• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinois nhà mình đang sinh 6 đực 4 cái ...

bưởi

Member
Bác Bưởi xem cho em con đực số 4 thế nào ạ?
*
- on số 4 là con nằm sát chân tủ phải không ?

Sợ đụng chạm chủ thớt nên sẽ chỉ noí một con này mà thôi .
- đây là con chó mang nhiều cá tính phòng thủ .
Chân tay mặt mũi đều cân đối . Có một chấm hoa Nhài điểm ở chân sau , ít nhiều cũng là hàng hiếm về màu mảng đặc biệt .
Cân trọng con này từ 28 đến 31cân maxi (sau 22 tháng ).
Mặt có xoáy , chó sẽ rất siêng năng .
- Tia mắt rất trong . Trạng thái Tán công sẽ rất quyết liệt . Đối vơí con ngươì , con mắt này là con mát của những ngươì thưởng Quyết Định .
Sức khỏe tốt . Màu sắc mạnh (vàng lửa ) nhưng không "hầm hố " như mấy con nhà Hoan.
Bạn cần thúc canxi bằng cách mua xương bỏ ( xương ống) về trụng nước sôi rồi lấy búa đánh vỡ đôi khú xương ống áy cho nó an tủy . Nếu không có xương ống Bò tươi thì chịu khó mua lại xương nơi các quán phở.nHớ là xương Bò chứ không phải xương heo . Phô mai . NHững laọi phô mai càng nặng muì càng tốt .
Đừng nấu cháo hầm chân giò , nếu có thì tối đa 1 lần 1 tuần vì laọi cháo ấy làm chó đẹp chó béo mập tròn trĩnh nhưng sau lớn , hông sẽ nở hơn khung xương ngực vai . Phải thúc ăn ngày ba bữa , nếu có hạt khô (DÀNH CHO CHÓ NGỎ ) thì trộn thêm sữa cho nó ăn ; Nuôi đến chùng tháng thứ 5 thì quay lại vơí thức ăn của gia đình (nhớ là bớt mặn ) . Hạt khô , mức dinh dưỡng cao hơn đồ ăn của ngươì thường ăn rtấtt nhiều , vì được xay nhiển và cô đọng từ đa pah-én là xương bò , hoạc cả xương và thịt gà . Chó từ hai thnágg đến 6 tháng rất cần mức độ giàu cãnii .
Bạn nhớ tiêm chủng cẩn thận và sổ lải giun hàng tháng /kần cho đến hết tháng thứ 5 .
- dắt đi chơi , chạy vơí cún hằng ngày .
Không dùng que hay roi đối vơí giáo dục Malinois . Vì tính cách Malinois khi nhỏ là tính cánh dễ vỡ , dễ chột . Hắn ham cắn đánh đấy , nhưng nếu không kiểm soát được mình trong lúc nóng giận , cầm roi vút hắn năm ba cái ...con chó sẽ hư tính cách ngay . TRở thành chó nhát , rất khó dạy để lên tầm cao .
Mong bạn vui .
Con số 4 là 1 trong 5 con xuất sắc của đàn .

2man

Không phải bác Bưởi ơi, Bác xem cho em con đực số 4 ( vanglai123) có chú thích đó. Con nằm chính là con số 2 em nói ở trên.Bác vanglai không cho em lấy con đực số 2.;);)

ngoc tuan 92

cháu mới tập chơi Malinois nên cháu muốn nhờ chú Bưởi với chú Tran Van Hoan chọn giúp cháu đc ko ạ !

cháu cảm ơn !

bưởi

Member
các anh em đừng bạnttâm . Đàn chó của nhà Đạo tuy có chênh lệch chút định . Nhưng đều là những con chó tốt . Vơí bươỉ , ít nhièu cũng tr&ch nhiệm vơí đáll con đó sinh ra nên nếu thấy không đủ tiêu chau-"n ,Bươỉ sẽ yêu cầu Đạo ngưng việc mua bán ngay .
Con chó đến vơí anh em là cái duyên phần giữa các bạn và con chó . Hãy đến tận nơi , con nào có thái độ bám sát bạn , không co quắp đuôi sợ hãi thì đó chính là phần duyên nó được ở vơí bạn . Những con thấy ngươì lạ vào nhà , chạy chui vào mép tủ co quắp run rẩy ...những con ấy đừng bao giờ đụng tay vào.Vậy đi . Chọn lựa trên màn hình chỉ làm rối thêm ngươì mua thôi .
Thân mến .

