• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mời anh chị em chấm điểm

Tôi đưa mấy tấm hình của 3 em GSD khác nhau.Nếu lấy thang điểm cao nhất là 10 thì các bạn thử chấm cho các em mỗi em được mấy điểm nhé.Và "nếu có điều kiện" thì theo bạn nên đem em nào về VN?

Em số 1

Em số 2

Em số 3

Theo cá nhân em ngó nghiêng thì em chọn con số 1 hoặc số 2. Nếu 2 con này giá tiền là 8:10 (con 1: con 2) thì em bắt con 2!

Con số 3 thì em loại vì già quá - bác mà có cho nếu thành thật thì lại quay lại chuyện mua Mec về làm taxi. Nhưng nếu có người đặt mua lại nó thì bác cũng có thể tính chuyện mua nó về, cho nó abc 1 cái rồi bán!

Con số 1 thì em thích cái dáng người - cái đầu và màu lông, nhưng vai trước và nét mặt hơi kém!

Con số 2 thì có cái phong thái tốt hơn con 1 - có cái vai tốt hơn hẳn nhưng màu xấu hơn.

Lưu ý là nét mặt nhìn ảnh và ngòai đời khác nhau nhiều lắm. cái đó bác sẽ tự quyết thì tốt hơn!

trungcs

Member
theo ý kiến của riêng cá nhân em thì em thích con thứ 2 nhất, mầu lông cũng được, dáng thì ok rồi...có lẽ với em thì con thứ 2 là ổn nhất tuy rrằng mầu lông của em thứ 3 nhỉnh hơn. vậy nên trong 2 em thứ 2 và 3 bác nhập về em nào cũng được.

nqd123

Member
Theo ngu ý của em thì bác đem 1 trong 3 con về thì đã là đem cả 3 rồi!
Ba con ba thời điểm, ba góc chụp khác nhau!
Còn hiện tại thì tất nhiên là mang con thứ 3 về rồi vì nó hoàn thiện nhất của 3 con!
Dù sao cũng có phần ngưỡng mộ bác!

Mr.Duong

Theo cảm nhận của cá nhân em thì cả 3 em nhìn đều OK cả, mỗi cu cậu đẹp một vẻ, tuy nhiên em ấn tượng với em số 2 hơn cả. Xin được nhắc lại đây chỉ là ý kiến của riêng em - một thành viên mới của VP và rất đam mê GSD nên nếu nhận xét có gì chưa đúng mong các cụ (đại thụ GSD) chỉ giáo thêm để em được "sáng mắt" hơn thì cũng tốt ạ, em xin cảm ơn. Chúc các cụ sức khoẻ và thành đạt./.

Jecky

Member
Em mới tò toe, nhưng em cũng xin chấm cho con thứ 2, nhìn từ cổ lên em đã thích roài. Chưa hiểu nhiều nên chỉ chấm theo quan điểm của bản thân.
Con số 3 thì có vẻ ngực nở hơn chút đỉnh.

ngoc_anh

Member
Tôi đưa mấy tấm hình của 3 em GSD khác nhau.Nếu lấy thang điểm cao nhất là 10 thì các bạn thử chấm cho các em mỗi em được mấy điểm nhé.Và "nếu có điều kiện" thì theo bạn nên đem em nào về VN?

Em số 1

Em số 2

Em số 3
Bác Thuấn tính cho 1 trong số này về VN đấy à? Nếu về sớm và kịp em cho con chó cái của em ABC với nó luôn :D:D:D:D:D Miền Bắc mùa này mát mẻ, khí hậu tương đồng rồi. Chuyển về mùa này là thích hợp nhất.
Bác nghiên cứu tình hình ở quên nhà kĩ đấy :D:D:D:D:D:D:D
Em nhận xét tạm mấy em nó thế này: toàn mặt đen thui, rất ấn tượng.
Có vẻ con số 1 trẻ nhất và con số 3 chưa chắc đã là già nhất. Trông bạc mép thế thôi vì nhiều dòng chó mặt đen được khoảng 1 năm tuổi đã bạc mép rồi.
Xét về màu mảng thì con số 1 là ok nhất. Nhưng về tổng thể: con thứ 3 là hoàn thiện hơn cả. Nó có bước chạy đẹp và vững vàng hơn hai con kia...:D:D:D:D

