• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mới đón mèo 2 tháng tuổi về, cần làm những gì???

heoham

Các bác giúp em với nhé, em mới đón một em mèo ta trắng về nuôi được tầm 2 tháng tuổi rồi, nhưng em ấy có nhiều rận, lại chẳng chịu ăn uống gì mặc dù em đã xay thịt nhuyễn, xào lên trộn với cơm cho em ấy ăn rồi. Sau đó, sợ hạt cơm to quá em cho luôn vào máy xay nhuyễn, nhưng có vẻ em ấy không chịu ăn. Lo quá mọi người ơi... Nhưng đc cái là ngoan không kêu gào gì nhiều, em định lôi ra tắm cho nó nhưng sợ nó bé quá không chịu được nước. Hix, mọi người tư vấn hộ em với nhé...Thanks mọi người

X

xuka3691

Guest
chắc nó lạ nhà nên chưa chịu ăn thôi bạn ạ. 2 đứa nhà mình lúc mới về cũng làm hàng 1 hôm, đến hôm sau là ăn ngon lành, giờ ngày 3 bữa luôn. bạn để chúng nó quen nhà và quen bạn rồi tắm cho chúng nó đỡ sợ. chứ 2 tháng tắm được rồi. mèo nhà mình chưa được 2 tháng mình cũng tắm rồi. chúng nó không sao đâu.

chuotconnhi

Meo de an lam,ban mua ca nuc de luon cai mang ca chi bo bo long nau voi nuoc nhu luoc lay nuoc ca va ca tron com binh thuong meo se an khi the bao dam meo se beo u.Meo rat thich ca hon thit.Con tam ban mua xa bong tam cho tri ve cho tam cho meo ,nen tam bang nuoc am pha loang meo se chiu ma khong vung vay.Cham soc meo don gian lam khong can cau ky lo lang qua.Meo rat trung thanh voi mon com ca nuc ngay ba bua lau lau cho an xuong thit dau tom vo tom meo se cung cap mau lon ,dan meo nha minh con nao cung tren 4kg nho an com ca nuc.xuong ga,dau vo tom do.Nho de nuoc sach cho meo uong ,meo uong nuoc cung kha nhieu do.

ruồi bẹp

Active Member
Các bác giúp em với nhé, em mới đón một em mèo ta trắng về nuôi được tầm 2 tháng tuổi rồi, nhưng em ấy có nhiều rận, lại chẳng chịu ăn uống gì mặc dù em đã xay thịt nhuyễn, xào lên trộn với cơm cho em ấy ăn rồi. Sau đó, sợ hạt cơm to quá em cho luôn vào máy xay nhuyễn, nhưng có vẻ em ấy không chịu ăn. Lo quá mọi người ơi... Nhưng đc cái là ngoan không kêu gào gì nhiều, em định lôi ra tắm cho nó nhưng sợ nó bé quá không chịu được nước. Hix, mọi người tư vấn hộ em với nhé...Thanks mọi người
mình nghĩ là một có thể em ấy lạ nhà nên chưa muốn ăn, mèo ta thường rất nhạy cảm. Hai cũng có thể ở nhà cũ em ấy quen ăn cái khác ngoài cơm, mèo mình nuôi trước kia không thích ăn thịt với cơm đâu bạn ạ, mình thường cho ăn cá, thịt bò hoặc pate whiskas trộn cơm cho nó :D
còn về rận thì bạn có thể tìm mua sữa tắm Fay 4 sao, phấn rôm cho chó mèo, tắm xong đợi khô rồi rắc lên người em ấy. Nếu nhà bạn chỉ nuối 1 bé thì bạn qua Trường Chinh mua cái vòng cổ chống rận của Pháp (bên ngoài có hình 1 con chó thì phải) khoảng 70/1 cái, cắt 1 đoạn vừa cổ bé rồi đeo vào và nhớ là làm theo hướng dẫn :D. Mèo nhà mình đeo cái này vào kết hợp với tắm và bắt ve mà hết đấy bạn ạ, chỉ phải cái là phải đeo suốt thôi :D
Hoặc một cách nữa là làm theo bài thuốc dân gian, dùng lá mần tưới đun nước tắm cho bé và để lá mần tưới ở vài nơi trong nhà, nhưng lá này chỉ đuổi được con bọ mà dân gian gọi là bọ chó :D.