bưởi

Member
Không phải bác Bưởi ơi, Bác xem cho em con đực số 4 ( vanglai123) có chú thích đó. Con nằm chính là con số 2 em nói ở trên.Bác vanglai không cho em lấy con đực số 2.;);)
Con 4 và con 2 đâu có gì cách biệt đâu , sai ông Đạo này nhiều chuyện thế . Trong ddànn có năm con điẻm 9 và năm con điểm 8 . Tuy nhiên , sự chênh lệch không hề là quan trọng . Nếu cún dươí điểm 7 , Bươỉ đã tri hô rồi. Anh em an tâm .
E hèm ,chưa chắc mấy con nhà Hoan vượt hơn mấy con này a nha . Con chó Mẹ nhà Đạo thần kinh cực kỳ nhanh nhạy. Bố nó thì không còn điều gì để nói .Không dễ gì dành được Đê nHị Quán quân Mondoring 3. Giòng họ đén những sáu bẩy đơì French Workingdog đệ Tam .
Chuyện còn lại chỉ là ở các bạn . Các bạn sẽ dạy nó như thế nào mà thôi .Khả năng của chúng , có thể đi đến bất cứ nơi nào các bạn muốn đi. Ai nhắm chơi Ring , chó nhà Đạo là tuyệt vơì để giật các giải Ring.
Mong rằng Festival năm sau của VP , các anh em đánh bại nhà Hoan cho tôi . Cứ nghĩ đến hình ảnh ấy là tôi sướng run ngươì .
Tôi tin rằng các bạn sẽ dắt chó có xuất xứ từ nhà Đạo và đánh bại cái lão Hoan đấy .

Mit2011

Member
....................
Nếu cún dươí điểm 7 , Bươỉ đã tri hô rồi. Anh em an tâm .
E hèm ,chưa chắc mấy con nhà Hoan vượt hơn mấy con này a nha . Con chó Mẹ nhà Đạo thần kinh cực kỳ nhanh nhạy. Bố nó thì không còn điều gì để nói .Không dễ gì dành được Đê nHị Quán quân Mondoring 3. Giòng họ đén những sáu bẩy đơì French Workingdog đệ Tam .
Chuyện còn lại chỉ là ở các bạn . Các bạn sẽ dạy nó như thế nào mà thôi .Khả năng của chúng , có thể đi đến bất cứ nơi nào các bạn muốn đi. Ai nhắm chơi Ring , chó nhà Đạo là tuyệt vơì để giật các giải Ring.
Mong rằng Festival năm sau của VP , các anh em đánh bại nhà Hoan cho tôi . Cứ nghĩ đến hình ảnh ấy là tôi sướng run ngươì .
Tôi tin rằng các bạn sẽ dắt chó có xuất xứ từ nhà Đạo và đánh bại cái lão Hoan đấy .
Bắt được Bác Bưởi chia rẽ anh em tôi rồi đấy nhé....
Bác quên rằng ngoài 2 đàn con này ra còn có đàn A và đàn B ạ...
Bean nhà Mít, đàn B nhà Tùng Linh... sẽ không đánh bại ai cả nhưng nhất quyết không thua em nào... có anh Hoan đã chứng kiến rồi đó bác...
nhắc lại câu nói của bác "Giá trị con chó Malinois, chính là sự tập huấn"
Thân

vanglai213

Active Member
Bắt được Bác Bưởi chia rẽ anh em tôi rồi đấy nhé....
Bác quên rằng ngoài 2 đàn con này ra còn có đàn A và đàn B ạ...
Bean nhà Mít, đàn B nhà Tùng Linh... sẽ không đánh bại ai cả nhưng nhất quyết không thua em nào... có anh Hoan đã chứng kiến rồi đó bác...
nhắc lại câu nói của bác "Giá trị con chó Malinois, chính là sự tập huấn"
Thân
hihi Bác bưởi chỉ khích động anh em quấy động phong trào malinois anh em nào hiểu ngay là phải thực hành gấp còn vượt kịp những chú chó trước .

tran van hoan

Active Member
cháu mới tập chơi Malinois nên cháu muốn nhờ chú Bưởi với chú Tran Van Hoan chọn giúp cháu đc ko ạ !

cháu cảm ơn !

cháu cảm ơn !