kevindangvn

Chào a Thuần!
Chà đúng là chọn lựa ba con này quả thật là khó đấy bác ạ. Để sở hữu 1 trong ba con cũng là tốt lắm rồi. Bác đã hỏi thì mình cứ góp ý nhé, coi như là mình đc đi mua, nếu bác nhập về thì cho mình đến xem với nhé. Mình xin có một số ý kiến sau, chưa nói đến nòi giống vội.
Con 1. Thì có triển vọng để nuôi lâu dài, phát triển, dạy dỗ theo ý mình. Nhưng chỉ sợ với điều kiện ở VN thì ko thể có chế độ thích hợp cho nó, huấn luyện cũng như tập thể lực để nó phát triển hết khả năng.
Con 2. Đã phát triển gần như hết rồi, đem về VN chỉ cần hàng ngày tập luyện như ôn luyện mà thôi. Chỉ là ko biết có ổn định về việc cho giống hay ko ma thôi.Con 3. Là một con đã phát triển hoàn toàn, thân hình, vóc dáng, thần kinh cũng như về việc cho giống, nó đã ổn định hoàn toàn nên ko ngại lắm. Để thân hoà nó thì mất thời gian hơn.
Kết luận mình thích nhất là con số 3. Mọi người có thể sợ chó già, mình ko biết nó bao nhiêu tuổi nhg có thể còn chơi đến 4-5 năm nữa nếu chăm sóc tốt. Để có đc hậu dệu ở VN thì rất là tốt ko chỉ cho chủ chó mà cho cả nhg ng hâm mộ GSD.
Rất nhiệt liệt ủng hộ bác nhập những chú chó có nòi giống tốt như 3 chu chó trên. Chúc bác có đc một chú cho như ý.

Theo cá nhân em ngó nghiêng thì em chọn con số 1 hoặc số 2. Nếu 2 con này giá tiền là 8:10 (con 1: con 2) thì em bắt con 2!

Con số 3 thì em loại vì già quá - bác mà có cho nếu thành thật thì lại quay lại chuyện mua Mec về làm taxi. Nhưng nếu có người đặt mua lại nó thì bác cũng có thể tính chuyện mua nó về, cho nó abc 1 cái rồi bán!

Con số 1 thì em thích cái dáng người - cái đầu và màu lông, nhưng vai trước và nét mặt hơi kém!

Con số 2 thì có cái phong thái tốt hơn con 1 - có cái vai tốt hơn hẳn nhưng màu xấu hơn.

Lưu ý là nét mặt nhìn ảnh và ngòai đời khác nhau nhiều lắm. cái đó bác sẽ tự quyết thì tốt hơn!
Hehehehe,mình thích đoạn coment của bạn nhất!
Để ngày mai được nghỉ mình vác máy ảnh đi "thực tế" một chuyến chứ mấy tấm ảnh này "thợ" chụp nhìn thấy "con nào cũng giống con nào".Hơn nửa em số 1 thấy ông chủ bảo ảnh chụp đúng lúc thay lông trong dịp BSZS tháng 9 vừa qua nên chưa phản ánh đúng thực chất của em nó.Khi có ảnh mới sẽ up lên "hầu" anh em.
Nói qua một tí về chủ đề "Mẹc làm taxi",bạn có công nhận khi dân ta vẫn còn chơi chó kiểu tự phát,rất nhiều người chưa biết như thế nào là là một con chó đẹp,mà chỉ nhìn "đẹp theo cảm tính",khi mà một con "khổng lồ" về là mọi người xúm vào ca ngợi (mặc dù khổng lồ không có nghĩa là xấu,tôi cũng đã có đem những con như vậy về vì muốn "chôm" cái gien của bố mẹ ông bà nó),khi mà những con chó cái đẹp trên toàn quốc chỉ đếm trên đầu ngón tay thì việc đưa một con đực "đẳng cấp" về là lãng phí.Nay tình hình GSD ở VN có nhiều biến chuyển,thì biết đâu đấy lại cần một ít Taxi mẹc để chở khách VIP :D:D:D

