• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mời các bạn góp ý về chú GSD cái ở Đức

Status
Không mở trả lời sau này.
Bài đã viết ở Box "Con trai nhà 2 lần ..." nhưng không thấy gì,nếu sau này trùng nhờ Mod xoá giùm!!!

Các bạn xem em này thế nào,có nên mang về không,hiện em dạt V,sáng nay mới đi sát hạch đạt Kk2 (một tiêu chuẩn lý tưởng cho những con chó giống ở Đức), 4 năm 3 tháng tuổi.Đã phối được 1 tuần với con cua con ODIN VA2
Mặc dù rất muốn đóng góp cho "sự nghiệp" cải thiện GSD ở VN song cũng phải cân nhắc về vấn đề tài chính.Em nó hơn 4 tuổi đã đẻ được 2 lứa,tương đối sai con lứa đầu 8,lứa thứ hai 7 con,nhưng không biết nó còn đẻ được bao lâu nữa.Dù gì cũng phải thu về đủ vốn!Bởi vì những con chó đẳng cấp cao mà nhất là chó giống thì không nói các bạn cũng biết ở bên này nó đắt thế nào rồi.Sau đây là Link Pedigree và hinh của em nó.Mọi người góp ý nhé.
http://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/514286.html

theo đánh giá của em thì hiện giờ nhập em này về được đấy chứ, em này gia phả cũng khá đẹp và có được những chứng chỉ thế thì tốt rồi em nghĩ tìm hiểu thêm về chất lượng chó con của nó thế nào và giá cả phù hợp nữa ko là ok. Hi vọng sẽ sớm thấy được em nó trong nay mai.

Bài đã viết ở Box "Con trai nhà 2 lần ..." nhưng không thấy gì,nếu sau này trùng nhờ Mod xoá giùm!!!

Lên hàng V chó cái ở VN có em nào đâu mà bàn ? Chúc mừng ông bạn !
PS : Sao không dớp luôn Odin mà phối với con Odin ? Hơi tiếc chút xíu !

Lên hàng V chó cái ở VN có em nào đâu mà bàn ? Chúc mừng ông bạn !
PS : Sao không dớp luôn Odin mà phối với con Odin ? Hơi tiếc chút xíu !
Anh tưởng tới được những con VA dễ lắm hay sao:D,mà chắc gì đã mua được:(( mà bác đã vội chúc mừng :(((vì còn phải "mặc cả").

ldhanoi

Member
Em này nhìn hấp dẫn quá anh Thuần ạ, nhưng có 1 điều em lăn tăn là em này về VN có thể cho mấy lứa con nữa vì độ tuổi sinh sản tốt của 1 con GSD cái theo em biết là từ 2 - 5 tuổi, mua chắc chắn là không rẻ. Vậy khả năng thu hồi vốn là khó khả thi rồi! Nhưng quả thật nhìn em này đẹp thật anh ạ. Em cảm ơn anh đã quan tâm thăm hỏi, em cũng chúc anh và gia đình luôn mạng khoẻ, hạnh phúc và anh sẽ có những lựa chọn đúng trong những quyết định của mình!
Thân ái!
Hoàng Trung.

em đọc 1 bài của bác sĩ Báu có nói khoảng 8 năm tuổi chó mới "tắt ngòi" ko biết đúng ko :D nếu được thế em nghĩ việc lấy lại vốn ko khó lắm nhưng mà cũng còn nhiều yếu tố lắm :)

luv_rott

Member
e này đã ngoài 4t e nghĩ mua về cũng khá mạo hiểm , nếu để kinh doanh 1 năm bác cho đc tối đa 2 lứa mà còn chưa tính xác suất đậu hay xịt , mỗi lứa đc bao nhiêu nhóc. mà theo e đc biết chỉ đên tầm 6 năm tuổi là chó cái bắt đầu già nên sẽ khó đẻ và số lượng chó con cũng ít đi hẳn so với độ tuổi khai thác . tuy nhiên nếu bác mang e nó về thì GSD nc ta sẽ bước lên 1 tầm cỡ mới , nhiệt liệt hoan nghênh và chúc mừng bác

Anh tưởng tới được những con VA dễ lắm hay sao:D,mà chắc gì đã mua được:(( mà bác đã vội chúc mừng :(((vì còn phải "mặc cả").
Hiểu nhầm rồi !
Mình chỉ tiếc là sao không phối được với Odin mà phối với con của Odin !? Hê hê !Odin nghe đồn 1triệu eu có mà MAFIA mới dám rước ! Thân chào !

