• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một cái nhìn đúng về Siberian Husky&Aaska Malamute!

zellkun

Member
vậy bây giờ muốn nuôi 1 bé 3 tháng thì phải làm những gì quan trọng và đảm bảo sức khoẻ cho bé, các bạn đã nuôi rồi chỉ dùm mình :D

Boo09

Member
vậy là bạn Zellkun đã quyết định chọn một bé về bầu bạn rồi à? :) theo mình với 1 tháng chăm 2 bé cún 3 tháng tuổi vừa qua và cũng theo sự chỉ dẫn của những người ở đây và cả đọc những bài trên diễn đàn thì , quan trọng vẫn là chích ngừa cho các bé , tuần đầu về nhà giữ các bé ở trong nhà tránh gió và mưa , không cho ra ngoài . Thức ăn thì mua dành cho cún nhỏ , mỗi ngày 3 lần , mỗi lần vừa phải và làm mềm với nước sôi , để chừng 5 phút rồi đổ ra tô cho các bé , nếu được bạn có thể mua haipet ( cái này là bạn Joker chỉ cho mình :) ) trộn vào thức ăn cho bé , ở trên hộp có chỉ rõ từng tháng nên cho bao nhiêu là vừa phải . Tập cho bé ăn như thế tầm 1-2 tuần rồi sau đó dần dần cho ăn thức ăn khô , không cần làm mềm .
sau 1 tuần giữ bé trong nhà , bạn mang bé ra thú y chích ngừa cho các bé , tuỳ theo người bán đã chích ngừa cho bé chưa . sau mũi chích đầu tiên , 21 ngày sau chích mũi tiếp theo và sổ giun cho các bé ( cái này là petshop hướng dẫn cho mình :) )
tầm này thì bạn chuẩn bị tinh thần đồ đạc ở nhà bạn , đặc biệt là giày dép :( gậm tất...tốt nhất là bạn mua các loại đồ chơi hoặc là đồ ăn chế biến sẵn dùng cho các bé đang trong thời kỳ ngứa răng . bé nhà mình , mình mua thêm bịch Healthy food ( kẹo làm bằng sữa ) cho bé ăn chơi .
còn dạy đi wc đúng chỗ thì , trên diễn đàn các bạn có chỉ đầy đủ hết , có thể dùng thuốc xịt hoặc là kiên trì dạy bé dần dần đi wc đúng chỗ mà mình muốn . Bé Rex nhà mình mình dùng giẻ thấm nước tiểu của bé , để trong nhà wc , canh bé sau khi ăn xong một khoảng thời gian hoặc sau khi bé ngủ dậy , có hiện tượng đi ngửi ngửi và quay lòng vòng :D là lật đật bế nhanh vô wc cạnh cái khăn có thấm mùi của bé , nếu bé không đi , nhốt khoảng 15' để bé biết mùi , sau khi đi xong rồi thì vỗ đầu khen rồi thưởng cho một viên kẹo :D cứ thế mình tập 4-5 lần giờ thì bé toàn vô wc đi thôi . Lâu lâu mừng làm một tí ra nhà là la liền hoặc đánh bé ( đừng nhiều cũng đừng quá mạnh :( ) để bé biết lỗi .
đấy là kinh nghiệm của mình sau khi nuôi bé Rex và Snowy , giờ thì sau 1 tháng bé nhà mình bự gấp đôi lúc mới về và quậy như quỷ :p
bạn nào có kinh nghiệm thì chỉ cho bạn Zellkun biết :) chúc bạn sớm tìm được bé như ý .

Joker1711

Member
mình bổ xung thêm một chút nữa là trong time cún chưa tiêm phòng hết các mũi bạn có dẫn cún đi dạo thì nên dùng xích đừng để người lạ xờ mõm bé,đừng cho bé hít hay ngửi các cún lạ và các bãi chất thải vì 3th sức đề kháng của bé còn yếu+chưa tiêm phòng rất dễ bị lây bệnh!khi nào bạn đưa bé về nhà nhớ up nhiều ảnh lên cho mọi người xem nhé!!!

các bác bàn bạc xôm tụ quá. em sắp rước thêm một bé Husky cái về làm bạn với Henry ở nhà rồi.

zellkun

Member
mình đang nhờ người có lẽ trong tuần tới sẽ rước về :D, đến giờ mình còn chưa mua chuồng và mấy đồ cho bé chắc hôm nào phải ra pet shop mua rồi, haipet mà bạn nói là gì vậy mình chỉ biết có A3 thôi, mình định cho ăn gan hoặc phổi

douandme

@zellkun: Mình khuyên bạn đừng nên cho cún ăn gan! Kinh nghiệm sương máu, hồi mình cũng cho cún nhà mình ăn gan cả tháng trời vì nó gầy quá, thế mà mập lên đâu chẳng thấy, chỉ thấy ngày một ốm đi, phân ị ra tanh kinh khủng, lâu lâu lại bỏ ăn và nôn mửa nữa. Sau đó mình cho nó ăn thức ăn đóng bao với uống sữa bột, giờ mập đi không nổi luôn :D.