Vinh Le

con đay la con cùng mẹ khác cha vói vegas ACE sem co phải con hinh so 1 khong nhehttp://www.pedigreedatabase.com/gsd/pedigree/518321.html

Bác có chụp ảnh mới thì tiện máy ảnh quay thêm vài bước chạy của nó nữa cho em sáng mắt thêm. Vì em chưa đến mức nhìn 1 con GSD để biết gia phả của nó ra sao - để mà còn tìm hiểu tiếp!

Bác có cho cháu nó về VN thì tranh thủ thôi, không sau nầy VN vô WUSV rồi - lúc đó chó của bác mà chưa được cấp phép abc thì về đây bị thắt nút luôn đấy :D :D - đùa chút chút...

Thêm nữa, bác nhớ chi thêm ít xèng để trên giấy tờ của nó có tên bác- hay tên ông ABC nào đó. Chứ sau về VN bác giơ cái giấy nói chủ nó là ông H.M.Kolt thì nó lại phải quay về Đức xin cắt hộ khẩu và về VN nhập tịch thì mệt lắm!

Hehehehe,mình thích đoạn coment của bạn nhất!
Để ngày mai được nghỉ mình vác máy ảnh đi "thực tế" một chuyến chứ mấy tấm ảnh này "thợ" chụp nhìn thấy "con nào cũng giống con nào".Hơn nửa em số 1 thấy ông chủ bảo ảnh chụp đúng lúc thay lông trong dịp BSZS tháng 9 vừa qua nên chưa phản ánh đúng thực chất của em nó.Khi có ảnh mới sẽ up lên "hầu" anh em.
:D:D:D

Nhìn chó bên Tây, hình do Tây chụp thì con nào cũng thích... máu "sính ngoại" lại nổi lên rồi. em thứ 3 thì có vẻ đc hơn nhưng mặt đen sao mõm râu trắng đã mọc đầy rồi.
Bác 6997 cho em hỏi tý, sao lại có chuyện cắt hộ khẩu vậy? Mua chó ko đc chuyển tên chủ àh?
Nhắc lại chủ đề mec làm taxi mới nhớ, hôm vào SG mới thấy Camry làm taxi chứ tìm mãi chả thấy em mec nào... nghĩ cũng đúng, làm taxi mà ngắn mác mec chắc chỉ mua mấy cái xe hàng thải bên đó may ra về VN kinh doanh mới lấy lại vốn và có lời. hihi

my_lucky

Active Member
Theo " cảm tính " của em thì em sẽ chon em thứ 3 mà không cần lăn tăn nhiều.Còn chuyện tuổi tác của em nó thì em tin là trước khi post bài để tham khảo thì bác Thuấn đã tìm hiểu kỹ và cân nhắc rồi.Thân!

Bác có chụp ảnh mới thì tiện máy ảnh quay thêm vài bước chạy của nó nữa cho em sáng mắt thêm. Vì em chưa đến mức nhìn 1 con GSD để biết gia phả của nó ra sao - để mà còn tìm hiểu tiếp!

Bác có cho cháu nó về VN thì tranh thủ thôi, không sau nầy VN vô WUSV rồi - lúc đó chó của bác mà chưa được cấp phép abc thì về đây bị thắt nút luôn đấy :D :D - đùa chút chút...

