• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một cái nhìn đúng về Siberian Husky&Aaska Malamute!

bác baonhi đâu sao ko vào chia sẻ kinh nghiệm.

Bác Joker đã xem giúp em vụ CAO chưa ạ? Lâu quá ko thấy bác hồi âm.

Chào cả nhà!
Chủ đề của Mạnh đưa ra rất hay, và mình cũng đã tập thử cho Seven nhà mình sau 2 tháng thì thấy thế này. Trước tiên xin nói về khẩu phần ăn thịt sống trong tuần.
Thịt bò sống hoặc cổ gà mỗi tuần ăn 2-3 lần (Mỗi lần 200gram thịt bò hoặc 0.5kg cổ gà)
Xương Ống Bò còn Sống trụng qua nước sôi, mỗi tuần cho gặm 1 lần để tập cơ hàm và mài răng cho bén. (Các Bác lưu ý là xương Ống phải đập ra sao cho có 1 khe nứt để tủy chảy ra khi cho liếm thì sẽ kích thích nó hơn, nhưng chổ khe nứt đó nếu chó có hàm khỏe thì khi gặm rất dễ bể ra những mạnh vụn xương nhỏ vừa bén vừa nhọn, các bác nên đem bỏ những vụn xương này để chó khỏi ăn vào gây nguy hiểm).
Sau 2 tháng cho ăn thịt sống và luyện cơ hàm mình thấy Seven nhà mình dữ lên khá nhiều, và tỏ ra sung mãn hơn. khả năng đánh hơi cũng tăng lên.
Còn về vấn đề đánh thức bản năng Hoang Dã và Săn Mồi Mình nghĩ thì ngòai cách cho ăn thịt sống còn phải tập luyện thêm các bác ạ!
Mỗi tuần em mua 1 con gà sống về thả trong sân hoặc 1 chú Mèo Hoang cho Seven tập săn mồi, Trong khi săn mồi nó lao vào con mồi và con mồi bay lên (Gà) hoặc nhảy lên(Mèo) tìm đường tẩu thoát thì Seven cũng nhảy theo và táp lấy con mồi trên không rất ngoạn mục, giống y như Bull, hoặc khi con mồi núp đi, nó cũng đánh hơi ra và tìm mọi cách để bắt được mồi. Khi bắt được mồi nó cắn đến khi con mồi bất động mới chịu nhả ra, khi con mồi còn động đậy thì có la hét cỡ nào cũng không chịu nhả, kể cả đánh đòn. và nó cắn chỉ có 2 chổ thôi, đó là Đầu và Cổ. Có lẽ đó là bản năng của nó đã được đánh thức chăng?
Ngoài ra khi săn xong con mồi các bác nên thưởng cho nó uống màu tươi của con mồi và cho nó bộ đồ lòng + Cổ và Phao Câu (Gà) đã trụng qua nước sôi. Còn Mèo thì em quăng đi. em Nghe nói cho nó ăn bộ lòng của con vật nó săn được thì sẽ "Sáng Hơi" hơn. Ban đầu chỉ nên tập cho nó săn Gà và Mèo thôi, hoặc Thỏ, vì đây là những loại mà Chó rất khoái.
Thành tích Seven nhà mình là hạ gục 15 em Mèo, 6 gà (Trong đó có 12 Mèo Hoang, và 3 em gà nhà hàng xóm bị sổng chuồng) tất cả đều bị hạ gục trong 1 -2 nốt. hiihih...Đọc đến đây có lẽ sẽ có nhiều bạn đặc câu hỏi như thế có nguy hiểm không? nó có còn thân thiện không? có nên suy nghĩ lại khi muốn nuôi 1 chú H & A không? ....................??? Xin thưa với các Bác
Seven nhà mình hiện nay cũng rất thân thiện với mọi người chỉ có hung dữ với các con mồi. Có lẽ sau bao đời lai tạo ra, Thân Thiện vốn là bản chất của nó rồi. Tuy bản năng hoang dã có khôi phục lại phần nào của loài thú nhưng vẫn giữ được phẩm chất của loài H & A là Trung Thành và Thân Thiện. Vài lời chia sẽ với các Bác. Thân.

