• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

M.ng tư vấn giúp mình với !

- Bé Husky nhà mình gần 2 tháng tuổi, đã chích lần 1 và xổ giun đầy đủ.
- ăn uống rất khỏe ( cơm+ thịt nạc xay), ko bị ỉa chảy, đi ngoài bt ( 1ngày 1-2 lần), lúc bắt về có nôn 2 lần rất nhiều nhưng hôm sau lại hết nôn.
- Một ngày mình cho ăn 4 bữa, mỗi bữa khoảng 1/4 chén cơm, hoặc nhiều hơn xíu.
Vấn đề ở đây là:
1. Hiện tại thì em ý ngủ rất nhiều, đặc biệt là buổi trưa -> chiều. ko biết vì lí do gì, hay tại e ý mệt, hay tại thời tiết nóng quá e ý ngủ nhiều.
2. Mũi e ý tiết ra nhiều nước trong. ( mình ko biết là dấu hiệu bị sổ mũi hay là nóng quá)
3. Mới bắt về 2 hôm, gọi tên, huýt sáo, tặc lưỡi... thích thì lại, không thích thì thôi.
4. Thời tiết nóng, mình có nên cho cún nằm gần quạt ko ạ, hay phe phẩy quạt qua cho đỡ nóng ạ?
M. ng cho mình xin ý kiến với ạ! Thanks nhiều ạ!

1. Cún còn bé nên ngủ nhiều là đúng rồi bạn ạ, chưa kể trời nóng thì lại càng mệt hơn, bạn cứ để em ý ngủ thoải mái đi, khi nào em ý dậy thì chơi nhẹ nhàng cùng em ý.
2. Cái này mình chịu.
3. Bạn có chắc là em ý đã biết tên của mình chưa vì mình thấy 2 hôm thì vẫn còn khá sớm để cún có thể biết được tên mình mà lại gần. Bạn có thể tham khảo cách dạy cún biết tên của mình cùng các lệnh cơ bản khác ở đây Owning A Samoyed from A to Z: Dạy cún các lệnh huấn luyện cơ bản
4. Mình nghĩ là quạt phe phẩy thôi chứ samoyed nhà mình cũng ko thích quạt trực tiếp vào người nó đâu

Suzuky

Member
mũi chảy nhiều nước là cún có hiện tượng cúm do nóng quá bạn nhé

Ok. cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình. Mình nghĩ chắc nóng quá mà sờ người con nào cũng nóng( phốc, gấu và e husky mới này). Còn vụ nước mũi thì mình chỉ thấy nó tiết ra dịch trong chứ không ho khạc, sốt, hay biểu hiện gì của viêm phổi cả và cũng có thể là dấu hiệu đầu nên mình hơi lo.
Dù gì cũng cám ơn b. :)

Suzuky

Member
mũi cún chỉ hơi hơi ẩm là cún khoẻ còn đâu ra nhiều nước hoặc khô thì là hiện tượng cúm !;;)

mũi chảy nhiều nước là cún có hiện tượng cúm do nóng quá bạn nhé
Nóng quá hả bạn. Vậy cách khắc phục ntn vậy Suzuky?...
Mình luôn muốn cún khỏe mạnh, ko 1 bệnh tật gì cả, chứ cún bé mà trong đầu cứ lo lắng làm gì cũng ko thoải mái.

Ok mình sẽ bổ sung xem sao.
Hôm nay mình mua natriclorit và cái lọ thuốc xịt xịt sổ mũi tên gì ý. Xịt cho e ý, và thấy cũng có 1 chút tiến triển rồi.
Thanks nha các bạn!:">