e này đã ngoài 4t e nghĩ mua về cũng khá mạo hiểm , nếu để kinh doanh 1 năm bác cho đc tối đa 2 lứa mà còn chưa tính xác suất đậu hay xịt , mỗi lứa đc bao nhiêu nhóc. mà theo e đc biết chỉ đên tầm 6 năm tuổi là chó cái bắt đầu già nên sẽ khó đẻ và số lượng chó con cũng ít đi hẳn so với độ tuổi khai thác . tuy nhiên nếu bác mang e nó về thì GSD nc ta sẽ bước lên 1 tầm cỡ mới , nhiệt liệt hoan nghênh và chúc mừng bác
Với mục đích kinh doanh thì mình không nghĩ tới rồi,chỉ mong thu hồi vốn thôi.Mình có trao đổi với một người bạn có thâm niên trên 30 năm ở bên này ông ấy nói rằng chúng mày chưa có chó mẹ tốt nên dù cho có chó bố tốt mấy cũng không có chó con đẹp.Theo kinh nghiệm của ông ấy 2/3 phụ thuộc vào con mẹ.Chính vì "cay cú" điều này mà mình định "rước" em này về.Hơn nữa như Việt Châu nhận xét,em nó có lý lịch rất đẹp,dòng dõi VA cả (mình là người coi trọng lý lịch mà)

em đọc thì chó khoảng 6 năm tuổi thì những dấu hiệu sa lơ khó phát hiện, ko theo quy luật và chó cũng sinh ít hơn (sức khỏe giảm dần :) đến 8 năm tuổi thì the end :D bác cứ tìm hiểu thêm về sản phẩm em nó nếu được thì cứ đem về, lấy vốn thì chắc được nếu giá phù hợp còn gia phả em này thì 3 đời VA đủ cả :D

luv_rott

Member
bh cứ tính là e này còn sinh sản thuận lợi đc khoảng 3 năm nữa ---> 6 lứa , k biết nhiều ít thế nào ? tuy nhiên đây là 1 em Female rất đẹp, gia phả cũng quá tốt , hy vọng bác mang về e nó sẽ sản sinh ra những thế hệ tiếp theo cũng k kém để bác lựa lại những con giống và sau đó bán cho ae nhằm phát triển GSD tại Vn. đây là cái lợi về lâu về dài :D chứ bảo chỉ để bán chó con mà thu hồi vốn thì ... :D

bh cứ tính là e này còn sinh sản thuận lợi đc khoảng 3 năm nữa ---> 6 lứa , k biết nhiều ít thế nào ? tuy nhiên đây là 1 em Female rất đẹp, gia phả cũng quá tốt , hy vọng bác mang về e nó sẽ sản sinh ra những thế hệ tiếp theo cũng k kém để bác lựa lại những con giống và sau đó bán cho ae nhằm phát triển GSD tại Vn. đây là cái lợi về lâu về dài :D chứ bảo chỉ để bán chó con mà thu hồi vốn thì ... :D
Đây chính là ý định của mìn,sao mà trùng hợp thế:D!Thanks!!!

DUNG-ND

Member
Với mục đích kinh doanh thì mình không nghĩ tới rồi,chỉ mong thu hồi vốn thôi.Mình có trao đổi với một người bạn có thâm niên trên 30 năm ở bên này ông ấy nói rằng chúng mày chưa có chó mẹ tốt nên dù cho có chó bố tốt mấy cũng không có chó con đẹp.Theo kinh nghiệm của ông ấy 2/3 phụ thuộc vào con mẹ.Chính vì "cay cú" điều này mà mình định "rước" em này về.Hơn nữa như Việt Châu nhận xét,em nó có lý lịch rất đẹp,dòng dõi VA cả (mình là người coi trọng lý lịch mà)
Chào Anh Thuấn và các bạn
Với mục đích kinh doanh thì không ai nhập chó cái đẹp , lý lịch tốt ,trẻ tuổi ,phối giống nước ngoài , đặc biệt phối với những con VA .Chỉ có đam mê , muốn lựa được con vừa ý nhất để nuôi và vì phong GSD mới nhập
Chó Mẹ đẹp , tốt . Rất quang trọng ,quyết định ra đàn chó chất lượng , trước đây dân gian có câu Chó giống cha , Gà giống mẹ , điều này không hoàn toàn đúng . Những con chó cái tốt giá rất cao . khi mua ở Châu âu tất cả tính bằng tiền EURO : Tiền Chó mẹ , tiền phối giống VA , siêu âm có bầu trước khi gởi về , khám sức khoẻ ... Vé máy bay . Nếu qui ra tiền việt hay tiền USD thì rất nhiều . Khi bán chó con với giá VN thì khó hy vọng thu hồi vốn . Chưa tính rủi ro khi vận chuyển trên 12 giờ , chó bị sảy thai , hay đẻ ít 2, 3 con là lổ
Những việc trên chắc A Thuấn đả có nhiều kinh nghiệm , nhưng tôi muốn chia sẽ với các bạn
Hy vọng A thuấn vì lòng đam mê và tự ái dân tộc sẻ nhập những chó cái chất lượng
Chúc Anh mọi việc thành công tốt đẹp