mewmeo

Member
Mình mới nuôi 2 e husky đc 3 tháng tuổi rồi, ban đầu về nhà chúng nô đùa rất vui ăn rất khỏe < mình chỉ cho ăn đồ ăn sẵn vì ng bán chó dặn thế cũng k dám cho ug sữa .Chiều tối ăn 1 lần và đêm ăn 1 lân >, nhưng sang ngày hsau thì bé trai lịm hẳn đi, chỉ thích nằm dưới sàn đá, k ăn gì cả < mình đã thử nấu cháo với nc luộc gan và cả bánh mì > nhưng e chỉ ug nước thôi, tính tình trầm hẳn khác hẳn bé gái ,mình rất lo k biết e bị gì ,có phải bị bệnh tâm lí ko hay là ốm rùi :( các bạn giúp mình nhé mình lo lắm, mới ngày thứ 2 thôi mà T_T

zellkun

Member
hic nhưng mà bé còn bé thì làm sao cho ăn đồ khô ngay được vậy nên cho ăn gì

Boo09

Member
4 tháng là cho ăn được rồi bạn à , như mình chăm Rex vẫn dùng thức ăn khô ngâm nước sôi chừng 5' rồi đổ ra tô cho bé ăn , mỗi lần 1/3 ly giấy nhỏ bán đầy ở siêu thị . tuần đầu tiên cho bé ăn như thế rồi dần dần có thể cho ăn khô . Bé Rex nhà mình cho ăn thế đúng 1 tháng , lâu lâu vẫn cho gậm xương chứ mình không cho bé ăn gan hay phổi vì sẽ bị tiêu chảy mà như thế thì không tốt cho bé . 4 tháng thì đã cho ăn khô được rồi bạn , nhưng tốt nhất mới về nhà mới , nên cho bé ăn như thế trước , cho quen không khí ở nhà đã rồi hẳn thay đổi .

zellkun

Member
cảm ơn bạn, mấy bô lão dạo này ko thấy ghé topic nhỉ,chó 4 tháng thì có đảm bảo hơn về sức khoẻ không sợ chết không bạn, mình sợ mang về rồi bé chết lắm.
chú rex nhà bạn thường ngày hay ăn những gì

Boo09

Member
cái này theo mình thì thứ nhất là nơi bạn mua bé có đáng tin cậy và đàng hoàng hay không ? nếu không thì cũng như những người bạn dạo trên đường , hên xui thôi bạn à . còn thứ hai là cách mình chăm bé tốt hay không ? cứ theo mình chăm Rex , nghe sự hướng dẫn của những người nuôi trước và của petshop chỗ mình , nên bé Rex nhà mình không có mắc các bệnh nguy hiểm , chỉ có một lần bị cảm vì thay đổi thời tiết . mà mấy bé tầm tháng đó , sau một tuần ở nhà , nếu bạn dắt đi dạo nhớ có dây và đừng cho bé ăn bậy ở ngoài đường hay là cho bé tiếp xúc với mấy chó chạy rông ngoài đường , vì chưa đầy đủ 6 mũi tiêm thì bé rất dễ nhiễm bệnh .
còn bé Rex nhà mình 1 tháng đầu mình toàn cho bé ăn thức ăn khô đã làm mềm bằng nước sôi ( 1/3 ly giấy nhỏ ) và trộn với Haipet ( một dạng vitamin dành cho bé , 1/4 muỗng có sẵn trong hộp ) 1ngày/3bữa như thế , mình mua cho bé thêm dạng kẹo sữa dành cho cún và một vài loại đồ chơi cho bé ngậm khi ngứa răng ( loại bằng dây cho bé cắn và loại có thể ăn được ) mấy cái đó petshop bán nhiều lắm bạn :) cứ thế mập lắm , bé Snowy bây giờ mình cũng chăm như thế , như hai con quỷ trời :p
đó là cách mình chăm 2 bé , còn có nhiều bạn có cách chăm tốt hơn có thể cho bạn Zellkun bí quyết để chăm bé :)

douandme

Chó Husky, Samoyed dưới 6 tháng theo kinh nghiệm của mình thì yếu ởt hơn những giống chó khác nhiều, rất dễ mắc giun và care (không hiểu vì sao nữa, năm ngoái mình nuôi 1 con husky 3,5 tháng cũng bệnh, cách đây 3 tháng có mang về Việt Nam 2 cún Samoyed cũng bệnh luôn, ngoài ra những chó khác cùng độ tuổi rất khoẻ mạnh vd như Golden, Chow Chow,...). Chủ yếu do mình chăm sóc, chích ngừa và cái "duyên" đồi với con chó đó nữa, chứ chẳng có gì là chắc ăn đâu :worried:. Nhưng cứ mạnh dạn thử nếu bạn có điều kiện đi, do dự quá mất thời cơ hết :D.