Thêm nữa, bác nhớ chi thêm ít xèng để trên giấy tờ của nó có tên bác- hay tên ông ABC nào đó. Chứ sau về VN bác giơ cái giấy nói chủ nó là ông H.M.Kolt thì nó lại phải quay về Đức xin cắt hộ khẩu và về VN nhập tịch thì mệt lắm!
Hôm nay đi "thực tế" em số 1mình không mang máy quay,nhưng tiết lộ cho bạn là em số 1 đã giành được SG 54 trong kỳ BSZS 2009 vừa rồi.(http://www.schaeferhund.de/site/fileadmin/pdf/veranstaltungen/bsz_2009/listen/jhklr.pdf)

Trong khoảng ngàn con mà nó đứng vị trí 54 (JHKL không có V và VA) thì các vấn đề về bước chạy,thần kinh,lực cắn v.v. chắc không vấn đề gì.
Còn vấn đề "bị thắt nút" không đáng ngại bởi dĩ nhiên em nó đã được SV cho phép khi em nó có SchH1,không có lẽ ở VN lại không chấp nhận SV?Em nó hiện nay được 22 tháng tuổi,chờ thêm 2 tháng nữa đủ tuổi Ankörung sẽ làm sát hạch để lấy Körschein (Chứng chỉ đủ tiêu chuẩn làm giống dòng chó Show).Ở Đức những con có SchH 1 là được phép nhân giống nhưng chỉ ở mức độ Leistungzucht (Working) con đẻ ra chỉ được cấp giấy khai sinh trắng.Khi đã có SchH1 tiếp tục đi sát hạch lấy Körschein mà được Kkl1 thì đủ tiêu chuẩn Körzucht (Show) thì con đẻ ra sẽ được cấp giấy hồng.
Còn vấn đề thứ 3 là chủ sở hữu thì trong quy định của SV,trang thứ 4 của tờ giấy khai sinh là phần ghi họ tên địa chỉ người bán và người chủ mới,khi cuộc mua bán hoàn tất hai bên cùng ký tên đương nhiên con chó sẽ thuộc về người chủ mới và có "hộ khẩu" ở nhà chủ mới.Mình đã hỏi kỹ,các Breeder bên này bán chó đi nhiều nước nhưng họ không yêu cầu cắt nhập gì cả.Chủ cũ chỉ cần thông báo cho SV là đã bán con chó ấy là được.
Thú thực là mình có ý định "nghía" con số 1,nhưng có anh em lại nói em nó không có gì ấn tượng chỉ như một con GSD sinh ở VN có gia phả tốt,mình thấy vậy hoảng quá vì nếu đúng như thế thì nó không xứng với cái giá mà chủ đưa ra.Do vậy nên mình đặt nó cạnh một em là Vegas và một em là Yerom (VA1 và VA2 năm vừa qua) để mọi người cùng so sánh và đánh giá.

Theo " cảm tính " của em thì em sẽ chon em thứ 3 mà không cần lăn tăn nhiều.Còn chuyện tuổi tác của em nó thì em tin là trước khi post bài để tham khảo thì bác Thuấn đã tìm hiểu kỹ và cân nhắc rồi.Thân!
Em số 2 và số 3 thì anh không thể và không bao giờ có thể mang được về VN vì một con là Vegas (VA1) và một con là Yerom (VA2) năm vừa rồi.Xin lỗi mọi người mình làm vậy chỉ vì mục đích muốn có sự so sánh cho chính xác với em số 1

Hôm nay đi "bắt tận tay,day tận trán" em Quando (số 1) về,có mấy tấm ảnh gửi anh chị em,rất tiếc trời hôm nay rất âm u và có cả sương mù nên mặc dù chụp lúc 14h30 và cố gắng chỉnh máy ảnh cũng chỉ được thế này thôi.
Còn em Yerom (số 2) và em Vegas (số 3) thì không biết đến bao giờ mới có cơ hội giáp mặt.
Xin anh chị em cứ vô tư thoải mái "bình loạn" nhé!Nếu đa số ủng hộ tôi sẽ cố gắng đưa em nó về Hải dương để có thời gian thì mời anh chị em qua nhà thăm em nó kẻo nhìn ảnh không thôi sợ không chính xác.