Đây là ảnh em lúc còn trẻ 18 tháng tuổi

Đây là những hình ảnh hôm nay đến tận nơi cùng với một "chuyên gia":
_Bài Test kiểm tra về Schutzdienst -Tấn công kẻ địch, một môn quan trọng

Còn đây là hình ảnh chụp chú cún con của em nó lứa gần đây nhất lúc này cún được 12 tuần tuổi

Đây là bản chụp Giấy chứng nhận phối với con V1 Untox von der Freiheit Westerholt ngày 15.06.09

Còn đây là bản chụp Körbericht (Ankörung) của Hilda hôm 20.06.09
(Körung là một cuộc kiểm tra sát hạch tổng thể cho một con chó khi đăng ký làm chó giống về :Anatomie (vóc dáng),Gangwerk (sự vận động),Schutzdienst (tấn công địch),về thần kinh v.v. tóm lại tất cả các tiêu chuẩn như trong một cuộc thi BSZS (vô địch thế giới).Ankörung sẽ được làm 2 lần,lần thứ nhất có giá trị trong một thời gian nhất định thông thường là 2 năm,sau 2 năm sẽ kiểm tra lại,nếu con nào đạt lần thứ 2 sẽ có giá trị vĩnh viễn (Lebenlangzeit)-là tiêu chuẩn lý tưởng.Mức độ đánh giá Körung tốt nhất là Kkl1 (Ở phần đầu của Topic mình viết nhầm Hilda đạt Kkl2,xin đính chính lại là Kkl1 lần thứ 2-Lbz)

kinh doanh thì ko có gì xấu cả, chỉ có điều phải làm đàng hoàng, làm thật việc thật chứ ko phải cho con con này lại nói là con con khác :) HI vọng em nó cũng góp mặt cho sự phát triển của GSD VN :D

kinh doanh thì ko có gì xấu cả, chỉ có điều phải làm đàng hoàng, làm thật việc thật chứ ko phải cho con con này lại nói là con con khác :) HI vọng em nó cũng góp mặt cho sự phát triển của GSD VN :D
Ủa,Việt Châu nói vậy là sao chú không hiểu.Xu'­a nay chú chu­­­­'a hề "treo đầu dê,bán thịt chó" bao giò­­­­' và chú cũng rất ghét chuyện này.Ho­'n nũ'a vó'i uy tín của mình chú đâu cần làm chuyện đó :D.

TrungAC

<font color="Orange"><strong>Ban liên lạc GSD Viet
Đây là bản chụp Giấy chứng nhận phối với con V1 Untox von der Freiheit Westerholt ngày 15.06.09

Còn đây là bản chụp Körbericht (Ankörung) của Hilda hôm 20.06.09
(Körung là một cuộc kiểm tra sát hạch tổng thể cho một con chó khi đăng ký làm chó giống về :Anatomie (vóc dáng),Gangwerk (sự vận động),Schutzdienst (tấn công địch),về thần kinh v.v. tóm lại tất cả các tiêu chuẩn như trong một cuộc thi BSZS (vô địch thế giới).Ankörung sẽ được làm 2 lần,lần thứ nhất có giá trị trong một thời gian nhất định thông thường là 2 năm,sau 2 năm sẽ kiểm tra lại,nếu con nào đạt lần thứ 2 sẽ có giá trị vĩnh viễn (Lebenlangzeit)-là tiêu chuẩn lý tưởng.Mức độ đánh giá Körung tốt nhất là Kkl1 (Ở phần đầu của Topic mình viết nhầm Hilda đạt Kkl2,xin đính chính lại là Kkl1 lần thứ 2-Lbz)
Cảm ơn Thuấn về những thông tin & hình ảnh dẫn chứng rất thời sự, thiết thực, bổ ích để cá nhân và các CLB GSD ở VN có thêm kiến thức.

