• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một Số Giống Chó Của Trại Hùng Vương

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Hôm nay nhân ngày chủ nhật đẹp trời, lại có thêm mấy người bạn tri kỷ đến thăm trại, nên anh em chúng tôi rủ nhau dắt mấy chú chó ra sân tập, tiện thể chụp chơi vài kiểu ảnh gửi lên để giao lưu học hỏi cùng anh chị em khắp ba miền Bắc, Trung, Nam. Mong nhận được những ý kiến phản hồi của các bạn hữu gần xa...:D...
Sau đây là một số hình ảnh mới chụp chiều nay 7/11/2009:
Long Tây Hồ và cu Ben:

hungvuong1

Gửi tiếp một số ảnh nữa các bạn nhé:
Long và cu Ben đang chạy tập thể lực:
Còn đây là Mạnh (Long Biên) với chú Boy đen tuyền:

hungvuong1

Tiếp một số giống chó khác các bạn nhé:
Đây là HLV Thái và chú Bully:

HLV Thái và chú GSD tên Quantum von Avax Hof:

hungvuong1

Một số ảnh tiếp theo:
Long (Tây Hồ) và bé gái Linda 10 tháng tuổi:
Tạo dáng với cu ben:

hungvuong1

Đồng chí Mạnh với Quantum:

Còn đây là Mạnh với Linda:
Còn đây là HLV Thái với chú Husky:

hungvuong1

Một số anh em trong buổi giao lưu:

Và đây là toàn cảnh khu trại Hùng Vương:

Hung.tinhyeu

Active Member

Nhìn khu trại của bác mà em ước ao có được một góc nhỏ để cho cún nhà em chơi đùa.
Người đứng thứ 2 từ bên trái qua có phải tên là Mạnh nhà trước đây ở 117 phố Hàng Bạc không bác Hoa ơi.

minhcuong

Active Member
Trại của anh đơn giản, tự nhiên nhưng đẹp. Hôm nào em đến thăm quan trại của anh nhé.

hungvuong1

Nhìn khu trại của bác mà em ước ao có được một góc nhỏ để cho cún nhà em chơi đùa.
Người đứng thứ 2 từ bên trái qua có phải tên là Mạnh nhà trước đây ở 117 phố Hàng Bạc không bác Hoa ơi.
Chính là hắn ta đấy Hùng ạ! Anh đang xây dựng và hoàn thiện dần, nên bây giờ trại vẫn bề bộn chưa đâu vào đâu cả. Chắc từ nay đến cuối năm sẽ tạm ổn. Hôm nào rảnh em ghé qua trại anh chơi làm vài ly cho vui.>:D<

hungvuong1

Trại của anh đơn giản, tự nhiên nhưng đẹp. Hôm nào em đến thăm quan trại của anh nhé.
Thân chào em! Cảm ơn em đã ghé thăm Topic này. Anh cũng đã đọc rất nhiều bài viết của em trên diễn đàn và đặc biệt anh rất mê đôi Belgian Malinois của em. Vừa qua anh cũng định nhập 1 đôi từ Châu Âu về trại nuôi để nhân giống và huấn luyện thử, nhưng chưa thực hiện được. Hôm nào rảnh em ghé qua bên anh chơi, anh hy vọng là anh em mình sẽ có rất nhiều chuyện xoay quanh dòng chó này, có thể hàn huyên cả ngày chưa chắc hết.:wel:

minhcuong

Active Member
Nhập được Malinois từ châu Âu thì là số 1 anh ạ. Nhưng phải có người ở bên đó, hiểu về dòng chó này để chọn lựa và thương lượng giá cả sao cho thật hợp lý với Việt nam. Chưa kể chi phí một chặng đường dài từ Frankfurt hay Paris về VN.

Anh nhập một đôi đực cái Malinois đi. Tương lai, cún nhà em có thêm bạn...
Đây là danh sách các Malinois và chủ ở châu Âu.