Boo09

Member
kinh nghiệm đáng để học hỏi theo ^^ àh mà bạn Bảo Nhi , A 3 tháng có thể tập dần dần như thế được không ? mình cho bé nhà mình ăn toàn xương gà hay là dê nhưng toàn nấu chín . giờ thì bé toàn gậm chân dê đã sấy khô với sữa ^^
với lại làm thế nào để dạy bé tránh tiếp xúc với người ngoài nhiều , bé nhà mình mỗi lần ra ngoài đều có xích , cũng thả ra nhưng chỉ một tí , nhưng nếu đông người là lập tức chạy lại cho mỗi người xoa đầu một cái mới chịu chạy về hixhix :(

Boo09

Member
àh mà bé nhà mình 3 tháng nặng gần 10kg..thế có là béo phì không??? rất ư là lười , uống nước cũng nằm sóng xoài ra nhà uống :(

Joker1711

Member
sau bao nhiêu lâu chờ đợi,Bk hôm wa cũng đã có tuyết rơi khá dày,có dịp post ảnh mới cho các bác xem

douandme

Chó anh nhìn tuyệt thật, nét mặt lạ lắm.
Nhân tiện anh cho em hỏi chút được không? Anh định cư ở TQ hay sang đó làm việc? Nếu anh sang đó làm việc thì mỗi khi về anh gửi "nhóc" ở đâu? Em cũng đang sống ở TQ, cũng nuôi chó nhưng kẹt một chỗ mỗi lần về VN thì không biết gửi cu cậu ở đâu nên khó khăn lắm, mà không về thì không được. Em cũng tính gửi mấy người bạn TQ nhưng ngại quá, về lâu lại phiền. Em định gửi chó ở các trung tâm nhưng không biết có an toàn không và giá cả thế nào? Hay còn cách nào khác để nhập cảnh nó về VN rồi mang sang TQ lại không? Mong hồi âm của anh.

@boo: tốt nhất 7 tháng rồi tập cho ăn đồ tươi bạn à. Vì hệ tiêu hóa của A không tốt, còn non mà cho ăn vậy rất nguy hiểm.

@baonhi: Tks ông a nhiều lắm. Thật không ngờ ông a chịu khó đầu tư quá. Mà cho e hỏi là a thấy Seven dữ lên như thế nào? Đối với người lạ vẫn hiền hả a?

Joker1711

Member
@douanme mình ở BK du học,trong time về Vn bạn có thể đến các bệnh viên thú y bảo họ bạn muốn gửi chó ở đó,các bệnh viên thú y ở chỗ mình đều có dich vụ này,giá cả o chỗ mình đắt nhất là 10ndt/ngày cái này thì bạn nên tự tham khảo,còn yên tâm hay ko thì mình ko chắc chắn dc,nhưng ít nhất họ có time cho cún ăn,chỗ họ giữ cún thì mỗi con một lồng,và ở phòng riêng tách biệt với nơi khám bệnh,vê. sinh khá sạch sẽ,chỗ mình thì là nt,bạn thử tìm hiểu xem chỗ bạn xem.còn bạn tính mang bé về vn rồi lại mang sang thì mình thấy ko khả thi lắm,thủ tục rắc rối tốn tiền vận chuyển rồi sức khoẻ của nhóc ko đảm bảo...đấy là ý kiến riêng của mình,bạn thử tham khảo thêm.Thân!

Boo09

Member
@ pet-pro : cám ơn bạn nhiều lắm...thế đành đợi bé lớn hơn vậy ^^
@ joker : hehe hôm qua đúng là tuyế rơi thích thật...chỗ của Joker tuyết có dày không???hôm nay thì lạnh nhưng mừh hết tuyết rồi :( hôm nay thì trông dơ và trơn trợt :( àh mà chỗ Joker giữ bé một ngày thế là rẻ quá , có đảm bảo không Joker? vì chỗ mình một bé là 50ndt/ngày là rẻ nhất :( hixhix....tầm này mà gửi 1 tháng chắc chết...đang tìm chỗ , nếu được mang bé lên chỗ Joker gửi :D

zellkun

Member
minh sắp rinh về 1 chú husky mọi ng có thể chia sẻ mình chút về kinh nhiệm ko vậy, cho nó ăn uống chỗ ở thế nào, nhất thiết phải có chuồng ko, nhà mình ko có sân cũng ko phải rộng rãi j, quan trọng nhất là khoản đi vệ sinh mà ko đi đúng thì mệt lắm
à ai có địa chỉ nào có mối chó husky đảm bảo thì pm cho mình nhé

sân không rộng thì hơ gay. Vì bọn này lúc lớn mới đầm tính. Nhỏ thì quậy kinh. Bạn nên snghi kĩ trước khi mua.