Chào Anh Thuấn và các bạn
Với mục đích kinh doanh thì không ai nhập chó cái đẹp , lý lịch tốt ,trẻ tuổi ,phối giống nước ngoài , đặc biệt phối với những con VA .Chỉ có đam mê , muốn lựa được con vừa ý nhất để nuôi và vì phong GSD mới nhập
Chó Mẹ đẹp , tốt . Rất quang trọng ,quyết định ra đàn chó chất lượng , trước đây dân gian có câu Chó giống cha , Gà giống mẹ , điều này không hoàn toàn đúng . Những con chó cái tốt giá rất cao . khi mua ở Châu âu tất cả tính bằng tiền EURO : Tiền Chó mẹ , tiền phối giống VA , siêu âm có bầu trước khi gởi về , khám sức khoẻ ... Vé máy bay . Nếu qui ra tiền việt hay tiền USD thì rất nhiều . Khi bán chó con với giá VN thì khó hy vọng thu hồi vốn . Chưa tính rủi ro khi vận chuyển trên 12 giờ , chó bị sảy thai , hay đẻ ít 2, 3 con là lổ
Những việc trên chắc A Thuấn đả có nhiều kinh nghiệm , nhưng tôi muốn chia sẽ với các bạn
Hy vọng A thuấn vì lòng đam mê và tự ái dân tộc sẻ nhập những chó cái chất lượng
Chúc Anh mọi việc thành công tốt đẹp
Chào anh Dũng!
Chắc anh lớn tuổi hơn nên xưng anh em cho thân mật (em sinh năm 63).
Anh đã sang bên này,đã tham quan nhiều trại chó nên có lẽ anh cũng tận mắt thấy nhiều.Không biết những gì anh thấy có giống với những điều em viết ở đây không,có gì anh phát biểu nhé.
Chó cái nhìn chỉ đẹp lúc nó còn trẻ,khi chưa đẻ.Em thấy nhiều con chó mẹ được liệt vào hàng "thượng thặng" hẳn hoi mà em chẳng ưng chút nào (có lẽ mình nhìn bằng con mắt VN).
Kể cả những con mà trên ảnh nhìn màu mảng rất đẹp mà lại khác xa thực tế (có lẽ do nghệ thuật chụp ảnh siêu quần của URMA)
Ngay cả con chó mẹ này,hôm qua em đã phải đi đến tận nhà để xem.thoạt nhìn em cũng không ưng lắm vì màu mảng của nó không được như ý.Sau nghĩ lại,quả thật em chưa gặp con chó cái mẹ nào ở tuổi ấy mà lại có bộ lông,mầu mảng như ý cả.
Sau một lúc ngắm nghía,nhìn chuyên gia (bạn em) thử các bài Test, nghe ông ấy phân tích,nhận xét về Anatomie (vóc dáng),Gangwerk (vận động),Schutzdienst (cắn),thần kinh thì thấy quả nhiên người Đức người ta đánh giá con chó khác với mình.Em có nói với ông ấy về chuyện màu sắc(con này hơi sáng màu),ông ấy nói không quan trọng,việc cải thiện màu (Farbverbesserung) sẽ do con chó bố,nhà mày có con King như vậy còn lo gì nữa.
Sau khi xem 2 con chó con còn lại trong 7 con của đàn gần nhất và các loại giấy tờ chứng chỉ,chê lên chê xuống,mặc cả,"kéo co" với chủ nhà,em quyết định lấy với điều kiện nó đậu thai,nếu không đậu thì nước sau phải cho phối với con vô địch giải trẻ năm ngoái hoặc một con VA.
Em có hỏi ông bạn về việc nó đã hơn 4 tuổi ông ấy bảo tuỳ mày thôi,thông thường những con "Fertỉge Hund" tức là chó đã có được hết các chứng chỉ đều ở tuổi này.Nó còn có thể đẻ được 3 lứa nữa bình thường,sau đó thì có thể sẽ được vài lứa nhưng không nhiều con như trước.
Em tính có lẽ giống như anh nói,chỉ cần lấy ít con của nó,tuyển lấy một số chó cái đẹp vì thực ra nhà em cũng chưa có con cái nào thực sự mỹ mãn.Trước ia có con Zilla ông già không biết bán đi mất và không may nó đã chết mất rồi.Bây giờ có con Lissyla đẻ sai,sữa tốt,nuôi con khéo,thuộc dòng dõi tốt
nhưng vẫn có khuyết điểm em chưa ưng.(Nó mới cho 2 đàn nhưng con nó đẹp lắm).
Chúc anh và gia đình mạnh khoẻ.
Chào anh và tất cả ACE tren diễn đàn VP

khanhtungbk

Member
Em gái này rất đẹp và cũng rất đẳng cấp nữa Bác ạ. Nhưng hình như là em nó đã sinh sản được 3 lứa chứ không phải 2 hay sao ý, Bác kiểm tra kỹ lại xem! http://www.pedigreedatabase.com/gsd/progeny/514286.html . Mong bác cân nhắc chuyện mang em nó về VN. Dù sao với em thì em nó cũng rất rất tuyệt: gia phả, ngoại hình, thành tích... chỉ sợ vấn đề tuổi tác!

Status
Không mở trả lời sau này.