Cháu ạ chú mới nuôi dạy Mlainois thôi nhưng chú dám nói Malinois không hề khó dạy cho người mới tập huấn luyện , tố chất của Malinois là rất quấn chủ , điều quan trọng nhất trong việc tập luyên là mình pải kích thích thần kinh của nó bằng nhiều cách :
- cách 1 : dùng đồ ăn

- cách 2 : dùng đồ chơi .

trong 2 cách đó chú thích nhất cách2 là dùng đồ chơi .

và 1 điều qua trọng nữa là KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH ĐẬP NẶNG TAY VỚI NÓ . kỷ luật nghiêm khắc thì được ví dụ dật dây cương hoặc lấy tay vả nhẹ vào mặt nó nhưng quát lớn câu lệnh SAI . thì về sau khi nó không làm mình hài lòng thì quát SAI là nó sẽ sợ ngay . Mình đánh đập nặng tay dễ gây cho con chó bị thui chột nhút nhát . nói lại với cháu MALINOIS RẤT SỢ CHỦ NHƯNG KHÔNG SỢ NGƯỜI LẠ nếu mình quan tâm dạy dỗ nó .

Chú không phải là HLV nhưng từ khi biết đến Malinois chú lại thích huấn luyện , vì Malinois rất dễ dạy , và những phương pháp dạy của chú chủ yếu là học mót trên yuotube cháu có thể dễ dàng vào yuotube tìm từ Malinois training . sau đó qua quá trình dạy thì đúc kết thêm kinh nghiệm của mình qua quá trình huấn luyện .

Chúc cháu xớm là 1 HLV giỏi trong tương lai .

Thân .

2man

Con 4 và con 2 đâu có gì cách biệt đâu , sai ông Đạo này nhiều chuyện thế . Trong ddànn có năm con điẻm 9 và năm con điểm 8 . Tuy nhiên , sự chênh lệch không hề là quan trọng . Nếu cún dươí điểm 7 , Bươỉ đã tri hô rồi. Anh em an tâm .
Cảm ơn Bác, em sẽ quyết tâm nuôi và dậy cháu nó để đi thi thố với các Bác trong Hội, hehhe. Thật ra thì có giống tốt thì tốt hơn, nếu không thì lại vận dụng như các cụ nhà ta là "cần cù bù thông minh" thôi. Trong quá trình nuôi dậy rất mong được chỉ giáo nhiệt tình của Bác và anh em trong Hội. Lính mới mà Bác.

bưởi

Member
Cảm ơn Bác, em sẽ quyết tâm nuôi và dậy cháu nó để đi thi thố với các Bác trong Hội, hehhe. Thật ra thì có giống tốt thì tốt hơn, nếu không thì lại vận dụng như các cụ nhà ta là "cần cù bù thông minh" thôi. Trong quá trình nuôi dậy rất mong được chỉ giáo nhiệt tình của Bác và anh em trong Hội. Lính mới mà Bác.
*
__
Club Hanoi đã có đầy đủ tất cả . Phương tiện tập , kiến thức , kinh nghiệm và lòng đam mê . Cứ đến cùng nhau , sẽ đi rất nhanh .
Học Thày không Tày học bạn . malinois là giống tinh khôn , nó học ở các buối tập cộng đồng rất nhanh .
Mong bạn vui .

ngoc tuan 92

Cháu ạ chú mới nuôi dạy Mlainois thôi nhưng chú dám nói Malinois không hề khó dạy cho người mới tập huấn luyện , tố chất của Malinois là rất quấn chủ , điều quan trọng nhất trong việc tập luyên là mình pải kích thích thần kinh của nó bằng nhiều cách :
- cách 1 : dùng đồ ăn

- cách 2 : dùng đồ chơi .

trong 2 cách đó chú thích nhất cách2 là dùng đồ chơi .

và 1 điều qua trọng nữa là KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH ĐẬP NẶNG TAY VỚI NÓ . kỷ luật nghiêm khắc thì được ví dụ dật dây cương hoặc lấy tay vả nhẹ vào mặt nó nhưng quát lớn câu lệnh SAI . thì về sau khi nó không làm mình hài lòng thì quát SAI là nó sẽ sợ ngay . Mình đánh đập nặng tay dễ gây cho con chó bị thui chột nhút nhát . nói lại với cháu MALINOIS RẤT SỢ CHỦ NHƯNG KHÔNG SỢ NGƯỜI LẠ nếu mình quan tâm dạy dỗ nó .