zellkun

Member
nhà mình chỉ có thiệt thòi là do ko có sân thôi, còn diện tích nhà thì cũng phải phải là chật chội, có lẽ vẫn đủ để nó đùa nghich, xung quanh nhà mình cũng rất rộng mỗi ngày cho nó rong chơi cũng ko khó,
mình muốn hỏi liệu có cần thiết làm cho nó cái chuồng ko và cách dạy nó đi vs vì nghe nói giống này khá là khó bảo

Boo09

Member
@ zellkun : mình nghĩ không thành vấn đề , mình ở bên này sống phòng cũng chẳng to gì 55 thôi , ban đầu muốn nuôi chó cũng nghĩ kỹ lắm , vì nhỏ mà cũng lười dọn dẹp . nhưng h thì không phải 1 bé mà là 2 bé tầm 2-3 tháng :D quan trọng là bạn dành đủ thời gian chăm sóc các bé , dạy dỗ và cho đi dạo . bé A nhà mình ban đầu về 2 hôm mệt đừ vì dọn dẹp nhưng mình làm theo cách mọi người dạy chó đi vệ sinh đúng chỗ trên VP thì h đã đỡ hơn nhiều , nghe lời . bạn cứ nghĩ kỹ rồi có thể có một bé , thời gian đầu thì cực nhưng rồi sẽ thấy thích về sau :D chúc bạn sẽ có một bé H xinh xinh ^^
@ Joker : 1 tháng nữa sẽ dẫn 2 bé lên giao lưu với các bé nhà Joker ^^ hehehe

zellkun

Member
Boo: theo bạn nên nuôi đực hay cái vì chỗ đó họ chỉ còn có 3 con đực, với cả minh đang lo nhât khoản chuồng cho nó, ko có chuồg lúc đầu sợ nó lại vs bậy bạ, bạn có thể gửi cho mình link tham khảo bài viết dậy đi vs ko. Thank

Joker1711

Member
@zellkun theo kinh nghiệm của mình thì cũng chẳng cần chuồng đâu vì A&H rất sạch sẽ nó chẳng chịu di vs chỗ nó ngủ đâu,trừ khi bạn nhốt nó trong chuồng lâu wá ko nhịn đc thì nó mới vs tại chỗ thôi,tốt nhất là mới mang bé về bạn tính time sau khi cho bé ăn và uống khoảng 5' là bé đi vs ngay lúc đó dẫn bé ra ngoài,dần dần là bé quen ngay thôi!
@boo09 rất hoan nghênh!mà hình như bạn đã đưa bé Greatpynees về nhà rồi àh?

douandme

Cảm ơn anh Joker nhiều. Em nghĩ cách gửi chó là tiện nhất. Nhà em cũng 2 nhóc, quậy khỏi chê. Ở chung cư nên vệ sinh khó khăn lắm. Ngày nào cũng dọn dẹp... :at wits end:. Đam mê chó khổ quá.:((

@zelkun: thì mua chuồng trước, mua chó sau. Đơn giản mà. Nhà rộng thì cứ thả cho nó chạy rong. Quan trọng là đừng để cho nó quen mùi đi vs 1 chỗ thôi. Trong topic này cũng có mấy bài viết về vấn đề đó. Bạn tìm lại mà xem. Mọi kinh nghiệm a e đều post vài đây hết.

zellkun

Member
joker: mình thì đang định cho nó cái chuồng để nó giải quyết tại chuồng luôn kê cái khay ở dưới nghe bạn nói chắc phải dùng cách khác rồi:D,dùng bình xịt đi vs có hiệu quả ko,mình sợ nhiều khi bận đi đâu để ng nhà cho ăn ko ai dắt nó đi đc:(
pet:mình thích đê rông hơn là nhốt chuồng nhưng mình sợ thời gian đầu nó bĩnh lung tung hoặc đêm nó ko ngủ lại dậy phá phách thì mệt lắm giống này bé nghịch thôi rồi

Chào Cả Nhà!
Vấn đề nuôi Husky các Bạn trao đổi với Pet _Pro la yên tâm nhé! rất có kinh nghiệm đó.
Husky nuôi cũng không cần không gian rộng lắm đâu, quan trọng là mình có chế độ vận động cho nó hợp lý là ok.
@ Boo: Alaska của bạn 3 thang 1 là hơi nhỏ để tập ăn đồ sống, Khoảng 6 -7 tháng hãy cho ăn như Pet_pro đã nói.
Vài lời cia sẽ với các bạn. Thân.
@ Mạnh ơi tuần này post mấy tấm hình của henry lên nhé! Mai Anh chụp Seven roi post len luon em a, làm cho topic xôm tí em nhé! hiihhi... Các Bác cũng Post hình cún của mình lên cho vui nhé!