• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một hậu duệ "khủng" của chó PQ

catsamac

Member
Các bác cứ so sánh với viên gạch tàu để xem em này cao bao nhiêu nha. Tiếc là không có xoáy lưng nên chỉ biết gọi là chó ta. Mặc dù có nhiều đặc điểm của chó PQ như lông sát, xoáy mông, xoáy vương miện,... Mắt vàng. Khung xương cũng tưong đối. Nó to quá mình không dám gần:D

amifidele

Member
Chú chó này ở đâu vậy bác? Tiếc là đôi tai không được đứng và mình thì gầy nhom (chắc chó...công quá chứ không phải chó...tư).

tuyen_dr

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Tiêu đề của topic có lẻ không phù hợp, bác nên thêm dấu chấm hỏi thì đúng hơn bởi không thể kết luận đây là hậu duệ của PQ được. Sự nổi trội về kiểu hình phụ thuộc rất nhiều yếu tố: chế độ dinh dưỡng, gen, sự đột biến, lai tạp, bệnh lý...mà đặc biệt là đã từ lâu nay, các giống chó VN đều đã bị lai tạp bởi đa số người nuôi không có ý thức.

catsamac

Member
Con chó này đúng là một con chó "công". Nơi mà rất ít chó tồn tại được vài ba năm. Em này đã được khoảng 5 năm. Khá khôn nhưng không được nhanh nhẹn và quậy lắm. Chiều cao của nó khoảng 65-70cm.

amifidele

Member
May mà nó gầy nhom nên không bị bọn ăn thịt chó thèm thuồng dòm ngó. Cứ giữ cái "phọc" gầy gò thế may ra nó sống thêm được đôi ba năm. Nếu nó là chó "công", sao bác không thử xin nó về nuôi? Bác có thích nó không? Mình thấy nó đẹp đấy, tuy không phải là xuất sắc.

catsamac

Member
Con này toàn ăn cơm thừa của tham mưu trưởng thôi nên mới to vậy! Xin được chết liền, nên em cũng không dám :nailbitting:

Phu Dung

Moderator
Hehe, hôm Chủ Nhật vừa rồi mình vừa thấy một em chó ta còn khủng hơn thế ở một dòng tu nhỏ trên Thủ Đức. Em đó chắc phải cao đến 70cm và nặng chắc đến 50kg chứ không ít. Em nó cũng có lông vàng, lông ngắn sát nhưng mõm to dài và hơi vuông, màu đen. Thế nên mình và em mình tranh luận là nó có phải chó ta không, và nếu lai thì lai chó gì. Tiếc là không có mang máy ảnh để chụp nó, trông oai vệ lắm. Mình chưa bao giờ thấy con chó ta nào to cao như thế!

catsamac

Member
Nếu bác nào cách đây trên 20 năm nuôi chó. Em đảm bảo không có loại chó ta nào giống thế này.

Cách đây khoảng 15-20 năm:

Chó ta "chuẩn" cũng chỉ có vài màu thuần thôi: vàng, đen, trắng (rất hiếm), màu vện chưa thấy. Trong đó màu vàng là phổ biến nhất. Chiều cao cũng không thể tới 50cm. Giống chó 4 mắt cũng là loại rất mới từ khi phong trào nuôi GSD bắt đầu.

Nếu công nhận chó PQ có thể không có xoáy lưng thì em này hoàn toàn đủ tiêu chuẩn để gọi là chó PQ. Các bác thấy đúng không?

Nhưng cũng phải biết xem bố mẹ nó có phải PQ ko?Nó được bắt ở đâu chứ?Ko thể kết luận kiểu"PQ ko có xoáy lưng được"

Do_Loi

Member
hehe, chào ông bạn catsamat !!!

Tui chôm được con chó nầy, chắc cũng gọi là "hậu duệ của PQ" được - vì nó rất đẹp, ăn đứt con vàng kia luôn. Giống nhau mổi điễm là không có xoái lưng.

Ảnh do bác dthong chụp tại rẫy ở Rạch Gòi, Phụng Hiệp, tỉnh Hậu Giang. Xin phép bác dthong ạ!

catsamac

Member
Em đang hỏi các bác! Các bác lại hỏi em:D

Con của em đã hỏi nguồn gốc là bố mẹ Phú Quốc. Nhưng từ đời nó về sau chẳng em nào còn xoáy lưng nữa! mặc dù xoáy cổ và xoáy mông vẫn có!

duc_NA

Member
em không xem được ảnh nên không biết phải nhận xét thế nào nữa.anh pos lai giúp đươc không anh?:D