lala789

Member
thực ra mình nghĩ chả phải chúng nó là giống chó yếu đâu.tuỳ nơi bạn mua,cách chăm sóc,chọn chó và sức đề kháng của nó.thế mới có chuyện bạn này mua về cún chết quay lơ,bạn khác mua về lại chả sao cả:)cái vấn đề chó golden cùng tuổi mà khoẻ mạnh là do sức đề kháng chúng tốt,chứ nhiều chú golden mua về die liền (hàng thành mai hương chẳng hạn,không cẩn thận thì mua giống nào cũng chết)

Joker1711

Member
@mewmeo 2 bé nhà bạn nên cách li với nhau ngay nhé,đừng để bé gái lây bệnh và nên mang 2 bé ** xét nghiêm lun cho yên tâm
@zellkun cún 4th tuổi thì chác chắn bạn sẽ yên tâm hơn 4th rồi,ko dễ mắc các bệnh virut nguy hiêm nhưng ko 100%vẫn phải cẩn thận trc khi bé tiêm hết các mũi còn tiêm xong rồi thì bé cũng tầm 5th thì lúc đó bạn yên tâm tuyệt đối,như Cookie nhà mình tiêm xong hết lúc đó 5th mình nuôi thêm 1 bé Al cùng ở cùng 1lồng ăn uống cùng 1 bát nhưng bé Al chưa tiêm xong và bị dính bệnh Care mà Cookie nhà mình ở cùng chẳng bị lây đến một tí nào!còn bạn đi mua chó thì mang bé đi xét nghiệm luôn cho yên tâm,xét nghiệm xong ko vấn đề gì thì bạn mang về nuôi cẩn thận kiêng cữ,như thế nuôi bé 2-3th đều không vấn đề!
@đouanme Al,Hu và Sa yếu hơn các dòng chó khác vì lúc bé hệ tiêu hoá rất yếu dễ dinh các bệnh về đường ruột nếu người nuôi ko biết cách chăm sóc và tiêm phòng
ý kiến riêng của mình về thức an cho bé là cứ cho ăn thức an khô từ 6-9th cho ăn loại tốt nhất và mua các loại thuốc canxi tẩm bổ,1tuần 2 lòng đỏ trứng gà,1tuần 2-3 cho ăn thịt,bé từ 2-3th thì thức ăn khô ngâm với nươc cho mềm ra như cháo bột+sữa bột(loại bt hoăc rẻ nhất) pha với nước sôi+thuốc canxi bảo đảm các bé béo quay!!còn theo như các chuyên gia bên chô mình nuôi chó thì hầu như họ ko cho cún ăn cơm nhất là các giống lông dài,mà mình thấy cho các bé ăn thức ăn khô vẫn bảo đảm sưc khoẻ phát triển đều hết về mọi mặt.

Joker1711

Member
@boo09 dạo này mình cho Cookie tập thể dục bằng cách leo cầu thang(cầu thang thoát hiểm ấy)chân tay nở nang ra phết 2 bé nhà bạn chưa ra ngoài được thì cho tập như vậy xem,mình xem clip thấy bé Rex là hơi bị mập đấy

Boo09

Member
@ joker : hehe bạn nói đúng quá , bé dạo này mập kinh khủng , trước kia mình cũng hay cho bé ra ngoài những khi thời tiết ấm một tí , nhưng giờ thì toàn cho chạy hành lang thôi , để hôm nào cho Rex tập leo cầu thang như bé Cookie nhà bạn mới được :) chứ nhìn thấy cái bụng bự thế kia không ai chịu cho nổi :(

Joker1711

Member
@boo09 dạo này mình cho Cookie tập thể dục bằng cách leo cầu thang(cầu thang thoát hiểm ấy)chân tay nở nang ra phết 2 bé nhà bạn chưa ra ngoài được thì cho tập như vậy xem,mình xem clip thấy bé Rex là hơi bị mập đấy

Khuyến cáo các bác nếu chó không phải sinh ở VN thì nên mua trên 5 tháng. Chích ngừa và tiêm phòng đầy đủ. Sau khi đem về VN phải thực hiện dinh dưỡng chuyển vùng nữa.