Anh cứ tìm tìm thế nào cũng có chó tốt lại cần bán rẻ. Vé sang châu Âu Vietnam Airlines đang có khuyến mại lớn, trước Noel.

Vào một ngày cuối tuần tháng 11, em sẽ qua thăm trại của anh. Về chuyện huấn luyện Malinois, em thấy nó cũng dễ như Labrador. Học nhanh, chơi nhiệt tình, dai sức. Nhưng Labrador quát thì đứng yên chịu trận, chứ Malinois quát là nó chạy. Dạy nó phải khen nhiều hơn là Lab. Chuyện còn dài, hẹn gặp lại anh....

hungvuong1

Nhập được Malinois từ châu Âu thì là số 1 anh ạ. Nhưng phải có người ở bên đó, hiểu về dòng chó này để chọn lựa và thương lượng giá cả sao cho thật hợp lý với Việt nam. Chưa kể chi phí một chặng đường dài từ Frankfurt hay Paris về VN.

Anh nhập một đôi đực cái Malinois đi. Tương lai, cún nhà em có thêm bạn...
Đây là danh sách các Malinois và chủ ở châu Âu.

Anh cứ tìm tìm thế nào cũng có chó tốt lại cần bán rẻ. Vé sang châu Âu Vietnam Airlines đang có khuyến mại lớn, trước Noel.

Anh cảm ơn về những thông tin rất bổ ích của em! Vừa rồi Hùng-Hà Nội có ở bên Tiệp và Đức gần 2 tháng nhưng vẫn chưa tìm được đàn chó nào ưng ý cả. Dịp này đang là mùa sinh sản của chó, anh hy vọng sẽ kiếm được một cặp khác đàn nhau để về nhân giống. Anh thích dòng chó này từ lâu lắm rồi. Tuy ngoại hình không được tao nhã như GSD nhưng thần kinh và khả năng thích nghi với điều kiện sống và môi trường của chúng rất tốt, đặc biệt là huấn luyện để làm công tác bảo vệ. Ngay từ năm 1997 ông Rudi Muelle (Trọng tài của FCI) đã khuyên anh nên nhập Malinois về VN rồi, nhưng quả thật lúc đó mình không am hiểu về dòng chó này lắm. Hơn nữa, khi anh làm việc với Trường D24 và Trường C32 thì hầu như họ không quan tâm tới dòng chó này, vả lại ở VN GSD mới là thần tượng của mọi người, nên anh đành từ bỏ ý định nhập nó. Bây giờ nghĩ lại mới thấy tiếc vì mình không mạnh dạn và thiếu quyết đoán trong vấn đề này. Thôi hẹn hôm nào anh em mình gặp nhau sẽ trao đổi nhiều em nhé!

trangphuong

Active Member
Chào anh Hoa.

Bác Hoa cho em hỏi cu bully là của trại hay của khách gửi huấn luỵện đấy?
Mà cu này đang hl gì ạ, hlcb hay hl tấn công bảo vệ chủ?
Thân chào anh.

hungvuong1

Bác Hoa cho em hỏi cu bully là của trại hay của khách gửi huấn luỵện đấy?
Mà cu này đang hl gì ạ, hlcb hay hl tấn công bảo vệ chủ?
Thân chào anh.
Thân chào bạn Trangphuong! Con Bully này là của bạn Dương ở Thái Hà nhập từ Thái Lan về VN từ lúc còn nhỏ. Hiện nay đang gửi ở chỗ mình để cho vận động và tập kỷ luật cơ bản. Cũng đang cho cậu ta tập cắn bao tay, nhưng chưa học bảo vệ chủ.