Chú không phải là HLV nhưng từ khi biết đến Malinois chú lại thích huấn luyện , vì Malinois rất dễ dạy , và những phương pháp dạy của chú chủ yếu là học mót trên yuotube cháu có thể dễ dàng vào yuotube tìm từ Malinois training . sau đó qua quá trình dạy thì đúc kết thêm kinh nghiệm của mình qua quá trình huấn luyện .

Chúc cháu xớm là 1 HLV giỏi trong tương lai .

Thân .

cháu rất cảm ơn chú tran van hoan .. cháu bây giờ đang nuôi 1 e bulldog .. thật sự là sau khi đi xem festival vừa rồi thì cháu đã là 1 fan hâm mộ của chú cũng như malinois .. thú thật với chú là bulldog chỉ thíc hợp nuôi làm cảnh .. cháu dạy mãi nó mới nằm đc =.=! nên cháu quyết định tậu thêm 1 chú malinois về nữa .. tính cháu vốn thíc nuôi chó từ bé nhưng gia đình ko có điều kiện ... nay đầy đủ rồi thì tội gì ko nuôi chú nhỉ :D:D:D:D

nếu may mắn đón đc 1 e đực nhà chú vanglai231 thì cháu hy vọng chú cũng như các chú trong club giúp đỡ cháu ạ :D

tran van hoan

Active Member
cháu rất cảm ơn chú tran van hoan .. cháu bây giờ đang nuôi 1 e bulldog .. thật sự là sau khi đi xem festival vừa rồi thì cháu đã là 1 fan hâm mộ của chú cũng như malinois .. thú thật với chú là bulldog chỉ thíc hợp nuôi làm cảnh .. cháu dạy mãi nó mới nằm đc =.=! nên cháu quyết định tậu thêm 1 chú malinois về nữa .. tính cháu vốn thíc nuôi chó từ bé nhưng gia đình ko có điều kiện ... nay đầy đủ rồi thì tội gì ko nuôi chú nhỉ :D:D:D:D

nếu may mắn đón đc 1 e đực nhà chú vanglai231 thì cháu hy vọng chú cũng như các chú trong club giúp đỡ cháu ạ :D
Cháu nói vậy làm chú ngại quá . tố chất của Malinois là rất quấn chủ và chính cái quấn chủ muốn gần chủ cộng ham chơi ( chơi tức là ham cắn , cắn đồ chơi tức là cho nó chơi ) cho nên mới dạy nó mới dễ như vậy . ngày mai chú sẽ pots Clip của Kenton lên cho cháu xem 1 lệnh mà Kenton chưa thực hiện bao giờ mà chú chỉ dạy đúng trong vòng 5 phút đó là lệnh SỦA .

Cháu nuôi Malinois rồi chú tin chắc rằng nó sẽ không phụ lòng cháu , chỉ cần cháu bỏ 10-15 phút mỗi ngày , 1 điều chú dám khẳng định rằng nó sẽ làm cho cháu rất vui vì dạy nó tiếp thu nhanh quá , do cháu đã chải nghiệm nuôi dạy dỗ với bulldog .

Mit2011

Member
hè hè ... chiều mai cháu qua .. kết malinois lắm rồi chú ạ ;))
Ha ha.. bạn kết Malinois hay kết việc huấn luyện Malinois???? Hai cái này khác hẳn nhau đấy nhé... và không thể thiếu cái nào cả...
Tiện qua gặp anh Phá Chủ tịch Hội, bạn đăng ký ra nhập Hội Malinois VN luôn đi nhé... Không huấn luyện tốt thì... phí con Malinois lắm đấy...