• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một số bệnh lây từ Người sang...Mèo !

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Một số bệnh lây từ Người sang...Mèo !

Đã bàn nhiều về các bệnh có thể lây từ mèo sang người, nay BSGV có vài nhận xét một số "bệnh lây từ người sang mèo!" để cùng anh chị em trao đổi.

1. Bệnh làm nũng : Một số chủ mèo hay làm nũng mẹ hoặc chồng, mèo của họ cũng thường yểu điệu, õng ẹo, vòi vĩnh. Chủ kén ăn thì mèo cũng chỉ nhấm nháp, ăn uống lửng lơ. Bệnh này cũng gây phiền toái khi chủ mèo đi vắng phải nhờ người khác nuôi hộ, thậm chí có con dỗi tới cả tuần bỏ ăn ảnh hưởng sức khỏe.

2. Bệnh lười : Vốn dĩ mèo thích sống độc lập, thích làm gì hoặc không làm gì không phụ thuộc vào khẩu lệnh hoặc ý của chủ như loài chó. Các cô cậu chủ nào hay ngủ dậy muộn, được bố mẹ chiều chuộng, ăn ở luộm thuộm, thậm chí lười cả tắm và vệ sinh thân thể thì miu cưng của họ cũng na ná như chủ ! Chủ không thích hoạt động, thể thao năng động thì mèo cũng chỉ ăn no lại nằm.

3. Tham lam, ích kỷ : Cái này thì mọi người bàn tiếp, không biết Bông Xinh và bạn Trung chủ mèo cũ của cu Chít nhà tôi có vậy không mà nó chỉ biết có mình, muốn mình là trung tâm trong gia đình, đánh đuổi các mèo khác kể cả mèo lớn hơn. Ăn tham, hầu như không bao giờ thấy no, lại còn ăn vụng nữa chứ !

4. Bệnh ngang bướng, kích động: Cũng lại cu Chít nhà tôi, tôi hay tức giận, nhiều lúc đấm bốc cho nó sợ, ấy mà nó cũng giơ hai chân trước đấm lại tôi ! Nó đuổi cả chó và bất kỳ con mèo nào khác đều sợ tiếng "xì" của Chít.

5. Bệnh lẳng lơ : Yêu nhiều người không phải là xấu, nhưng một lúc có tới hơn một người yêu thương thì cũng rắc rối. Mèo thường rất đa tình, hết anh này đến anh khác, hết chị tam thể lại đến nhị thể rồi... mướp !

6. Xin mọi người tiếp.....

Ngang bướng ngay từ khi còn bé ! ( Con của mèo Bông nhà BSGV )

Mèo Bông nhà BSGV.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Ối bác sĩ ơi, Lucky của em lây bệnh béo phì của mẹ nó và... xì tu pít giống bố nó đấy ạ..... Hu hu hu....

Thanhps

Member
Mèo của bạn Chi Lan nhà mình bin mắc cả 4 bệnh trên của Bác sĩ nêu ra ( vì chủ của nó thế mà ......) còn bênh cuối thì chưa vì nó còn bé quá

ashita

Dịch giả Vietpet
nhà cháu nuôi nhiều mèo và mỗi con 1 tính nết bác ạ. hồi xưa có đứa thì rất khéo chăm con, đem thức ăn cho con, nhường con ăn trước, nó lớn rồi vẫn cho ti, nhưng có đứa thì tranh ăn của con, có đứa thì con lớn là đánh đuổi đi, có con mèo thì thích mèo khác, có con thì bị bệnh ghen tị nên đã bỏ đi, có đứa vốn lười nhưng mãi lớn mới hay bắt chuột hoặc lúc dạy con thì mới bắt chuột ........ mỗi con 1 tính. thế thì chả hiểu là bị lây bệnh từ ai .......