heoham

Cám ơn mọi người nhiều, em mèo nhà em trưa nay đã ăn cơm rồi, sau 2 ngày em làm đủ kiểu, kể cả bơm sữa vào miệng mèo, đến nay em ấy đã chịu ăn cơm với pate rồi...hihi, sung sướng quá cả nhà ạ, để có thời gian em sẽ post ảnh bé meomeo nhà em cho mọi người xem nha...(à e hỏi chủ cũ thì em meomeo nhà em được 3 tháng rồi ạ) trộm vía em ấy rất ngoan và đi vệ sinh rất đúng chỗ nhé..hihi:)):))

heoham

mình nghĩ là một có thể em ấy lạ nhà nên chưa muốn ăn, mèo ta thường rất nhạy cảm. Hai cũng có thể ở nhà cũ em ấy quen ăn cái khác ngoài cơm, mèo mình nuôi trước kia không thích ăn thịt với cơm đâu bạn ạ, mình thường cho ăn cá, thịt bò hoặc pate whiskas trộn cơm cho nó :D
còn về rận thì bạn có thể tìm mua sữa tắm Fay 4 sao, phấn rôm cho chó mèo, tắm xong đợi khô rồi rắc lên người em ấy. Nếu nhà bạn chỉ nuối 1 bé thì bạn qua Trường Chinh mua cái vòng cổ chống rận của Pháp (bên ngoài có hình 1 con chó thì phải) khoảng 70/1 cái, cắt 1 đoạn vừa cổ bé rồi đeo vào và nhớ là làm theo hướng dẫn :D. Mèo nhà mình đeo cái này vào kết hợp với tắm và bắt ve mà hết đấy bạn ạ, chỉ phải cái là phải đeo suốt thôi :D
Hoặc một cách nữa là làm theo bài thuốc dân gian, dùng lá mần tưới đun nước tắm cho bé và để lá mần tưới ở vài nơi trong nhà, nhưng lá này chỉ đuổi được con bọ mà dân gian gọi là bọ chó :D.
Sữa tắm fay thì em thấy ở siêu thị cũng nhiều, nhưng cho em hỏi em thấy ở trên diễn đàn có loại thuốc trị rận của bayer mà nhỏ lên cổ không biết thuốc ấy có tốt không các bác nhỉ?? Em vốn sợ rận lắm, nghe thấy đã ngứa hết người rồi, nhưng mà lại thích nuôi mèo+ không có kinh nghiệm nên cũng thấy lo, muốn mua thuốc tốt không hại cho mèo ấy các bác ạ....Các bác tư vấn cho em nha...

ruồi bẹp

Active Member
Sữa tắm fay thì em thấy ở siêu thị cũng nhiều, nhưng cho em hỏi em thấy ở trên diễn đàn có loại thuốc trị rận của bayer mà nhỏ lên cổ không biết thuốc ấy có tốt không các bác nhỉ?? Em vốn sợ rận lắm, nghe thấy đã ngứa hết người rồi, nhưng mà lại thích nuôi mèo+ không có kinh nghiệm nên cũng thấy lo, muốn mua thuốc tốt không hại cho mèo ấy các bác ạ....Các bác tư vấn cho em nha...
bạn tìm lá mần tưới để quanh giường thì không sợ rận bò đến cắn đâu bạn ạ.
cái của byer kia mình chưa dùng bao giờ nên ko biết nhưng cái vòng cổ thì đúng là hiệu quả chỉ phải cái mùi ko dc quyến rũ -_-

heoham

Hôm qua em đi mua vòng cổ chống rận cho em meomeo rồi, em ấy đã quen với nhà mới, ăn được nhưng hình như đi "ị" phân rắn các bác ạ, như thế có phải e nó bị táo bón không các bác nhỉ ? Em để ý thấy e ấy uống rất ít nước. Được cái em memmeo có vẻ là rất nghịch, chẳng thấy sợ bất kỳ cái gì, phát cuồng với cái rèm cửa ấy ...hihi. Hqua có một cảnh em ấy ngủ gật trông buồn cười không chịu được, tiếc là em không quay được cảnh ấy vì mải cười ...

X

xuka3691

Guest
bạn tìm lá mần tưới để quanh giường thì không sợ rận bò đến cắn đâu bạn ạ.
cái của byer kia mình chưa dùng bao giờ nên ko biết nhưng cái vòng cổ thì đúng là hiệu quả chỉ phải cái mùi ko dc quyến rũ -_-
chị ơi cho em hỏi, cái vòng chống rận ấy nó làm rận nhảy ra ngoài phải không ạ? thế thì rận nó nhảy lung tung khắp nhà mất

Sheryl

Active Member
chị ơi cho em hỏi, cái vòng chống rận ấy nó làm rận nhảy ra ngoài phải không ạ? thế thì rận nó nhảy lung tung khắp nhà mất
Mang mèo ra xa nhà rồi đeo, ngồi chờ một lúc rồi mang mèo về :D. Trích trong sách đấy, nhưng tên sách thì quên mất rồi =)).
Tắm nhiều nó tự hết ấy mà :X.

heoham

Mang mèo ra xa nhà rồi đeo, ngồi chờ một lúc rồi mang mèo về :D. Trích trong sách đấy, nhưng tên sách thì quên mất rồi =)).
Tắm nhiều nó tự hết ấy mà :X.
Sách gì mà kỳ thế bạn??:worried:, tớ đeo rồi nhưng chẳng thấy con rận nào nhảy ra cả;)