minhcuong

Active Member
... Anh thích dòng chó này từ lâu lắm rồi. Tuy ngoại hình không được tao nhã như GSD nhưng thần kinh và khả năng thích nghi với điều kiện sống và môi trường của chúng rất tốt, đặc biệt là huấn luyện để làm công tác bảo vệ. Ngay từ năm 1997 ông Rudi Muelle (Trọng tài của FCI) đã khuyên anh nên nhập Malinois về VN rồi, nhưng quả thật lúc đó mình không am hiểu về dòng chó này lắm. Hơn nữa, khi anh làm việc với Trường D24 và Trường C32 thì hầu như họ không quan tâm tới dòng chó này, vả lại ở VN GSD mới là thần tượng của mọi người, nên anh đành từ bỏ ý định nhập nó. Bây giờ nghĩ lại mới thấy tiếc vì mình không mạnh dạn và thiếu quyết đoán trong vấn đề này...
Anh chớ có tiếc rẻ mà phải lấy đó làm may mắn. :) Hồi 1997, chưa có Internet phổ biến, nếu anh nhập về, khéo chả ai biết Malinois là gì đâu lại tưởng nhầm là chó ta. Anh nhập, huấn luyện xong, ai dám mua về?

Bây giờ em nghĩ là thời điểm tốt để anh nhập Malinois và huấn luyện rồi gây giống... Anh đã có sẵn một trang trại tuyệt đẹp rồi, việc có trong tay những con Malinois có lẽ không còn quá xa tầm tay.

Nếu lần tới anh gặp lại trường D24 và C32, anh cần chuẩn bị một số tài liệu giới thiệu thậm chí cả video YouTube giới thiệu thì sẽ thuyết phục hơn.

Một số con số để anh tham khảo:
Malinois nặng 28-32kg. GSD nặng 34 đến 48kg.

Một số tài liệu trong quân đội cảnh sát nói rằng, trung bình Malinois có thời gian phục vụ trong quân ngũ dài hơn GSD khoảng 12 tháng. Nó có thể bắt đầu huấn luyện lúc 5 tháng tuổi và nghỉ hưu muộn hơn 1 chút.

Tốc độ chạy của Malinois nhanh hơn dòng GSD show còn so với working GSD loại nhỏ người thì em chưa có đánh giá nào tin cậy.

Chuyện kỹ năng, thông minh thì chưa có một đánh giá nào đủ lớn, đủ công bằng để so sánh trên con số được lượng hóa nên tốt nhất không bàn ở đây.

Malinois thường độc chiếm các giải thi Belgian Ring, Mondio Ring, French Ring: giải này cho phép tất cả các loại chó thi bình đẳng với nhau.

Anh tham khảo thêm bài viết về Mondio Ring, những dòng chó nào tham gia giải này. Nó tương tự như môn quyền đối kháng tự do vậy. Môn phái không quan trọng bằng kết quả cuối cùng. Đặc điểm của Mondio Ring là không có phần đánh hơi tìm vết ~ tracking, nhưng đặt nặng phần tấn công đa dạng. Quân xanh phải mặc áo bảo hộ toàn bộ cơ thể vì chó sẽ tấn công bất kỳ phần nào của cơ thể từ cổ trở xuống. Quân xanh cũng linh hoạt hơn để tấn công hoặc dọa chú chó....

hoasentrang

Lon ton chạy vào trại của Hoa thúc thúc xem có chó gì mới không thì cơ bản trên bờ đê vẫn toàn béc giê và GS đê! Chẳng có đám chó cháu thích!

Các thông tin tham khảo của chú minhcuong hình như hơi cũ rồi! Malines ngày xưa lùn tịt, béo ú - bây giờ thì thon thả, chân dài, cao lắm rồi ạ! Nguyên nhân tại sao thì cháu chưa tìm được!

Tin mật:
Hoa thúc thúc ....sắp có 2 bản tiêu chuẩn của Malines vào năm 1897 & 1904.
Lúc nào Hoa thúc thúc uống lại rượu thì ới cháu lội sông mang sang nhé :D

Hoa sen trắng!

Anh chớ có tiếc rẻ mà phải lấy đó làm may mắn. :) Hồi 1997, chưa có Internet phổ biến, nếu anh nhập về, khéo chả ai biết Malinois là gì đâu lại tưởng nhầm là chó ta. Anh nhập, huấn luyện xong, ai dám mua về?