à méo

Member
Ôi bác sĩ ơi, kiểu này thì con Beo nhà em mắc liền 2 bệnh (từ chủ) rồi!!:((

1. Bệnh làm nũng : Con Beo õng ẹo kinh khủng! Nhưng chỉ õng ẹo với mỗi mình em! +__+ Ở nhà em chả làm nũng với ai, tòan làm nũng....với nó! Thế thì đứa nào lây cho đứa nào đây? :D

2. Bệnh lười : Từ hồi nghỉ hè đến giờ, em ngủ nhiều kinh khủng khiếp! Ban đêm phải ngủ 9-10 tiếng! Mà tối nào cũng bế nó lên giường...ngủ cùng. Thành ra đến lúc mình dậy, làm bao nhiêu việc, ăn trưa xong đi học về...vẫn thấy nó trên giường! Nó ngủ đến 6-7 giờ mới xuống ăn cơm, ăn xong lại ườn ra sàn nhà cho mát. Đến tối em lại bế nó lên giường... Cứ thế... cứ thế.... :D :D

Chả lẽ lại phải làm gương cho nó? +__+
:yawn::yawn:

Đây con điên lười đây:

:-"

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Kha kha còn mắc Bệnh thông minh Bác sĩ ơi, mấy thằng con cháu toàn biết mở cửu đi chơi, rồi đi sang hàng xóm ăn trộm đồ thôi=)), không biết nó thông minh như ai trong nhà ý nhờ:day dreaming:...

à méo

Member
Kha kha còn mắc Bệnh thông minh Bác sĩ ơi, mấy thằng con cháu toàn biết mở cửu đi chơi, rồi đi sang hàng xóm ăn trộm đồ thôi=)), không biết nó thông minh như ai trong nhà ý nhờ:day dreaming:...
Ờ đúng rồi đó! Neko nhắc chị mới nhớ. Nhà bạn chị có một con mèo, ...chuyên môn sang hàng xóm cắp polime về (tiền lẻ nó không cắp) Không hiểu chủ nó nuôi dạy nó thế nào mà khôn thế! Giá mà mình có con mèo đấy nuôi trong nhà! $-) $-)

à méo

Member
@ chilan: Mèo nhà chilan có chăm chỉ & học giỏi không? ^^ =D>
@ duyanh: Mèo nhà tớ có mỗi thằng vàng nó sang tán tỉnh thôi mà! Thật!

anhbob

Member
Em chả biết có đúng ko nhưng em vào loại lười hoạt động, trừ đi làm ra còn thì chỉ thichs ngồi nhà thôi. Thế mà mèo của em thằng nào cũng tung hoành ngang dọc, thậm chí thiến rồi cũng lê la suốt ngày thôi. Em chỉ mong nó giống tính em để dỡ lo lắng. hihi

muffy

Member
Úi dzời, "thằng" mèo nhà cháu mắc bệnh lười rồi,nó chỉ suốt ngày ngủ thôi. Cháu toàn phải bắt nó dậy đó. Thế mà buổi tối nó đi chơi tới khuya mới về!

mi_mi

Member
hic hic!Mèo nhà tớ thì suốt ngày ngủ đằng sau TiVi,khi nào thấy tiếng sột soạt của gói bimbim là lại tỉnh như sáo,chạy ra đòi ăn.Hic hic!Nó hay ăn vặt lắm (chắc giống mình :|) mà lúc nào cô nàng hứng lên là lại chạy nhống lên,cào chỗ nọ chỗ kia,rồi cứ bám rịt lấy người,quấn lấy chân rồi dụi hết chỗ nọ chỗ kia vào chân người. Hic hic!!

Thao_xi'

Thằng cu nhà tớ cũng nhiễm bệnh của tớ rồi. Lười, tham ăn và hay làm nũng
Ngoài ra, nó còn điệu lắm các ấy ạ. Đi thì lúc nào cũng ngoe nguẩy ngoe nguẩy; tớ nhìn chỉ muốn cắn một phát vào mông nó.Nói chung là mọi động tác đi đứng của nó đều điệu quá mức =)).
Tớ post vài cái thử nghiệm.Hôm nào có t thì up tiếp

tltuan

Chả biết mèo có lấy bệnh từ người không nhưng mà tui lây bệnh từ meo (rùi) rồi: Bệnh ngủ ngày :))

