế nào ạ ( món gì nấu như nào thì càng tốt ạ :D)

Và Thời gian ngủ của lũ cún trong ngày hiện tại là bao nhiêu giờ và có xu hướng như nào, cần như nào !

Mong cô chú giúp đỡ!
Các hướng dẫn sẽ có đủ trong quyển sách chú đang viết. Các thông tin bổ xung thì các bác chủ Malinois chịu khó vào VietPet tham khảo.

Trước mắt để chuẩn bị đón chó con (dù là Malinois hay Labrador, Rott, GSD) cần chuẩn bị trước một số thứ:
1- Chỗ nằm, nghỉ ngơi của chó con. Nếu nó phải ngủ ngoài trời nhất là mùa đông này thì phải che chắn, và đảm bảo đủ ấm cho nó. Tốt nhất là cho nó vào trong nhà.
2- Chỗ đi vệ sinh và báo để thấm nước tiểu.
3- Dây dắt và xích chó con
4- Kiểm tra những điểm xung yếu trong nhà, chó con có thể thoát ra ngoài đi mất hoặc có thể bị tại nạn như kẹt đuôi, giật điện,chui tọt vào ống cống không có lối ra...
5- Bát inox uống nước, bát inox ăn cơm

Việc huấn luyện và xã hội hóa cần bắt đầu ngay khi chó về nhà. Việc nuôi Malinois như một con chó trông nhà kiêm làm pet khác hoàn toàn với việc nuôi Malinois để huấn luyện thể thao hoặc nghiệp vụ. Khác thế nào viết ra đây dài, bác nào đến nhận cún thì hỏi thêm nhé.

vanglai213

Active Member
thế là đàn cún sắp được về nhà mới và có chủ mới chúc mừng mọi người nha, chăm sóc và nuôi dưỡng cún thật tốt nhé

Chúc các bé thế hệ A của mẹ Carla phát triển tốt, ngoan ngoãn nghe lời ông/bà chủ mới :) Các ông/bà chủ mới cuối tuần cho cún tới công viên thống nhất chơi đi ạ cho em hóng hớt với :)

kimvinh

Member
woa , hôm nay là ngày bọn nhỏ về nhà mới rồi à , nhanh thật , chúc bọn nó về nhà mới mạnh khẻo

2 cun Anna va Arika dang tren xe leo cheo khong yen. Bac mc va chi thu yen tam tui e se cham soc tot.may e ko co vietkey dung xoa cua e

hôm nay m đón 2 cún về nhà mới :D, vui lắm, 2 cún đi đường ngoan lắm, k kêu tí nào, 2 vợ chồng mỗi người ôm 1 cún. về đến nhà là chạy nhảy đc ngay. ăn xong giờ thì ngủ ngoan rồi. m có mấy cái ảnh lúc ở nhà a Cường và ở trên xe ô tô nhưng ổ đọc thẻ bị hỏng rồi nên m mới chụp bằng di động ảnh cún ở nhà mới lúc đang ngủ thôi. mai m sẽ up ảnh cún chơi đùa. trước tiên là phải cho cún thich nghi tốt với môi trường mới rồi sẽ tính tiếp.

minhcuong

Active Member
hôm nay m đón 2 cún về nhà mới :D, vui lắm, 2 cún đi đường ngoan lắm, k kêu tí nào, 2 vợ chồng mỗi người ôm 1 cún. về đến nhà là chạy nhảy đc ngay....
Vận động, cho ra nắng thường xuyên. Đói kêu gào ầm ỹ mới cho ăn. Không cần nựng nịu nhiều như mèo. Malinois không phải toy dog. Khi nào huấn luyện thì thưởng bằng cách vuốt ve.

Bắt đầu huấn luyện gọi lại và leo trèo được rồi đấy em nhé.

Hung.tinhyeu

Active Member
Chúc các cháu về nhà mới và được chăm sóc đúng cách như những gì mà Minh Cường đã làm trong thời gian qua. Thân

Chúc các cháu về nhà mới và được chăm sóc đúng cách như những gì mà Minh Cường đã làm trong thời gian qua. Thân
cái câu đúng cách như những gì mà minh cường làm trong thời gian qua nghe hay nhỉ anh cường =)) =)) =))

minhcuong

Active Member
Em nghĩ như thế này hợp lý hơn:

Hãy làm những gì bạn có thể, phù hợp theo điều kiện mỗi nhà, mỗi cảnh, để nuôi và luyện được một chú Malinois khỏe mạnh, xã hội hóa, làm được việc (canh nhà).

Nếu huấn luyện cao hơn, vượt qua bố (Tarzan), mẹ (Carla) của chúng thì quá tốt. Đàn này đã có bước khởi đầu tương đối ổn. Tương lai chúng nằm trong tay các bác chủ mới thôi.

KimCuong

Active Member
Gửi tặng anh Cường bức ảnh này! Chúc Malinois sẽ ngày càng phát triển tại Việt Nam.

kieumailc

Active Member
Gửi tặng anh Cường bức ảnh này! Chúc Malinois sẽ ngày càng phát triển tại Việt Nam.

tay KC này đáo để thật:)) lấy ảnh mali nhà ĐB đi làm thiệp mà chẳng xin phép ai ??? !:shame on you:

tran van hoan

Active Member
thông báo với minh cuong la em ATOM ve nhà anh rất ngoan , và đã huýân luyện không vệ sinh ra chuồng .cho ra chuồng mới tè va ị nhé . và đi theo chủ như dính vào người nhé . nó toàn nhảy vào lòng anh đòi bế thôi . yêu lắm em ạ .
em làm theo cách của anh là lấy tấm vải đã có mùi của đàn mang về cho nó đỡ nhớ nhà không nó kêu la ác lắm, và nhớ chụi khó vuốt ve em nó 1 tí .thì nó sẽ rất nghe lời . công nhận maliônis dễ bảo thật . nuôi rồi mới thấy nó khôn thật .

minhcuong

Active Member
thông báo với minh cuong la em ATOM ve nhà anh rất ngoan , và đã huýân luyện không vệ sinh ra chuồng .cho ra chuồng mới tè va ị nhé . và đi theo chủ như dính vào người nhé . nó toàn nhảy vào lòng anh đòi bế thôi . yêu lắm em ạ .
em làm theo cách của anh là lấy tấm vải đã có mùi của đàn mang về cho nó đỡ nhớ nhà không nó kêu la ác lắm, và nhớ chụi khó vuốt ve em nó 1 tí .thì nó sẽ rất nghe lời . công nhận malinois dễ bảo thật . nuôi rồi mới thấy nó khôn thật .
Hiện nó lạ nước lạ cái nên nó có vẻ ngoan vậy thôi. Anh cứ chờ mấy hôm, nó quen chỗ bắt đầu leo trèo, nghịch ngợm lôi cái này, cắn cái nọ, lúc đấy đánh nó thì nó lại sợ mình, sau khó huấn luyện. Không đánh thì nó cứ làm bậy.

Do đó phải quan sát để giải tỏa năng lượng của Malinois. Khi đó nó mới thực sự là sẵn sàng để tuân lệnh. Dòng này ăn không nhiều, nhưng không hiểu sao nó lại có nhiều năng lượng hơn hẳn các dòng chó khác.

minhcuong

Active Member
Ảnh sáng này 5 Malinois cuối cùng: Atom, Ali, Alice, Atiny, Aiko

Ali, đực

Alice, cái

Aiko

Đến tối, Atom và Atiny đã được chủ mới đón đi chơi Giáng Sinh