Bây giờ em nghĩ là thời điểm tốt để anh nhập Malinois và huấn luyện rồi gây giống... Anh đã có sẵn một trang trại tuyệt đẹp rồi, việc có trong tay những con Malinois có lẽ không còn quá xa tầm tay.

Nếu lần tới anh gặp lại trường D24 và C32, anh cần chuẩn bị một số tài liệu giới thiệu thậm chí cả video YouTube giới thiệu thì sẽ thuyết phục hơn.

Một số con số để anh tham khảo:
Malinois nặng 28-32kg. GSD nặng 34 đến 48kg.

Một số tài liệu trong quân đội cảnh sát nói rằng, trung bình Malinois có thời gian phục vụ trong quân ngũ dài hơn GSD khoảng 12 tháng. Nó có thể bắt đầu huấn luyện lúc 5 tháng tuổi và nghỉ hưu muộn hơn 1 chút.

Tốc độ chạy của Malinois nhanh hơn dòng GSD show còn so với working GSD loại nhỏ người thì em chưa có đánh giá nào tin cậy.

Chuyện kỹ năng, thông minh thì chưa có một đánh giá nào đủ lớn, đủ công bằng để so sánh trên con số được lượng hóa nên tốt nhất không bàn ở đây.

Malinois thường độc chiếm các giải thi Belgian Ring, Mondio Ring, French Ring: giải này cho phép tất cả các loại chó thi bình đẳng với nhau.

Anh tham khảo thêm bài viết về Mondio Ring, những dòng chó nào tham gia giải này. Nó tương tự như môn quyền đối kháng tự do vậy. Môn phái không quan trọng bằng kết quả cuối cùng. Đặc điểm của Mondio Ring là không có phần đánh hơi tìm vết ~ tracking, nhưng đặt nặng phần tấn công đa dạng. Quân xanh phải mặc áo bảo hộ toàn bộ cơ thể vì chó sẽ tấn công bất kỳ phần nào của cơ thể từ cổ trở xuống. Quân xanh cũng linh hoạt hơn để tấn công hoặc dọa chú chó....

Lordrich

Member
Trại của anh chắc toàn dòng chó dũng mãnh nhìn mê ly quá đi, bác cho em hỏi địa chỉ Trại em qua thăm quan được không? Thanks anh

trangphuong

Active Member
Thân chào bạn Trangphuong! Con Bully này là của bạn Dương ở Thái Hà nhập từ Thái Lan về VN từ lúc còn nhỏ. Hiện nay đang gửi ở chỗ mình để cho vận động và tập kỷ luật cơ bản. Cũng đang cho cậu ta tập cắn bao tay, nhưng chưa học bảo vệ chủ.
Cảm ơn anh nhiều thì ra đây là em bully của Duong99999.
Chúc trại của anh ngày càng phát triển mạnh, khi nào có dịp em sẽ nhờ mấy sư huynh đưa qua trại tham quan và học hỏi nhiều kinh nghiệm nuôi cũng như hl.
Thân chào!

hungvuong1

Trại của anh chắc toàn dòng chó dũng mãnh nhìn mê ly quá đi, bác cho em hỏi địa chỉ Trại em qua thăm quan được không? Thanks anh
Thân chào bạn Lordrich! Địa chỉ của trại mình thuộc: thôn Đông Ngàn; xã Đông Hội; huyện Đông Anh. Đi từ Hà Nội qua cầu Đuống, rẽ theo đê Mai Lâm khoảng 5km là đến nơi. Nếu đi đường đò thì qua cầu Chương Dương (hoặc Long Biên) rẽ theo bờ đê sông Đuống, đến ngõ 450 đường Ngọc Thụy rẽ trái, hỏi bến đò Bắc Cầu, qua đò là đến trại mình ngay (đi đò gần hơn được 12km so vớ đường cầu Đuống). Khi nào rảnh mời bạn qua chơi thăm trại và cùng nhau giao lưu cho vui bạn nhé!