bubu_811

Ờ đúng rồi đó! Neko nhắc chị mới nhớ. Nhà bạn chị có một con mèo, ...chuyên môn sang hàng xóm cắp polime về (tiền lẻ nó không cắp) Không hiểu chủ nó nuôi dạy nó thế nào mà khôn thế! Giá mà mình có con mèo đấy nuôi trong nhà! $-) $-)
Mèo nhà ai mà khôn thế. Giá mèo nhà mình cũng thế $-) Hê Hê :p

muffy

Member
Thao_xi' ơi, thằng nhà bạn giống một đứa mình nuôi hồi lớp 3. Có mình hay hành hạ nó nên nó bỏ đi (rùi) rồi, bây giờ mình vẫn còn thấy hối hận!

ha ha!!!Con chó nhà cháu bị lây cái bệnh đanh đá của em cháu đấy ạ!!!Nhà thì có mỗi con chó thôi mà nghịch như quỷ.Hôm gì cháu đi thi về(cháu nhốt nó trong chuồng)chả hiểu nó ''cạy'' lồng kiểu gì mà nhảy ra cắn hoa ở dưới bàn thờ mới láo chứ!!!Nó là con gái mà như con trai ý:))

Big bird nhà tớ bị lây cái bệnh mải chơi và thất thường của của chủ nó rồi
Lúc thì chui vào tủ quần áo ngủ như tự kỷ, lúc lại phởn lên chạy huỳnh huỵch vòng quanh nhà, rồi gặm đầu em Bimbim :D
Nhốt vào lồng thì ông mèo cặm gẫy thanh chuồng rồi thò tay ra ngoài mở cửa đi chơi :))

Hồ Ly và Ngân Hồ nhà em thì rất ngoan. Chúng nó thì làm nũng có, lười có :D Nhưng chúng nó nũng nịu chủ chưa đây 5 phút rồi bỏ đi chơi :hypnotized: Bướng bỉnh thì không hẳn là quá mức, em nói chúng nó phải hét lên là chúng nó làm theo ngay tắp lự ( nói nhẹ nhàng ứ nghe cơ =)) ). Còn ích kỉ thì không, bao giờ 2 anh em cũng nhường nhau, ăn uống hay vs đều nhường nhau hết, 1 con trước 1 con sau, không bao giờ tranh giành. Chưa bao giờ em thấy 2 anh em chúng nó dọa dẫm/đuổi, mèo/chó khác ( trừ khi bọn chó/mèo lạ làm em cáu thì con Hồ Ly khè để đuổi con đấy ra xa em, còn con Ngân Hồ xù lông lên nhưng không làm gì khác :D ). Thông thường người lạ đến, em ( hay mẹ ) bế chúng nó bỏ vào gần chỗ người ta thì mới chịu, còn không thì hoặc là bỏ chạy, hoặc là lờ tảng người ta đi, hoặc là giãy giụa không cho người lạ bế ^:)^

Kết luận: mèo của em rất ngoan >:D<

p/s: em nói thật 99% đấy các bác, em không bịa đâu ^:)^ ( àh, 2 con đều hơi đanh đá 1 tí, nhưng chi tiết nhỏ, bỏ qua đi :D )

babyless

Kiểu nè chắc em phải xem lại mình (thui) thôi hahaha, vì em lười lém suốt ngày ngủ (thui) thôi thảo nào con nana nhà em cũng suốt ngày nằm trên cái nóc máy tính của em để ngủ (mà nhìn nó ngủ yêu đáo để cơ).
Mà chẳng hiểu ai lây cho nó cái bệnh thích cắn và thù dai cực: lúc nào nó cũng xông vô người tóm lấy cái tay cắn lấy cắn để, mà có lúc nó cắn đau lắm cơ. Em thích nhất những lúc nó buồn ngủ nó dùng cả 4 chân ôm lấy tay, mồm thì ngậm (như đang cắn ấy nhưng mà nhẹ lắm ko đau đâu) (rùi) rồi ngủ luôn với tư thế đó, mình mà muốn rút tay ra là nó tỉnh ngay và ôm thật chặt không cho rút...hihi